Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

pana800

Active Member
Có thể được ạ.

Thí dụ như boss dac là hw:0,0 và usb dac là hw:1,0

aprenderer chạy theo default device. Vậy mình sẽ set /etc/asound.conf cho nó lấy hw:0 của boss dac:

Mã:
pcm.!default {
  type hw
  card 0
}
ctl.!default {
  type hw
  card 0
}

tidal connect chạy theo mô tả của file /usr/ifi/ifi-tidal-release/pa_devs/devices. Vậy mình set cho nó lấy hw:1,0 của dac usb:

Mã:
device#0=usb dac: usb dac (hw:1,0)
Number of devices =1

Em đang ở cty nên không test được. Anh mò thử nếu không được chiều em về mò tiếp @@
Để tối mình mò thử nhé.

Thanhvo31

Well-Known Member
Trước em có đọc chuyện "Nàng Công chúa và hạt đậu", kể về công chúa, mất ngủ cả đêm vì một hạt đậu để dưới 20 tầng nệm lông vũ.
Nay nghe chuyện bác đây "Nghe dây elecom này khác biệt thấy rõ bác ah, bas sâu mềm, tiếng không bị la như sợi ugreen, đặc biệt nghe rất thư thái" em kính bác ạ, bác phải là công chúa nằm trên 40 tầng nệm ạ :D:D

Nếu quả thực có chuyện này thì hoặc bác có đôi tai vàng, hoặc bộ dàn của bác có độ nhạy cảm ở mức khủng. Chúc mừng bác, bác đầu tư thêm chân chống rung, nguồn điện, dây nguồn, ổ cắm đi ạ.

binna

Well-Known Member
Em mê bộ tam sên Tidal Connect, aprendererminidlna quá nên mò mẫm build thử xem thế nào. Đến hôm nay tạm ổn. Em xin phép share với cả nhà dùng thử.

Em đặt tên là hitidepi, dựa theo tên project của dev shawaj.

Âm thanh của TC và aprenderer rất hay. Thoát tốt và tự nhiên. 3 em này trong 1 OS theo em là rất lý tưởng cho Tidal và nhạc offline.

Em có build thử trên xenomai 3.0.8 thì âm thanh không như mong đợi. Nên em quay về Raspbian. Sau khi test qua một vài version em phát hiện ra là bản Raspbian 4.19.118 rất ngon. Chạy nhanh nhẹn, tiếng thanh thoát. Đây là bản cuối cùng của v4.x. Nó là Debian 10 nên chạy được từ pi2 đến pi4 luôn.

Em có làm cái menu để chuyển đổi setting thay đổi latency kernel. Profile em mượn theo các OS đã có trước đây.

Chỉ cần chạy "sudo config" rồi chọn trong menu.

http://hitidepi:8200/ | Dùng để xem status minidlna.

http://hitidepi:7779/ | Dùng để setup aprenderer.

Mời cả nhà dùng thử ạ!

Em xin cảm ơn tất cả các dev đã viết các module, package dùng trong OS này. Xin cảm ơn tất cả các anh em trên diễn đàn đã chia sẻ, mở mang kiến thức cho em.

Ở bản sau, có thể em sẽ đưa vào shellinabox để chạy được SSH và kéo volume trên giao diện web.

em cài cái này rồi, nhưng app Linn Kazoo nó không thấy render, còn Bubbleupnp thì OK
em chưa chỉnh chọt gì hết, chỉ chép vào thẻ rồi chạy trên Pi 4 thôi
bác @tml3nr cho em hỏi làm ntn để add nhạc vào miniDLNA ah (nhạc em để trên NAS)
em chỉnh sửa file /etc/minidlna.conf (em dùng WinSCP) mà khi lưu nó bác Permission denied ???
em vào Putty chỉnh sửa được file minidlna.conf, nhưng không biết cách thức khai báo như thế nào, mò hoài chưa ra, hic hic
(nhạc đang để ở 192.168.0.150/nasfake/volume4/datanhac)

Chỉnh sửa lần cuối:

toi511

Well-Known Member
Trước em có đọc chuyện "Nàng Công chúa và hạt đậu", kể về công chúa, mất ngủ cả đêm vì một hạt đậu để dưới 20 tầng nệm lông vũ.
Nay nghe chuyện bác đây "Nghe dây elecom này khác biệt thấy rõ bác ah, bas sâu mềm, tiếng không bị la như sợi ugreen, đặc biệt nghe rất thư thái" em kính bác ạ, bác phải là công chúa nằm trên 40 tầng nệm ạ :D:D

Nếu quả thực có chuyện này thì hoặc bác có đôi tai vàng, hoặc bộ dàn của bác có độ nhạy cảm ở mức khủng. Chúc mừng bác, bác đầu tư thêm chân chống rung, nguồn điện, dây nguồn, ổ cắm đi ạ.

Em tai trâu bác ah. Chắc hệ thống êm nó nhạy cảm.
em dúng swith cisco 2960g và nguồn linear HNE làm mạch lt3045. Hai sợi dây thấy đối lập bác nhỉ một em cao to đen hôi, 1 thì mềm như thư sinh vậy mà nghe khác hẳn, to chưa chắc đã hay.:D:D:D:D:D

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
em cài cái này rồi, nhưng app Linn Kazoo nó không thấy render, còn Bubbleupnp thì OK
em chưa chỉnh chọt gì hết, chỉ chép vào thẻ rồi chạy trên Pi 4 thôi
bác @tml3nr cho em hỏi làm ntn để add nhạc vào miniDLNA ah (nhạc em để trên NAS)
em chỉnh sửa file /etc/minidlna.conf (em dùng WinSCP) mà khi lưu nó bác Permission denied ???
em vào Putty chỉnh sửa được file minidlna.conf, nhưng không biết cách thức khai báo như thế nào, mò hoài chưa ra, hic hic
(nhạc đang để ở 192.168.0.150/nasfake/volume4/datanhac)
- Linn Kazoo chỉ thấy openhome. aprenderer là upnp nên nó không thấy.

- Để add nas vào pi. Anh edit /etc/fstab thêm IP, user và pass vào dòng bên dưới rồi xóa dấu #.

Xong rồi chạy sudo mount -av

Nếu đúng sẽ thấy NAS ló ra trong /mnt/NAS

Có thể cần phải dùng vers=2.0 hay 3.0 tùy theo version SMB của NAS.

Nếu cắm usb hdd thì bỏ # dòng trên.

Mã:
#/dev/sda1  /mnt/USB  vfat  rw,user,auto,exec 0  0
#//192.168.0.150/nasfake/volume4/datanhac /mnt/NAS cifs _netdev,username=xxx,password=yyy,vers=1.0,uid=1000,gid=1000,sec=ntlm,iocharset=utf8 0 0

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator

Mua thử một sợi đi anh. Biết đâu anh cũng là công chúa :rolleyes:

do_long_khach

Well-Known Member
Hôm qua cài thử Tidal Connect trên Android thấy giao diện chán quá, nếu quen Roon rồi thì sẽ chê. Có lẽ phải mua Roon để nghe online mất thôi.

pana800

Active Member
Có thể được ạ.

Thí dụ như boss dac là hw:0,0 và usb dac là hw:1,0

aprenderer chạy theo default device. Vậy mình sẽ set /etc/asound.conf cho nó lấy hw:0 của boss dac:

Mã:
pcm.!default {
  type hw
  card 0
}
ctl.!default {
  type hw
  card 0
}

tidal connect chạy theo mô tả của file /usr/ifi/ifi-tidal-release/pa_devs/devices. Vậy mình set cho nó lấy hw:1,0 của dac usb:

Mã:
device#0=usb dac: usb dac (hw:1,0)
Number of devices =1

Em đang ở cty nên không test được. Anh mò thử nếu không được chiều em về mò tiếp @@
Mình comment hết các line cũ chỉ để dòng 0
device#0=BossDAC: Boss DAC HiFi [Master] pcm512x-hifi-0 (hw:1,0) Number of devices = 1

Number of devices = 0 trong file devices
Sau đó trong trang cấu hình aprender chọn card 2 (tương ứng với D10)
Và cả 2 app đều có thể phát đồng thời qua 2 DAC.
Cám ơn bạn nhé.

tml3nr

Moderator
Mình comment hết các line cũ chỉ để dòng 0
device#0=BossDAC: Boss DAC HiFi [Master] pcm512x-hifi-0 (hw:1,0) Number of devices = 1

Number of devices = 0 trong file devices
Sau đó trong trang cấu hình aprender chọn card 2 (tương ứng với D10)
Và cả 2 app đều có thể phát đồng thời qua 2 DAC.
Cám ơn bạn nhé.
Yeah! Chúc mừng anh :D

VugiaA9

Active Member

Em còn đang ko phân biệt được wifi với switch cisco đây bác ạ. Chắc là điếc nặng rồi :(

toi511

Well-Known Member
Sau khi edit fstab, anh chạy sudo mount -av.

Nếu ok sẽ có thông báo mount thành công và trong /mnt/NAS sẽ thấy nội dung NAS.

Nếu không được thử đổi vers=2.0 / 3.0
Cài minidlna trên nas sysnology anh , không phải cài trên pi. Em cài trực tiếp trên nas mà không scan được nhạc :(:(:(:(

Bên trên