Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Cho mình hỏi là sao ổ cứng hdd 2.5 500gb (ntfs) mình gắn vào pỉ 3 mà không thấy nó nhận,như vậy là do dung lượng lớn quá hay là định dạng sai, có phải format dạng fat32 mới được?
Anh đang dùng nguồn gì ạ? Có đủ dòng không?

Em có thử cắm HDD WD Passport 1TB vào thì Pi nhận bình thường.

Một vài OS khi nhận ổ ntfs có thể phải khai báo thêm tham số trong lệnh mount, lúc trước em thử nhiều quá nên loạn, không nhớ chính xác. Tốt nhất là format fat32 cho nó dễ.

Dùng phần mềm Guiformat FAT32 có thể format ổ 1TB được.

http://www.ridgecrop.demon.co.uk/index.htm?guiformat.htm

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Đáng để setup một bộ lắm anh ạ. Chi phí thấp mà hiệu quả vượt bậc. Ngoại trừ anh còn mê âm thanh chi tiết, chứ nếu muốn tìm thứ âm thanh relax, dễ nghe thì em thấy Pi + Dac tuyệt vời.

Cảm ơn anh đã quan tâm, em xin nói rõ hơn ạ.

Thí dụ như em nói:

Vandenhul D102 MK III: Tiếng mộc. Mid khá. Treble khá tốt. Bass tốt

- Tiếng mộc: cái này là chất âm tổng thể của dây.

- Mid khá: Em xếp theo thứ tự như sau: Kém, trung bình, khá, khá tốt, tốt, khá hay, rất hay.

Kimber Silver Streak: Tiếng mượt. Mid ngọt. Treble rất mượt. Bass căng.

- Mid ngọt: Em nhấn mạnh đặc tính ngọt ở dải mid, vì nó có một đặc tính rõ rệt hơn là mức độ chất lượng.

Ý của shop là mô tả đặc tính âm thanh. Những cái trên đó đều là những cái hay mà hầu như mọi người đều mong muốn. Vấn đề là liều lượng của nó như thế nào, có hài hòa với nhau không? Và có đúng với cái mà người nghe đang tìm kiếm không? Thí dụ như anh đang có một hệ thống bass bị rền thì anh đâu có muốn tìm một sợi dây "bass tốt"? Anh nên kiếm một sợi dây "bass gọn" hoặc "bass nhẹ"

Với hệ thống tiếng nó đang ẻo lả quá thì thêm "mid ngọt" vào càng hỏng. Lúc đó mình nên tìm dây nào tổng thể nó "tiếng mộc", hay mid "tự nhiên".
Trong 3 năm trở lại đây tôi dùng những loại dây loa sau: Nordost white lightening, Nordost blue heaven, Analysis Plus Oval 9, Morrow Audio Sp4, Linn K20, Linn K200. Cuối cùng cho đi hết và đang hài lòng với 1 loại dây cắt mét giá sách 110k/m.

giaphongn

Well-Known Member
Sau vài năm lọ mọ rút cắm, em tạm đúc kết như sau:

- Chỉ nên dùng dây tốt sau khi thiết bị match với nhau khoảng 80%, dây dẫn không cứu nổi nếu thiết bị lệch xa quá (không phù hợp). Có nghĩa là khi test ở bước cơ bản nên dùng dây ít tiền. Nếu nghe thấy khá thì dây sẽ làm cho nó hoàn hảo hơn.

- Một số thiết bị không nhạy cảm lắm với dây (thường là đồ Nhật hoặc Mỹ). Mình nên thử kỹ để tránh đầu tư lãng phí.

- Cố gắng mô tả, hình dung được chất âm của từng nhãn hiệu, từng dòng dây. Xác định được chất âm tổng thể: Ấm? Mộc? Mượt? Khô? Lạnh? Cái này quan trọng nhất ở bước đầu tiên, vì mình sẽ tùy theo âm thanh hiện tại của hệ thống mà gia giảm cho nó được như ý muốn.

- Thông thường nên chọn dây có chất âm đối nghịch với thiết bị. Thí dụ Marantz nó mượt sẵn mà cắm Kimber vào thì dễ thành... nhão nhẹt. Rotel tiếng mộc mà cắm Audio Quest vô thì... khô queo luôn.

- Ghi nhớ được đặc tính các dải âm cơ bản thì càng tốt: Treble như thế nào: Mượt? Tơi? Sạn? Mid: Ít hay nhiều? Có tự nhiên không? Ngọt hay mộc? Bass như thế nào: Nặng? Nhẹ?

- Nếu được thử một sợi dây trên vài hệ thống quen thuộc, anh có thể ghi nhận thêm các dải âm mở rộng: Treble high, mid high, mid low, hi bass, low bass. Mỗi một dải âm này sẽ quyết định đặc tính của các âm thanh nào nằm trong dải tần tương ứng. Trong cùng tầm tiền thì thường được cái lọ mất cái chai: Tiếng kèn hay thì guitar dở, treble tơi thì bass nhẹ, mid ấm thì treble không thoát.... muốn được cả hai ta lại phải thêm tiền...

Túm lại, theo em. Cố gắng nhận định được chất âm tổng thể của dây, và đặc tính ở 3 dải. Nếu cảm nhận được thêm chi tiết của chất âm thì càng tốt. Khi đó, nếu hệ thống nghe chưa vừa ý, ta sẽ dễ tìm được dây phù hợp để gia giảm.

Em xin mô tả một vài dây em đã được thử qua, do điều kiện và khả năng hạn hẹp nên em chủ yếu thử trong khoảng 400đ trở xuống, và kết quả dưới đây hoàn toàn dựa theo cảm tính ạ:

Dây tín hiệu:

Kimber Hero: Tiếng Ấm. Mid và Treble mượt, êm. Bass mềm.
Vandenhul D102 MK III: Tiếng mộc. Mid khá. Treble khá tốt. Bass tốt
Vandenhul Intergration: Tiếng ấm. Mid rất hay. Treble dịu. Bass quá nhẹ
Purist Audio Vesta: Tiếng ấm. Mid ấm. Treble hơi cứng. Bass nhẹ
Acoustic Zen WOW: Tiếng mộc. Sợi này khá giống 102 MKIII, Bass control tốt hơn, căng, mid high và treble hay hơn
Siltech London: Tiếng mộc. Bass khá tốt. Mid và Treble hơi cứng
Cardas 300B Microtwin: Tiếng ấm. Mid ấm. Treble hơi cứng. Bass có độ căng nhưng hơi nhẹ
Kimber Silver Streak: Tiếng mượt. Mid ngọt. Treble rất mượt. Bass căng.
Transparent MusicLink: Tiếng mộc, Treble tơi. Mid ấm. Bass nhẹ.
Nordost Blue Heaven: Tiếng mộc. Mid hơi cứng. Treble sắc nhưng hơi cứng
Purist Musaeus: Tiếng ấm. Mid ấm. Treble nhẹ.

Dây loa:

Vandenhul CS-122 Hybrid: Tiếng mộc. Mid không ngọt. Treble hơi sạn. Bass mạnh.
Kimber 8TC: Tiếng mượt. Mid ngọt. Treble ngọt. Bass mạnh, sâu.
Supra Ply 3.4: Tiếng mộc. Treble nhẹ, tơi. Mid nhẹ nhàng. Bass nhẹ.
Purist Musaeus: Tiếng ấm. Mid ấm. Treble nhẹ
Nordost Super Flatline: Tiếng mộc, mid tự nhiên. Treble tơi, sắc. Bass tốt.

Một số vài cảm giác của em về thương hiệu, xuất xứ. Dĩ nhiên rất tương đối:

- Kimber Kable: Tiếng mượt
- Audio Quest: Tiếng khô
- Purist Audio: Tiếng ấm
- Nordost: Tiếng mộc
- Van Den Hul: Hơi đa dạng, nói chung mộc. Chất âm biến đổi rất khác nhau ờ các dòng dây.
- In-akustik: Tiếng lạnh, hơi cứng.
- Các hãng dây Anh thường tiếng nhẹ nhàng, treble thanh mảnh. Bass nhẹ.

Về độ chi tiết và không gian thì thường tỉ lệ thuận với giá. Ở tầm giá khoảng 150-200 trở lên chi tiết và không gian mới bắt đầu rõ nét.
Cám ơn bác đã chia sẻ rất cụ thể. Hôm nào rảnh bác qua em cho bác mượn sợi tín hiệu Inakustik NF-803 (RCA), bác về nghe thử và bổ sung thêm vào kho kiến thức của bác và chia sẻ với mọi người. Riêng em về dây loa vẫn lăn tăn giữa Kimber 8TC và Analysis Plus Black Oval 9, đồng thời cũng phân vân không biết có hiệu quả trên hệ thống mình không. Có lẽ sẽ dành kinh phí nâng cấp DAC trước.

giaphongn

Well-Known Member
Trong 3 năm trở lại đây tôi dùng những loại dây loa sau: Nordost white lightening, Nordost blue heaven, Analysis Plus Oval 9, Morrow Audio Sp4, Linn K20, Linn K200. Cuối cùng cho đi hết và đang hài lòng với 1 loại dây cắt mét giá sách 110k/m.
Bác cho em vài dòng cảm nhận về em Analysis Plus Black Oval 9 với. Và cả dây loa Inakustik nữa (em thấy bác có rao bán sợi LS1302 thì phải)

giaphongn

Well-Known Member
Tôi rao bán dây tín hiệu 1202. Dây Analysis đều dải, tôi thích hơn Blue Heaven.
Em thử sợi tín hiệu Inakustik NF-202 (RCA) thay cho sợi MIT AVt3 (RCA) thì thấy bass và treble hơn hẳn, nhưng giữa Inakustik NF-202 (RCA) và Inakustik NF-803 (RCA) thì không phân biệt được, mặc dù giá chênh nhau cũng khá. Tự thuyết phục mình rằng chắc mình tai trâu cộng với thời gian nghe không nhiều, hoặc do hệ thống mình cùi không phát huy được, nên lấy sợi mắc hơn :D

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
-Dây là thiết bị cuối cùng setup trong bộ giàn. Bộ 10tr dây 100k là vừa. Em chưa bao giờ mua dây trên 1tr cả. Bác do_long_khach chơi đủ loại dây thì cuối cùng 110k/m. Nói chung tùy nhu cầu và khả năng và cảm nhận cá nhân thôi.

tml3nr

Moderator
Anh cho em xin loại dây đó và cấu hình anh đang đánh cho em cập nhật kiến thức nhé.

Em biết một anh chơi đồ khủng. Anh này chuyên chơi amp Mỹ. Ảnh nói dây mắc rẻ không khác biệt. Thậm chí dở hơn.

Có lần em được nghe dàn của một anh khác. Ảnh dùng một amp luxman khoảng 2k, đành với jbl monitor 4xxx. Anh này chỉ dùng dây tầm 200usd trở xuống, vì trên nữa nghe không thấy khác.

Một loại dây ít tiền nhưng rất đáng chú ý là dây audio pro. Dân gian thường gọi là dây công trình. Nó là dây cuộn đùng để thi công. Một vài loại tiếng rất xuất sắc. Rất khó kiếm vì shop họ dấu rất kỹ.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Cám ơn bác đã chia sẻ rất cụ thể. Hôm nào rảnh bác qua em cho bác mượn sợi tín hiệu Inakustik NF-803 (RCA), bác về nghe thử và bổ sung thêm vào kho kiến thức của bác và chia sẻ với mọi người. Riêng em về dây loa vẫn lăn tăn giữa Kimber 8TC và Analysis Plus Black Oval 9, đồng thời cũng phân vân không biết có hiệu quả trên hệ thống mình không. Có lẽ sẽ dành kinh phí nâng cấp DAC trước.
Bác cho em vài dòng cảm nhận về em Analysis Plus Black Oval 9 với. Và cả dây loa Inakustik nữa (em thấy bác có rao bán sợi LS1302 thì phải)
Cảm ơn anh Phong nhiều, hôm nào em sẽ ghé anh. Anh em mình đều bận rộn nên hẹn hò vất vả quá :D

In-akustik em có sợi In-akustik 004100015 Premium Series, sợi này em mua lúc còn dùng AE. Dù chỉ nghe được 1 sợi duy nhất, nhưng chất âm của nó bộc lộ rõ quá nên em tạm kết luận là: quá mộc, có thể nói là cứng. Nếu như hãng này họ làm quá đa dạng (như Van Den Hul) thì em sai. Còn nếu họ giữ chất âm đặc trưng xuyên suốt (như Kimber) thì em đúng.

Analysis em chưa có dịp thử trên máy của mình. Có lần em được nghe một bộ, amp và cd Marantz 4xxx, loa User S-520. Dây tín hiệu Analysis Oval one, dây loa Analysis Oval 12. Tổng thể nghe rất hay. Ngoại trừ tiếng hơi bị vang. Em không biết tại sao.

Kết quả đó, cộng với nhận xét của nhiều anh em khác, tạm thời em em cho là Analysis chất âm tổng thể thuộc loại "tiếng mộc".

Kimber 8TC nằm ở một chất âm khác hẳn. Theo em "tiếng mượt" từ rõ nhất để mô tả nó. Em dùng nó đến nay gần 10 năm nên có thể diễn tả khá rõ nó, nếu anh quan tâm.

Do 2 dây này nằm ở 2 chất âm khác hẳn. Nên tùy theo âm thanh hiện tại của anh như thế nào, và anh muốn nó ra sao, mình sẽ chọn cái phù hợp.

Theo em anh nên dùng một cái cd player để thử tính tương hợp của amp với loa. Mình cũng dễ xác định chất âm của nó, trước khi đưa nguồn phát số vào.

Chỉnh sửa lần cuối:

Hientt28

Active Member
Anh đang dùng nguồn gì ạ? Có đủ dòng không?

Em có thử cắm HDD WD Passport 1TB vào thì Pi nhận bình thường.

Một vài OS khi nhận ổ ntfs có thể phải khai báo thêm tham số trong lệnh mount, lúc trước em thử nhiều quá nên loạn, không nhớ chính xác. Tốt nhất là format fat32 cho nó dễ.

Dùng phần mềm Guiformat FAT32 có thể format ổ 1TB được.

http://www.ridgecrop.demon.co.uk/index.htm?guiformat.htm

Em có cái pin dự phòng ghi là 5V 1-2A thì cấp đủ nguồn cho pi+Dac+HDD di động k bác?

giaphongn

Well-Known Member
Cảm ơn anh Phong nhiều, hôm nào em sẽ ghé anh. Anh em mình đều bận rộn nên hẹn hò vất vả quá :D

In-akustik em có sợi In-akustik 004100015 Premium Series, sợi này em mua lúc còn dùng AE. Dù chỉ nghe được 1 sợi duy nhất, nhưng chất âm của nó bộc lộ rõ quá nên em tạm kết luận là: quá mộc, có thể nói là cứng. Nếu như hãng này họ làm quá đa dạng (như Van Den Hul) thì em sai. Còn nếu họ giữ chất âm đặc trưng xuyên suốt (như Kimber) thì em đúng.

Analysis em chưa có dịp thử trên máy của mình. Có lần em được nghe một bộ, amp và cd Marantz 4xxx, loa User S-520. Dây tín hiệu Analysis Oval one, dây loa Analysis Oval 12. Tổng thể nghe rất hay. Ngoại trừ tiếng hơi bị vang. Em không biết tại sao.

Kết quả đó, cộng với nhận xét của nhiều anh em khác, tạm thời em em cho là Analysis chất âm tổng thể thuộc loại "tiếng mộc".

Kimber 8TC nằm ở một chất âm khác hẳn. Theo em "tiếng mượt" từ rõ nhất để mô tả nó. Em dùng nó đến nay gần 10 năm nên có thể diễn tả khá rõ nó, nếu anh quan tâm.

Do 2 dây này nằm ở 2 chất âm khác hẳn. Nên tùy theo âm thanh hiện tại của anh như thế nào, và anh muốn nó ra sao, mình sẽ chọn cái phù hợp.

Theo em anh nên dùng một cái cd player để thử tính tương hợp của amp với loa. Mình cũng dễ xác định chất âm của nó, trước khi đưa nguồn phát số vào.
Thường thì cuối tuần rảnh lại loanh quanh con cái với việc vặt trong nhà là hết ngày. Nhưng bố trí thời gian nghe mới khó chứ mình làm ở gần nhà, bác đi ngang qua hú là mình tranh thủ chạy về đưa bác được. Sáng T7 vẫn từ 10h - 10h30, hoặc ngày thường từ 9h - 11h có việc đi ngang thì bác alo nếu ghé qua, ôm luôn sợi 8TC gắn lên bộ của mình cùng nghe xem thế nào, rồi ôm luôn sợi NF-803 của mình về nghe trên bộ của bác là tiện đôi đường.
Mình nghe nhạc vàng và nhạc không lời là chính, vậy có lẽ hợp với Kimber rồi.
Cũng mê cái vụ RP này của các bác mà không có thời gian làm thử, toàn vào đọc cho biết :)

tml3nr

Moderator
Em có cái pin dự phòng ghi là 5V 1-2A thì cấp đủ nguồn cho pi+Dac+HDD di động k bác?
Hôm trước em thử Pi2 + Dac + WD 1TB thì thấy khi đang play dòng không quá 0.7A.

Chỉnh sửa lần cuối:

Hientt28

Active Member
Hôm trước em thử Pi2 + Dac + WD 1TB thì thấy khi đang play dòng không quá 0.7A.

Bác cho em hỏi thêm là dòng cấp cho pi thì miễn sao 5V không vượt qua là dc phải k ạ (vượt sẽ cháy board) còn ampe thì tự pi nó sẽ điều chỉnh lấy bao nhiêu đúng k bác?

do_long_khach

Well-Known Member
Anh cho em xin loại dây đó và cấu hình anh đang đánh cho em cập nhật kiến thức nhé.

Em biết một anh chơi đồ khủng. Anh này chuyên chơi amp Mỹ. Ảnh nói dây mắc rẻ không khác biệt. Thậm chí dở hơn.

Có lần em được nghe dàn của một anh khác. Ảnh dùng một amp luxman khoảng 2k, đành với jbl monitor 4xxx. Anh này chỉ dùng dây tầm 200usd trở xuống, vì trên nữa nghe không thấy khác.

Một loại dây ít tiền nhưng rất đáng chú ý là dây audio pro. Dân gian thường gọi là dây công trình. Nó là dây cuộn đùng để thi công. Một vài loại tiếng rất xuất sắc. Rất khó kiếm vì shop họ dấu rất kỹ.
Hay dở tùy tai, hợp hay ko thôi.
Hệ thống của tôi: loa PSB Synchrony One B, amply Leben Cs300xs, DAC Matrix X Sabre, Usb Converter Singxer SU-1, dây loa Tchernov Original one SC, các dây khác diy hết trừ dây usb Analysis Plus.

tml3nr

Moderator
Bác cho em hỏi thêm là dòng cấp cho pi thì miễn sao 5V không vượt qua là dc phải k ạ (vượt sẽ cháy board) còn ampe thì tự pi nó sẽ điều chỉnh lấy bao nhiêu đúng k bác?
Đúng ạ, áp (volt) cấp cho Pi trong khoảng 4.75V cho đến 5.25V coi như an toàn. Dòng (ampere) thì Pi nó lấy theo nhu cầu, miễn sao nguồn cấp trên số đó là được. Nói nôm na thí dụ như sức anh uống 1 giờ 5 chai, thì trên bàn làm sao lúc nào cũng có trên 5 chai cho anh là okia con gà đen :D

tml3nr

Moderator
Hay dở tùy tai, hợp hay ko thôi.
Hệ thống của tôi: loa PSB Synchrony One B, amply Leben Cs300xs, DAC Matrix X Sabre, Usb Converter Singxer SU-1, dây loa Tchernov Original one SC, các dây khác diy hết trừ dây usb Analysis Plus.
Cảm ơn anh nhiều. Vậy sợi 110k/m là sợi nào và dây gì ạ? Em cũng thích tìm hiểu các loại dây dyi lắm.

thebluewindows

Well-Known Member
Trước e cũng pm bác @do_long_khach định lấy sợi dây tín hiệu nhưng nghĩ lại đầu tư từ nguồn cho tốt đã. Nên đã lấy LPS 5V cho Pi. Đang tính lấy LPS 12V cho HDD 3.5 vì thi thoảng vẫn cắm nghe trực tiếp :)

Bên trên