Red Cliff - Đại chiến Xích Bích ai xem rồi cho ý kiến

howtomiss

Member
Ðề: Xích Bích 2

Cá nhân mình thấy film Xích Bích 2 hay hơn Xích Bích 1, đã mắt và đã tai hơn, cảm xúc khi xem Xích Bích 2 cũng nhiều hơn. Mình thuộc loại không quan tâm đến chuyện sử viết thế này film lại thế kia, nếu như Tào Tháo cuối film lại nổi xung chém chết vài tướng bên Thục và Đông Ngô rồi chạy trốn lại càng hay. Nếu film khác hoàn toàn với sử theo mình cũng chả sao trừ khi ông đạo diễn nói tôi làm giống hệt sử mà trong film lại khác.
Mỗi người sẽ có những cách nhìn, trình độ, cảm xúc v.v... khác nhau khi xem bất kì một bộ phim nào nên đừng bao giờ chê bai người khác và ép người khác theo "trình độ" của mình. Đương nhiên để bàn luận, trao đổi vui vẻ thì rất nên.

P/S: Xích Bích 2 mình xem ở MegaStar, Xích Bích 1 mình xem ở Rạp chiếu phim QG. Mỗi lần đi với 1 em gái khác nhau, có lẽ vì thế mà cảm giác mỗi lần xem cũng khác nhau chăng :D j/k

+1 Bác có suy nghĩ giống mình :D
Vừa xem xong bản xích bích 2 của wiki .
Nội dung: Hay.
Âm thanh : tuyệt.
Hình ảnh khỏi chê.
Mình có xem qua bài bình luận chuyện tình Du Lượng ở trang đầu. Quả thật người bình luận không biết có biết xem film hay không.
Nhưng Lương triều vĩ và Kim thành Vũ ở phần 2 này đóng rất đạt.
Phần 1 mình xem được 1/2 là xoá luôn nhưng phần 2 này thì bỏ ra 2h 20 phút ngồi xem :D : film rất hoành tráng. Một bộ film đáng xem.
Film chỉ có một chút hơi kỳ là Tào Tháo gì mà hơi ngu ngu :D. Đề cao Chu Du hơi quá.
Bonus thêm tấm ảnh cảnh cuối đẹp quá:

rongcanlc

Well-Known Member

Đại ý của em thì gần giống với 2 bác IZZ và howtomiss đó là không quan tâm xem sử sách viết thế nào mà chủ yếu phim đó có đáng để mình ngồi xem hay không .Với cả công nhận là phim này bác nào quay phim mà hay thế ,lắm cảnh đẹp như trong Final Fantasy ,bức ảnh phía trên là một ví dụ ,âm thanh thì em không có ý kiến gì vì không rành .Nội dung thì em nói rồi ,phần 1 bình thường ,phần 2 rất hay ,rất đáng xem .Bác manhthang nói vậy là em nhận lỗi là mình sai ,nhưng mà sao bác Ngô Vũ Sâm chơi mạo hiểm nhỉ ,bởi vì game thủ chỉ là một phần của xhã hội ,nếu chỉ game thủ thích thì đâu có doanh thu mấy.CÒn bác manhthang hỏi em đã xem Jumper chưa thì đúng là hồi trước em có xem qua trên ephim ,thấy cũng may là mình không down về mà xem trực tiếp luôn chứ không thì méo mặt ,kiên nhẫn xem được tầm 20 phút thì tắt luôn ,nội dung khó hiểu mà diễn viên chính hành động chán quá ,lại không nổi tiếng nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

Đại ý của em thì gần giống với 2 bác IZZ và howtomiss đó là không quan tâm xem sử sách viết thế nào mà chủ yếu phim đó có đáng để mình ngồi xem hay không .Với cả công nhận là phim này bác nào quay phim mà hay thế ,lắm cảnh đẹp như trong Final Fantasy ,bức ảnh phía trên là một ví dụ ,âm thanh thì em không có ý kiến gì vì không rành .Nội dung thì em nói rồi ,phần 1 bình thường ,phần 2 rất hay ,rất đáng xem .Bác manhthang nói vậy là em nhận lỗi là mình sai ,nhưng mà sao bác Ngô Vũ Sâm chơi mạo hiểm nhỉ ,bởi vì game thủ chỉ là một phần của xhã hội ,nếu chỉ game thủ thích thì đâu có doanh thu mấy.CÒn bác manhthang hỏi em đã xem Jumper chưa thì đúng là hồi trước em có xem qua trên ephim ,thấy cũng may là mình không down về mà xem trực tiếp luôn chứ không thì méo mặt ,kiên nhẫn xem được tầm 20 phút thì tắt luôn ,nội dung khó hiểu mà diễn viên chính hành động chán quá ,lại không nổi tiếng nữa.

Không có gì là mạo hiểm cả. Khai thác 1 thương hiệu có sẵn lại không hiệu quả hơn là tạo ra 1 thương hiệu mới sao :rolleyes:
Với hàng chục triệu bản game được phát hành thì số lượng người tới rạp sẽ là bao nhiêu? Số tiền vé sẽ là bao nhiêu? Chưa kể số game thủ đó không hề đi xem 1 mình.
Hầu hết các bộ phim ăn theo game đều bị chê trách nhưng doanh thu đều không hề thấp. Nội cái vụ Red Cliff này, nói về TQ thì tuyệt đại đa số thanh niên thế hệ 9x đều không biết hoặc chỉ nghe nói chứ chưa trực tiếp đọc tác phẩm nhưng Dynasty Warrior - thương hiệu quá nổi tiếng rồi. Thử đi 1 vòng Hà Nội, HCM, HP, Quảng Ninh, ..... hỏi thăm tại tất cả các tụ điểm game xem số lượng fan đông đảo thế nào.

vokycaca

Không có gì là mạo hiểm cả. Khai thác 1 thương hiệu có sẵn lại không hiệu quả hơn là tạo ra 1 thương hiệu mới sao :rolleyes:
Với hàng chục triệu bản game được phát hành thì số lượng người tới rạp sẽ là bao nhiêu? Số tiền vé sẽ là bao nhiêu? Chưa kể số game thủ đó không hề đi xem 1 mình.
Hầu hết các bộ phim ăn theo game đều bị chê trách nhưng doanh thu đều không hề thấp. Nội cái vụ Red Cliff này, nói về TQ thì tuyệt đại đa số thanh niên thế hệ 9x đều không biết hoặc chỉ nghe nói chứ chưa trực tiếp đọc tác phẩm nhưng Dynasty Warrior - thương hiệu quá nổi tiếng rồi. Thử đi 1 vòng Hà Nội, HCM, HP, Quảng Ninh, ..... hỏi thăm tại tất cả các tụ điểm game xem số lượng fan đông đảo thế nào.

Cái này có lí nè, dù số lượng 9x không đọc Tam Quốc nhưng mà TQ thì biết rầm rầm là nhờ mấy cái game đó. Bởi vậy làm theo game thì cũng có lợi thế vì số lượng người hâm mộ sẵn có là nhiều nè lại là làm về trận chiến nổi tiếng nên dù có đọc truyện không chơi game hay chơi game chưa đọc truyện cũng cứ đi tới rạp rầm rầm để xem nó thế nào.

tuyenhaily

Active Member

Cho em khui lại cái fin này tí ti.Chẳng là có chổ coi thấy hết sức phi lý ko biết lý giải thế nào, các bác rành coi có phải là bug ko nhé :

Chẳng là cái zụ anh Minh ảnh zong thuyền đi "sưu tầm" cung tên của anh Tào ý.Khi anh Tào hỏi thằng Tướng là đã bắn hết bao nhiêu tên thì nó trả lời là 10 vạn.OK luôn.Vậy mà cái cảnh Du+Minh đếm cung tên thì quả là đúng y 10 vạn.Vậy là ko hề thất thoát 1 mũi tên nào cả.Trong khi đó tên bắn như mưa rào ra ngoài sông, tên găm vào thuyền giỏi lắm 50% là cùng, vậy mà 10 vạn tên bắn ra thu luôn 10 vạn mới đau chứ.Có vô lý quá ko các bác ?

Lúc đó mà có thắng lính nào ngứa tay chơi cho 1 phát tên lửa thì đúng là ô hô ai tai !!!!!!!!

Tokumitsu

Phim này xem thư giãn xả xì trét được đấy. Em buồn cười nhất đoạn Tào Tháo đọc thư giả mạo của ChuDu làm, "Đây đích thị là chữ của Sái Mạo, một bức thư tòan lỗi chính tả =)) ).
Chỉ có đoạn cuối lẽ ra phải là cảnh rượt đuổi Tào Tháo gay cấn thì lại là cảnh tha về quá nhẹ nhàng. >.<

P/s: kết Triệu Vy nhất, khuôn mặt đáng yêu thế. :D

pinkyxinh

CÒn bác manhthang hỏi em đã xem Jumper chưa thì đúng là hồi trước em có xem qua trên ephim ,thấy cũng may là mình không down về mà xem trực tiếp luôn chứ không thì méo mặt ,kiên nhẫn xem được tầm 20 phút thì tắt luôn ,nội dung khó hiểu mà diễn viên chính hành động chán quá ,lại không nổi tiếng nữa.
Bạn không khoái Jumper, tớ cũng không khoái. Nhưng bảo nó nội dung khó hiểu thì hơi lạ vì theo tớ đấy là phim xem không cần động não, nó bày hết trước mắt rồi có gì khó hiểu đâu. Còn về diễn viên thì thế này. Bạn ko biết ko có nghĩa là nó ko nổi tiếng. Hayden Christensen đóng có thể dở nhưng bảo nó ko nổi tiếng thì hài quá. Bạn xem Starwars chưa?

familyhandh

Ðề: Red Cliff - Đại chiến Xích Bích ai xem rồi cho ý kiến

Bộ phim này vẫn chịu ảnh hưởng từ cái bóng của "Tam Quốc Diễn Nghĩa" cũ mà ngày xưa hay chiếu trên VTV3 ấy, thuộc hàng kinh điển và có tầm ảnh hưởng quá lớn đến nhiều thế hệ nên không bộ phim nào có thể vượt mặt được, những bộ phim sau này đều bị so sánh với bộ cũ nên mãi mãi vẫn chỉ là hạt tiêu.

opteron

Member

Nói thế chứ xem lại bộ cũ thấy đánh nhau ko đã đâu bác :D. Còn về mặt quy mô, nội dung thì bộ cũ vô đối rồi.

tumlum

Phim vớ vỉn, toàn làm trò hề, chả thấy đánh đấm gì, cũng chả có gì hoành tráng ghê gứm lắm.
Diễn viên thằng nào thằng nấy đóng dở ẹc, con nhỏ quận chúa bị khùng thích chơi nổi, Khổng Minh toàn đứng cười mỉm như thằng gay, vừa hài vừa đểu, em họ Lâm tên Linh thì đóng vai zombie là hợp, Chu Du ngoại tình với Gia Cát nhưng quá lộ liễu, khán giả ai cũng nhận ra :))
Đánh đấm cũng vô lý bỏ bu, bao vây được quân nó rồi mà ko xiên thịt ngay, còn bày trò đánh trống thổi kèn đại nhạc hội (nghe bảo là bát quái gì đấy), chạy qua chạy lại chạy tới chạy lui, mấy cha nội tướng tá ở ko rảnh quá nên cũng nhào dzô chơi rồi dính đạn. Xem phát nản.
Phim dở tới mức xem xong tới giờ vẫn còn stress, các bác thông cảm :)

OTU_No7

Phim vớ vỉn, toàn làm trò hề, chả thấy đánh đấm gì, cũng chả có gì hoành tráng ghê gứm lắm.
Diễn viên thằng nào thằng nấy đóng dở ẹc, con nhỏ quận chúa bị khùng thích chơi nổi, Khổng Minh toàn đứng cười mỉm như thằng gay, vừa hài vừa đểu, em họ Lâm tên Linh thì đóng vai zombie là hợp, Chu Du ngoại tình với Gia Cát nhưng quá lộ liễu, khán giả ai cũng nhận ra :))
Đánh đấm cũng vô lý bỏ bu, bao vây được quân nó rồi mà ko xiên thịt ngay, còn bày trò đánh trống thổi kèn đại nhạc hội (nghe bảo là bát quái gì đấy), chạy qua chạy lại chạy tới chạy lui, mấy cha nội tướng tá ở ko rảnh quá nên cũng nhào dzô chơi rồi dính đạn. Xem phát nản.
Phim dở tới mức xem xong tới giờ vẫn còn stress, các bác thông cảm :)

bro này đòi hỏi thế ai còn zám làm film...

film thế là tuyệt rồi...chỉ có 1 số hình tượng nhân vật bị hình tượng nhân vật trước đó làm lu mờ đi chút thôi...nhưng Lượng thì ko pải bàn

pinkyxinh

em đồng ý với bác tumlum. xem phim mấy cảnh chu du gia cát dí mặt sát vào nhau buồn nôn không chịu được. còn tôn thượng hương thì như đứa dở hơi thần kinh, em là tôn quyền em nhốt ngay lại cho đỡ chướng mắt.

đánh nhau thì khỏi phải bàn, sạn đầy rẫy

Coi bộ phim này gây nhiều tranh cãi nhỉ, cái thread kéo dài mấy tháng rùi :D

Xem phim này cứ phải tua nhanh hoài, nhiều đoạn lê thê quá, xem xong del luôn không suy nghĩ

NUCE_54TL2

Ðề: Phiếm luận sau khi xem bộ phim Xích Bích của Ngô Vũ Sâm

bạn nào co link phim xích bích 1 cho mình xin cái,mình sẽ rất biết ơn đó,trong mega1280 thì càng tốt

vuchaulong

Active Member
Ðề: Phiếm luận sau khi xem bộ phim Xích Bích của Ngô Vũ Sâm

Mình đọc TQC cũng rất nhiều lần, xem film cũng có nhưng vẫn có thắc mắc đó là ko biết Khổng Minh trong lịch sử có đúng như trong truyện hay ko, bởi vì trong truyện mô tả KM như 1 vị thánh sống. Việc gì cũng biết, việc gì cũng nhìn trc dc...

Cho nên bạn nào có sách hoặc truyện về Tam Quốc chính sử thì share cho mình với nhé. Thanks.

Xem cái film Unforgiven thì có một chú cao bồi xóm nhưng lại bày đặt làm sang thuê một thằng nhà văn đi theo để viết sử sau đó lại bị chú Gene bắt viết lại. Từ đó suy ra chính sử nếu có thì vẫn bị bóp méo như thường chẳng biết tin đâu. Thôi thì theo cái tác phẩm văn học cho nó chính thống. Đọc, nghe, xem chỉ để rút ra vài điểu thôi thứ thật cũng chẳng quan trọng nữa.

Nếu chiếu theo La Quán Trung thì xem XB không thể tiêu nổi. Vô duyên thì thôi rồi. Nếu không chiếu theo anh La thì có một số tình tiết và độc tác của mấy anh đại tướng cũng không tiêu nổi. Nói chung là RC thì danh cho những ai không đọc truyện xem thì thấy rất hay.

thaiviet

Phim không thể hiện hết được như truyện là điều bình thường các bác ạ. Nhưng công nhận là phim kém nhiều quá, em chỉ so với các tác phẩm của Kim Dung mà đã lên phim thôi ạ.

ngoibet

Member

Vợ em được tham quan cái trường quay film này về bảo đại chiến trong cái ao, chiến thuyền to bằng cái téc-mốt. Còn em xem xong thấy ân hận, mất hay cả tác phẩm văn học, thậm chí là cả bộ truyền hình trước đó!

Hồi nhỏ (teen) khoái đọc tranh truyện Tam Quốc Chí, sau này có phim thấy không hay bằng! Chưa xem phim này bao giờ nhưng thấy phim nhựa Điện ảnh thể loại cổ trang mà chia ra... 2 phần là tự nhiên không muốn quan tâm nữa! :(Thật sự thích xem và ủng hộ đạo diễn Ngô Vũ Sâm làm phim thể loại hành động bắn súng, rượt đuổi kiểu Hollywood hơn!**==

manhthang

Huyền Thoại

Vợ em được tham quan cái trường quay film này về bảo đại chiến trong cái ao, chiến thuyền to bằng cái téc-mốt. Còn em xem xong thấy ân hận, mất hay cả tác phẩm văn học, thậm chí là cả bộ truyền hình trước đó!

Hồi nhỏ (teen) khoái đọc tranh truyện Tam Quốc Chí, sau này có phim thấy không hay bằng! Chưa xem phim này bao giờ nhưng thấy phim nhựa Điện ảnh thể loại cổ trang mà chia ra... 2 phần là tự nhiên không muốn quan tâm nữa! :(Thật sự thích xem và ủng hộ đạo diễn Ngô Vũ Sâm làm phim thể loại hành động bắn súng, rượt đuổi kiểu Hollywood hơn!**==

Nếu như các bác sống ở Mỹ, Nhật hoặc châu Âu và chưa bao giờ đọc Tam Quốc Chí của Luo Guanzhong thì quan niệm sẽ khác đi đấy :)
Các bác nên biết rằng rất nhiều người không biết đến Tam Quốc Chí nhưng lại rất rành các tựa game và manga Dynasty of Warrior, Romance of The Three Kingdoms.

Đây là tạo hình nhân vật của KOEI mà bác Woo làm thành phim Red Cliff

catanaccio

The lord of the ring cắt làm 3 phần đấy bác ợ@-)@-)@-)
Hầu hết mọi ý kiến chê phim này đều từ những người đã đọc Tam quốc của LQT vì nó khá khác truyện. Nhưng nếu đọc TLOTR thì cũng thấy phim và truyện cũng có sai khác thôi, phim làm ra cứ hốt bạc là thắng lợi rồi@-)@-)@-)

Bên trên