Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Cái này có vẻ như nhôm đúc rồi CNC đây, nó ở phân khúc khác rồi, cỡ 40-50EUR.
Còn 15ERU trở xuống thì mình vẫn thích dòng Pibow - xếp lát, chứ mica ghép hộp, xỏ bu lông lớn không đẹp.

Em nghĩ ra được một cách, tương đối đơn giản. Nhưng mình phải đi gia công (CNC???) thanh nhôm góc. Em dốt quá nên không biết vẽ, mô tả thì như sau ạ:

Mica mặt trên và mặt dưới bắt 4 vít vào 4 trụ nhôm góc. 4 mặt hông mica mình ghép bằng ngàm / lổ vào hai mặt mica trên và dưới.

Về các lổ dây thì có 2 cách:

- Trên mica hông mình cắt các ô vuông gần đứt, theo kiểu dùng đến đâu bẻ đến đó cho nó... cơ động.

- Làm case lớn hơn nhiều so với Pi, nhốt Pi vào hẳn bên trong. Khi đó chỉ cần 3 đường vào cho các dây dẫn: Nguồn, tín hiệu và lan.

HIện giờ em chỉ nghĩ ra được tới đó. Mong anh Thanhvo31 và các bạn có hứng thú với đề tài này cho em thêm ý kiến.

Có anh nào biết, ở đâu (SG) gia công được thanh nhôm này cho em biết luôn nhé.

trung224

Well-Known Member
@tml3nr : Cá nhân em không thích dùng mica làm vỏ cho lắm. Vỏ kim loại ngoài chuyện trông chắc chắn hơn còn có tác dụng như một cái lồng Faraday ngăn nhiễu từ bên ngoài ảnh hưởng đến các linh kiện bên trong. Mica thì ko làm được điều đó

Nếu để làm một cái case nhỏ mang đi mang lại thì ok, chứ nếu định làm một cái transport/music player đặt tử tế một chỗ (đặc biệt nếu dùng nguồn LPS) thì vỏ mica em thấy không ổn

tml3nr

Moderator
@tml3nr : Cá nhân em không thích dùng mica làm vỏ cho lắm. Vỏ kim loại ngoài chuyện trông chắc chắn hơn còn có tác dụng như một cái lồng Faraday ngăn nhiễu từ bên ngoài ảnh hưởng đến các linh kiện bên trong. Mica thì ko làm được điều đó

Nếu để làm một cái case nhỏ mang đi mang lại thì ok, chứ nếu định làm một cái transport/music player đặt tử tế một chỗ (đặc biệt nếu dùng nguồn LPS) thì vỏ mica em thấy không ổn
Cảm ơn anh trung224 đã cho ý kiến. Em loanh quanh với mica chỉ vì nó dễ thi công. Nhìn case kim loại vẫn thích hơn nhiều.

Đối với em, cái khó khi mình mua case kim loại, là làm sao định vị được các lổ cho chính xác. Rồi đưa gia công ở đâu em cũng không biết.

Sẵn anh cho em hỏi là về mặt chống nhiễu. Case nhôm có tác dụng tốt hay không, và hiệu quả như thế nào khi so với sắt ạ? Nên hay không nên nối vào ground nội bộ (zero volts) hay / và DC ground ạ?

Một số case của anh Dũng audio:

Có cái này ở tào bao em thấy cũng ok, 10USD:

https://world.taobao.com/item/40163075306.htm

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Em thấy giải pháp tốt nhất cho vỏ transport là đi ve chai một cái ampli hỏng về, tháo bỏ bo mạch lấy linh kiện (trở hay transistor), lấy vỏ làm vỏ transport. Vì Ampli thường có sẵn tản nhiệt bên trong nên có thể tận dụng luôn, chưa kể là ampli nên cơ chế thông khí tản nhiệt đã được tích hợp sẵn. Ngoài ra có sẵn cả chân chống rung (khá cần thiết nếu đặt biến áp bên trong transport)

Ngoài ra, vứt hai cái mặt trước và sau của ampli đi, ra thợ nhôm cắt hai cái mặt đúng kích cỡ cũ và theo ý mình về là ok

linh0983

Well-Known Member
Còn đây là danh sách 6 ae ta order boss dac :
Tối nay làm về mình pm cụ thể cho các bác . Nếu đến hết ngày mai 27/5 mà đầy đủ mình hôm sau mình sẽ order a . ( ngày mai thứ bảy ngân hàng ko làm việc thì qua thứ hai nhé các bác ) .
Bác @Steve Tieu
Bác @Tamndsg
Bác @dungsin_lqd
Bác @nhadnt
Bác @nghiadalat
Mình @linh0983
Thanks các bác chung tay mua cùng a . :(:confused::rolleyes:

Bác cho hỏi mua chung thế này giá về đến VN là bao nhiêu bác ?[/QUOTE]
Khoảng 1tr4 bác a .

Hientt28

Active Member
Bác nào xài qua 502 dac => modi muiltibit với boss dac cho em xin review với ạ. Em thấy giá chênh lệch quá nên đang lăn tăn 2 phương án trên

Thanhvo31

Well-Known Member
Cảm ơn anh trung224 đã cho ý kiến. Em loanh quanh với mica chỉ vì nó dễ thi công. Nhìn case kim loại vẫn thích hơn nhiều.

Đối với em, cái khó khi mình mua case kim loại, là làm sao định vị được các lổ cho chính xác. Rồi đưa gia công ở đâu em cũng không biết.

Sẵn anh cho em hỏi là về mặt chống nhiễu. Case nhôm có tác dụng tốt hay không, và hiệu quả như thế nào khi so với sắt ạ? Nên hay không nên nối vào ground nội bộ (zero volts) hay / và DC ground ạ?

Một số case của anh Dũng audio:

Có cái này ở tào bao em thấy cũng ok, 10USD:

https://world.taobao.com/item/40163075306.htm

Nếu bác @tml3nr có hứng thú nên tìm cuốn sách này : Audio Engineering Explained
được biên tập bởi Douglas Self
Bản Google book ở đây .
Bác tham khảo thêm các TB tương tự của hãng họ làm
http://www.hdvietnam.com/threads/cac-thiet-bi-dac-streamer-duoc-thiet-ke-nhu-the-nao.1218344/

Edit: em tìm được cuốn này cũng rất hay
https://nikospapachristou.files.wordpress.com/2013/02/handbook-for-sound-engineers.pdf

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Trên đường Lý Thường Kiệt có chỗ bán đủ loại khớp nối .
Mình ko nhớ DC bác chụp cái mẫu rồi hỏi là ra ngay a .
Anh còn nhớ đoạn nào hong? LTK nó dài như... con rắn :D

Nếu bác @tml3nr có hứng thú nên tìm cuốn sách này : Audio Engineering Explained
được biên tập bởi Douglas Self
Bản Google book ở đây .
Bác tham khảo thêm các TB tương tự của hãng họ làm
http://www.hdvietnam.com/threads/cac-thiet-bi-dac-streamer-duoc-thiet-ke-nhu-the-nao.1218344/

Edit: em tìm được cuốn này cũng rất hay
https://nikospapachristou.files.wordpress.com/2013/02/handbook-for-sound-engineers.pdf
Em cảm ơn anh nhiều lắm ạ. Em sẽ xem thử coi có áp dụng được gì vào khả năng bèo nhèo của mình không hix.

Chỉnh sửa lần cuối:

chipno

Active Member
Em thấy giải pháp tốt nhất cho vỏ transport là đi ve chai một cái ampli hỏng về, tháo bỏ bo mạch lấy linh kiện (trở hay transistor), lấy vỏ làm vỏ transport. Vì Ampli thường có sẵn tản nhiệt bên trong nên có thể tận dụng luôn, chưa kể là ampli nên cơ chế thông khí tản nhiệt đã được tích hợp sẵn. Ngoài ra có sẵn cả chân chống rung (khá cần thiết nếu đặt biến áp bên trong transport)

Ngoài ra, vứt hai cái mặt trước và sau của ampli đi, ra thợ nhôm cắt hai cái mặt đúng kích cỡ cũ và theo ý mình về là ok
khi mình bỏ 502 DAC vào trong, thay đổi vị trí các jack , mình dùng dây loại nào để nối, cho chất lượng tốt nhất anh.

linh0983

Well-Known Member
Hi a . Đã có hơn 1/2 số bác pm cho mình . Để tránh việc order nhầm mình có lên danh sách order của từng bác . Các bác xem có đúng món mình order ko ? ( Nếu có thay đổi , thêm bớt , khiếu nại hay rút lui các bác pm để mình điều chỉnh lại ) .

1_ @nhadnt : 1 boss dac
2_ @Tamndsg : 1 boss dac + 1 Acrylic Case
3_ @linh0983 : 1 boss dac + 1 Acrylic Case
4_ @Steve Tieu : 1 boss dac
5_ @nghiadalat : 1 boss dac
6_ @dungsin_lqd : 1 boss dac
7_ @chipno : 1 Volt+ AMP
8_ @tml3nr : 1 Acrylic Case
9_ @bmc264 : 1 Kali Reclocker

Giá 11 món : $468

Giá Ship : $35

Tổng thanh toán : $503 = 11.921.925 VND

Cuối cùng các bác chốt đơn cho mình vào thứ 2 ngày 29/5 nhé ! Thanks ...

tml3nr

Moderator
Hi a . Đã có hơn 1/2 số bác pm cho mình . Để tránh việc order nhầm mình có lên danh sách order của từng bác . Các bác xem có đúng món mình order ko ? ( Nếu có thay đổi , thêm bớt , khiếu nại hay rút lui các bác pm để mình điều chỉnh lại ) .

1_ @nhadnt : 1 boss dac
2_ @Tamndsg : 1 boss dac + 1 Acrylic Case
3_ @linh0983 : 1 boss dac + 1 Acrylic Case
4_ @Steve Tieu : 1 boss dac
5_ @nghiadalat : 1 boss dac
6_ @dungsin_lqd : 1 boss dac
7_ @chipno : 1 Volt+ AMP
8_ @tml3nr : 1 Acrylic Case
9_ @bmc264 : 1 Kali Reclocker

Giá 11 món : $468

Giá Ship : $35

Tổng thanh toán : $503 = 11.921.925 VND

Cuối cùng các bác chốt đơn cho mình vào thứ 2 ngày 29/5 nhé ! Thanks ...
Vậy nhờ anh linh0983 mua giúp dùm em 1 cái case cho Boss Dac nhé. Cảm ơn anh nhiều lắm!

Hội Boss Dac chuyến này vui quá!

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
khi mình bỏ 502 DAC vào trong, thay đổi vị trí các jack , mình dùng dây loại nào để nối, cho chất lượng tốt nhất anh.
Ý bác có phải là tháo jack RCA analog trên 502DAC ra rồi dùng dây nối ra jack RCA trên mặt sau của ampli đúng không ạ. Mấy cái dây dợ này em ko có trải nghiệm gì mấy (vì chưa bao giờ có nhu cầu đến), nên ko dám nói nhiều. Em chỉ chú ý bác một điểm (dù cái này bác có thể đã biết) là dù dùng dây gì thì sau khi ra khỏi mối hàn cũng phải xoắn hai dây với nhau để chống inductive-coupled noise

Bên trên