Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

do_long_khach

Well-Known Member
Bác có lắp thêm thiết bị chống nhiễu cho dây lan từ moden không ạ
Đang dùng Acoustics Revive Lan Isolator. Đáng lẽ phải dùng giải pháp lan-fiber- lan mới tốt nhưng như vậy lại cần 2 cục nguồn linear, 2 ổ cắm, 2 dây nguồn, chưa kể kỹ tính ra phải mua thêm sợi dây lan "audiophile" nữa.

toivannho

Active Member
Hôm nay có 1 board Pi3 cắm nhầm điện 9v chạm thẳng cẳng . Google mình kiếm được schematic Pi3 sau khi dò mạch mình thấy như vậy :
Con diode zene D5 nối tắt ( hình chữ nhật mình thay con khác ) .
Con IC U3 ( 12 pin trong khoanh vàng hình trên ) con này vào 5v cho ra 2 nguồn 3.3v và 1.8v . Khi đo nguồn 3.3v thì ok nhưng 1.8v thì tịt đo 0v . Con CPU chạy 2 nguồn 3.3v và 1.8v vì ko có lk thay mình thêm con AMS1117-1.8v ( trong khoanh vàng hình dưới ) thay thế nguồn 1.8v từ IC U3 . Bây giờ Pi3 đã lên nguồn bình thường a .

Nguồn 1.8v từ con IC U3 qua cuộn dây L2 mình tháo L2 ra cách ly nó với IC U3 .

Mạch con IC U3 cho ra 3.3v và 1.8v .

Đây là schematic full Pi3 các bác .
https://www.raspberrypi.org/documen.../schematics/RPI-3B-V1_2-SCHEMATIC-REDUCED.pdf
Khi mình viết bài này là đang nghe cái board chạm này đó a sướng . :D:p:p
Bác nào lỡ cắm lộn điện cứ vọc nếu khúc mắc mình ... hi hi . :rolleyes:
Khi cắm nhầm ko phải lúc nào nó hư cũng giống nhau tùy cơ ứng biến a . :mad:;):rolleyes::D;)
( Mình chụp lại cho nét hơn a ) .
Có bác @linh0983 giỏi điện tử thì đỡ khổ cho anh em. Chúc bác nghe nhạc vui tai đã mắt nhé :)

nqn_vnn

Well-Known Member
Hôm nay có 1 board Pi3 cắm nhầm điện 9v chạm thẳng cẳng . Google mình kiếm được schematic Pi3 sau khi dò mạch mình thấy như vậy :
Con diode zene D5 nối tắt ( hình chữ nhật mình thay con khác ) .
Con IC U3 ( 12 pin trong khoanh vàng hình trên ) con này vào 5v cho ra 2 nguồn 3.3v và 1.8v . Khi đo nguồn 3.3v thì ok nhưng 1.8v thì tịt đo 0v . Con CPU chạy 2 nguồn 3.3v và 1.8v vì ko có lk thay mình thêm con AMS1117-1.8v ( trong khoanh vàng hình dưới ) thay thế nguồn 1.8v từ IC U3 . Bây giờ Pi3 đã lên nguồn bình thường a .

Nguồn 1.8v từ con IC U3 qua cuộn dây L2 mình tháo L2 ra cách ly nó với IC U3 .

Mạch con IC U3 cho ra 3.3v và 1.8v .

Đây là schematic full Pi3 các bác .
https://www.raspberrypi.org/documen.../schematics/RPI-3B-V1_2-SCHEMATIC-REDUCED.pdf
Khi mình viết bài này là đang nghe cái board chạm này đó a sướng . :D:p:p
Bác nào lỡ cắm lộn điện cứ vọc nếu khúc mắc mình ... hi hi . :rolleyes:
Khi cắm nhầm ko phải lúc nào nó hư cũng giống nhau tùy cơ ứng biến a . :mad:;):rolleyes::D;)
( Mình chụp lại cho nét hơn a ) .

Anh hàn họ trên Pi3 hay thế :D ... hôm nào anh rảnh em qua nhà nhờ anh hàn giúp em câu dây wifi cho con Pi3 ra ngoài với nhé :) ...

trung224

Well-Known Member
Bác @linh0983 đang dùng Moode giúp em check nhiệt độ của Rpi khi hoạt động được ko a? Hôm nay check mới giật mình check qua Moode con của em thấy 96°C, ko biết có làm sao ko nữa

linh0983

Well-Known Member
96 độ là quá nóng bác phải có giải pháp giải nhiệt cho nó thôi a .
Ở CT mở suốt có thể là có máy DHND nên lúc nào chỉ có 56 độ .

Còn ở nhà từ 56 đến 63 a .

trung224

Well-Known Member
Em cũng có 2 cái tản nhiệt con con (loại cho RPi) đặt trên mấy con chip của RPi rồi đấy. Mấy hôm trước cũng ko nóng thế này, chắc là có gì hỏng rồi :(

gzelka

Active Member
Bác trung224, sau một thời gian sử dụng 502DAC bạn có nhận xét gì thêm không ? Em đã đặt 1 chiếc qua site của họ 3 tuần trước, trừ tiền luôn., Hôm qua họ nói tuần sau mới ship vì không đủ hàng. Bọn này lởm khởm quá, thu tiền rồi mới sản xuất hay sao ?

linh0983

Well-Known Member
Bác trung224, sau một thời gian sử dụng 502DAC bạn có nhận xét gì thêm không ? Em đã đặt 1 chiếc qua site của họ 3 tuần trước, trừ tiền luôn., Hôm qua họ nói tuần sau mới ship vì không đủ hàng. Bọn này lởm khởm quá, thu tiền rồi mới sản xuất hay sao ?
Tồng cộng về đến VN là bao nhiêu vậy bác . Mình có đứa cháu 18/5 này nó về ko biết giờ này bên đó họ giao cho nó chưa . :eek:

ac_vna

Active Member
96 độ là quá nóng bác phải có giải pháp giải nhiệt cho nó thôi a .
Ở CT mở suốt có thể là có máy DHND nên lúc nào chỉ có 56 độ .

Còn ở nhà từ 56 đến 63 a .
Của em dùng bản của QuangHao , nguồn linear 5v, nhạc từ Ná, nhiệt độ phòng 23 độ thì pi3 là 46 độ ạ

trung224

Well-Known Member
Nhận xét về dùng con 502DAC chỉ có là dùng ổn định. hoàn toàn ko có vấn đề gì. Chất lượng sau tầm 1-2 ngày burn-in thì đã đi vào ổn định, ko thấy thêm nữa.

Chuyện thu tiền rồi mới sản xuất là chuyện thường bác à, nhất là các công ty nhỏ mới khởi nghiêp vốn ít. Lúc Hifiberry mới ra đời cũng thế thôi, về sau có nhiều vốn thì mới mở rộng sản xuất và có hàng sẵn.

ac_vna

Active Member
Đang dùng Acoustics Revive Lan Isolator. Đáng lẽ phải dùng giải pháp lan-fiber- lan mới tốt nhưng như vậy lại cần 2 cục nguồn linear, 2 ổ cắm, 2 dây nguồn, chưa kể kỹ tính ra phải mua thêm sợi dây lan "audiophile" nữa.
Thiết bị này dùng ra sao vậy bác

trung224

Well-Known Member
Tin vui cho những người chơi Pi, các bản isolator i2s cho Pi do Ian (trên diyaudio) và Allo Audio đã gần ra mắt.
Đây là một số hình ảnh của các em nó
RPi/Odroid i2s isolator của Ian (ko thương mại chỉ mua qua group buy trên diyaudio)

với schematic

Còn đây là bản của Allo (sẽ được bán như board Kali)

Nhiệm vụ của hai board này đều là cách ly tín hiệu i2s từ Pi với các board HAT phía trên về mặt điện, đặc biệt là cách ly ground, và cho phép cấp điện riêng cho board HAT

Bên trên