Quy chế Hội HDQuynhon

jackyla0828HD

Xin chào BQT và các thành viên Hội HDQuynhon.

Sau khi tham khảo và bàn bạc với các Bác trong BQT, em xin lập topic này để trưng cầu, đóng góp thêm ý kiến của các thành viên về Quy Chế Hội HDQuynhon, sau khi tập họp các ý kiến, đưa ra Quy Chế thì em xin đóng topic này lại, các thành viên chỉ vào xem và thực thi thôi.

Nội Quy

1. Hội HDQuynhon là 1 trong những chi hội trong diễn đàn HDVietnam, nên quy chế thì theo Quy Chế của Hội HDVietnam lập ra.

2. Hội HDQuynhon có trách nhiệm xây dựng quy chế hoạt động, mô hình tổ chức, xây dựng kế hoạch sinh hoạt, học tập, giao lưu, dã ngoại và kinh doanh chung cho tập thể (nếu có).

3. Mọi thành viên tham gia trên tinh thần tôn trọng, đóng góp, tự nguyện, ko phân biệt giới tính, tôn giáo, sắc tộc, qua sinh hoạt Hội để kết nối tình bằng hữu, chia sẽ kiến thức công nghệ và cuộc sống, giúp đỡ cùng nhau phát triển, ko vụ lợi, ko spam văn hóa đi ngược lại tiêu chí diễn đàn HDVietnam và cộng đồng xã hội.

4. Hội có trách nhiệm bảo vệ quyền lợi hợp phát và đúng đắn của Hội viên trên diễn đàn HDVietnam, và HDQuynhon.

5. Mọi thành viên là 1 hình ảnh đại diện cho Hội truyền bá công nghệ, tin tức HD cho cộng đồng Quynhon nói riêng, tỉnh Bình Định nói chung và các đoàn hội trên cả nước.

...............

Nghĩa Vụ

1. Cùng nhau xây dựng kho lưu trữ nguồn film phong phú (khoa học, hoạt hình, hành động v.v).

2. Giúp đỡ các thành viên khó khăn trong việc thưởng thức cộng nghệ HD.

3. Chung tay tham gia làm từ thiện cho tỉnh nhà thông qua việc đóng góp từ các thành viên Hội HDQuynhon. Và tổ chức các hoạt đồng ngoài trời cho các thành viên sau giờ làm việc căng thẳng.

4. Nghiêm cấm post các đề tài ko liên quan, trái đạo đức, trùng lập nội dung dẫn đến tranh cãi, chia rẽ thành viên.

5. Đóng góp tiền Quỹ để xây dựng, duy trì, phát triển hội, mỗi tháng 1 lần như sau:
* Phí thành viên nòng cốt và BQT: 200,000 đồng/tháng.
* Phí thành viên: (các bác cho ý kiến)
(dù công ty, doanh nghiệp hay đoàn hội mà ko có tiền Quỹ thì khó phát triển, đúng ko các bác!)

6. Khi đăng ký thành viên: thông tin cá nhân rõ ràng, đầy đủ. Nếu thành viên dưới 18 tuổi đến trên 16 tuổi muốn tham gia thì phải có một thành viên chính thức của Hội bảo lãnh. Sau khi được công nhận là thành viên chính thức,, mới phải cung cấp thêm một số thông tin cá nhân nữa để Hội lưu vào Sổ Thành Viên
* Thông tin cá nhân cơ bản: nick YM, email, tuổi, nghề nghiệp, nơi cư trú hoặc nơi đang làm việc.

7. Việc xác nhận đăng ký thành viên được Hội trả lời trong thời gian tối đa là 7 ngày, công bố trên topic đăng ký thành viên

8. Những thành viên mới được kết nạp, Hội sẽ tổ chức lễ kết nạp chính thức vào các kỳ offline.

9. Trong trường hợp nhiều topic có chung chủ đề/hoặc nội dung chính giống nhau, nhạy cảm, ko liên quan thì BQT có trách nhiệm của Hội sẽ được quyền tự động dời bài viết của topic mới tạo ra nhưng trùng lắp vào các topic đã có trước đó, xóa bỏ để trách làm loãng nội dung cần trao đổi.

................

Quyền Lợi

1. Chép film theo yêu cầu, miễn phí cafe cho mỗi lần off chính thức trong tháng. (Hội gặp nhau mỗi tuần, Hội chịu 50%, còn gặp riêng thì xin miễn nhé, ý này được ko các bác nhưng có hạn chế, nếu ko các bác gặp ăn nhậu ăn chơi thì lấy tiền đâu ra cho các bác nè...)

2. Khi gặp trục trặc kỹ thuật, bảo hành thiết bị HD: các thành viên có thể cho mượn thiết bị để phục vụ giải trí trong thời gian bảo hành.

3. Được quyền ứng cử, đề cử vào các vị trí quản lí của Hội.

4. Chất vấn các thành viên quản lí về những gì mà cá nhân còn chưa rõ hay vướng mắc.

5. Yêu cầu tập thể bảo vệ quyền lợi/ uy tín của mình nếu bị các thành viên khác xâm hại.

6. Kiến nghị, góp ý, bảo lưu ý kiến cá nhân trong tất cả các vấn đề liên quan đến cách thức sinh hoạt của Hội, đến các chủ đề nhạy cảm.

7. Tham gia vào các Ban chuyên môn của Hội.

8. Được xét khen thưởng theo quy định.

Trách Nhiệm

1. Tuân thủ đúng nội quy của diễn đàn HDVietnam và HDQuynhon trong việc post bài trên diễn đàn.

2. Tích cực phát biểu và đóng góp trong các buổi sinh hoạt.

3. Đoàn kết tốt với các thành viên khác.

4. Post bài ít nhất 1 bài/ tháng, nhưng ko được post những bài ko liên quan hay mang tính nhạy cảm.

5. Có trách nhiệm giữ gìn hình ảnh đẹp cho Hội trên diễn đàn HDVietnam cũng như bên ngoài Hội.

Hình Thức Sinh Hoạt và Hội Họp của Hội HDQuynhon

1. Định kỳ: hàng tháng Hội tổ chức offline và đại hội thành viên hàng năm vào ngày thành lập Hội HDQuynhon.

2. Bất thường: vào mỗi tuần sáng chủ nhật, và cuộc họp bất thường liên quan đến Hội HDQuynhon do BQT triệu tập.

3. Chat YM hoặc trao đổi qua các chủ đề được ấn định trước.

4. Cứ mỗi hai tuần 1 lần, Hội sẽ họp đưa ra nội dung: công nghệ mới liên quan tới HD, 3D và các ý kiến đúng, sai, sửa đổi cho Hội ngày càng hoàn chỉnh hơn.

5. Tùy tính chất của buổi họp/sinh hoạt mà mời toàn thể các thành viên Hội, một số thành viên đại diện hay mời thêm các thành viên khác ngoài Hội HDQuynhon tham gia.

Khen Thưởng - Kỷ Luật

* Những thành viên có thành tích chung trong hoạt động tập thế/ hoặc làm tăng uy tín của tập thể Hội trong cộng đồng được diễn đàn HDVietnam nhận xét tích cực và đánh giá cao, hoàn thành nhiệm vụ mà tập thể giao, có nhiều bài viết chính xác đem lại niềm vui cho tập thể/cộng đồng/cho lợi ích tập thể:
1. Khen thưởng bằng vật chất hay hình thức biểu dương trong buổi off định kỳ, căn cứ vào tình hình tài chính của Hội.

* Những thành viên ko hoàn thành nhiệm vụ đúng hạn, làm bê trễ, kém chất lượng, ko tham gia sinh hoạt tập thể như quy định (trừ trường họp có lý do chính đáng), post bài gây ảnh hưởng xấu đến tập thể hay bị diễn đàn HDVietnam khóa/xóa nick:
1. Tùy khuyết điểm nặng nhẹ mà kỷ luật.
2. Khai trừ thành viên cố tình gây mất đoàn kết trong tập thể cũng như trên diễn đàn; lợi dụng tập thể mưu cầu lợi ích cá nhân; thành viên có hoạt động post bài gây ảnh hưởng xấu đến hình ảnh của tập thể trong cộng đồng xã hội.

* Định kỳ xét khen thưởng - kỷ luật: 6 tháng và 1 năm.

................

Trên đây là những ý kiến ban đầu, mong các thành viên đóng góp để đưa ra Quy Chế trước ngày 23/08/2010.

Thay mặt BQT xin chân thành cảm ơn các thành viên đã, và đang xem mục này. Em cũng xin cảm ơn Bác Anbinhdo vì trong đây có 1 số ý từ bác, mong bác thông cảm bỏ quá (đừng chém em nhé).

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Quy chế Hội HDQuynhon

Okie... tương đối chặt chẽ ...
Anh em có ai góp ý thêm thì góp ý nhé....
1. Chép film theo yêu cầu, miễn phí cafe cho mỗi lần off chính thức trong tháng. (Hội gặp nhau mỗi tuần, Hội chịu 50%, còn gặp riêng thì xin miễn nhé, ý này được ko các bác nhưng có hạn chế, nếu ko các bác gặp ăn nhậu ăn chơi thì lấy tiền đâu ra cho các bác nè...)
Duyệt ngay cái này....

qhuyqn

Member

Phí thành viên thì các bác nêu lên luôn đi ạ, để có gì mọi người còn góp ý nên tăng lên hay giảm xuống và cho biểu quyết luôn.
Cái này quan trọng lắm vì có thực mới vực được ... hát đê mà lị...=D>

jackyla0828HD

Ở đây mình ko nói phí thành viên nòng cốt và BQT, chỉ nói phí thành viên: 50,000 đồng, nhưng đang lo cái vụ các bác cừ yêu cầu chép film mỗi ngày thì kẹt, các bác tính xem 1 film down về cũng mất 1 buổi mà bác nào cũng muốn film mới nhất, còn tiền nước mỗi tuần và mỗi tháng nữa. nên các bác cho ý kiến để thống nhất. mình xem các hội tỉnh khác thì khoảng 100,000 đồng. Nếu sinh viên thì hội sẽ ưu tiên phí cho sinh viên. việc này các bác cho ý kiến luôn nhé.

dam_meHD_QN

Về cơ bản của nội quy, quy chế thì theo như bác Jacky là ổn rồi và chúng ta cũng có thể ban hành chính thức nội quy này khi offline chính thức diễn ra cuối tháng 8 này. Nếu bác nào có ý kiến bổ sung, thì rất mong mấy bác gửi về sớm để hội HDQuiNhon chúng tôi có thời gian sắp xếp và chỉnh sửa.

Thanks for All.

hdquinhon

BĐH HD Quy Nhơn

Mình đã tham gia và chỉnh sửa về mặt kỹ thuật trình bày Qui chế của Hội HD Qui Nhơn như sau và mời các bác tiếp tục tham gia góp ý để Ban điều hành hoàn chỉnh và ban hành chính thức tại buổi offline ra mắt Hội vào cuối tháng 8/2010.

QUY CHẾ
HỘI HD QUY NHƠN​

PHẦN THỨ NHẤT
NHỮNG QUY ĐỊNH CHUNG

Điều 1: Hội HD Quy Nhơn (gọi tắt là HD Quynhon) là một thành viên thuộc Diễn đàn HDVietnam, nên quy chế thì theo Quy Chế của Hội HDVietnam lập ra.

Điều 2: HD Quynhon có trách nhiệm xây dựng quy chế hoạt động, mô hình tổ chức, xây dựng kế hoạch sinh hoạt, học tập, giao lưu, trao đổi kinh nghiệm, dã ngoại và kinh doanh chung cho tập thể (nếu có).

Điều 3: Mọi thành viên HD Quynhon tham gia trên tinh thần tự nguyện, không phân biệt giới tính, tôn giáo, sắc tộc, qua sinh hoạt Hội để kết nối tình bằng hữu, chia sẻ kiến thức về công nghệ và cuộc sống, giúp đỡ cùng nhau phát triển, không vụ lợi, ko spam văn hóa đi ngược lại tiêu chí diễn đàn HDVietnam và cộng đồng xã hội.

Điều 4: Hội có trách nhiệm bảo vệ quyền lợi hợp pháp và chính đáng của hội viên trên diễn đàn HDVietnam, và HDQuynhon.

Điều 5: Mỗi thành viên là hình ảnh đại diện cho Hội truyền bá công nghệ, tin tức HD cho cộng đồng Quy Nhơn nói riêng, tỉnh Bình Định nói chung và các đoàn hội trên cả nước.

PHẦN THỨ HAI
NGHĨA VỤ​

Điều 6: Cùng nhau xây dựng kho lưu trữ nguồn film phong phú (khoa học, hoạt hình, tâm lý, hành động...).

Điều 7: Giúp đỡ các thành viên khó khăn trong việc thưởng thức cộng nghệ HD.

Điều 8: Chung tay tham gia làm từ thiện cho tỉnh nhà thông qua việc đóng góp từ các thành viên HD Quynhon. Và tổ chức các hoạt đồng ngoài trời cho các thành viên sau giờ làm việc căng thẳng.

Điều 9: Nghiêm cấm post các đề tài không liên quan, trái đạo đức, trùng lặp nội dung dẫn đến tranh cãi, chia rẽ thành viên.

Điều 10: Đóng góp tiền quỹ để xây dựng, duy trì, phát triển Hội, mỗi tháng 1 lần như sau:
* Phí thành viên: 30.000đ/người/tháng.

Điều 11: Khi đăng ký thành viên phải cung cấp thông tin cá nhân rõ ràng, đầy đủ. Nếu thành viên dưới 18 tuổi đến trên 16 tuổi muốn tham gia thì phải có một thành viên chính thức của Hội bảo lãnh. Sau khi được công nhận là thành viên chính thức, mới phải cung cấp thêm một số thông tin cá nhân nữa để Hội lưu vào Sổ Thành viên
* Thông tin cá nhân yêu cầu: Họ tên, số điện thoại, địa chỉ.

Điều 12: Việc xác nhận đăng ký thành viên được Hội trả lời trong thời gian tối đa là 7 ngày, công bố trên topic Thành viên Hội HD Qui Nhơn.

Điều 13: Hội sẽ tổ chức lễ kết nạp thành viên chính thức vào các kỳ offline.

Điều 14: Trong trường hợp nhiều topic có chung chủ đề hoặc nội dung chính giống nhau, nhạy cảm, không liên quan thì Ban điều hành của Hội được quyền tự động dời bài viết của topic mới tạo ra nhưng trùng lắp vào các topic đã có trước đó hoặc xóa bỏ để tránh làm loãng nội dung cần trao đổi.

Điều 15: Tuân thủ đúng Nội quy của Diễn đàn HDVietnam và HD Quynhon trong việc post bài trên diễn đàn.

Điều 16: Tích cực phát biểu và đóng góp trong các buổi sinh hoạt.

Điều 17: Đoàn kết tốt với các thành viên khác.

Điều 18: Post bài ít nhất 1 bài/tháng, nhưng không được post những bài không liên quan hay mang tính nhạy cảm.

Điều 19: Có trách nhiệm giữ gìn hình ảnh đẹp cho Hội trên diễn đàn HDVietnam cũng như bên ngoài Hội.

PHẤN THỨ BA
QUYỀN LỢI​

Điều 20: Chép film theo yêu cầu, miễn phí cafe cho mỗi lần offline chính thức trong tháng. Hội viên gặp nhau hàng tuần, Hội trả 50%, hội viên trả 50% tiền cafe).

Điều 21: Khi gặp trục trặc kỹ thuật, bảo hành thiết bị HD: các thành viên có thể cho mượn thiết bị để phục vụ giải trí trong thời gian bảo hành.

Điều 22: Được quyền ứng cử, đề cử vào Ban điều hành HD Quynhon.

Điều 23: Được quyền chất vấn Ban điều hành HD Quynhon về những gì mà cá nhân còn chưa rõ hay vướng mắc.

Điều 24: Được quyền yêu cầu tập thể bảo vệ quyền lợi, uy tín của mình nếu bị các thành viên khác xâm hại.

Điều 25: Kiến nghị, góp ý, bảo lưu ý kiến cá nhân trong tất cả các vấn đề liên quan đến cách thức sinh hoạt của Hội, đến các chủ đề nhạy cảm.

Điều 26: Được tham gia vào các Ban chuyên môn của Hội.

Điều 27: Được xét khen thưởng theo quy định.

PHẤN THỨ TƯ
HÌNH THỨC SINH HOẠT​

Điều 28: Định kỳ hàng tháng Hội tổ chức offline và Đại hội thành viên hàng năm vào ngày thành lập Hội HDQuynhon. Gặp mặt, giao lưu hàng tuần vào mỗi sáng chủ nhật. Ngoài ra, có những cuộc họp bất thường liên quan đến Hội do Ban điều hành Hội triệu tập.

Điều 29: Các chủ đề trong các buổi offline định kỳ hàng tháng sẽ được thông báo trước trên diễn đàn HD Vietnam tại Box Qui Nhơn.

Điều 30: Tùy tính chất của buổi họp,sinh hoạt mà mời toàn thể các thành viên Hội, một số thành viên đại diện hay mời thêm các thành viên khác ngoài HD Quynhon tham gia.

PHẦN THỨ NĂM
KHEN THƯỞNG VÀ KỶ LUẬT​

Điều 31: Những hội viên có thành tích xuất sắc trong hoạt động tập thế hoặc làm tăng uy tín của tập thể Hội trong cộng đồng được diễn đàn HDVietnam nhận xét tích cực và đánh giá cao, những hội viên hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ mà tập thể giao, có nhiều bài viết hay, có giá trị trên Diễn đàn HD Vietnam sẽ được HD Quynhon xét khen thưởng bằng vật chất hay biểu dương trong các buổi offline định kỳ hàng tháng, có thể được đề nghị HD Vietnam khen thưởng để động viên.

Điều 32: Những thành viên vi phạm Nội qui của Diễn đàn HD Vietnam, Qui chế của HD Quynhon, lợi dụng tập thể để mưu cầu lợi ích cá nhân, gây mất đoàn kết nội bộ HD Quynhon, thường xuyên vắng mặt trong các buổi offline định kỳ, không đóng qũy Hội tuỳ theo mức độ có thể bị xử lý dưới các hình thức như cảnh cáo, khiển trách, khóa hoặc xóa nick, nếu mức độ khuyết điểm nghiêm trọng sẽ bị khai trừ khỏi Hội.

Điều 33: Việc xét khen thưởng và kỷ luật được thực hiện định kỳ 6 tháng và năm. Trường hợp cần thiết, Ban điều hành HD Quynhon có thể xét khen thưởng hoặc kỷ luật bất thường.

Điều 34: Các hội viên Hội HD Quy Nhơn có trách nhiệm thực hiện Quy chế này và Quy chế được sửa đổi, bổ sung hàng năm vào lúc tổ chức Đại hội Hội HD Quy Nhơn.

BAN ĐIỀU HÀNH HD QUYNHON​

Chỉnh sửa lần cuối:

jackyla0828HD

Các bác cho thêm ý kiến để hoàn chỉnh khung sườn Nội Quy của Hội nhé.

anhlien

Member

Tại điều 10 của quy chế hd Quy Nhơn có điều chỉnh:
Phí thành viên: 100.000đ/người/tháng đã điểu chỉnh Phí thành viên: 20.000đ/người/tháng

hdnight

Hội thì chỉ đóng phí từng năm, chẳng thấy hội nào thu theo tháng cả, phí này được gọi chung là Niên Liễm. Thấy các bác làm trên thì Nội quy, dưới thì Quy chế chẳng theo trình tự gì. Nói chung Quy chế của một hiệp hội như là một cái khung (luật), trong đó nêu rõ Tôn chỉ hoạt động, quy định chặc chẽ việc thực thi các công việc, quy định tổ chức và bầu bán Chủ tịch, Ban điều hành (thư ký hoặc tổng thư ký), Ban kiểm soát (bao gồm phần tài chính và kỷ luật, khen thưởng), vấn đề hội họp, công khai tài chính năm, ...

đi ngang ghé vào xem, vài lời đóng góp, mong mọi người đừng lấy làm buồn ...
Thân.

Bắt giò bác này nè :D

jackyla0828HD

Hội thì chỉ đóng phí từng năm, chẳng thấy hội nào thu theo tháng cả, phí này được gọi chung là Niên Liễm. Thấy các bác làm trên thì Nội quy, dưới thì Quy chế chẳng theo trình tự gì. Nói chung Quy chế của một hiệp hội như là một cái khung (luật), trong đó nêu rõ Tôn chỉ hoạt động, quy định chặc chẽ việc thực thi các công việc, quy định tổ chức và bầu bán Chủ tịch, Ban điều hành (thư ký hoặc tổng thư ký), Ban kiểm soát (bao gồm phần tài chính và kỷ luật, khen thưởng), vấn đề hội họp, công khai tài chính năm, ...

đi ngang ghé vào xem, vài lời đóng góp, mong mọi người đừng lấy làm buồn ...
Thân.

Xin cám ơn đóng góp ý kiến của bác, trên đây em có nói là ý kiến thảo luận nên còn nhiều chỗ chưa phù hợp nên mới yêu cầu tất cả thành viên vào thảo luận và thống nhất để lấy đó làm hướng đi cho Hội, nhưng nhìn qua lại chỉ có thành viên BĐH, còn các thành viên thì ko thấy ai góp ý trong 1 thời gian dài.
1. Về phần phí: bác vào các box tỉnh xem, mỗi box đều đóng theo tháng, hoặc đóng góp khi off định kỳ, nếu đóng năm thì xin hỏi có bác nào (nói chung) và bác (nói riêng) chịu đóng ko?
Giả sử:
*.phí BĐH 200,000 đồng x 12 tháng = 2,000,000 vnd,
*.phí thành viên: 30,000 đồng x 12 tháng = 300,000 đồng
2.Khi BĐH off xin ý kiến bầu chọn thì cũng ko thành viên nào ý kiến hay ứng cử.
3.BĐH cũng đã thông báo mỗi sáng CN hàng tuần sẽ họp mặt giao lưu, bàn luận hướng đi cho Hội tại quán Feeling, nhưng có thành viên nào thật sự có tới? chỉ online post bài, trong khi từ BĐH và các thành viên có chung ý muốn đều tới (từ Phú Tài, Diêu Trì), đương nhiên cũng có vài bác vì công việc (sáng CN vẫn làm) thì em ko nói như bác hungbaobs - rất muốn tới giao lưu nhưng công việc bác ko cho phép.
Mà ae gặp nhau ko nhất thiết sáng CN, ae rãnh lúc nào thì phone ra quán Feeling uống cafe giao lưu, nhưng cũng ko có bác nào, vậy các thành viên đó chỉ muốn làm thành viên ảo online chơi solo 1 mình thôi sao? nếu vậy thì ko nhất thiết phải đăng ký thành viên Hội đúng ko? => đây là ý kiến của riêng em, nếu em có nói sai xin các bác chém thẳng tay.
Em rất rất muốn Hội HD Quy Nhơn là 1 nơi giao lưu cộng đồng lành mạnh phát triển thật sự từ diễn đàn ảo đến cuộc sống thật trong xã hội.

Chỉnh sửa lần cuối:

jackyla0828HD

Hội HD Quy Nhơn chưa lên mà xẹp mất rồi, ko thấy bài vở gì nữa.
Thân.

xẹp hay ko thì chưa biết bác, chỉ biết là hội sắp có nơi để hoạt động tại Quy Nhơn rồi, có luôn phòng chiếu HD-3D của 1 bác thành viên làm ra. Còn bác thì thấy bác online mà ko thấy bác ở ngoài đời để thảo luận, ko biết bác xẹp hay Hội xẹp nè....L-)L-)L-)

makiemsau

Well-Known Member

xẹp hay ko thì chưa biết bác, chỉ biết là hội sắp có nơi để hoạt động tại Quy Nhơn rồi, có luôn phòng chiếu HD-3D của 1 bác thành viên làm ra. Còn bác thì thấy bác online mà ko thấy bác ở ngoài đời để thảo luận, ko biết bác xẹp hay Hội xẹp nè....L-)L-)L-)

zậy quy ra bác Hoàng xẹp...hớ hớ hớ. Em té đây đừng có chém em tội nghiệp :))

hdquinhon

BĐH HD Quy Nhơn

Thấy hay ko thấy quan trọng gì đâu bác, thời đại thông tin thì làm việc chung từ bên kia bờ đại dương còn được nữa là.
Ko lẽ cứ tụ họp, xem phim 3D là ra hội HD hả bác.
Thân.

Note: Bác Kỳ với mình có xa lạ gì nhau đâu, bác cứ hỏi Tú XNK (imex - ngoại thương) ngày xưa là bác ấy biết ngay đó mà.

Đúng là như vậy bác à. Nhưng nếu không tụ họp...thì chắc chắn sẽ không ra Hội được rồi phải không bác Tú. Chẳng hạn như một công ty vận tải taxi nào đó ngoài việc kinh doanh vận tải chắc chắn có lúc cũng phải tụ họp chứ bác.
Thân.

buihung

Administrator
Đã 2 tháng rồi không thấy bác hdquinhon online xử lý công việc, không biết tình hình bác ấy như thế nào các bác nhỉ?

Bên trên