Quản lý kho phim HD

aliviss

Ðề: Quản lý kho phim HD

thế cho em hỏi sao cứ mỗi khi vào phần Films thì list phim ko hiện ngay ra lúc đầu mà phải ấn vào phần view rồi mãi nó mới hiện lên thế nhỉ nói chung thấy cái này cũng hay nhưng chưa hoàn hảo cho lắm đôi lúc chỉnh mãi mới hiện lên và còn 1 số khuyết điểm

//mà bác chỉ em cách add logo với đã tạo 1 thư mục có chứa các logo rồi mà mày mò mãi vẫn chưa add vào được

arryo

Active Member

Dùng chuột để kéo thanh trượt đến đoạn film bất kỳ hình như là ko được.

Trong tuần mình hơi bận, cuối tuần rảnh mình sẽ post bài hướng dẫn tất cả các vấn đề trên.

Được chứ, phải kích hoạt mouse control

bin2005

Nói thực là lý do các bìa ảnh hiện lên chậm hoặc cảm giác di chuyển không mượt là tình trạng đúng là hay xảy ra với các skin không update theo phiên bản mới. Bác chả làm gì sai cả đâu :( hay bác thử qua skin MPStreamed đi, mình đang định chuyển qua skin này vì thấy nó rất "mượt"

Sau 1 số ngày nghiên cứu và thử nghiệm, đã chạy tạm OK, cám ơn nmt1978 & arryo nhiều vì các kinh nghiệm đi trước của các bạn giúp giảm bớt thời gian mày mò.
Tuy nhiên kết luận là phải chấp nhận" sống chung với lũ" vì đây là freeware,opensouce. Phiên bản chính MP cũng được updated , các skin hay plugin có thể làm việc tốt với phiên bản này nhưng chưa chắc với phiên bản kia và cũng được update liên tục nên việc ko tương thích + 1 số lỗi là là không tránh khỏi. Chỉ có 1 an ủi là ANT và AMC chậm updated hơn và thời gian chính chúng ta vẫn là bỏ công sức nhiều nhất cho việc update cơ sở dữ liệu phim, nên 2 cái này tương đối ổn định thì còn bảo vệ được thành quả. Ngay cả các sript trong ANT và AMC Updater cũng ko tương thích nhau lắm: script MyFilmIMDB trong AMC và script IMDB cho kết quả ko như nhau. Thường thì sau khi add phim vào bằng AMC Updater, phải update mannualy bằng script IMDB + DVDEmpire để cập nhật lại thông tin phim từ IMDB.com và hình ảnh từ DVDEmpire.com. Vẫn có lỗi là dù cập nhật sau script IMDB của ANT ko ghi đè được trường rating. Nên rating ko chính xác lắm, ko trùng với rating trên IMDB.com (ko biết script MyFilmIMDB lấy rating từ database nào?).

Tiếp tục sự nghiệp với logos đây, nhờ bạn nmt1978 chỉ chỗ nào trên www.team-mediaportal.com down các logos làm sẵn, tìm hoài chưa thấy ? Thx

arryo

Active Member

bạn cần logos gì, tớ có sưu tầm (có sửa đổi tí) một bộ logos bao gồm: bluray, hdddvd, hdtv, 720p, 1080p, DTS, Sub. Thích thì tớ share

aliviss

Sau 1 số ngày nghiên cứu và thử nghiệm, đã chạy tạm OK, cám ơn nmt1978 & arryo nhiều vì các kinh nghiệm đi trước của các bạn giúp giảm bớt thời gian mày mò.
Tuy nhiên kết luận là phải chấp nhận" sống chung với lũ" vì đây là freeware,opensouce. Phiên bản chính MP cũng được updated , các skin hay plugin có thể làm việc tốt với phiên bản này nhưng chưa chắc với phiên bản kia và cũng được update liên tục nên việc ko tương thích + 1 số lỗi là là không tránh khỏi. Chỉ có 1 an ủi là ANT và AMC chậm updated hơn và thời gian chính chúng ta vẫn là bỏ công sức nhiều nhất cho việc update cơ sở dữ liệu phim, nên 2 cái này tương đối ổn định thì còn bảo vệ được thành quả. Ngay cả các sript trong ANT và AMC Updater cũng ko tương thích nhau lắm: script MyFilmIMDB trong AMC và script IMDB cho kết quả ko như nhau. Thường thì sau khi add phim vào bằng AMC Updater, phải update mannualy bằng script IMDB + DVDEmpire để cập nhật lại thông tin phim từ IMDB.com và hình ảnh từ DVDEmpire.com. Vẫn có lỗi là dù cập nhật sau script IMDB của ANT ko ghi đè được trường rating. Nên rating ko chính xác lắm, ko trùng với rating trên IMDB.com (ko biết script MyFilmIMDB lấy rating từ database nào?).

Tiếp tục sự nghiệp với logos đây, nhờ bạn nmt1978 chỉ chỗ nào trên www.team-mediaportal.com down các logos làm sẵn, tìm hoài chưa thấy ? Thx

cho mình hỏi là cái scip của ANT dùng như nào vậy nhỉ biết mỗi AMC update thui và thấy nhiều khi nó tìm ko đúng film cho lắm nhưng vẫn ổn đến 90% các phim link của bạn đây http://www.team-mediaportal.com/files/Download/MediaPortalInstaller(MPI)/TVLogos/

arryo

Active Member

vô ANT nhấn F6, chọn IMDB rồi nhấn F9

bin2005

cho mình hỏi là cái scip của ANT dùng như nào vậy nhỉ biết mỗi AMC update thui và thấy nhiều khi nó tìm ko đúng film cho lắm nhưng vẫn ổn đến 90% các phim link của bạn đây http://www.team-mediaportal.com/files/Download/MediaPortalInstaller(MPI)/TVLogos/

To aliviss: sau khi bạn đã dùng AMC Updater (thường là với script MyFilmIMDB trong phần option) thì phim đã cập nhật vào database. Mở database bằng ANT catalog để kiểm tra các phim đã add vào. nếu thấy phim nào có thông tin chưa như ý lắm thì chọn phim đó, nhấn F6 để cập nhật manually. Lúc đó sẽ hiện lên 1 cửa sổ có đến cả trăm script khác nhau chứ ko ít, chọn 1 script nào đó rồi nhấn Run thì nó sẽ lên internet lấy thông tin về, nó rất "lịch sự" là sau khi lấy thông tin về xong thì sẽ hiện lên cửa sổ với các thông tin từng trường gồm cả thông tin hiện có và thông tin vừa mới lấy về, chỉ khi nào bạn xác nhận thì nó mới ghi đè thông tin mới lên thông tin cũ(bạn có thể quyết định trường nào ghi đè, trường nào giữ nguyên)

Mình mới chỉ hay dùng 2 scripts là IMDB và DVDEmpire. IMDB dùng để cập nhật mới thông tin về phim từ IMDB(nếu chưa vừa ý với thông tin do AMC Updater cập nhật), DVDEmpire thì để cập nhật hình ảnh đẹp hơn ( ảnh từ IMDB thường rất nhỏ, phân giải thấp) scritp này do bạn nmt1978 chỉ cho mình biết, chứ thử cả đống script kia thì cũng mệt.

Lưu ý quan trọng: mỗi script có thể lấy thông tin từ nhiều database khác nhau nên có khi khác nhau hay mâu thuẫn nhau, vì vậy khi update bằng F6 nên chọn các trường (field) nhất định mà script đó có thể cập nhật thông tin, tránh trường hợp thông tin về phim đã OK mà cập nhật bằng 1 script khác thì lỡ tay 1 cái là thông tin cũ bị ghi đè hết. Góc dưới bên phải của cửa sổ các script (F6) có mục để chọn các trường có thể cập nhật.
Thông thường mình làm như sau:
- Update databse bằng AMC Updater
- Mở ANT catalog và update hình ảnh bằng script DVDEmpire chỉ với duy nhất 1 trường "Picture"
- Phim nào chưa vừa ý với thông tin từ AMC updater thì cập nhật lại bằng script IMDB chỉ với các trường liên quan về phim như " Title, Director, Actor, Producer, Tagline, Comments, Year, Rating,...
Khi cập nhật bằng AMC updater thì nhiều thông tin về Language/Video format/Audio format/Length/Size/... là do MediaInfo.DLL thực hiện bằng cách lấy thông tin từ chính file phim HD của bạn, nên lưu ý điều này vì nếu bạn để cho script IMDB cập nhật các trường ko cần thiết thì thông tin về Length/Language/Audio format/Video format sẽ bị sai lệch. Ví dụ phim của bạn có audio "DTS" do AMC updater cập nhật, để IMDB cập nhật nó sẽ ghi tùm lum là "Dolby,DTS, 35mm,....".

Ví dụ về việc thông tin chưa đầy đủ là:
- Trường Actor: AMC updater thường chỉ lấy 3 tên actors thì phải. -> Ưu/khuyết: Ngắn gọn nhưng có khi thiếu tên actor chính, nổi tiếng
- Khi cập nhật lại trong ANT thì scritp IMDB có thể lấy đầy đủ toàn bộ danh sách actors cả chính và phụ. -> Ưu/khuyết: Có trường hợp nhiều quá, ko cần thiết, sẽ bị rối phần search theo actor

Hy vọng bạn mày mò thành công.

Cám ơn vì đã share link tìm các logos

bin2005

bạn cần logos gì, tớ có sưu tầm (có sửa đổi tí) một bộ logos bao gồm: bluray, hdddvd, hdtv, 720p, 1080p, DTS, Sub. Thích thì tớ share

Hay quá, nhờ bạn gửi vào e-mail dùm nhé (sẽ pm e-mail cho bạn), chưa có logo nào cả. Cám ơn nhiều !

aliviss

Hay quá, nhờ bạn gửi vào e-mail dùm nhé (sẽ pm e-mail cho bạn), chưa có logo nào cả. Cám ơn nhiều !

cám ơn bạn rất nhiều để mình vọc thử xem sao à cho hỏi có ai xem list film dưới dạng title được ko nhỉ thấy mấy cái ảnh giới thiệu sink x-face bọn nó xem được như thế nên tò mò

//gửi bạn lại link này đầy đủ hết mọi loại logo nhé http://www.team-mediaportal.com/files/Download/HTPCcustomization/TVSeriesLogos/

bin2005

cám ơn bạn rất nhiều để mình vọc thử xem sao à cho hỏi có ai xem list film dưới dạng title được ko nhỉ thấy mấy cái ảnh giới thiệu sink x-face bọn nó xem được như thế nên tò mò

//gửi bạn lại link này đầy đủ hết mọi loại logo nhé http://www.team-mediaportal.com/files/Download/HTPCcustomization/TVSeriesLogos/

Xem kiểu đó được, nhưng rất mất công. Bạn vào My Video, list các phim trong HDD dưới dạng các title, view là "Share view". Xong tại từng thư mục nhấn chuột phải rồi chọn IMDB. hoặc có thể tại từng HDD/Thư mục chứa nhiều phim nhấn chuột phải và chọn Scan (thay vì IMDB) để nó lấy thông tin của nhiều phim lần lượt.

Cách này thì MP sẽ dùng 1 script nội tại của nó để lấy thông tin từ IMDB và 1 số website khác về và chứa vào 1 database khác của MP, database này thì đơn giản hơn và có thể update theo cách trên hoặc update (scan + mannualy) bằng cách vào MediaPortal Configuration, mục Video >Video database .

Mình đã thử rồi và kết luận là: tốc độ rất chậm, ko ổn định, hay thiếu thông tin -> phải làm đi làm lại, database lưu tại thư mục ẩn (hide directory) của Win Vista nên ko chú ý để tìm nó mà backup trước khi cài lại Win Vista/MP là mất hết công sức. Nên cuối cùng tuy đã thử OK nhưng từ bỏ ý định vì phải mất công sức gấp 2-3 lần, tuy view nó được cũng khoái.

Vì là script IMDB của chính MP nên nhiều skin có thể xem kiểu này: Xface thì làm sẵn .xml cho Share view nên update database là xem OK luôn, còn skin Monochrome thì phải chép đè các file từ thư mục IMDB Share view sang thư mục Monochrome
Thx

Chỉnh sửa lần cuối:

bin2005

Cám ơn aryryo, nếu bạn có fullset thì hay quá vì thiếu nhiều.

Cũng đã download từ link của aliviss, phần lớn logo OK trừ logo bluray lại xấu hơn cái của bạn arryo. Chắc lại phải đi sửa lại nếu ko còn cái nào khác

aliviss

alo alo 1234 có ai cho em hỏi là khi mình copy toàn bộ phim của mình từ ổ này sang ổ # và muốn dùng file .xml của AMC Update thì dùng như nào vì khi chạy scan file thì nó bắt tìm lại từ đầu thế thì bất tiện quá

arryo

Active Member

alo alo 1234 có ai cho em hỏi là khi mình copy toàn bộ phim của mình từ ổ này sang ổ # và muốn dùng file .xml của AMC Update thì dùng như nào vì khi chạy scan file thì nó bắt tìm lại từ đầu thế thì bất tiện quá

sau khi copy/move sang hết rồi, chạy AMC Updater, nó sẽ tự động update vị trí mới

aliviss

sau khi copy/move sang hết rồi, chạy AMC Updater, nó sẽ tự động update vị trí mới
mình chạy hết mấy cái ở dưới để update cho cái AMC thì nó vẫn tìm từ đầu và đưa ra yêu cầu có chọn hay ko làm cách nào để nó bỏ qua các phim đã có đủ thông tin và tự động cập nhập lại link tới phim đó + update các phim mới ở ổ mới vậy

nmt1978

Member
Hướng dẫn config hiện logo film đã xem hay chưa

Trong bài này mình xin hướng dẫn cách thức tạo logo để xác định film bạn đã xem hay chưa.

Ý tưởng là khi bạn play 1 film nào đó thì sau đó phần logo của film này sẽ hiện lên một biểu tượng tương ứng để khi duyệt danh sách film nhìn vào đó bạn biết ngay là film mình đã xem chưa, hoặc bạn có thể dùng chức năng sort trong myfilm để xem danh sách film đã xem hoặc chưa xem.

Field trong Ant Catalogue dùng để xác định film đã xem hay chưa là trường "checked" - nếu giá trị là true - đã xem, false: chưa xem

1. Tạo một logo: Mình dùng 1 logo có sẵn trong gói download trên mạng.
2. Trong AMC Updater - tab database filed, phần Check Field Handling -> chọn unchecked
3. Trong MyFilms configuration:
- tab general - check box "Use checked field for launched movie"
- tab option 1 - Phần suplementary view -> thiết lập chế độ cho phép MyFilms sắp xếp film theo dạng xem hay chưa
- tab option 2 - mục Ant Updating Items -> làm như file đính kèm (mục đích của phần này là tùy biến cho phép bạn có thể thiết lập chuyển đổi trạng thái giữa film đã xem hoặc chưa xem ngay trong MyFilms"
- tab logo - mình dùng logo "showtime" để thay cho chữ "Watched" thiết lập đơn giản như bên dưới. Hiện mình đang tìm logo "Wached" bạn nào có thì share nhé

Done. Bây giờ mỗi khi bạn xem 1 film thì film đó sẽ có logo "showtime" để sau này bạn biết là đã xem film đó rồi.

Đính kèm

• AMC Database Fields.jpg
    AMC Database Fields.jpg
    60.8 KB · Xem: 178
    68.7 KB · Xem: 138
    77.6 KB · Xem: 131
    66.4 KB · Xem: 112
    57.5 KB · Xem: 119

nmt1978

Member
Hướng dẫn config và sử dụng fanart

Trong bài này mình xin hướng dẫn sử dụng fanart - một tính năng rất tuyệt của moving pictures.

Trong khi chờ phiên bản mới của AMC Updater có thể tự động download fanart thì hiện nay mình vẫn phải làm theo cách thủ công như sau:

1. Config Ant Movie Catalogue và download file script cho fanart
http://forum.team-mediaportal.com/my-films-164/automatic-fanart-download-52175/

Tóm gọn theo các bước sau:

- tạo một thư mục đặt tên fanart directory chẳng hạn
- Copy file database film của bạn (.xml) vào thư mục này, đổi tên thành fanart.xml
- copy file script của themoviedb.org vào thư mục script của Ant Movie Catalogue
- Mở fanart.xml bằng Ant Movie Catalogue -> bạn sẽ được một cơ sở dữ liệu giống hệt như cơ sở dữ liệu film của bạn nhưng khác là không có picture. Đặt các thiết lập như link trên hướng dẫn
- Uncheck all field "checked"
- Chọn toàn bộ và run script themoviedb nói trên, nó sẽ tự động download fanart và save vào thư mục fanart directory.

Các bác xem link đính kèm có hướng dẫn chi tiết

2. Config MyFilm (xem hình đính kèm bên dưới) - link đến thư mục fanart directory nói trên

Để tránh tình trạng copy nhiều lần thì sau lần đầu tiên các bạn có thể sử dụng tính năng import ant movie catalogue để import dữ liệu về film mới update từ database của film sang database của fanart và tiến hành script như mục 1.

Lưu ý: bạn nên edit file script imdb.xml trong thư mục script của AMC Updater từ http://www.imdb.com sang http://imdb.com

Đính kèm

44.2 KB · Xem: 230
Chỉnh sửa lần cuối:

nmt1978

Member

mình chạy hết mấy cái ở dưới để update cho cái AMC thì nó vẫn tìm từ đầu và đưa ra yêu cầu có chọn hay ko làm cách nào để nó bỏ qua các phim đã có đủ thông tin và tự động cập nhập lại link tới phim đó + update các phim mới ở ổ mới vậy

Bạn unchecked mục re-scan for moved file như hình bên dưới

Đính kèm

• AMC Option.jpg
    AMC Option.jpg
    68.9 KB · Xem: 165
Bên trên