Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Vậy em mua cái micro xài cho tiện ạ. CD thì em không chơi vì em thích nhạc số cho tiện, còn vấn đề chứa nhạc ý em là hiện em có cái usb và HDD thì lấy 1 trong 2 chứa nhạc cắm vào cổng usb của pi để lấy nhạc nghe dc k, có làm nhiễu pi k ạ hay là em nên mua cái microsd rồi cho nó vào usb card reader cắm vào pi để lấy nhạc?
Thay vì usb thì em dùng ổ cứng ngoài có dc k bác? Sợ gây nhiễu k ạ
Ở giai đoạn đầu của setup mình chỉ nên làm những gì đơn giản và bình thường nhất. Anh chạy Rune trên thẻ nhớ, nhạc chép vào usb disk hay usb hdd cũng được. Không nên có thêm một món nữa tham gia vào (là cái đầu đọc thẻ).

Trong audio, gần như thay đổi bất cứ cái gì cũng làm cho tiếng nó khác nhau. Vấn đề là cái đó có lợi cho mình hay không? Thí dụ như trên một setup âm thanh hơi mờ nhạt, một ít noise sinh ra ở cổng USB có thể làm cho tiếng nó sống động hơn. Ngược lại, trong một setup tiếng hơi bạo lực, một sợi dây tiếng tối có thể làm cho âm thanh dễ chịu hơn.

Do đó mình chỉ nên chú tâm đến những cái nhỏ (có thể coi như thuộc về tinh chỉnh) khi hệ thống hoàn thành được 80%.

Tóm lại, anh nên:

- Có một loa + ampli nghe vừa tai. Tốt nhất là test bằng cd player cùng hiệu với amp. Hoặc một nguồn phát nào mình cảm thấy tương đối trung tính, không quá tệ cũng không quá hay.

- Đưa Pi vào, ít nhất là nên dùng cục Pin dự phòng 5V. Trong tầm giá 300k thì nó khá nhất. Khi nghe tạm ổn rồi hãy tính đến nâng cấp nguồn tốt hơn. Nguồn tốt hơn (khoảng 1tr trở lên) sẽ làm cho tiếng nó sạch hơn, trong trẻo hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Trong nguồn phát nhạc số (DAP), sau khi thử qua PC, laptop, iPad, iPhone, MacBook Air, MacBook Pro, Mac mini, Dell Android tablet, Apple TV, Airport Express... Em rất kỳ vọng vào Pi, vì tiếng của nó rất sạch (ít noise) và ít tốn kém. Chỉ với Pi2 + iPower (2tr) em có thể xuất USB ra DAC với âm thanh 7-8/10 so với MacBook Pro (35tr).

Thấy tiềm năng của Pi hấp dẫn, em đã thử qua các thứ bên dưới. Hiện tại em rất hài lòng với thứ âm thanh đang có. Do em nghe nhiều nhạc xưa, và loa + amp thế hệ cũ (2010), nên nếu đẩy âm thanh chi tiết hơn nữa sẽ rất khó nghe. Với setup hiện tại em thấy rất phù hợp với nhiều thể loại.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanqc78

Well-Known Member
Em dùng con tplink 4300 cho nhiều việc: Làm modem kiêm router để cài IPTV của mytv xem trong LAN và qua internet cho nhiều tivi, full kênh, full hd; Cắm HDD qua cổng USB (ổ di động 1TB không cần nguồn ngoài), cài samba server để share trong LAN và qua internet.. Nó hoạt động bền bỉ 24/7.
Chứ nếu bác chỉ cần lấy tên miền động duckdns.org thì cần gì phải đao to búa lớn và thay đổi lại toàn bộ hệ thống cho cực. Chỉ cần con 740 ver 4.x hết 300k, cài openwrt rồi cài duckdns.org, rồi cắm vào cổng LAN của con modem của bác, dùng chung ổ cắm điện với modem là được.
Ngoài ra duckdns.org hổ trợ rất nhiều nền tảng; windown, pi với osmc ....nếu bác có con nào để online thì cài lên nó vẫn được.

linh0983

Well-Known Member
Em dùng con tplink 4300 cho nhiều việc: Làm modem kiêm router để cài IPTV của mytv xem trong LAN và qua internet cho nhiều tivi, full kênh, full hd; Cắm HDD qua cổng USB (ổ di động 1TB không cần nguồn ngoài), cài samba server để share trong LAN và qua internet.. Nó hoạt động bền bỉ 24/7.
Chứ nếu bác chỉ cần lấy tên miền động duckdns.org thì cần gì phải đao to búa lớn và thay đổi lại toàn bộ hệ thống cho cực. Chỉ cần con 740 ver 4.x hết 300k, cài openwrt rồi cài duckdns.org, rồi cắm vào cổng LAN của con modem của bác, dùng chung ổ cắm điện với modem là được.
Ngoài ra duckdns.org hổ trợ rất nhiều nền tảng; windown, pi với osmc ....nếu bác có con nào để online thì cài lên nó vẫn được.
Mình ngâm cứu cho người bạn ở CT a . Nó chưa có NAS nhưng ổ cứng thì nhiều . :p

tuanqc78

Well-Known Member
Em chưa biết nó hổ trợ đến bao nhiêu TB. Nhưng dùng samba server nó nhẹ chứ trước cài minidlna để share qua DLNA cho con Receiver nghe nhạc mà nó nặng chạy không nổi, sau phải dùng pi2.

Hientt28

Active Member
Bác @Hientt28 chưa có thẻ nhớ bác có thể xem thẻ này ( tha hồ chứa nhạc ) đang giảm giá mình đã làm 1 chú và họ tặng thêm đầu đọc thẻ Kingstone a .
http://memoryzone.com.vn/san-pham/m...osd-samsung-evo-plus-128gb-uhs-1#.WDue3bkxGYF
http://memoryzone.com.vn/san-pham/d...microsd-kingston-fcr-mrg2-usb-20#.WDufyrkxGYE

Ok cám ơn bác. Nhà em không có Nas bác ơi nên tính cái rune vào thẻ sandisk 64gb (đang tính mua) và có sẵn cái HDD di động 256gb chứa nhạc nên tạm thời nghe trc xem sao.

Bác @tml3nr test 2 cái nguồn sao rồi ạ? Em cũng đang tính làm cái nguồn luôn cho xong

dungsin_lqd

Well-Known Member
Tư vấn giúp em chỗ mua 1 sợi cable USB ( đầu A đầu B dùng cho DAC ngoài ) loại tốt giá tầm 500-800K. Xin cảm ơn!

Bên trên