Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Cuối cùng dùng cách này mới boot được.cám ơn

<symphony-mpd có dt-blob.bin trong thư mục khởi động. Đây là một tệp để thêm một chức năng tạo PLL (Phase Locked Loop) được tối ưu hóa để phát lại nhạc cho raspberry pi. Có sự khác biệt trong giá trị PLL được tối ưu hóa giữa chế độ chính và chế độ phụ. Tuy nhiên, dt-blob.bin không có chức năng chuyển đổi giữa chế độ chính và chế độ phụ, vì vậy cần phải chuyển đổi tệp dt-blob.bin theo cách thủ công. Vì mục đích đó, ba loại dt-blob.bin, cụ thể là dt-blob.bin, dt-blob.bin.master và dt-blob.bin.slave được sắp xếp. Dt-blob.bin mặc định dành cho chế độ slave.
Do đó, không cần thiết phải thay thế dt-blob.bin khi sử dụng thẻ I2S HAT cho chế slave.>
Trên đây là nguyên văn hướng dẫn cài đặt của smpd.
Trong lần test trước mình đã bỏ (đổi tên) file dt-blob.bin và pi 3 khởi động được.

Các anh rename file nào thành dt-blob.bin, và chạy trên pi gì ạ?

tml3nr

Moderator
dt-blob thành dt.blob.bin, mới thử đến pi 3b+, hiện chưa làm được HDD gắn vô USB, TC được rồi , âm thanh hay hơn
Hôm qua lúc đầu mình thậm chí xóa luôn file đó mới boot trên pi3+ (không gắn DAC).
Ah vậy là giống như xóa dt-bob.bin chứ không phải tráo nó bằng 1 file khác.

tml3nr

Moderator
dt-blob thành dt.blob.bin, mới thử đến pi 3b+, hiện chưa làm được HDD gắn vô USB, TC được rồi , âm thanh hay hơn
Để mount usb disk. Anh thêm vào /etc/fsb dòng này:

Mã:
/dev/sda1  /mnt/USB  vfat  rw,user,auto,exec 0  0

sau đó chạy lệnh:

Mã:
sudo mount -av

Nếu thấy NAD ló ra trong /mnt/NAS là ok ạ.

Nên format usb disk là fat32 sẽ dễ hơn nhiều.

tml3nr

Moderator

pana800

Active Member
Các anh cho em hỏi thăm tí. Giờ em muốn mua thêm 2 cái USB wifi này nữa. Làm cách nào mua được ạ?

Cái đầu tiên em mua ở amazon Mỹ. Nhưng đã hết hàng.

Em này dùng chip BCM43143 y như pi3 nên run out of the box với pi2. Em test hơn 10 cái wifi thì em này rất ít noise.

https://www.raspberrypi.org/products/raspberry-pi-usb-wifi-dongle/

https://www.pishop.us/product/official-raspberry-pi-usb-wifi-dongle/

Bạn thử mua trực tiếp pishop us rồi nhờ dịch vụ chuyển về. Mình ở TPHCM hay mua qua nhuyexpress khá nhanh.

Thanhvo31

Well-Known Member
Để mình Mail hỏi tay dev xem.
@pana800
Igor, DEV trả lời mail đây bác
Игорь Антонов
12:55 AM (7 hours ago)

to me

Hello
I think the other control points (BubbleUPnP, mConnect, JRiver, Linn Kinsky) should recognize both renderers with the same name. They can be distinguished by their IP addresses. The renderer name is hardcoded. It is possible to change the name by rebuilding the project.

Regards,
Igor

pana800

Active Member
@pana800
Igor, DEV trả lời mail đây bác
Игорь Антонов
12:55 AM (7 hours ago)

to me

Hello
I think the other control points (BubbleUPnP, mConnect, JRiver, Linn Kinsky) should recognize both renderers with the same name. They can be distinguished by their IP addresses. The renderer name is hardcoded. It is possible to change the name by rebuilding the project.

Regards,
Igor
Cám ơn bạn, kiểu này khó nhỉ. Vì trên bubbleupnp đâu có thấy ip. Bác này có github không bạn?

tml3nr

Moderator
mình cài P2, quét ip thấy vào Wincp được nhưng gõ ip trên trình duyệt không vào được
Minidlna vào bình thường aprenderrer chưa chạy bác
Anh vào ssh, chạy htop thử xem có thấy ap2renderer ló ra hay không ạ?

Nếu không thấy aprenderer anh làm các bước sau:

1. Kiểm tra set đúng device như anh Phước nói. Mục đích việc này là tạo /etc/asound.conf như bên dưới. "card x" là id của dac:

Mã:
pcm.!default
{
type hw
card x
}
ctl.!default
{
type hw
card x
}

https://www.hdvietnam.com/posts/10529995/