[QC] Creative A550 - Đem trải nghiệm âm thanh đa kênh đến cho người dùng máy tính

SkylerNew

Chuyên viên tin tức
Thành viên BQT
Tại thị trường Việt Nam, Creative luôn là một trong những hãng sản xuất thiết bị âm thanh được đánh giá cao bởi sự am hiểu nhu cầu của người dùng. Với A550, thương hiệu Đài Loan lại tiếp tục khẳng định điều này khi mang trải nghiệm âm thanh đa kênh 5.1 vốn dành cho phòng khách đến với góc máy tính nhỏ bé của mọi người.

attachment.php

Thiết kế cổ điển đầy lịch lãm

Trong suốt nhiều năm qua, Creative vẫn trung thành với một ngôn ngữ thiết kế duy nhất và biến nó trở thành điểm đặc trưng xuyên suốt tất cả các dòng sản phẩm của hãng.

attachment.php

Bằng cách sử dụng các đường cong cách điệu trong thiết kế cùng sự phối hợp giữa 2 tông màu đen và bạc, Creative đã làm nổi bật hệ thống 5 cụm loa vệ tinh của A550. Nổi bật nhưng không lạc lõng, sự cổ điển trong phong cách thiết kế của các loa vệ tinh cho phép bạn có thể dễ dàng phối ghép nó với bất kỳ góc máy nào mà không cần phải lo lắng về yếu tố thẩm mỹ.

attachment.php

Tương phản với các loa vệ tinh, loa sub áp dụng phong cách thiết kế góc cạnh với chỉ duy nhất một tông màu đen chủ đạo. Điều này giúp nó toát lên được sự mạnh mẽ vốn là đặc điểm không thể thiếu ở những chiếc loa sub tốt, cũng như dễ dàng hoà lẫn vào không gian xung quanh.

attachment.php

Tương tự như các dòng loa gần đây, A550 đưa cụm điều khiển âm lượng lên một thiết bị riêng biệt. Nhỏ gọn, thanh lịch và được tích hợp một đèn báo hiệu, người dùng có thể dễ dàng tìm kiếm và điều chỉnh âm lượng của hệ thống một cách dễ dàng so với cách tích hợp cụm điều khiển ngay trên loa truyền thống.

Về tổng thể, Creative A550 sở hữu vẻ ngoài truyền thống của một bộ loa vi tính chuẩn mực với thiết kế cổ điển nhưng không kém phần lịch lãm. Có thể nó sẽ không thu hút được sự trầm trồ khen ngợi như một số đối thủ với thiết kế phá cách gần đây, tuy nhiên thời gian luôn chứng tỏ rằng bạn sẽ không bao giờ lỗi thời khi chọn sự cổ điển trong thiết kế.

Chất lượng âm thanh 5.1 ấn tượng

Đối với loa vi tính, nhà sản xuất thường đặt yếu tố thiết kế nhỏ gọn và giá cả hợp lý lên hàng đầu. Tuy nhiên, điểm giúp Creative chiếm được lòng tin của người Việt Nam những năm qua chính là sự tập trung vào chất lượng âm thanh và A550 cũng không là ngoại lệ.

Creative A550 có thiết lập 5.1, bao gồm 5 loa vệ tinh và 1 loa sub, với tổng công suất 37 W. Nếu chỉ đơn thuần về mặt thông số thì rõ ràng bộ loa của Creative thật sự không mấy ấn tượng, tuy nhiên chỉ khi trải nghiệm thực tế thì bạn chắc chắn khó mà không thể thuyết phục bởi những gì mà thương hiệu âm thanh nổi tiếng này đã làm được trên A550.

attachment.php

Đối với loa vệ tinh, giới hạn về kích thước luôn là một vấn đề lớn khi mà nhà sản xuất muốn nâng cao cường độ âm thanh. Để khắc phục vấn đề này, Creative sử dụng công nghệ DSE độc quyền của mình. Thay vì sử dụng một khoang cộng hưởng như phương pháp truyền thống, loa vệ tinh của A550 sử dụng khoang cộng hưởng kép. Đó là lý do mà mặc dù kích thước tương đương với hầu hết các loa vệ tinh khác nhưng âm lượng mà loa vệ tinh của Creative đạt được cực kỳ ấn tượng, vượt trội so với công suất định mức 5W mà nhà sản xuất công bố. Bạn đừng ngạc nhiên khi trong quá trình sử dụng thì chỉ khoảng 50% âm lượng là đủ làm trung tâm sự chú ý của cả phòng.

Một điểm đặc trưng của loa Creative từ trước đến nay chính là sự đầu tư rất tốt vào dải trung âm, nơi thể hiện phần lớn giọng hát của ca sĩ. Đối với A550, những âm trung được tối ưu thông qua việc sử dụng màn loa giấy. Được hãng đặt tên là công nghệ IFP, màn loa giấy với độ linh động cao cho phép tái tạo lại giọng hát ca sĩ một cách tự nhiên và mềm mại; trên một bậc so với các màn loa nhựa thường thấy ở các sản phẩm giá rẻ. Tuy nhiên do bản chất của màn loa giấy, dải cao âm chỉ dừng ở mức khá; trong trẻo nhưng không sáng và lôi cuốn như sự ưu ái mà Creative dành cho dải trung.

attachment.php

Tất cả các loa vệ tinh của Creative A550 đều là có khả năng thể hiện phần lớn dải âm từ 40 Hz đến 20 kHz. Điều này cho phép mặc dù thiết lập 5.1 không thật sự là tối ưu, bộ loa của thương hiệu Đài Loan vẫn thể hiện tốt khi bạn muốn thưởng thức âm nhạc. Sự đồng nhất trong thiết kế của tất cả các loa vệ tinh đem lại sự đồng nhất trong chất âm, từ đó dễ dàng chuyển đổi giữa trải nghiệm 5 kênh vòm sang 2 kênh stereo (tối ưu cho âm nhạc) mà không gặp tình trạng hụt hơi ở bất kỳ chiếc loa nào. Hãng đã tính toán chiều dài dây cho mỗi vị trí loa (loa rear sẽ có dây dài hơn loa front, loa mid có dây ngắn nhất), tuy nhiên bạn vẫn có thể thay đổi vai trò của các loa tuỳ theo ý thích của mình.

attachment.php

Loa sub của Creative A550 với công suất 12 W được thiết kế đánh xuống dưới, bổ sung siêu trầm (bass) cho trải nghiệm của người nghe. Bạn có thể điều chỉnh uy lực của âm trầm theo ý thích của mình thông qua núm điều khiển tích hợp. Được thiết kế dành cho góc máy tính, không có gì ngạc nhiên khi Creative quyết định hi sinh độ lang toả để đổi lấy sự kiểm soát. Âm bass của A550 đánh rất chắc và chuẩn xác, kết hợp với uy lực mà bạn lựa chọn để đem lại trải nghiệm khá thuyết phục khi thưởng thức. Dưới ngưỡng 70% uy lực, tiếng bass của loa tương đối dịu và bạn có thể nghe thời gian dài mà không gây ra cảm giác mệt. Dĩ nhiên bạn cũng có thể đẩy lên cao để cảm nhận uy lực kinh khủng mà Creative trang bị cho bộ loa của mình, tuy nhiên hay nhớ rằng bạn cần phải có sức khoẻ tốt để có thể chịu được sức ép mà nó thể hiện.

Dù nghe nhạc, xem phim hay chơi game đều đem lại trải nghiệm tuyệt vời

Về tổng thể, điểm nhấn của A550 chính là thiết lập âm thanh 5.1 cho phép tái tạo gần như hoàn hảo âm thanh vòm. Kết hợp với sự ưu ái dải mid và khả năng tái hiện chi tiết tốt, bộ loa của Creative thể hiện tốt nhất khả năng của mình khi trình diễn phim ảnh và chơi game. Bên cạnh đó, sự đồng bộ của tất cả các loa vệ tinh cho phép chất lượng âm thanh không bị ảnh hưởng ngay cả khi chuyển về 2 kênh để thưởng thức âm nhạc. Tất cả các yếu tố này biến Creative A550 trở thành một bộ loa vi tính đa kênh toàn diện ở mức giá 1.790.000 đồng.

Sản phẩm hiện nay đang được phân phối tại Việt Nam bởi công ty TNHH MTV Tin học và Công nghệ Viễn Sơn và đang có mặt trên nhiều đại lý như: Phong Vũ, Hoàng Trần, Hợp Thành Thịnh, Xuân Vũ, Zshop….

Các bạn có thể tham khảo thêm tại fanpage chính thức của Creative Việt Nam tại địa chỉ https://www.facebook.com/CreativeVina và tham gia các mini game đang được tổ chức để có cơ hội sở hữu các phần quà hấp dẫn từ Creative.

tennisokute

Active Member
Ðề: [QC] Creative A550 - Đem trải nghiệm âm thanh đa kênh đến cho người dùng máy tính

"Với A550, thương hiệu Đài Loan..." Mình nhớ Creative là công ty của Singapore mà bạn.

tuanhungct

Well-Known Member
Ðề: [QC] Creative A550 - Đem trải nghiệm âm thanh đa kênh đến cho người dùng máy tính

Dân mình phần lớn là trải nghiệm âm thanh đa kênh 5.1 tại bàn vi tính nhé bác, và cũng được trải nghiệm từ lâu rồi.
Cách đây hơn 10 năm em có bộ Creative Inspire 5300 5.1.

"Với A550, thương hiệu Đài Loan..." Mình nhớ Creative là công ty của Singapore mà bạn.

Đúng vậy bác, Creative là thương hiệu của Singapore. Loa thì có thể sx ở nước khác. Bộ của em hồi đó hình như là sx tại Mỹ. Hồi đó mua hàng xách cùng với con sound creative blaster 5.1 Live :D

potterviet

Xài bộ CamBridge SoundWorks FPS 1600 nghe vẫn ngon lành :D hư cái volume control mấy lần phải ra Nhật Tảo mua con trở thay thoai :)) âm thanh vẫn ổn.

nguyentuanviet

Active Member

cái này gọi là nhỏ mà có võ đây mà

thang92

Member
em đang định mua dàn loa 5.1 cho tivi lg 3d!em thường xem bang pc ket noi voi tivi bang hdmi!vậy cho em hoi khi kết nối bộ loa này voi tivi bang jack 3.5 của loa thi co ra am thanh 5.1 không ak?em xin cảm ơn nhiều!

rongcon3000

Member

Creative mơ ước một thời của mình. Bây giờ thì chuyển qua mơ SoundStick III rùi 8->

Chắc không ăn đc con Logitech Z506 đang xếp xó của em đâu :). Có con nhỏ đành phải đưa em nó vào cấm cung :(

thang92

Member
Đọc bài này em lại thấy phân vân nữa rồi!em đinh làm con logitech z906 nhug no ra cách đây 4 năm rồi!con này mới hơn mà rẻ hơn mà của hãng nổi tiếng nửa chứ....hiazz

HuyBoss9001

Well-Known Member
Ðề: Re: [QC] Creative A550 - Đem trải nghiệm âm thanh đa kênh đến cho người dùng máy tính

em đang định mua dàn loa 5.1 cho tivi lg 3d!em thường xem bang pc ket noi voi tivi bang hdmi!vậy cho em hoi khi kết nối bộ loa này voi tivi bang jack 3.5 của loa thi co ra am thanh 5.1 không ak?em xin cảm ơn nhiều!

loa này muốn ra 5.1 phải xài Soundcard hoặc main hỗ trợ 5.1 vì nó cần 3 đường 3.5 cơ :).Bác mà cắm vào TV chỉ ra 2 loa thôi.Làm con Solo hoặc 2.0 mà xài

thang92

Member
Main cua em hỗ trợ 5.1 nhưng pc của em để trong phòng riêng,còn tivi để ở phong khách!em kết nối với tivi bang hdmi 10mét!vậy làm sao để kết nối loa 5.1 voi tivi ma tivi xuat ra âm thanh 5.1 luôn vậy ak?trên tivi của em ngoai jack 3.5 thi còn nhiều đầu ra âm thanh khác nữa!vậy nếu em mua loa của chủ thớt co được không ?hoặc xin ý kiến các bác về dàn 5.1 khác cũng được ak!em xin chân thành cám ơn!....

Tynqn

Active Member
Ðề: Re: [QC] Creative A550 - Đem trải nghiệm âm thanh đa kênh đến cho người dùng máy tính

Main cua em hỗ trợ 5.1 nhưng pc của em để trong phòng riêng,còn tivi để ở phong khách!em kết nối với tivi bang hdmi 10mét!vậy làm sao để kết nối loa 5.1 voi tivi ma tivi xuat ra âm thanh 5.1 luôn vậy ak?trên tivi của em ngoai jack 3.5 thi còn nhiều đầu ra âm thanh khác nữa!vậy nếu em mua loa của chủ thớt co được không ?hoặc xin ý kiến các bác về dàn 5.1 khác cũng được ak!em xin chân thành cám ơn!....
Em nghĩ để phòng khách của bác có thể nghe 5.1 khi xem phim HD từ PC trong phòng riêng thì bác nối dài cho bộ loa đi 10m giống dây HDMI là nhanh nhất thôi.
Còn việc xuất 5.1 từ tivi sang bộ loa 5.1 thì khá là loằng ngoằng. Tivi bác phải hỗ trợ xuất 5.1 trước đã.
Nếu tivi bác có xuất Optical 5.1 thì quá ngon khi kết hợp với loa có Optical in 5.1 còn không thì chỉ hy vọng vào HDMI từ PC bác nối vào DAC hay Ampli 5.1 rồi nối lên tivi.
E chỉ mới hình dung ra nhiêu đó. Hy vọng có bác có kinh nghiệm hơn vào mách nước thêm cho bác. Hỳ

osiric

Well-Known Member

đã chơi hàng nội địa nhật rồi thì bọn Creative này vứt sọt rác

thang92

Member
Cảm ơn bác !tivi của em la dòng lg 42lb650t!em co để ý là có cổng Optical như bác đã nói đó,nhưg k biết có xuất được 5.1 không!em mới tâp tành chơi hd thôi nên k biết nhiều lắm!mà thị trường bây giờ có loa 5.1 nào hỗ trợ Optical bác nhỉ?em chi thấy con logitech z906 ak,nhưg no đắt hơn nhiều mà lại ra đời từ 4 năm trước......

sonchuaquy

vẫn đang xài con logitech z501 suốt 5 năm nay và vẫn hài lòng :-bd

Bên trên