Q10 Pro với amply Pioner D8EX không lên được DTS qua cổng optical

lytamhoan

Member
Chào các bác.
Em kết nối Q10 Pro với amply Pioner D8EX qua cổng optiacal, em bị các vấn đề sau :
1. Xem phim online, amply không không lên được âm thanh DTS và chỉ hiện Dolby Pro logic
2. Xem từ ổ cứng ngoài, file phim bluray, nhưng amply cũng không hiện chuẩn DTS mà vẫn chỉ có Dolby Pro logic
Em thừ các kiểu cài đặt của Q10 Pro, nhưng chưa xuất ra DTS được, các bác chỉ em với.
Cám ơn các bác.

Hiii các bác .
Em làm như mấy bác hướng dẫn, chỉnh định dạng Raw, con amply của em xuất ra DTS ok rồi
Thanks các bác.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Lucky76

Well-Known Member
Ðề: Q10 Pro với amply Pioner D8EX không lên được DTS qua cổng optical

Chào các bác.
Em kết nối Q10 Pro với amply Pioner D8EX qua cổng optiacal, em bị các vấn đề sau :
1. Xem phim online, amply không không lên được âm thanh DTS và chỉ hiện Dolby Pro logic
2. Xem từ ổ cứng ngoài, file phim bluray, nhưng amply cũng không hiện chuẩn DTS mà vẫn chỉ có Dolby Pro logic
Em thừ các kiểu cài đặt của Q10 Pro, nhưng chưa xuất ra DTS được, các bác chỉ em với.
Cám ơn các bác.

Con amply này hình như sx năm 1999, hơi cổ rồi, được cái công suất lớn.
Bạn chọn phần sound : SPDIF : RAW, HDMI : Auto
Phim bạn play phải có audio dạng DTS --> DTS trên AVR

itvplus

Active Member

Chào các bác.
Cám ơn các bác.

Bác xem lại giúp AmLy có hỗ trợ DTS không ah?

oldfriend

Moderator

amply hơi cổ xíu nhưng google thì có hỗ trợ DTS....

Làm theo bác lucky mà không ra dc DTS thì thôi rồi, kiếm phương án khác :D

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Q10 Pro với amply Pioner D8EX không lên được DTS qua cổng optical

Amply này có DTS và giải mã DTS nguồn ngoài OK nhé. Chỉ là không biết hiện tại chủ thớt đang play bằng trình video nào và phim nào thôi.

p/s: Bác chủ cho vài thông tin về trình video, file video và kiểu kết nối lên anh em hỗ trợ nhé. Như hiện tại hơi chung chung quá nên chưa nhìn ra được nguyên nhân chính

haiquang

Active Member

Chào các bác.
Cám ơn các bác.

Có mấy vấn đề bác lưu ý :
- Nguồn phim phải có chuẩn DTS
- Setup đường âm thanh ra đầu HD của bác ra chuẩn DTS ( RAW )
- Để chế độ xem phim trên amply ở STANDA
- Khi bác đang phát mà vẫn ra dolby thì xem trên điều khiển có nút xuất định dạng âm thanh, bác vào đó chỉnh sang DTS ( chức năng này tất cả các đầu HD đều có trên khiển )
Cuối cùng mà không được thì cho em xin cốc cafe. hjhjhj

nghia2012

Active Member

ko lẽ giờ tới lỗi ko out đc DTS qua optical ah

Không đâu bác, em vẫn nghe DTS qua cổng optical. Kể cả DTS-HD và Dolby True HD vẫn được Q10 pass qua amply nhận được DTS và DD. À mà quên em up 1.0.3 custom nhé.

thinhsve

Well-Known Member

Cho em ké với: Em muốn Pass Stereo qua cổng Coaxial ra DAC mà cũng không được. Nhờ Bác nào chỉ giúp, vì chỉnh volume trên Q10 Pro vẫn được.

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Q10 Pro với amply Pioner D8EX không lên được DTS qua cổng optical

Cho em ké với: Em muốn Pass Stereo qua cổng Coaxial ra DAC mà cũng không được. Nhờ Bác nào chỉ giúp, vì chỉnh volume trên Q10 Pro vẫn được.

Hiện tại chưa thể pass nhạc qua hai ngõ optical và coaxial bác nhé ( trước em có nhầm lẫn do không test kỹ nhưng giờ khẳng định lại là chưa được ). Riêng nhạc 192khz thì pass được qua HDMI đến AVR có hỗ trợ ( play bằng trình mặc định nhé )

P/s: Các giải pháp sử dụng app bên thứ 3 thì em chưa test được nên không dám nhận xét phần này.

lequocvan

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Q10 Pro với amply Pioner D8EX không lên được DTS qua cổng optical

Hiện tại chưa thể pass nhạc qua hai ngõ optical và coaxial bác nhé ( trước em có nhầm lẫn do không test kỹ nhưng giờ khẳng định lại là chưa được ). Riêng nhạc 192khz thì pass được qua HDMI đến AVR có hỗ trợ ( play bằng trình mặc định nhé )

P/s: Các giải pháp sử dụng app bên thứ 3 thì em chưa test được nên không dám nhận xét phần này.

Nhạc 2 kênh không pass qua coxial hay optical được lúc nào DAC cũng nhận 48K do android nó giới hạn, hy vọng các version cao cao nữa sẽ full support.
Giải pháp tốt nhất pass qua DAC rời chỉ sử dụng được qua cổng USB. Đề cử Hiby music, free mà full chức năng, phản hồi gần như không có độ trễ

thehungeadar

Nhạc 2 kênh không pass qua coxial hay optical được lúc nào DAC cũng nhận 48K do android nó giới hạn, hy vọng các version cao cao nữa sẽ full support.
Giải pháp tốt nhất pass qua DAC rời chỉ sử dụng được qua cổng USB. Đề cử Hiby music, free mà full chức năng, phản hồi gần như không có độ trễ

Vậy cổng Optical và cổng Aux trên AB thì cổng nào chất lượng tốt hơn bác? Giải ngố em phát ạ.

lequocvan

Active Member

Vậy cổng Optical và cổng Aux trên AB thì cổng nào chất lượng tốt hơn bác? Giải ngố em phát ạ.
Cái này em không phán được mà chỉ biết thế này, thiết kế mỗi hãng là khác nhau nên điểm mạnh yếu cũng khác nhau rồi đến linh kiện cũng khác nhau. Nếu Aux mà mạch AB có DAC xửa lý âm thanh 2 kênh riêng đủ dòng và chống nhiều tốt thì sẽ hay hơn cái DAC rời mà bác muốn pass ra... Blah nói chung cực lắm.
Tóm lại, em nói riêng AB là Q10 pro thì analog(cổng aux) của nó chuối lắm mà dùng optical hay coxial pass ra cũng chẳng cải thiện được bao nhiêu nếu muốn nghe nhạc 2 kênh, ra cổng usb dùng dac rời nhé. Mời bác xem hình: http://www.hdvietnam.com/diendan/24...1201584-dang-lai-fix-sau-dac-audioengine.html

quynhhp82

Member

Em tiếc con DAC 7002S của em quá, bác giúp em với nên mua thiết bị nào để Q10 Pro nó pass được cho con DAC của em với ạ. Nếu mua thiết bị của bác đang bán thì coi như em bỏ con 7002S ạ.

lequocvan

Active Member

Em tiếc con DAC 7002S của em quá, bác giúp em với nên mua thiết bị nào để Q10 Pro nó pass được cho con DAC của em với ạ. Nếu mua thiết bị của bác đang bán thì coi như em bỏ con 7002S ạ.
Thay đổi chất âm đi anh, em đang có đến 3 dac luôn đấy. Nghe theo hứng nên thích cái nào là cắm vào do Ko thích dùng eq để chỉnh tone

quynhhp82

Member

:) em làm được rồi, em cài usb audio player, mua thêm cái usb sound có cổng quang nữa nó pass ngon rồi.

misa617

Member

Mình chưa hiểu nội dung này lắm ! Có phải ý là không thể dùng ngỏ coaxial để nghe nhạc hoặc xem các loại phim qua Dac có am thanh 2 kênh ?

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Q10 Pro với amply Pioner D8EX không lên được DTS qua cổng optical

Mình chưa hiểu nội dung này lắm ! Có phải ý là không thể dùng ngỏ coaxial để nghe nhạc hoặc xem các loại phim qua Dac có am thanh 2 kênh ?

pass anh em nói ở đây là passthough bác ạ. Nghĩa là xuất hoàn toàn âm thanh ra DAC ngoài xử lý, không thông qua chip xử lý âm thanh của box ( lúc này dùng remote chỉnh volume trên box không có tác dụng ). Nghĩa là bác vẫn có thể dùng đường coaxial để nghe nhạc hoặc xem phim qua DAC có âm thanh 2 kênh, tuy nhiên lúc này việc xử lý âm thanh lại do chip xử lý âm thanh của box đảm nhiệm, dùng remote vẫn chỉnh được âm thanh trên box, lúc này cái DAC gần như chả có vai trò gì nữa ngoài cái vai trò như một dây dẫn

Lucky76

Well-Known Member

Thấy topic bàn về các vấn đề ngày càng lệch với yêu cầu topic đề ra rồi, rốt cuộc là chủ topic có fix được chưa?

lequocvan

Active Member

:) em làm được rồi, em cài usb audio player, mua thêm cái usb sound có cổng quang nữa nó pass ngon rồi.
Loại này mình biết m2tech thì chất. Ko biết anh dùng loại nào. Connect sao nghe vừa tai anh là được.

Bên trên