Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

quatmo

Well-Known Member
Bản SMPD_096 v2.3d final download ở đây
Bác @quatmo chỉ dùm mình cách thay đổi tùy chọn theo hình dưới
Em không chỉnh được luôn anh, em không hiểu tại sao lỗi hiển thị vậy.

Anh thử di chuyển bằng phím tab lần lượt đến phần PCM output mode thì nhấn mũi tên xuống. Rồi tích chọn 176x -> Apply.

Hoặc anh dùng OS có AP chỉnh Ok, copy file /usr/aprenderer/config.dat ra Windows.
Mã:
sudo chown pi:pi /usr/aprenderer/*
Rồi dùng WinSCP copy đè config.dat

mtminh

Well-Known Member

Anh thử di chuyển bằng phím tab lần lượt đến phần PCM output mode thì nhấn mũi tên xuống. Rồi tích chọn 176x -> Apply.

Hoặc anh dùng OS có AP chỉnh Ok, copy file /usr/aprenderer/config.dat ra Windows.
Mã:
Không tick vào DoP, tích vào PCM ouput sẽ convert PCM thuần, Ko phải dạng DoP anh.

Để làm thừ file config.dat xem
Hèn chi tìm miết không thấy file config txt của aprenderer

daibao

Member
Bác quạt cho hỏi sao stream TC qua PiCore không có sound, trong khi Spotify thì bình thường. trên phone thì thấy connect và play, có thể đẩy qua Ropieee. Có phải chỉnh chổ nào o bác (đang chạy trên Pi3). Cảm ơn bác.

quatmo

Well-Known Member
Bác quạt cho hỏi sao stream TC qua PiCore không có sound, trong khi Spotify thì bình thường. trên phone thì thấy connect và play, có thể đẩy qua Ropieee. Có phải chỉnh chổ nào o bác (đang chạy trên Pi3). Cảm ơn bác.
Bác cần vào port 7778 hay 7779 để chọn Card Number cho sound, reboot.

Nghe test Radio trong 7778 xem có sound hay không?

daibao

Member
Bác cần vào port 7778 hay 7779 để chọn Card Number cho sound, reboot.

Nghe test Radio trong 7778 xem có sound hay không?

Chọn card xong boot lại thì bị trở lại defaul nên cũng o ra sound duoc, test Radio bao là o có thề open soundcard, có cách nào chỉnh trực tiếp trong service o bác?

Vừa hỏi bác xong nhìn thấy asound.conf, để coi chỉnh thử trong file này.

quatmo

Well-Known Member
Chọn card xong boot lại thì bị trở lại defaul nên cũng o ra sound duoc, test Radio bao là o có thề open soundcard, có cách nào chỉnh trực tiếp trong service o bác?

Vừa hỏi bác xong nhìn thấy asound.conf, để coi chỉnh thử trong file này.

Bác chỉnh file này:
sudo nano /etc/asound.conf

Bác apply 7778, 7779 luôn cho chắc.

binna

Well-Known Member
@quatmo
Mời các bác dùng cho Pi 4. Pi 2,3 mình chưa test.

piCorePlayer 8.0 mới ra lò gần đây

- PCP Setting: IP/
- LMS Player: IP:9000/
- Aplayer/Radio: IP:7778/
- AP (UPNP) Setting: IP: 7779/
- AP Menu (start/stop AP, RoonBridge): IP:7780/
- Mod TC

Setting cho Soptify Connect, Qobuz, Youtube, iTunes.. các bác vào LMS Player -> Setting -> Server -> Chọn trong box setting tương ứng. Bác nào dùng Apple Music test thử với iTunes nhé.

Đọc thấy người dùng trong diễn đàn slimdevices nói bản 8.0 âm thanh hay hơn (Kernel khá mới 5.10.42).

Bản này chạy player custom-squeezelite để isolated CPUs, optimized.. Bác nào rảnh có thể download bản piCorePlayer gốc về nghe squeezelite so với custom-squeezelite xem như thế nào.

https://drive.google.com/file/d/1F2PvoO7UIDdPVYdmlmHozNkeWNtalB5k
Update lại link (bản trước bị lỗi hay ngắt TC)

bản này dùng DAC ngoài được không bác @quatmo

daibao

Member
Bác chỉnh file này:
sudo nano /etc/asound.conf

Bác apply 7778, 7779 luôn cho chắc.

Vẫn o đc, dù sau khi update thì check WinSCP có thay đổi, nghe radio thì ok, mà khởi động lại thì vẫn trở lại ban đầu, giải pháp là swap smpd qua sử dụng X400 có phần tăng chỉnh volume nguồn cũng tiện, giảm bớt âm thanh out cho đở bị rè, piCore qua Hifiberry thì ok hết.. thanks bác quat.

quatmo

Well-Known Member
Vẫn o đc, dù sau khi update thì check WinSCP có thay đổi, nghe radio thì ok, mà khởi động lại thì vẫn trở lại ban đầu, giải pháp là swap smpd qua sử dụng X400 có phần tăng chỉnh volume nguồn cũng tiện, giảm bớt âm thanh out cho đở bị rè, piCore qua Hifiberry thì ok hết.. thanks bác quat.
À các bác, một điều quan trọng khi xài PiCorePlayer là config xong cần vào http://IP (web PCP)
Main -> Backup để lưu cấu hình vào file nén. Mỗi khi khởi động PiCorePlayer sẽ bung từ file nén vào Ram và Thẻ.
Bác Config xong thì bấm Backup (Backup your changes) lại. Hoặc gõ lệnh: pcp br

bản này dùng DAC ngoài được không bác @quatmo
Hỗ trợ rất nhiều USB, bác tham khảo ví dụ hướng dẫn ở đây

PeppaPi

Member
À các bác, một điều quan trọng khi xài PiCorePlayer là config xong cần vào http://IP (web PCP)
Main -> Backup để lưu cấu hình vào file nén. Mỗi khi khởi động PiCorePlayer sẽ bung từ file nén vào Ram và Thẻ.

Mình set Usb Dac bằng IP:7778 và tab Squeezelite setting trong WebGui sau đó reboot là được. Tiếng ok lắm bác.

quatmo

Well-Known Member

Bác xem hướng dẫn USB DAC này
2021-07-26-02_07_41-pCP---Squeezelite-Settings4e5c03ae73cf10fc.jpg

Chọn USB Audio - Tab Main Backup - Reboot
Vào chọn lại Output USB, Save (báo hoàn tất). Reboot
Xong.

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member

Mã:

SMPD_096 v2.3d final: APrenderer play file DSD
Dựa vào hướng dẫn của anh @quatmo.

Các bước như sau:
1.

Mã:
sudo cp /etc/asound.conf /etc/asound.conf.backup
sudo rm /etc/asound.conf

2.
AP (UPNP) Setting: IP: 7779/
Chọn DoP để play file DSD

3.
Mã:
sudo cp /etc/asound.conf.backup /etc/asound.conf
sudo reboot

Giờ AP trong SMPD_096 final đã play được file DSD

Chỉnh sửa lần cuối:

htklinh74

Member
@htklinh74 : Chú dac này về chưa a .

https://item.taobao.com/item.htm?sp...cCJB1&id=631296967091&ns=1&abbucket=20#detail

Audiolinux xuất âm thanh cùng lúc khác nhau ra 2 ngõ .

1_ Cổng USB cho dac ngoài .
2_ GPIO cho dac hat kia .

Cấu hình cho mỗi đứa 1 core riêng , dac đèn nghe nhạc vàng , dac hat nghe hòa tấu .

Phát bằng roon là xướng nhất riêng lẻ hoặc đồng thời khác nhau bác a . :oops:

P/S : Cấp nguồn Sigma11 cho Pi4 thông qua jack 3.5 trên dac hat cho âm thanh tốt nhất .

Hiện em mới cài AL vào RPi4 và xuất USB thẳng vào DAC Thi Văn để nghe thôi anh. Chắc phải qua mùa Covid này thì mới tính tiếp được.
Bản AL em install/update OK hết. Riêng upmpdcli thì không được. Toàn báo lỗi. Em làm mấy hôm nay rồi mà vẫn lỗi không cài và update upmpdcli được :(

Bên trên