Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

minhtuong

Active Member
Ðề: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

Mình xin đóng góp một số ý tường gom nhặt từ trang wikia của sẻies alien
-Thứ nước màu đen thui thật ra là một dạng vũ khí sinh hóa làm đột biến các sinh vật
_Engineer là loài alien tạo ra con người ----nhìn kĩ các bạn thấy họ cũng giống chúng ta nhỉ ----God create mankind in his image ---chắc các bạn hiểu ý của Ridley scott rồi chứ gì
_thật ra xoay quanh series này các bạn nên xem phim thêm về Predator nữa
_Xác engineer Alien(1979) ban đầu khiến người xem hiểu lầm nhất là ở chỗ cái phần nón khi ấy hâu hết người xem đều nghĩ enginneer có dạng giống voi..thường gọi là space jockey
_Khi alien kí sinh một sinh vật thì khi spawn từ sinh vật đó ra nó sẽ luôn mạnh hơn sinh vật đó nhờ sự fusion gì đó ...Trong cả serie chugn1 ta thấy các dạng alien spwan ra từ người ,predator và có nhưng ít người chú ý là spawn ra từ con chó .....Nếu xem alien resurrection bạn sẽ thấy một con alien-human hybrid có dáng vẻ rất giống người
_Công ty Weyland-Yutani thật ra được hình thành từ hai người đó là Mr Weyland và Miss Yutani(là cái bà mà nhận dc súng của predator trong bản AVP:Requiem)....công ty này ban đầu thường bị cho là nhẫn tâm ,lợi nhuận ,đủ thứ xấu xa như cố gắng bắt alien để chế tạo vũ khí sinh học,điển hình là sự đối đầu của công ty này với Ripley(nhân vật nữ chính của dòng này )
_Công ty có chân rết rất sâu trong chính quyền và bằng cách nào đó có ảnh hưởng rất lớn lên việc triển khai lực lượng USMC
_Thật ra mục đích thực sự của công ty là "ensure humanity is the elite species in the universe, and not so much because of profit."
_Công ty đã có nhận thức về sự tồn tại của alien và loài predator do đó họ liên tục excavated những relic trong vũ trụ để tái sử dụng và chế tạo các công nghệ này (bạn nên chơi alien vs predator phiên bản của rebellion sẽ rõ )

canhchimtudo

tớ cảm thấy phí tiền đi xem rạp phim này. xem có nhiều sạn khiến cảm thấy khó chịu.Thừa nhận là có ý tưởng độc đáo nhưng giải đáp ko thỏa mãn khiến có cảm giác lấn cấn. Lỗi thì các bạn đã chỉ ra rồi ko nhắc lại nữa. Với 1 đạo diễn nổi danh mà vậy thì ko đáng. Lúc mới xem mình cho nó 6.0 thôi vì có ý tg kéo lại.

@ Nhi: bạn đã rất cố gắng giới thiệu và đưa ra những nhận xét tốt về phim. Cảm ơn bạn nhiều! Mong bạn phát huy. Bài viết có đánh giá qua lại là bài viết tốt. vả lại, phim này cũng gây tranh cãi nhiều.

PakTHQ

Member

1 trong tác phẩm đáng xem nhất năm nay

hungbonglau

Re: Ðề: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

May mà mình được biết đến và xem hết 4 tập của series film allien có nhân vật chính là RIPLEY chiếu trên VTC giai đoạn đầu đài này lên sóng. Mình rất thích series phim này. Sau đó lại vô tình xem tiếp được hai tập phim có liên quan khác "cuộc chiến dưới chân tháp cổ". Giờ lại vô tình xem phim Prometheus này ở rạp. công nhận là các phim đều có sự móc nối mặc dù được sản suất cách nhau nhiều chục năm. Nếu đã hâm một Allien và "cuộc chiến dưới chân tháp cổ" thì Prometheus này thực sự là một "bom tấn". Giản thích về nguồn gốc loài người thì còn mù mờ. nhưng cá nhân mình thì nó giải thích rất ổn cho ALLIEN - nhân vật quái vật duy nhất mà mình...."hâm mộ"

quytocxxx

Active Member

Đã có Bluray film này nhá!!! Các bác mau thưởng thực tại gia thôi! :D

DanielTran

Well-Known Member

Đây chắc chắn là một trong vài bộ phim đáng xem nhất của năm 2012. Đây cũng chắc chắn sẽ gia nhập vào danh mục những phim sci-fi hàng đầu nhờ vào ý tưởng kịch bản xuất sắc và phần thể hiện hình ảnh chăm chút, kỹ xảo vận dụng hợp lý. Hình ảnh những con aliens trông xác thực và kinh dị chưa từng thấy! Các bạn Hollywood đúng là bậc thầy trong việc tưởng tượng ra những thứ sinh vật ghê tởm!

TonyStark

Active Member

Riêng mình đã từng xem qua các tập phim có Alien lẫn Predator khi xem Prometheus thấy phim nì cũng khá hay đó chứ, khám phá bí ẩn tạo cho mình cảm giác tò mò nhưng phim còn nữa nên có nhiều nút thắt vẫn chưa được giải đáp hết, hi vọng phần 2 sẽ hay hơn phần đầu nhiều \:D/

Trista

Ðề: Re: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

Thấy có mấy bạn nói về việc Engineer cho Jesus xuống với loài người rồi chúa bị đóng đinh là sao? Mấy chi tiết đó kiếm đâu ra vậy ???
Chịu, chắc suy diễn hoặc nguồn nào đó ^^ Nhưng theo ý của ông đạo diễn này trong Prometheus thì Engineer chính là hiện thân của Chúa (God)

Prometheus có tạo hình, kĩ xảo, ý tưởng đều khá nhưng khi láp ráp các thứ lại với nhau thì cho ra sản phẩm ko được tốt, quá nhiều lỗi vụn vặt sơ đẳng trong mạch phim, quá nhiều tình tiết gượng ép chỉ để thay đổi tình huống trong phim. Nhưng chí ít nó cũng khá hơn vô số các phim khoa học viễn tưởng mấy năm gần đây, vote cho 6.0 vì tính giải trí tốt.

anh0424

Active Member

hôm nay rảnh rỗi mới có time coi phim này. mấy con sinh vật ngoài hành tinh nhìn tởm lợm ko thể tả. hic.

pinepine1010

Mình phải công nhận là bộ này có những điểm phi logic và bế tắc bởi vì chính các nhà đạo diễn cũng ko biết giải thích sao về những vấn đề mà các bạn nêu ra nên bộ phim này có những điểm trừ mà theo mình là rất lớn - nó tạo ra một vòng luẩn quẩn rối ren. Ví dụ tại sao ngay từ đầu phim thì 1 ông "tổ" của chúng ta uống cái chất gì đó để chết? Hành động anh ta chết có ý nghĩa gì? Anh ta chết vì loài giống của anh ta đã bị hủy diệt và anh ta ko còn đường thoát hay vì 1 lý do nào đó? ...
Đạo diễn và viết kịch bản sao lại ko giải thích dc thứ họ làm ra ha bác?. Chỉ là bác chưa hiểu hết dc thôi.
Theo suy đoán của e thì thế này. Bác bác có thắc mắc vì sao khi gặp những "sinh vật" có cùng ADN, và hình thể giống con người mà phi hành đoàn vẫn gọi đó là "kỹ sư" ko?. Nếu là thực tế, e nghĩ phải nghĩ ngay rằng: Họ là con người, tức là cùng giống loài của chúng ta, chỉ có thể gọi là tổ tiên thôi.
Cái chết của kỹ sư đầu phim, kết hợp với sự xuất hiện của 2 con "giun" cắn chết 2 ông nội đi lung tung ở giữa film. Ta có lời giải thích: Chất màu đen khi kết hợp với sinh vật sống sẽ gây đột biến. Các kỹ sư có lẽ muốn cải tạo nòi giống, nên lúc đầu họ đem theo chất này tới các hành tinh (trái đất), sau đó thử nghiệm trên cơ thể để tạo ra sự đột biến tốt hơn. Ai ngờ chất này ko tương thích với cơ thể họ, nên "kỹ sư" đầu film đã bị phân hủy chết ngay lập tức, ADN trôi xuống nước, gặp môi trường nước và phát triển. Điều này chắp nối phù hợp với quan niệm "tổ tiên loài người ở dưới nước" hiện nay.
Từ giải thích này ta có thể suy diễn ra toàn bộ quá trình film và giải thích mọi thắc mắc:
+ Vì sao các kỹ sư bị giết?
+ Vì sao "kỹ sư" có cùng ADN và hình dáng với con người?
+ Vì sao cuối film họ đến trái đất?

pinepine1010

Film này e thấy nội dung hay. Chỉ có 1 số sạn do chi tiết ko đúng với thực tế như:
+ Phi hành đoàn quá chủ quan khi đến 1 hành tinh mới. Họ đi lại, phản ứng như nhà mình. Thậm chí cả gan tháo lồng thở ra. Cho dù môi trường phù hợp nhưng ai dám chắc ko có vi khuẩn, virus độc...
+ Khi mới tiếp cận hành tinh thấy cái núi tròn tròn họ đổ bộ ngay. Ko cần tham vấn xem đó là gì, bên trong có gì, có sinh vật sống hay ko...
+ Lồng phẩu thuật quá ảo. Cho dù công nghệ vượt bậc, người máy có thể mổ nhưng mổ xong bắn đinh ghim rồi chạy tưng tưng thì quá bá đạo. Chắc vừa chạy vừa lượm ruột quá.
+ Con mực cuối film bị cách ly ăn gì mà phát triển ghê thế?. Alien hít khí trời để sống?.

paracels

Well-Known Member

Còn khoảng 1h30 phút nữa mới được xem.

bia9x

Member

hôm nay rảnh rỗi mới có time coi phim này. mấy con sinh vật ngoài hành tinh nhìn tởm lợm ko thể tả. hic.

Trời đất, mấy con Alien trong này nhằm nhò gì với Blob hay The Thing (1&2) bác :)).

Phim này nằm trong kế hoạch của Ridley scott hết rồi, chắc hẳn sẽ có 1 trận Epic Battle giữa 3 chủng tộc đây. Đợi mà xem he he, các bác toàn bàn đến những thứ chưa có câu trả lời, trong khi các phần trước kể cả các phim gần liên can như P, AVP đã cho ta câu trả lời rồi. Xem lại vài phần là hiểu ra ngay vì sao Kĩ sư lại phải tới quả đất. Cái tàu đó là tàu thả bom (sinh học), nên chắc chắn ngoài trái đất ra nó còn đi thả các hành tinh khác nữa.

Trista

Đạo diễn và viết kịch bản sao lại ko giải thích dc thứ họ làm ra ha bác?. Chỉ là bác chưa hiểu hết dc thôi.
Theo suy đoán của e thì thế này. Bác bác có thắc mắc vì sao khi gặp những "sinh vật" có cùng ADN, và hình thể giống con người mà phi hành đoàn vẫn gọi đó là "kỹ sư" ko?. Nếu là thực tế, e nghĩ phải nghĩ ngay rằng: Họ là con người, tức là cùng giống loài của chúng ta, chỉ có thể gọi là tổ tiên thôi.
Cái chết của kỹ sư đầu phim, kết hợp với sự xuất hiện của 2 con "giun" cắn chết 2 ông nội đi lung tung ở giữa film. Ta có lời giải thích: Chất màu đen khi kết hợp với sinh vật sống sẽ gây đột biến. Các kỹ sư có lẽ muốn cải tạo nòi giống, nên lúc đầu họ đem theo chất này tới các hành tinh (trái đất), sau đó thử nghiệm trên cơ thể để tạo ra sự đột biến tốt hơn. Ai ngờ chất này ko tương thích với cơ thể họ, nên "kỹ sư" đầu film đã bị phân hủy chết ngay lập tức, ADN trôi xuống nước, gặp môi trường nước và phát triển. Điều này chắp nối phù hợp với quan niệm "tổ tiên loài người ở dưới nước" hiện nay.
Từ giải thích này ta có thể suy diễn ra toàn bộ quá trình film và giải thích mọi thắc mắc:
+ Vì sao các kỹ sư bị giết?
+ Vì sao "kỹ sư" có cùng ADN và hình dáng với con người?
+ Vì sao cuối film họ đến trái đất?

Chỉ thông qua phim, ko có thời gian để đọc mấy cái linh tinh khác, hại não thì theo cách hiểu của mình, nó như vầy, hơi khác cách nghĩ của bác:
Engineer: khởi thủy của loài người. Tuy nhiên Engineer cũng được tạo ra bởi 1 giống loài khác, và giống đó cũng đã từng muốn tiêu diệt Engineer. Như 1 vòng tròn luẩn quẩn, ko rõ ai mới là khởi thủy của tất cả và kết cục đều bằng việc: sản phẩm luôn muốn tìm hiểu nguồn gốc trong khi đấng sáng tạo lại muốn tiêu diệt sản phẩm của chính mình.
Các căn cứ cho luận điểm trên đều có từ đoạn phim đầu tiên:
  • Engineer ngước nhìn một con tàu không gian khổng lồ, (hình dĩa, khác hẳn loại của Engineer) từ từ bay đi chứng tỏ về 1 nền văn minh khác nữa đã đến như cách Engineer đã đến trái đất và tạo ra loài người.
  • Dựa vào bộ quần áo rất sơ sài, nền văn minh của Engineer lúc đó vẫn còn rất sơ khai, có thể tương đương thế kỉ 15-16 của mình. Cái cách Engineer uống nước "thánh" và ngạc nhiên khi chết chứng tỏ họ hoàn toàn ko biết rằng mình đã bị phản bội, y chang suy nghĩ ngây thơ của loài người khi tìm đến Engineer.
Alien: Một sản phẩm sinh hóa nào đó, hoặc 1 giống loài tự nhiên trong vũ trụ, nó sinh tồn thông qua việc kí sinh và tiêu diệt các sinh vật sống khác. Nó có khả năng "lai tạo, chọn lọc" để tiến hóa theo nhiều hướng khác nhau, tùy vào loại vật chủ mà nó sử dụng. Alien trong phim Alien (con quái cuối phim Prometheus) có lẽ chỉ là 1 trong các dạng tiến hóa của nó.

Engineer cũng như loài người, đến cuối nền văn minh cũng là kết thúc sự tàn phá hành tinh của họ, biến nó thành 1 hành tinh chết, do đó họ phải đi tìm một hành tinh khác để bắt đầu lại > họ đã chọn Trái Đất.

Còn những tình tiết mơ hồ thì hãy đợi phần kế tiếp.

paracels

Well-Known Member

Động cơ nào khiến anh chàng người máy đầu độc một nhà khoa học, không biết câu trả lời này như thế nào nữa.

-[Y]2[K]-

Active Member
Quả thật là phim ko như mong đợi :D
Những câu hỏi đc đặt ra thì chẳng trả lời đc gì trong đó. Còn về phần nguồn gốc loài người thì bản thân mình cũng giả thiết do 1 loài nào đó tạo ra ... (hoặc xem các ngâm cứu về thể loại này trên các kênh TV rồi) nên xem thì chẳng có gì bất ngờ cả :-/ Ngoài ra đạo diễn (tác giả) có vẻ chỉ để người xem là người có kiến thức trước mới hiểu đc nội dung phim này hay sao ấy, vì vậy với tinh thần người mới thì đây như phim hành động - viễn tưởng mà yếu tố hành động kém vậy =))

Phần phim thì chưa nhìu các thể loại alien trước đây, mà có coi chủ yếu bắn giết giải trí chứ chả nhớ nội dung gì rứa nên xem có nhìu phần chả hiểu gì cả (thậm chí xem cm trên đây mới bít nhìu cái "trong phim ko có")

Khúc đầu ko hiểu thằng người trắng là cái giống gì và ở đâu, hài nhất là trước khi xem cm trên đây mình cứ tưởng thằng đó đang làm hành động lạ lùng ngay thời hiện tại =))
Động cơ nào khiến anh chàng người máy đầu độc một nhà khoa học, không biết câu trả lời này như thế nào nữa.
câu này xem ra dễ trả lời nhất trong 1 đống lùm xùm của phim này rồi đấy :-j

anh0424

Active Member

mình thì chỉ thắc mắc k biết cái con chui trong bụng chị kia ra, nó ăn cái gì mà lớn nhanh thế :(

huanpham

Member

Mình có 1 thắc mắc:
- Cái bác Engineer lúc đầu phim làm cái lễ hiến sinh gì đó có thân hình khá là giống human
- Còn cái bác Engineer mà bứt đầu anh chàng David tội nghiệm thì lại có thân hình hơi khác 1 chút ạ: toàn là xương với giáp.
Bác nào xem kỹ mấy tấm hình bác Poly post lên thì sẽ thấy rõ hơn.
Vậy là có 2 loài Engineer khác nhau hả các bác?
Em loại trừ khả năng bác Engineer sau mặc giáp hay gì đó vì mới bước từ trong lồng ấp ra mà!
Đó là 1 trong 1000 thắc mắc về bộ phim này, nhưng do không bác nào đề cập tới nên em xin hỏi tí! Bác nào uyên thâm trả lời giúp em với!
Cám ơn các bác nhiều!

tacbephot

Các bác cứ bình tĩnh, thắc mắc nhiều bao nhiêu thì phần 2 phần 3 nó giải đáp từ từ \m/

Bên trên