Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

heardless

Member
Ðề: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

Với cả sạn thì không thiếu trong phim nhưng có những hạt san không thể chấp nhận được với mình đó là đoạn cuối phim, bạn Shaw mổ xong chạy nhẩy chống đỡ cứ như the Cat. Bạn Vicker thì thông minh có thừa mà chạy thẳng một đường để cho cái tàu đổ xuống đè chết, mà nó có đổ ào ngay đâu, còn để bạn nhìn ngắm rồi mới ập xuống. Mình cứ tưởng đạo diễn cho 2 bạn sống để tiếp tục hành trình ai dè Vicker ra đi cứ như kiểu đòi cát xê cao nên đạo diễn ngứa mắt!
Y tế ,thuốc men thời tương lai phát triển hơn bây giờ bác ạ,bác biết lão già weyland bao nhiêu tuổi rồi ko,104 tuổi rồi.Thêm nữa chuyện chịu đựng đau đớn nó thuộc về ý chí con người ko thể nói trước được,như trong 127 Hours,anh char 9 nhịn đói hơn 5 ngày trời sau đó tự chặt tay chạy bộ nhiều cây số đến khi được cứu đó,nếu phim ko dựa trên chuyện có thật thì chắc nhiều người cũng chê phim điêu như cuội.Đoạn tàu đè ,cả 2 phải chạy thẳng vì lúc đó xung quanh có rất nhiều mãnh vỡ,tia lửa rớt xuống ,nếu chạy ra ngay sẽ dễ bị trúng mấy cái đó.

Có 3 câu thoại của david được trích dẫn từ bộ phim Lawrence of Arabia 1962 ,hiểu rõ ý nghĩa những câu này sẽ giúp ta biết thêm về tính cách con người David.
“The trick, William Potter, is not minding that it hurts.” ,cái mẹo là đừng để ý đến nỗi đau.
“there is nothing in the desert and no man needs nothing.” .Câu gốc đầy đủ là:người Arab ko thích sa mạc,chúng tôi thích nước,thích cây xanh,sa mạc chẳng có gì,ko ai thích chẳng có gì.
"Big things have small beginnings" những thứ to lớn có khởi đầu nhỏ bé.
David rất thích nhân vật T.E. Lawrence trong phim này,anh để kiểu tóc và tạo phong cách ăn nói giống như Lawrence.Nhân vật Lawrence ko có họ vì anh ta ko có cha,David cũng vậy.Lawrence làm được những điều vĩ đại,hơn người với mong muốn thay đổi nhân loại nhưng cuối cùng anh đã nhận ra mình chỉ 1 con người bình thường,anh quay về làm 1 người lính bình thường rồi chết vì tai nạn giao thông,1 cái chết bình thường.David dường như đã thấm thía dược điều này.David rất đam mê tìm hiểu khoa học nhưng anh ko thiết tha mấy việc đi tìm Engineer để có câu trả lời ,vì sao,vì anh biết đáp án sẽ rất mơ hồ.Cũng như câu trả lời của Holloway cho việc vì sao con người tạo nên anroid:"because we could".Cái mẹo ở đây 9 là not minding that it hurts.Con người cho rằng họ khác biệt robot ở chỗ có linh hồn,nhưng linh hồn chỉ là 1 khái niệm ko thể chứng minh được.Đối với David đây chỉ là 1 cách con ngừoi tự cho là mình khác biệt,vĩ đại hơn giống loài khác.Cũng như việc con người tìm câu trả lời sự sống từ đấng tạo hóa của mình,họ mong muốn 1 câu trả lời thú vị,cao cả có ý nghĩa nhưng làm sao có thể biết được như vậy.Khi phỏng vấn Ridley Scott về đoạn đầu phim, Scott cũng đã nói "That could be a planet anywhere. All he’s doing is acting as a gardener in space.".Có vẻ chúng ta chỉ như hạt giống của người trồng cây,khi người trồng ko còn thích cái cây nào nữa thì họ nữa bứng nó lên,trồng cái khác hay dẹp bỏ.Chẳng cần phải có 1 lí do rõ ràng,SJ chỉ là 1 loài thượng đẳng cô đơn trong vũ trụ thích trò chơi tạo ra giống loài,sự sống.Có lẽ David đã suy nghĩ theo hướng này nên khi Weland trăn trối lời cuối "there's nothing",anh đã trả lời ngay như đã biết trước "i know". SJ dưới con mắt nhìn của con người và David là hoàn toàn khác biệt,cũng như góc nhìn cúa du khách và ngừoi dân bản xứ đối với xa mạc,1 bên thì thấy xinh đẹp,huyền bí ,1 bên ghét bỏ vì "there is nothing in the desert". Động cơ và hành động của David có lẽ sang phần 2 sẽ được hiểu rõ hơn.khi mà anh đã được tự do,ko còn bị Weyland điều khiển.

Chỉnh sửa lần cuối:

anh0424

Active Member

mình sẽ xem lại lần nữa phim này. mình tin là nó hay hơn những cảm nhận ban đầu của mình :)

voilam

Member

vừa xem tối hôm qua, đoạn cuối khi Engineer được David và ông già đánh thức dậy, tại sao Engineer lại hành động tàn bạo như vậy nhỉ ?

wikpt

vừa xem tối hôm qua, đoạn cuối khi Engineer được David và ông già đánh thức dậy, tại sao Engineer lại hành động tàn bạo như vậy nhỉ ?
Đọc lại mấy post của đồng chí thíchxemphim thử xem, cá nhân mình thấy có lý, thú vị và không bị xuất hiện cảm giác "đao to búa nhớn". Giá đ/c này viết review thì tốt quá.

rua123

Member

Nếu bạn thấy 1 con kiến hay 1 con gián thì bạn có giẫm nó nát bét mà ko chút đắn đo ko,Engineer cũng nghĩ như vậy thôi ;))

anh0424

Active Member

Nếu bạn thấy 1 con kiến hay 1 con gián thì bạn có giẫm nó nát bét mà ko chút đắn đo ko,Engineer cũng nghĩ như vậy thôi ;))

cũng tùy người bạn ơi. thường thì khi cảm thấy mối nguy hiểm, có khả năng bị tấn công thì mình mới đáp trả thôi!

TonyStark

Active Member

Các bạn nên down phần extras của phim về xem thêm, đạo diễn lược bỏ khá nhiều do đó khi xem phim thấy có rầt nhiều chỗ ko hiểu như khúc cuối cảnh tiến sĩ Shaw chiến đấu với ông Engineer dài chứ ko ngắn như trong phim ^:)^

lengockhanhi

Film critic
Bây giờ Nhi tóm tắt thế này nhé

Giải Sao Thổ (Saturn Awards) hằng năm là uy tín nhất cho phim Science Fiction, họ sẽ bình chọn phim khoa học giả tưởng hay nhất trong năm vừa qua.

Nếu phim Prometheus không đạt giải phim khoa học hay nhất, hoặc không lọt vào danh sách đề cử cho phim hay nhất trong giải sao thổ lần 39 sắp tới, Nhi sẽ công khai xin lỗi các bạn và rút khỏi diễn đàn này vĩnh viễn.

Trong trường hợp Prometheus đoạt giải phim khoa học giả tưởng hay nhất trong năm 2012, Nhi sẽ làm bước tiếp theo là so sánh nó với danh sách những phim đoạt giải nhất từ năm 1993 trở về sau này, để chứng minh cho nhận định của mình. Danh sách này cũng ngắn thôi.

Chấm dứt tranh cãi ở đây nhé.

Tôi nghĩ là phải nói rõ trong thể loại Sci-fi nào, chứ chung chung thì cũng khó. Nếu xét theo Adventure/Sci-fi/Thriller thì có thể lắm.

justbenice

Moderator

Có khả năng là dưới sự so sánh nào đó cuối cùng Prometheus sẽ ăn đứt best Science Fiction Film Saturn Awards 2011 là Inception, sau đó quất luôn Avatar của 2010 hị hị hị :)

Ðề: Re: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

Giải Sao Thổ (Saturn Awards) hằng năm là uy tín nhất cho phim Science Fiction, họ sẽ bình chọn phim khoa học giả tưởng hay nhất trong năm vừa qua.

Nếu phim Prometheus không đạt giải phim khoa học hay nhất, hoặc không lọt vào danh sách đề cử cho phim hay nhất trong giải sao thổ lần 39 sắp tới, Nhi sẽ công khai xin lỗi các bạn và rút khỏi diễn đàn này vĩnh viễn.

Trong trường hợp Prometheus đoạt giải phim khoa học giả tưởng hay nhất trong năm 2012, Nhi sẽ làm bước tiếp theo là so sánh nó với danh sách những phim đoạt giải nhất từ năm 1993 trở về sau này, để chứng minh cho nhận định của mình. Danh sách này cũng ngắn thôi.

Trước kia đọc bài bình của bạn mình nghĩ bạn là người nhẹ nhàng, thuộc tuýp tình cảm lãng mạn. Đọc xong cái tuyên bố này mình lại thấy bạn thuộc tuýp nhỏ nhen dễ kích động. Bạn cho rằng Prometheus là phim viễn tưởng hay nhất 20 năm qua, đó là suy nghĩ của ít nhất là cá nhân bạn. Đây là chuyên mục Bình luận tự do, chính là nơi để những ý kiến cá nhân như thế được bộc phát một cách thoải mái nhất. Bạn thấy bộ phim hay, bạn viết bài ca tụng nó, người khác không thích dạng phim này, người ta sẽ tìm cách chê (dụ như ẻm của mình ghét các thể loại quái vật, cho xem tí là giãy đành đạch). Trong một topic bình luận thì có người ủng hộ có người ném gạch là chuyện thường, sao phải quá câu nệ điều đó mà dẫn tới những lời nặng nề như thế này. Mình nghĩ có thể bạn cực kì tin tưởng rằng bộ phim mình yêu thích sẽ đoạt giải nên tuyên bố như thế, nếu thế thì bạn là một người tự mãn, tự tin thái quá. Còn nếu trong trường hợp nào đó mà bộ phim rớt đài còn bạn thực hiện tuyên bố của mình, điều đó không có nghĩa là bạn giữ chữ tín nói được làm được, mà nó khẳng định rằng bạn rất nhỏ nhen, dễ tự ái.
Là một cây viết có tiếng trong diễn đàn, mình nghĩ bạn nên bảo vệ quan điểm của mình bằng các luận điểm thay vì những hành động kiểu này.
Ở, nhưng nói chung bạn có là người thể nào mình cũng không quan tâm. Quan trọng là mình thích những bài viết của bạn. Mong rằng sẽ còn được đọc thêm các bài viết như thế sau khi cái giải Sao Thổ kia bế mạc.

anh0424

Active Member

Trước kia đọc bài bình của bạn mình nghĩ bạn là người nhẹ nhàng, thuộc tuýp tình cảm lãng mạn. Đọc xong cái tuyên bố này mình lại thấy bạn thuộc tuýp nhỏ nhen dễ kích động. Bạn cho rằng Prometheus là phim viễn tưởng hay nhất 20 năm qua, đó là suy nghĩ của ít nhất là cá nhân bạn. Đây là chuyên mục Bình luận tự do, chính là nơi để những ý kiến cá nhân như thế được bộc phát một cách thoải mái nhất. Bạn thấy bộ phim hay, bạn viết bài ca tụng nó, người khác không thích dạng phim này, người ta sẽ tìm cách chê (dụ như ẻm của mình ghét các thể loại quái vật, cho xem tí là giãy đành đạch). Trong một topic bình luận thì có người ủng hộ có người ném gạch là chuyện thường, sao phải quá câu nệ điều đó mà dẫn tới những lời nặng nề như thế này. Mình nghĩ có thể bạn cực kì tin tưởng rằng bộ phim mình yêu thích sẽ đoạt giải nên tuyên bố như thế, nếu thế thì bạn là một người tự mãn, tự tin thái quá. Còn nếu trong trường hợp nào đó mà bộ phim rớt đài còn bạn thực hiện tuyên bố của mình, điều đó không có nghĩa là bạn giữ chữ tín nói được làm được, mà nó khẳng định rằng bạn rất nhỏ nhen, dễ tự ái.
Là một cây viết có tiếng trong diễn đàn, mình nghĩ bạn nên bảo vệ quan điểm của mình bằng các luận điểm thay vì những hành động kiểu này.
Ở, nhưng nói chung bạn có là người thể nào mình cũng không quan tâm. Quan trọng là mình thích những bài viết của bạn. Mong rằng sẽ còn được đọc thêm các bài viết như thế sau khi cái giải Sao Thổ kia bế mạc.

đó là áp lực đó bạn! không phải ai cũng đủ bình tĩnh và tỉnh táo, nhất là phụ nữ. Nên nhìn nhận mọi việc đa chiều, thông cảm cho họ đc thì tốt.
anw, mình thích chia sẻ của bạn, vì nó rất thẳng thắn :)

dukas

Active Member

Mình liệt kê hộ bạn cái danh sách này nhé (trích từ Wikipedia nhé: Saturn Award for Best Science Fiction Film - Wikipedia)

1993: Jurassic Park
1994: Stargate
1995: 12 Monkeys
1996: Independence Days
1997: Men In Black
1998: Armaggedon
1999: The Matrix

2000: X Men
2001: A.I. Artificial Intelligence
2002: Minority Report
2003: X2
2004: Eternal Sunshine of the Spotless Mind
2005: Star Wars Episode III: Revenge of the Sith
2006: Children of Men
2007: Cloverfield
2008: Ỉron Man
2009: Avatar

2010: Inception
2011: Rise of the Planet of the Apes

2012: Khéo Prometheus còn không qua nổi The Avengers ấy khi đến cả Iron Man còn hiện diện trong cái list này. Ngoài ra còn một phim mình rất mong chờ năm nay là Looper nữa, hiện nhân được vô số lời khen.

Cá nhân mình thấy Prometheus không có cửa với Inception và the Matrix. 12 Monkey thì xem lâu quá rồi không nhớ rõ nhưng cũng là một phim rất hay. Riêng fim Eternal Sunshine of the Spotless Mind là một phim thiên về tình cảm, thật sự mình không thích thể loại ướt át mà không thể rời ghế khi ngồi xem fim này.
À cho mình hỏi ý bạn là bạn chấm dứt ở đây hay mọi người phản đối bạn nên chấm dứt ở đây nhé, nói lập lờ thế này mình không hiểu cho lắm, thanks.

justbenice

Moderator

À cho mình hỏi ý bạn là bạn chấm dứt ở đây hay mọi người phản đối bạn nên chấm dứt ở đây nhé, nói lập lờ thế này mình không hiểu cho lắm, thanks.

"Chấm dứt tranh cãi ở đây nhé." :) Câu này của bạn gì đó hình như có ý là ai khen thì tiếp tục khen. Ai có ý kiến gì ngoài khen ra thì đề nghị đợi sau giải Saturn Awards hãy vào nói.
Riết rồi chẳng hiểu bạn gì đó có suy nghĩ gì đó khi viết gì đó lên cái box này nữa.

Đôi khi có ý kiến trái chiều mới thú vị mà. Có thể dẫn đến 2 kịch bản thông thường. Một, tích cực, là mình nhận ra ý kiến đó là hợp lí, tiếp thu, từ đó bổ sung thêm kiến thức cho mình, rút kinh nghiệm lần sau. Hai là ý kiến đó ko hợp lý, và ta có thể dìm chết tươi đối thủ bằng luận điểm của mình, khà khà. Tớ là tớ chỉ thích típ 2 thôi;))

dukas

Active Member

Đề nghị các bạn ko thích Prometheus ko ném gạch vào hội nghị nữa, đợi sau giải thưởng gì gì đó rồi hãy vào tiếp.
ps: tớ thích phim này, nhưng hay nhất 20 năm qua thì hơi quá

---------- Post added 04-10-2012 at 07:59:27 AM ----------

Đề nghị các bạn ko thích Prometheus ko ném gạch vào hội nghị nữa, đợi sau giải thưởng gì gì đó rồi hãy vào tiếp.
ps: tớ thích phim này, nhưng hay nhất 20 năm qua thì hơi quá

Phải đến tầm tháng 7 năm sau tức là 2013 mới công bố giải năm nay cơ bạn ạ, đến lúc đó thì chắc chỉ còn vài người nhớ đến fim Prometheus này thôi.

moonstone

phim như này mà cũng tranh cãi tùm lum cả lên =)

dntk44tdh3

Active Member
Hôm qua em mới xem phim này. Ban đầu nghe nói phim có Alien nên chả muốn xem(em không thích thể loại đấy),nhưng dạo này ít phim mới quá nên cũng đành down về xem. Xem xong đúng là không phí thời gian down và xem.

Đoạn kết của phim là kết thúc mở đúng không các bác,hi vọng là phim sẽ có tiếp phần 2

huanpham

Member

Trích Lengockhanhi:
“…một phim khoa học giả tưởng hay trước hết phải thắp sáng lên ước mơ của khán giả. Đã có một thời chúng ta xem những cuộc du hành vũ trụ, những phi thuyền và người hành tinh với cảm giác say mê, hứng thú như trong một chuyến du hành thực sự, những mơ ước đẹp đẽ, lòng say mê khoa học được kích thích sôi nổi trong tim. Prometheus đã tạo ra được cảm giác đó. Xem Prometheus chúng ta thấy mình trong hành trình phiêu lưu, ta sẽ yêu khoa học hơn, say mê tìm hiểu và suy luận về khoa học và nuôi một giấc mơ nào đó....
Cuối cùng, phải nói luôn là Prometheus có rất nhiều nội dung về triết học, nhiều mệnh đề triết học, tôn giáo, từ minh triết phật giáo cho đến thần học thiên chúa giáo, và nhiều câu hỏi sâu sắc được đặt ra, khiến người xem không ngừng suy nghĩ, lý luận cả khi xem và sau khi xem xong.”
Trích dukas:
“Mình liệt kê hộ bạn cái danh sách này nhé (trích từ Wikipedia nhé: Saturn Award for Best Science Fiction Film - Wikipedia)

1993: Jurassic Park
1994: Stargate
1995: 12 Monkeys
1996: Independence Days
1997: Men In Black
1998: Armaggedon
1999: The Matrix

2000: X Men
2001: A.I. Artificial Intelligence
2002: Minority Report
2003: X2
2004: Eternal Sunshine of the Spotless Mind
2005: Star Wars Episode III: Revenge of the Sith
2006: Children of Men
2007: Cloverfield
2008: Iron Man
2009: Avatar

2010: Inception
2011: Rise of the Planet of the Apes”

Đã rõ về tiêu chí đánh giá phim “Khoa học viễn tưởng” mà bạn Nhi đặt ra rồi nhé: “THẮP SÁNG ƯỚC MƠ TÌM HIỂU KHOA HỌC”. Thế là mình rà lại cái danh sách của bạn Dukas trên kia thì đúng là 20 năm trước đã có 1 phim làm được điều này!
Từ trước khi có phim Jurassic Park, con người cũng đã nghiên cứu chán chê về kỷ Jura, về khủng long hóa thạch vân và vân vân. Chúng ta cũng đã được học ở nhà trường phổ thông rồi hen! Mà mình cũng dám chắc rằng nhiều bạn cũng nghĩ như mình: “sao mà nó chán đến thế! Mấy cái bộ xương hóa thạch của mấy con gì gì đã chết hàng bao nhiêu năm, có gì đâu mà phải học.” Nhưng khi được xem JP, thì cả thế giới lên cơn sốt khủng long! Vậy là JP đã đạt được tiêu chí của một phim khoa học viễn tưởng HAY, đó là thắp sáng lên ước mơ tìm hiểu khoa học của rất rất nhiều người…

Trích dukas:
“Cá nhân mình thấy Prometheus không có cửa với Inception và the Matrix. 12 Monkey thì xem lâu quá rồi không nhớ rõ nhưng cũng là một phim rất hay.”
Cái này rõ ràng là bạn dukas và một số bạn khác nữa không đánh giá phim này theo tiêu chí phim “Khoa học viễn tưởng” đã nêu ở trên. Mà phải như này nè:

Trích leader1981:
“Tóm lại: đây là bộ phim với ý nghĩa về triết học, nhân sinh quan, triết lý sống, đặt ra nhiều câu hỏi hay mặc dù còn nhiều hạt sạn trong phim. Với nội dung mở như cuối phim thì khó ai có thể đoán được phần 2 phim sẽ như thế nào, thậm chí nguồn gốc của engineer vẫn có thể được đạo diễn sáng tạo theo nhiều tình huống khác nhau. Em đoán phần 2 của phim địa điểm sẽ là trái đất.”

Và trích comment của Lengockhanhi:
“Nhi cho bạn leader1981 10 điểm luôn ! Hơn 100 bài viết mới thấy có người thưởng thức được hoàn toàn cái hay của phim.”

Đơn giản vì bạn leader1981 đã cảm thụ và nhận xét bộ phim theo những mong muốn của bạn Nhi khi viết bài này: hướng sự cảm thụ của các bạn theo một tiêu chí phải có của một phim thuần “khoa học viễn tưởng” để khỏi bị nhiễu.

Đối với bản thân mình:

Nếu đem so với tượng đài JP về tầm ảnh hưởng và tạo ra một trào lưu mới nghiên cứu khoa học thì e rằng Prometheus không thể bằng về mức độ lan tỏa và đại chúng được. Cũng khó mà so sánh vì những vấn đề mà Prometheus đặt ra tương đối phức tạp hơn, trừu tượng hơn JP. Mà cái gì mà quá phức tạp và trừu tượng thì đảm bảo sẽ không phù hợp với số đông!
Vậy thì vấn đề là sau JP thì phim nào là phim “Khoa học viễn tưởng” hay nhất?
Nếu dựa trên những tiêu chí nêu trên thì Prometheus rõ ràng là rất sáng giá, và mình nghĩ là bạn Nhi có lý!
Vậy nên các bạn khi tham gia vào thớt này nên đọc cho thật kỹ những tiêu chí mà bạn Nhi đưa ra để đánh giá cho khách quan và không bị nhiễu!
Chúc mọi người vui vẻ!

DanielTran

Well-Known Member

Bạn huanpham có tầm nhìn và những đánh giá tinh tế và sắc sảo. Cách viết của bạn cũng rất ôn hòa. Daniel tán thành nhận xét của bạn về Prometheus. Rất mong đọc được các bài viết khác của bạn thường xuyên hơn.

Bên trên