[Q]Một số thắc mắc về coi HD trên TV ngoài

DieByMacro

Vốn trước giờ em chỉ có coi HD trên vi tính nên việc xem HD trên một cai TV LCD ngoài là điều chưa bao giờ nghĩ tới. Nhưng hôm wa thì ong anh rể vác về 1 con Sony Bravia 32'' ( dòng KLV-32S550A ) . Vấn đề là em đang muốn thử xem film HD trên TV này thì có một số thắc mắc cần mọi người hướng dẫn giúp:

Đầu tiên là sơ về cấu hình PC của em:
+ Phenom II x 4
+ 4 GB RAM
+ Card HD3300 onboard ( mặc dù bé này chỉ onboard nhưng chiến vẫn đc 1080p, một số game mới hiện nay Modern WarFare 2, PES 10 vẫn chơi đc)
+ LCD vi tính là 22'' Samsung T550
+ Loa 4.1 SoundMax ( mấy bác đừng cười chê, sinh viên thui ... :-< )
+ Trên main thì chỉ có 1 cổng DVI , 1 VGA , ko có HDMI , nhưng khi hồi mua máy thì trong thùng máy có 1 đầu chuyển DVI to HDMI.

Thông số quan trọng của TV ngoài:
+ 2 HDMI port
+ 1 VGA <--- ^:)^ ( ko có HDMI , DSub gì gì cả :-< )
+ mớ cổng còn lại

Vấn đề 1: Cách lắp đặt
Okie, sao một hồi dạo quanh tren forum đọc mấy bài hướng dẫn, em nghĩ đến sơ đồ cơ bản để lắp ghép trong trường hợp của mình là thế này:
Sơ đồ 1:
PC -> < Đầu chuyển DVI to HDMI > -> < dây HDMI to HDMI > -> TV

Sơ đồ 2:
PC -> < Dây DVI to HDMI > TV

Đối với cách 1 thì dây HDMI to HDMI em nghía con này:
http://hdcaphe.com/?ahuyweb=pro_detail&cat=1&item=563

Đối với cach 2 thì con này:
http://hdcaphe.com/?ahuyweb=pro_detail&cat=2&item=576

Theo các bác có kinh nghiệm thì em nên chọn phương pháp nào, mong mấy bác tư vấn giúp. Có ai từgn xài qua 2 loại dây này thì mong cho tí review ạ

Vấn đề 2: độ phân giải
Về độ phân giải, em thấy trên sách hướng dẫn ghi là neu su dụng HDMI thì support lên 1080p luôn ( cỡ 1920 x 1080 ) , trong khi PC em độ phân giải cao nhat chỉ là 1650 x 1050, và cái TV thì hình như là 1360 x 768. Cho nên em thấy khá mâu thuẫn ~X( . Lấy ví dụ :
Cái transformer 2 ( 1920 x 800 ) chiếu trên cái LCD PC 1650 x 1050 thì chac chắn ko thể full hết đc, bay giờ sử dụng HDMI thì khi TV đc cắm vào nó sẽ theo độ phân giải của màn hình vi tính ( tức 1650 x 1050 ) hay độ phân giải film ( 1920 x 800 ) hay giữ nguyên độ phân giải 1360 x 768 của nó . Vấn đề có vẻ hoi rac rối nhưng chắc mấy bác ai chơi HD hiểu ý em :">
Độ phân giải này nhìu người bảo khi nào có TV tầm 40+ hay 50+ thì moi thấy khac biệt giữa 1080 và 720, nhưng em cũng muốn tìm hiểu tí , mong mấy bác hướng dẫn luôn

Vấn đề 3: Sound,
Mặc dù biết sử dụng HDMI là tín hiệu hình lẫn tiếng sẽ đi chung, nhưng vì ở đây em thấy chỉ có mỗi 1 đầu cắm vào HDMI ( từ TV ), và 1 đầu từ DVI của PC ra , cho nên em nghĩ sẽ bị trường hop, hình ảnh và tiếng đều trên TV , không phát ra từ loa 4.1 của PC, các bác nào co cách giải quyết xin chỉ giúp ? Về vân đề này thì em nghĩ mọi người sẽ bảo đem loa gắn trực tiếp vào TV wá :p

Okie, túm gọn lại là em có 2 thắc mắc chính :
1) Về hình, nên chọn phương pháp nào ?
2) Về độ phân giải khi coi HD, sẽ là độ phân giải của TV ngoài, của bản thân film hay là của LCD PC
3) Vấn đề về sound
Mong mấy bác hướng dẫn tận tình

Chỉnh sửa lần cuối:

ahatuananh

Well-Known Member
Ðề: [Q]Một số thắc mắc về coi HD trên TV ngoài

Cùng câu hỏi như bác DieByMacro, ??? Sao ko thấy bác nào vào giúp đỡ tí nhỉ......#:-S

DieByMacro

Ðề: [Q]Một số thắc mắc về coi HD trên TV ngoài

>.<diễn đàn HD VN sao khong ai trả lời giúp thế này :-<

Bên trên