Rất mong các bro tư vấn cho em vấn đề Sound cua HTPC

kenshinit

Từ khi được biết đến 4rum hdvietnam, em rất ghiền HD. Nay em muốn được xem phim thông qua con PC có sẵn ở nhà. mặc dù đã nghiên cứu và search rất kĩ các topic về sound trên 4rum rùi nhưng vẫn ko biết nên setup cho hệ thống Sound như thế nào, sau đây là 2 hướng chính em định làm, các bro cho ý kiến cho từng giải pháp nhen, vì mình rất gà, nên hướng dẫn rõ cho mình 1 tí nhen :)

Mình đang xài sound onboard HD 5.1 của Realtek, ko có cổng HDMI hay Coaxial gì hết, sau khi update driver thì nó bảo sẽ phát đc chuẩn HD. Hệ thống Sound onboard gồm 6 jack cắm 3,5 mm. 1 cho Output, và 5 cái còn lại cho Center-Sub-Front-Rear.

1.Em muốn đấu cái receiver Denon vào sound onboard này có được ko, có nên ko? Hay nên mua 1 card sound riêng. Và nên mua loại sound card nào, vì máy em chỉ có 2 cổng PCI và 1 PCI Ex 4x mà thui, hem bik nên mua loại nào.

2.Nếu hiện giờ chua có tiền, em định tận dụng lại dàn soundmax 4.1 và mượn thêm 2 cái loa Denon cùi của bố làm Front. Em định dùng 2 cái Denon làm front, 2 cái front của SoundMax thì chuyển qua làm Center, còn lại Sub và Rear thì sử dụng lại của SoundMax lun. Nhưng hiện giờ, ngặt 1 nỗi, tất cả front và rear của em đếu cắm thẳng vào Sub, xài jack bông sen. Bây giờ, nếu rút ra, dùng đầu chuyển, cắm thẳng vào các jack Center, front , Rear tương ứng trên main thì ko bik có đc ko?

Mong các bro tận tình chỉ bảo cho cả 2 trường hợp lun nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

kenshinit

Ðề: Rất mong các bro tư vấn cho em vấn đề Sound cua HTPC

:(( Không bác nào giúp em hết sao.

Từ khi được biết đến 4rum hdvietnam, em rất ghiền HD. Nay em muốn được xem phim thông qua con PC có sẵn ở nhà. mặc dù đã nghiên cứu và search rất kĩ các topic về sound trên 4rum rùi nhưng vẫn ko biết nên setup cho hệ thống Sound như thế nào, sau đây là 2 hướng chính em định làm, các bro cho ý kiến cho từng giải pháp nhen, vì mình rất gà, nên hướng dẫn rõ cho mình 1 tí nhen :)

Mình đang xài sound onboard HD 5.1 của Realtek, ko có cổng HDMI hay Coaxial gì hết, sau khi update driver thì nó bảo sẽ phát đc chuẩn HD. Hệ thống Sound onboard gồm 6 jack cắm 3,5 mm. 1 cho Output, và 5 cái còn lại cho Center-Sub-Front-Rear.

1.Em muốn đấu cái receiver Denon vào sound onboard này có được ko, có nên ko? Hay nên mua 1 card sound riêng. Và nên mua loại sound card nào, vì máy em chỉ có 2 cổng PCI và 1 PCI Ex 4x mà thui, hem bik nên mua loại nào.

2.Nếu hiện giờ chua có tiền, em định tận dụng lại dàn soundmax 4.1 và mượn thêm 2 cái loa Denon cùi của bố làm Front. Em định dùng 2 cái Denon làm front, 2 cái front của SoundMax thì chuyển qua làm Center, còn lại Sub và Rear thì sử dụng lại của SoundMax lun. Nhưng hiện giờ, ngặt 1 nỗi, tất cả front và rear của em đếu cắm thẳng vào Sub, xài jack bông sen. Bây giờ, nếu rút ra, dùng đầu chuyển, cắm thẳng vào các jack Center, front , Rear tương ứng trên main thì ko bik có đc ko?

Mong các bro tận tình chỉ bảo cho cả 2 trường hợp lun nhé

hướng 1/ chơi HD thì nên theo hướng này, vì bạn đã có receiver DENON( ko biết model gì bạn?), bạn có thể cắm các jack 3.5mm trên main vào receiver tốt nhưng âm thanh sẽ chỉ là 5.1 analog , ko tận dụng được khả năng xử lý âm thanh số của receiver..., bạn nên mua 1 soundcard rời( của creative Xfi) có cổng xuất optical digital đề cho vào receiver sẽ xuất được DTS. AC3 digital, âm thanh sẽ rất good
hướng 2/ chắc mang tính chấp vá hiện thời thôi, bạn cũg có thể đấu theo kiểu bạn nói, nhưng cái sounmax4.1 bạn ko thể rút từng loa của nó ra mà cắm vào main được đâu nhe, vì cái sub của nó chính là cái amply luôn mà, phải cắm loa vào đó chứ!
bộ DENON 2 loa làm FR FL
sounmax4.1 2 loa làm SR SL, 2 loa làm CEN. 1 SUB!

kenshinit

hướng 1/ chơi HD thì nên theo hướng này, vì bạn đã có receiver DENON( ko biết model gì bạn?), bạn có thể cắm các jack 3.5mm trên main vào receiver tốt nhưng âm thanh sẽ chỉ là 5.1 analog , ko tận dụng được khả năng xử lý âm thanh số của receiver..., bạn nên mua 1 soundcard rời( của creative Xfi) có cổng xuất optical digital đề cho vào receiver sẽ xuất được DTS. AC3 digital, âm thanh sẽ rất good
hướng 2/ chắc mang tính chấp vá hiện thời thôi, bạn cũg có thể đấu theo kiểu bạn nói, nhưng cái sounmax4.1 bạn ko thể rút từng loa của nó ra mà cắm vào main được đâu nhe, vì cái sub của nó chính là cái amply luôn mà, phải cắm loa vào đó chứ!
bộ DENON 2 loa làm FR FL
sounmax4.1 2 loa làm SR SL, 2 loa làm CEN. 1 SUB!

thanks bro rất rất nhiu

Nhưng hướng 1 là chỉ dự định thui, vì chưa mua Receiver Denon mà.

còn theo hướng 2 thì bro chỉ mình cách làm sao dùng bộ soundmax 4.1 làm SR-SL, Center và sub đc nhé. Vì hiện giờ mình cắm thẳng jack 3,5mm của sub vào main qua cổng Line-out. Còn tất cả các loa con thì cắm vào Sub. Làm sao setup cho nó bik là loa nào là Center, loa nào là Surround...

thanks bro rất rất nhiu

Nhưng hướng 1 là chỉ dự định thui, vì chưa mua Receiver Denon mà.

còn theo hướng 2 thì bro chỉ mình cách làm sao dùng bộ soundmax 4.1 làm SR-SL, Center và sub đc nhé. Vì hiện giờ mình cắm thẳng jack 3,5mm của sub vào main qua cổng Line-out. Còn tất cả các loa con thì cắm vào Sub. Làm sao setup cho nó bik là loa nào là Center, loa nào là Surround...

haaaa tưởng có em DENON hoàng tráng rồi chứ!
bạn xài soudmax4.1 là model gì? 2 loa denon của bố bạn ra sao, co amply chưa?
nói tóm lại bạn chứ chụp hình jack trên main, loa , tất tần tật cái có liên quan để mình chỉ chứ, chứ biết loa lẻo bạn sao mà chỉ?:-t:-t:-t

hbc

Moderator

thanks bro rất rất nhiu

hướng 2 thì bro chỉ mình cách làm sao dùng bộ soundmax 4.1 làm SR-SL, Center và sub đc nhé. Vì hiện giờ mình cắm thẳng jack 3,5mm của sub vào main qua cổng Line-out. Còn tất cả các loa con thì cắm vào Sub. Làm sao setup cho nó bik là loa nào là Center, loa nào là Surround...

Cái này ko được đâu a`, cắm vào thì phần mềm của sound card nó chỉ biết là 2.1 thôi, phải có ampli 5.1 thực sự thì mới có SR-SL, Center và sub

kenshinit

Loa của mình hiện giờ đang là soundmax A-5000. http://retail.hopnhat.com.vn/index.php/products/detail/1152/soundmax_a_5000_60w_1sub_4sur

Còn các lỗ cắm sound trên main đều là dạng Jack 3,5mm, nhưng theo driver thì có hỗ trợ HD.

Hiện giờ chưa có ampli nào cả. định dành dụm mua 1 em 2nd thui, định mua Denon AVC 3570. Nhưng hem bik là có nên mua 2nd Yamaha ko, dòng A1 chẳng hạn. Vì nghe bác lucy bảo thì nếu xài 2nd thì xài yamaha 4 số thì tốt hơn (hem hỉu 4 số ỡ đây là sao)

Nhưng đó là sau 5-6 tháng để dành tiền, mới tính chuyện đó đc. Còn bây giờ mình muốn tân dụng bộ loa SoundMax A-5000 và có thể thêm 2 con load Denon cùi của bố để chơi tạm. Hem bik nên làm sao đây.

bipbo0707

Member

Loa của mình hiện giờ đang là soundmax A-5000. http://retail.hopnhat.com.vn/index.php/products/detail/1152/soundmax_a_5000_60w_1sub_4sur

Còn các lỗ cắm sound trên main đều là dạng Jack 3,5mm, nhưng theo driver thì có hỗ trợ HD.

Hiện giờ chưa có ampli nào cả. định dành dụm mua 1 em 2nd thui, định mua Denon AVC 3570. Nhưng hem bik là có nên mua 2nd Yamaha ko, dòng A1 chẳng hạn. Vì nghe bác lucy bảo thì nếu xài 2nd thì xài yamaha 4 số thì tốt hơn (hem hỉu 4 số ỡ đây là sao)

Nhưng đó là sau 5-6 tháng để dành tiền, mới tính chuyện đó đc. Còn bây giờ mình muốn tân dụng bộ loa SoundMax A-5000 và có thể thêm 2 con load Denon cùi của bố để chơi tạm. Hem bik nên làm sao đây.

Bộ loa của bạn là bộ loa vi tính 2.1, nói nôm na là stereo có thêm loa sub để tăng tiếng bass, nên dù bạn có làm thế nào nó cũng chỉ ra âm thanh stereo thôi. Còn muốn chơi tạm thì kiếm một bộ 2nd vi tính nào đó như Z5500 thui.

kenshinit

Bộ loa của bạn là bộ loa vi tính 2.1, nói nôm na là stereo có thêm loa sub để tăng tiếng bass, nên dù bạn có làm thế nào nó cũng chỉ ra âm thanh stereo thôi. Còn muốn chơi tạm thì kiếm một bộ 2nd vi tính nào đó như Z5500 thui.

Bộ Z5500 cũng tầm 5-7tr rùi bác ơi. Em định dành dụm tiền, đầu tư con Receiver Denon, ko mua lăn tăn, sau này kiếm người bán lại cũng mệt. Chỉ là muốn tận dụng nghe tạm thui.

Vậy là hem có cách nào nghe 5.1 đc hết hả các bác.

@bipbo0707: cục sub của em có nút chỉnh, chuyển từ 2.1 sang 4.1 và ngược lại đó nhen :) . Nhưng vẫn hem bik setup như thế nào đây nữa :((

Chỉnh sửa lần cuối:

con sounmax A5000 chỉ là loa 4.1
mà 2 loa denon của bố bạn đắp mềm lâu nay hay đang dùng là ko có ampli cho nó vậy!
nếu 2 con loa denon "đắp mềm" đó ko có amply thì chẳng làm được tích sự gì cả!
giờ muốn nghe 5.1 thì bạn fải mua thêm bộ loa vitinh 2nd loại 2.1 nữa cùng A5000 thành thành bộ 6.2 xài tạm!
cách đấu nối:
do A5000 có 4 ngỏ vào bông sen nên bạn mua 2 cặp dây 3.5mm->bông sen : 1 lỗ 3.5mm FRFL từ main cắm vào 2 lỗ FR FL trên A5000
1 lỗ 3.5mm SRSL từ main cắm vào 2 lỗ SR SL trên A5000
1 lỗ 3.5mm center từ main cắm vào bộ 2.1 mới mua
lỗ SUB thì nó tự tách từ FRFL SRSL nên khỏi cắm lỗ này!
rồi OK rồi đó!
Rồi vô HD realtek audio chỉnh setting lại cho xuất ra 5.1
Nhớ gạt nút 2.1 sang 4.1 trên A5000 nũa nha!
haaaaaaaaaaaaaaaa
5.1 từ dàn 6.2 hoành tráng rồi đó bạn!
wow, đánh mỏi tay wá!
haaaaaaaaaaaaaa
:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

bipbo0707

Member

con sounmax A5000 chỉ là loa 4.1
mà 2 loa denon của bố bạn đắp mềm lâu nay hay đang dùng là ko có ampli cho nó vậy!
nếu 2 con loa denon "đắp mềm" đó ko có amply thì chẳng làm được tích sự gì cả!
giờ muốn nghe 5.1 thì bạn fải mua thêm bộ loa vitinh 2nd loại 2.1 nữa cùng A5000 thành thành bộ 6.2 xài tạm!
cách đấu nối:
do A5000 có 4 ngỏ vào bông sen nên bạn mua 2 cặp dây 3.5mm->bông sen : 1 lỗ 3.5mm FRFL từ main cắm vào 2 lỗ FR FL trên A5000
1 lỗ 3.5mm SRSL từ main cắm vào 2 lỗ SR SL trên A5000
1 lỗ 3.5mm center từ main cắm vào bộ 2.1 mới mua
lỗ SUB thì nó tự tách từ FRFL SRSL nên khỏi cắm lỗ này!
rồi OK rồi đó!
Rồi vô HD realtek audio chỉnh setting lại cho xuất ra 5.1
Nhớ gạt nút 2.1 sang 4.1 trên A5000 nũa nha!
haaaaaaaaaaaaaaaa
5.1 từ dàn 6.2 hoành tráng rồi đó bạn!
wow, đánh mỏi tay wá!
haaaaaaaaaaaaaa
:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

Hình như cái nút gạt 2.1 sang 4.1 chả có tác dụng gì? Có gạt thế nào nó cũng chỉ là stereo thui. Do đó phương án bạn đưa cũng chỉ ra 2.1 thui. Nó phân FR, FL, SR, SL là chỉ để đạt vị trí loa đứng trước đứng sau thui.

kenshinit

Thanks 2 bác wimax16vnn và bipbo0707 rất rất nhìu

Nhưng ý kiến 2 người khác nhau quá, vậy em nên nghe theo ai đây... :((

Hình như cái nút gạt 2.1 sang 4.1 chả có tác dụng gì? Có gạt thế nào nó cũng chỉ là stereo thui. Do đó phương án bạn đưa cũng chỉ ra 2.1 thui. Nó phân FR, FL, SR, SL là chỉ để đạt vị trí loa đứng trước đứng sau thui.

sao ko có tác dụng hả bạn!
ko có tác dụng người ta làm ra làm kiễng hả bạn???!!!
haaaaaaaaaaaaaaaa
haaaaaaaaaaaaaaaa
-nó ko có tác dụng khi bạn chỉ cắm có 1 cặp dây 3.5li>bông sen từ line out của main vào 2 trong 4 lổ FRFL-SRSL này!
-muốn nút gạt có tác dụng thì bạn fải sử dụng 2 cặp dây 3.5li > bông sen, 1 cặp cắm vào FRFL, 1 cặp cắm vào SRSL nha! như thế sẽ cho ra 4.1 thực!
haaaaaaaaaaa

Thanks 2 bác wimax16vnn và bipbo0707 rất rất nhìu

Nhưng ý kiến 2 người khác nhau quá, vậy em nên nghe theo ai đây... :((

tất nhiên ý của mình đúng rồi , do đang xài thằng "cùi" A5000 đây mà ko biết sao!
haaaaaaaaaaaa
"Thanks 2 bác wimax16vnn">>>> nút thanks gốc dưới bên fải đó bạn!
hiiiiiiiiiiiiiiiiii

kenshinit

:) Em vừa Thanks cho bác rùi đó. Và cho cả bác bipbo0707 lun. Dù sao cũng đóng góp cho em khá nhìu.

Mà nhà bác đang xài dàn A-5000 lun hả, bác đâu nối như thế nào vậy? y như bác chỉ em hay là để nguyên thủy 4.1

kenshinit

Ah, mà nếu em mua Sound card Creative Xfi gì đó thì em cắm váo khe PCi thông thường đc ko? em xem hình 1 số cái rùi mà hem thấy cái nào có cổng optical hết, hình như toàn là jack 3,5mm ko hà

Chỉnh sửa lần cuối:

nghe&nhin

Member

giờ bác chơi như bác wimax bày ở trên đó, tích máu làm quả receiver đã, bác đừng mua xfi làm j, tiền đó bác bù thêm vào làm quả main mới có optical/coaxial out (giờ đầy mà rẻ nữa), main cũ có thể thanh lý gỡ gạc lại chút. Khi đó thì setup đơn giản hơn nhiều rùi hén.
chúc bác vui

Ah, mà nếu em mua Sound card Creative Xfi gì đó thì em cắm váo khe PCi thông thường đc ko? em xem hình 1 số cái rùi mà hem thấy cái nào có cổng optical hết, hình như toàn là jack 3,5mm ko hà

thôi, bạn cứ mua thêm cặp 2.1 2nd , jumboy nhe bạn, rẻ thôi mà và đem về lắp như mình chỉ đó, lăn tăn gì thì cứ hỏi!????
còn bạn cứ tích " máu" thêm khi nào đủ thì mua receiver , thay soundcard hay thay main thì lúc đó sẽ tính sau nhé
chúc setup thành công!
thôi tứ vấn của mình chấm dứt ở đây nhe!
bye bye

Bên trên