Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Hiện giờ bác @tml3nr kết nối loa amply theo kiểu gì vậy . Mình đang nghe theo kiểu này . Dây có 4 lõi mua về tự hàn a .

Sơ đồ kết nối . ( Bi-wiring ) .

Nghe bass sậu a . Âm thanh tách bạch . Riêng Mic thì nhỏ đi một tí xíu .

tml3nr

Moderator
Hiện giờ bác @tml3nr kết nối loa amply theo kiểu gì vậy . Mình đang nghe theo kiểu này . Dây có 4 lõi mua về tự hàn a...

... Nghe bass sậu a . Âm thanh tách bạch . Riêng Mic thì nhỏ đi một tí xíu .
Amp của em chỉ có một ngõ ra loa nên em không đấu bi-wi kiểu này được. Lúc trước em có thử mày mò đủ các kiểu, mỗi cách tiếng nó hơi khác nhau tí:

- Vẫn để cầu loa. Cắm dây cọc trên: Treble nó hơi nhích lên. Bass nhẹ hơn tí
- Vẫn để cầu loa. Cắm dây - trên, dây + dưới: Tiếng nó hơi nổi lên một ít so với thông thường.
- Thay cầu loa bằng dây van den hul D-101: Tiếng nó sáng quá. Treble bị cứng.

Cuối cùng em quay về cách thông thường, dùng cầu theo loa, cắm 2 dây vào cọc dưới. Thấy nó có vẻ hài hòa nhất.

Có lần em mượn được sợi Nordost Super Flatline, em có thử so sánh giữa để cầu với bỏ cầu thì thấy bỏ cầu hay hơn hẳn. Tiếng nó tách bạch hơn. Nghe hòa tấu rất sướng. Nhưng nghe qua vocal hay nhạc Việt, có cảm giác nó hơi lạnh lẽo.

PS: Sợi này theo em cũng rất hay ạ. Trong tầm giá dưới 300đ, em thấy rất xuất sắc.

Nordost Super Flatline:

giaphongn

Well-Known Member
Amp của em chỉ có một ngõ ra loa nên em không đấu bi-wi kiểu này được. Lúc trước em có thử mày mò đủ các kiểu, mỗi cách tiếng nó hơi khác nhau tí:

- Vẫn để cầu loa. Cắm dây cọc trên: Treble nó hơi nhích lên. Bass nhẹ hơn tí
- Vẫn để cầu loa. Cắm dây - trên, dây + dưới: Tiếng nó hơi nổi lên một ít so với thông thường.
- Thay cầu loa bằng dây van den hul D-101: Tiếng nó sáng quá. Treble bị cứng.

Cuối cùng em quay về cách thông thường, dùng cầu theo loa, cắm 2 dây vào cọc dưới. Thấy nó có vẻ hài hòa nhất.

Có lần em mượn được sợi Nordost Super Flatline, em có thử so sánh giữa để cầu với bỏ cầu thì thấy bỏ cầu hay hơn hẳn. Tiếng nó tách bạch hơn. Nghe hòa tấu rất sướng. Nhưng nghe qua vocal hay nhạc Việt, có cảm giác nó hơi lạnh lẽo.

PS: Sợi này theo em cũng rất hay ạ. Trong tầm giá dưới 300đ, em thấy rất xuất sắc.

Nordost Super Flatline:

Bác được trải nghiệm nhiều loại dây, sướng thật đấy. Đỡ bao nhiêu học phí :)

tml3nr

Moderator
Bác được trải nghiệm nhiều loại dây, sướng thật đấy. Đỡ bao nhiêu học phí :)
Dạ cũng cực lắm anh ạ. Nhiều sợi phải mua liều luôn.

Do đó em mới nghĩ ra cách nhận diện chất âm tổng thể của dây. Và cố gắng nhận diện chất âm của bộ dàn hiện tại. Khi đó mình sẽ đỡ mất công thử những loại dây mà nó ít có khả năng phù hợp.

Thật ra việc này các anh shop rành sáu câu vọng cổ. Nhưng không lẽ kêu khách hàng đi qua chổ khác để mua thì mấy ảnh cũng ngại.... :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Anh linh0983 cho em hỏi ở SG mấy cái đầu DC 5.5x21 này, loại tốt mình có thể được ở đâu ạ? Em tính mua sợi dây Anker PowerLine+ về hàn vô.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Em có bộ dây loa mới, 2 năm nay không dùng 6m QED XT40 +Screwlocx8 chiếc.
Bác nào quan tâm Ib em nhé.
Giá 3,300,000 VND, chưa có ship.
Hàng UK xịn, em order 1 bộ, lâu quá chưa tới. họ ship thêm bộ nữa, em trả tiền 2 lần.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangmaianh123

Active Member
Anh thử các việc sau ạ:

- Flash lại OS trên thẻ khác.
- Test trên LAN trước, Hifiberry Dac+ Pro xung đột với wifi onboard của Pi3. Nhiều người bị lắm. Tắt bluetooth vẫn bị. Em cũng không chạy được :D
Đã hót rồi bác,Rune chạy rất mượt.Kết nối Wifi từ Pi đến router khoảng gần 10m/mạng Viettel 20M.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Trong 3 năm trở lại đây tôi dùng những loại dây loa sau: Nordost white lightening, Nordost blue heaven, Analysis Plus Oval 9, Morrow Audio Sp4, Linn K20, Linn K200. Cuối cùng cho đi hết và đang hài lòng với 1 loại dây cắt mét giá sách 110k/m.
Anh thấy sợi Analysis Plus Oval 9 chất âm thế nào ạ? Cho em xin ít cảm nhận của anh. Em nghe nhiều người khen nhưng chưa có dịp thử trực tiếp.

tml3nr

Moderator
Đã hót rồi bác,Rune chạy rất mượt.Kết nối Wifi từ Pi đến router khoảng gần 10m/mạng Viettel 20M.
Bộ của anh là Pi3, Hifiberry Dac+ Pro, Rune? Chạy wifi onboard hở anh? Sao wifi chạy được được hay vậy ạ? Anh chạy Rune bản nào ạ?

Em thử thì sau khi kết nối wifi xong, rút dây lan ra thì wifi nó cũng đi theo luôn.

Anh thử qua slave mode xem cái nào nghe hợp tai hơn. Em thấy slave mode tiếng chi tiết và hay hơn.

thebluewindows

Well-Known Member
M thấy built-in wifi của Pi3 nó chạy ok cả trên Rune, Volumio và MoOde mà. Chỉ có DSD 5.6 trở lên thì có thể bị giật thôi.
P/s: Bác nào cho hỏi sao giao diện trả lời của e nó ko có chức ảnh chèn ảnh hay thay đổi font chữ gì nhỉ?
Tks.

linh0983

Well-Known Member
Anh linh0983 cho em hỏi ở SG mấy cái đầu DC 5.5x21 này, loại tốt mình có thể được ở đâu ạ? Em tính mua sợi dây Anker PowerLine+ về hàn vô.

Giắc tròn như hình ko ngon lắm . Bác chọn mấy cái giắc đi theo dây của mấy cục biến thế xung tháo ra là ngon . Ngoài nhật tảo họ bán những cộng dây như vậy a .
Còn tuyệt nhất là nếo ko cắm rút thì hàn trực tiếp vào board luôn .

linh0983

Well-Known Member
M thấy built-in wifi của Pi3 nó chạy ok cả trên Rune, Volumio và MoOde mà. Chỉ có DSD 5.6 trở lên thì có thể bị giật thôi.
P/s: Bác nào cho hỏi sao giao diện trả lời của e nó ko có chức ảnh chèn ảnh hay thay đổi font chữ gì nhỉ?
Tks.
Có chứ bác , bác nhấn vào biểu tượng hình vuông kế bên mặt cười a .

Bên trên