[REVIEW] Đánh giá sơ bộ tivi LG 42LA6200

toanck39

Member
Sau một thời gian gom góp lúa cuối cùng em cũng đủ tiền cưới em LG 42LA6200. Vào thời điểm này LG 42LA6200 là một cái tên sáng giá trong tầm giá với nhiều sự lựa chọn như: LG 47LN5400, SS 46F5000 , SONY KDL-42W674A, PANASONIC 42E6V.... Nhưng nếu như so sánh trên tiêu chí đa chức năng thì Em thấy rằng LG 42LA6200 đáp ứng đầy đủ hết những tiêu chí thỏa mãn của em:

1. Tivi rẻ nhất trong tầm giá tần số quét thực 120 hz. Tần số vô cùng quan trọng khi xem phim, bóng đá có cảnh chuyển động nhanh
2. Có 3d thụ động ( Dù dùng ít nhưng vẫn rất cần thiết... )
3. Có Smart tivi, tặng kèm magic mote ( Theo mình tìm hiểu thì tính năng tivi thông minh của LG > sony ) .. Nếu nhà có wifi và trẻ nhỏ thì vô cũng cần thiết, có thể lên youtube mở phim hoạt hình tom&jerry, Pink panther, ... cho bọn trẻ xem. Có Soha phim xem HD online tiện lợi. Cùng nhiều app online khác.
4. Có nhiều cổng kết nối so với tivi thông thường. Nếu so với 47LN5400, 46F5000 trong tầm giá gần nhau thì 42LA6200 có nhiều cổng kết nối hơn hẳn: 3 cổng HDMI, 3 cổng USB, 1 cổng headphone out....
5. Công nghệ màn hình IPS ... Một trong những công nghệ màn hình hàng đầu thế giới, lần đầu tiên được đưa vào tivi giá rẻ ở VN.

Có thể thấy LG LA6200 chính là đàn em kế cận của model ăn khách của năm 2012 là LM 6200 với ưu điểm là thông minh hơn tấm nền chân thực hơn (Nhưng tần số quét nhỏ hơn).

Gần 1 tháng nay hôm nào em cũng lang thang trên hdvietnam để tham khảo các dòng tivi trong tầm giá từ 13-> 15tr theo 3 hướng: thứ nhất mở rộng màn hình không 3d&smart, thứ 2 là 3d không smart, thứ 3 smart không 3d. Cuối cùng em lựa chọn theo hướng thứ nhất. Khi vừa đủ tiền em liền gọi điện cho 3 địa chỉ đã tham khảo từ trước để xem ở đâu giá "mát" nhất thì xúc(Không ai tính tiền vấn đề này cả). Còn vấn đề bảo hành thì bảo hành theo hãng rồi. Cuối cùng em chọn bến đỗ là: Mr.Thắng : 0904.196.226 để được tư vấn mua hàng Online giá tốt, Siêu thị điện máy DigiCity. Đ/c : 221 thanh nhàn, 199 minh khai, 26 xuân la, Hà Nội

Thú thực là em rất cảm ơn bác Thắng vì bác đã rất nhiệt tình, thời điểm em gửi tiền là lúc 11 giờ 20' (Nhà em ở Bắc Quang - Hà giang cách Hà Nội 260 Km) Xe đi Hà giang thì đến hết 12h30' là không còn chuyến nếu để đến chiều thì phải chờ hôm sau mới nhận được hàng, mà cái người lần đầu mua tivi "full hd 3d" thì tâm lý chờ hàng nó ghê lắm. Mặc dù đến giờ nghỉ trưa nhưng bác đã rất cố gắng chuyển hàng. Kết quả là trong dự tính 6h30' chiều em đã nhận được hàng! (Cảm giác phấn khích khó tả).

Hình ảnh em nó và hàng khuyến mại bên ngoài là mũ bảo hiểm Protect.

Toàn bộ linh phụ kiện sau khi bóc hộp.

Hình ảnh em nó sau khi lắp chân đế song.

Các cổng kết nối (Do em chụp bằng điện thoại khoảng 8h tối nên nhìn không chân thực lắm)

3 cổng HDMI, 3 cổng USB

Các phím điều khiển nằm sau, dọc cạnh phải tivi.

"Eo thon" của em nó

Các phụ kiện không dùng đến và không biết làm gì.

Cận cảnh magic mote và controler

Sau khi lắp chân đế xong em kê vào phòng ngủ, cắm điện khởi động màn chào hỏi là hướng dẫn và kích hoạt Magic mote, kế là cài đặt ngôn ngữ, tiếp đến là kết nối mạng (em chọn cách kết nối wifi). Ảnh dưới là màn chào hỏi đầu tiên.

Em thử phát hình từ ổ cứng gắn ngoài WD my passport 1T, đầu tiên là HD 1080. Hình ảnh vô cùng net, mấy thằng bạn đến xem lại mơ "Ước gì cưới vợ xinh như thế". Em trêu ở nhà ngắm vợ còn làm ăn gì nữa, xấu như gấu nhà tớ là được rồi

Tiếp đến là thử chất lượng 3d bằng file demo của LG. Thú thực với các bác là em cũng có tuổi rồi, thời em học đại học thì công nghệ 3d còn trên trời, ra đời làm ăn trên miền núi chưa có dịp xuống xuôi mà ra rạp xem 3d. Đây là lần đầu xem 3d của em nhận thấy vô cùng ấn tượng, có thể nói rằng LG đã đầu tư rất kỹ hiệu ứng trong mấy file demo, khi em chuyển qua xem film brave 2012 3d thì chất lượng vẫn tốt nhưng không ấn tượng bằng. Khoảng cách test của em là 2,5 m.

Lướt web vào các App và trình duyệt rất mượt. Em cực kỳ ấn tượng với magic mote, có thể nói đây là một phụ kiện vô cùng hay của LG dùng như chuột máy tính, tìm kiếm bằng giọng nói với các từ cơ bản bằng tiếng việt rất tốt.

Phụ đề phim có thể điều chỉnh kích cỡ to nhỏ, thay đổi màu, syn time...

Phần input setting cho phép chọn các chế độ kết nối HDD, USB , HDMI 1, HDMI 2, HDMI 3

Phải update lên phiên bản phần mềm mới nhất tivi mới đọc được sub và ......

Phần Quick menu cho phép chỉnh thông số một cách nhanh chóng: hình ảnh, âm thanh, hẹn giờ, tiết kiệm điện, Eject USB , ....

Test thử độ hở sáng của em nó.

Lời kết: Đây là bài review tivi đầu tiên của em nên không tránh khỏi việc thiếu thông tin, kiến thức và sai sót là điều không tránh khỏi. Bài viết này là viết theo sự cảm nhận của em, em nghĩ nào thì viết thế thôi thực tế là em học khối A phẩy văn THPT thì ngót ngét 5,0 nên có gì diễn đạt không đúng thì các bác thông cảm cho em. Trong nội dung bài viết em cũng không có ý định Pro một hãng hay cá nhân nào cả, mà nhận định trên tầm tiền và tiêu chí lựa chọn của cá nhân, và cảm thấy người tốt, giá tốt thì phản ánh. Mặc dù model này đã ra gần 2 tháng rồi, nhiều bác mua hàng rồi mà bài review thì rất ít (hình như chưa có), nên em mạn phép đi trước để làm chuột bạch mang lại sự tham khảo cho các bác nào chưa mua và cùng mục đích sử dụng như em. Cuối cùng em chân thành cảm ơn cả nhà! Chúc một ngày tốt lành.

Chỉnh sửa lần cuối:

datqtm07

Member
Ðề: [REVIEW] Đánh giá sơ bộ tivi LG 42LA6200

Tường chưa quét vôi mà bác máu thế . CHúc mừng bác nhé . Thiết kế LG 2013 có vẻ nuột nà quá

Hành trình và tiêu chí mua tivi của cũng giống bác (chỉ khác là mình mua LG47LA6200), mình cũng tham khảo giá vài nơi và cuối cùng bến đỗ là của bác Thắng Digicity (bác Manhhuy8x trên diễn đàn này).

toanck39

Member

Hành trình và tiêu chí mua tivi của cũng giống bác (chỉ khác là mình mua LG47LA6200), mình cũng tham khảo giá vài nơi và cuối cùng bến đỗ là của bác Thắng Digicity (bác Manhhuy8x trên diễn đàn này).
Xem 3d mà màn rộng thì khoái lắm bác nhỉ!! em thì cố thể này là mãn nguyện lắm rồi.
Tường chưa quét vôi mà bác máu thế . CHúc mừng bác nhé . Thiết kế LG 2013 có vẻ nuột nà quá
Quan điểm của em là nhà cửa, xe pháo nâng sau. Giải trí, laptop là phải nâng trước. he he (Gấu nhà em là cũng bức xúc với sở thick của em lắm đấy nhưng em quyết nghèo cũng phải cho cu tèo đi học)

kook123

File demo 3D của LG bạn down ở đâu vậy chỉ mình với.

Panel IPS là công nghệ màn hình hàng đầu hiện nay chỉ thua mỗi OLED thôi.

Mình cũng đang để dành tiền làm 1 em LG 47" năm sau để coi World Cup với anh em, hihi ( đang phân vân model LA6200 và LA6600 )

Dienmayso_9

Re: Ðề: [REVIEW] Đánh giá sơ bộ tivi LG 42LA6200

Xem 3d mà màn rộng thì khoái lắm bác nhỉ!! em thì cố thể này là mãn nguyện lắm rồi.

Quan điểm của em là nhà cửa, xe pháo nâng sau. Giải trí, laptop là phải nâng trước. he he (Gấu nhà em là cũng bức xúc với sở thick của em lắm đấy nhưng em quyết nghèo cũng phải cho cu tèo đi học)

Bác chỉ được cái giống em về khoản này :D gấu có thể không có nhưng laptop, smartphone, TV 3D là phải có 1 em :p, chúc mứng bác có thêm 1 tình yêu ưng ý nhá :X

tuongks

Member
Giáo viên như bác là ngon đấy, nhà cao, cửa rộng, HD Ok. Chúc mừng bác.
À quên, bác revew lun cái vụ hở sáng đi. NHìn có vẻ hở cũng ít thôi. LG giờ rất hot. chỉ 1 điều nó rút thời gian bảo hành xuống 1 năm.

tuongks

Member

Cái này không dow, mà nối mạng và xem online (SS nó thế) Tôi nghĩ LG cũng vậy, vì nó không có nhiều dung lượng cho bộ nhớ. Vào các app sẽ có các videos đề xuất cho bạn xem.
Mà Hàn xẻng này quảng bá sản phẩm văn hóa ác chiến lắm. Các kho phim, nhạc của nó thì các tít của Hàn dài dằng dặc, Tít phim của Trung Quốc độc nhất 1 cái nhưng không có phim nào. Các phim nước khác chỉ có 1, 2 phim nhưng không chất lượng.

toanck39

Member

Panel IPS là công nghệ màn hình hàng đầu hiện nay chỉ thua mỗi OLED thôi.

Mình cũng đang để dành tiền làm 1 em LG 47" năm sau để coi World Cup với anh em, hihi ( đang phân vân model LA6200 và LA6600 )
Em down của bác kunngoc đầy đủ lắm
http://www.hdvietnam.com/diendan/110-chia-se-3d/417033-test-3d-lg-demo-3d-2012-a.html

Giáo viên như bác là ngon đấy, nhà cao, cửa rộng, HD Ok. Chúc mừng bác.
À quên, bác revew lun cái vụ hở sáng đi. NHìn có vẻ hở cũng ít thôi. LG giờ rất hot. chỉ 1 điều nó rút thời gian bảo hành xuống 1 năm.
Vâng!! Em chẳng biết giáo viên xuôi thế nào chứ giáo viên miền núi nghèo bác ah!! 2 vợ chồng em làm GV ở thị trấn, ông bà cũng có tí cho chứ ko làm sao làm được nhà. Chắc bác cũng giáo viên.

Cái này không dow, mà nối mạng và xem online (SS nó thế) Tôi nghĩ LG cũng vậy, vì nó không có nhiều dung lượng cho bộ nhớ. Vào các app sẽ có các videos đề xuất cho bạn xem.
Mà Hàn xẻng này quảng bá sản phẩm văn hóa ác chiến lắm. Các kho phim, nhạc của nó thì các tít của Hàn dài dằng dặc, Tít phim của Trung Quốc độc nhất 1 cái nhưng không có phim nào. Các phim nước khác chỉ có 1, 2 phim nhưng không chất lượng.
Cái này down xem mới ổn định bác ah!! Cứ như em và nhiều bác khác đường chuyền cùi mía nhất của Vina và viettel + thêm sở thick online trên lap thì xem online làm sao mượt bằng xem qua kết nối khác được ạ!!

trungmehd

Member
Chúc mừng bác có t.y mới, mình củng định sắm 1 em mà chưa đủ $, đang nghía em sony lại thấy bác r.v lg thấy củng chất làm mình lung lay8->:)

bác chủ thớt ơi, cái vụ phụ đề nếu cắm trực tiếp ổ cứng vào thì thế nào hả bác? bác cho em xin tí đánh giá

hoangdunglx

con này thiết kế đẹp !kếu cấu cũng cứng cáp !tần số quét 100hz !minh cũng đang quan tâm!nhưng chưa tận mắt xem hình ảnh nó thế nào?chúc bác mua được 1 tivi ngon!

tuongks

Member

Em down của bác kunngoc đầy đủ lắm
http://www.hdvietnam.com/diendan/110-chia-se-3d/417033-test-3d-lg-demo-3d-2012-a.html

Vâng!! Em chẳng biết giáo viên xuôi thế nào chứ giáo viên miền núi nghèo bác ah!! 2 vợ chồng em làm GV ở thị trấn, ông bà cũng có tí cho chứ ko làm sao làm được nhà. Chắc bác cũng giáo viên.

Cái này down xem mới ổn định bác ah!! Cứ như em và nhiều bác khác đường chuyền cùi mía nhất của Vina và viettel + thêm sở thick online trên lap thì xem online làm sao mượt bằng xem qua kết nối khác được ạ!!

Tôi ko là giáo viên, nhưng cũng là dân miền núi, có sự trùng hợp ngẫu nhiên là tôi cũng cách xa HN 260km, cũng mua hàng của bác Thắng digital (Tôi mua SS 51E8000). Chắc đường truyền chỗ tôi nhẹ hơn chút đỉnh. Xem online 3d của SS nhẹ nhàng, chỉ tội là 3D chủ động, hơi khó chịu. Nhưng hình ảnh 3D rõ nét và rất nổi. Ngày 3D mới ra tôi cũng có dịp thưởng thức tại Siêu thị điện máy rồi. Cũng không thực sự háo hức lắm cái khoản này vì phải đầu tư thêm đầu HD, ổ cứng như của bác + nguồn phim thì mới thưởng thức đc nhiều. Thôi thì cứ 2D full HD mà chơi thôi. Cơ mà dow 18 tiếng mới đc 1 phim 8Gb.

Chúc bác có nhiều ca dạy thêm để nâng cấp HD cho phòng khách ( :) )
P/s: Chắc bác là dân Toán tin gì đấy????

Chúc mừng bác chủ thớt cưới được vợ xinh.Em cũng mới lấy em này xong,cảm nhận của riêng em là khá ưng ý về chất lượng hình ảnh,các chức năng như smart hay 3D đều ok (đặc biệt e rất kết cái magic remote,rất chi tiện dụng),nói chung là hài lòng với số tiền dành cho em nó,còn về độ bền thì sau 1 thời gian mới kết luận được. Tiện đây tặng các bác vài tấm hình để các bác nhận xét đánh giá (ảnh e chụp bằng ipad) :
[/IMG]
[/IMG]
Ảnh khi xem bằng VTVCab
[/IMG]
Còn đây là xem qua đầu HD của VTVCab
[/IMG]
Xem qua ổ cứng Seagate 1T
[/IMG]
[/IMG]
Hình ảnh sắc nét,chạy tốt phụ đề rời, giải mã âm thanh DTS, em có cảm giác khi xem qua usb tv nó có upscale hình ảnh thì phải tại em xem nhiều phim thấy sắc nét hơn khi xem qua hdplayer
Còn đây là chức năng duyệt web
[/IMG]
[/IMG]
Thêm hình ảnh khi xem qua hdplayer
[/IMG]
[/IMG]
Một vài hình ảnh để các bác cảm nhận và đánh giá ,hy vọng các bác sẽ có thêm lựa chọn khi mua tv mới năm nay

toanck39

Member

Tôi ko là giáo viên, nhưng cũng là dân miền núi, có sự trùng hợp ngẫu nhiên là tôi cũng cách xa HN 260km, cũng mua hàng của bác Thắng digital (Tôi mua SS 51E8000). Chắc đường truyền chỗ tôi nhẹ hơn chút đỉnh. Xem online 3d của SS nhẹ nhàng, chỉ tội là 3D chủ động, hơi khó chịu. Nhưng hình ảnh 3D rõ nét và rất nổi. Ngày 3D mới ra tôi cũng có dịp thưởng thức tại Siêu thị điện máy rồi. Cũng không thực sự háo hức lắm cái khoản này vì phải đầu tư thêm đầu HD, ổ cứng như của bác + nguồn phim thì mới thưởng thức đc nhiều. Thôi thì cứ 2D full HD mà chơi thôi. Cơ mà dow 18 tiếng mới đc 1 phim 8Gb.

Chúc bác có nhiều ca dạy thêm để nâng cấp HD cho phòng khách ( )
P/s: Chắc bác là dân Toán tin gì đấy????

Bác đoán trúng phóc, em là giáo viên toán. Em mua tivi trong hoàn cảnh hiện giờ bị mọi người đánh giá là hơi "ăn chơi", vì vừa làm nhà xong nợ ngân hàng không nhỏ. Nhưng lên hdvietnam nhiều... cộng máu xem phim hd, xem hoài qua laptop mãi cũng ko được nên quyết của cố là của được.
Kỳ thực hôm qua em xem 3d có 15, 20 ph mà cũng thấy hoa hết cả mắt (Chắc tại file demo của LG nó nổi quá). Em cũng dự đoán rằng film 3d sẽ khó xem hết 1 bộ như nhiều bác đã nói, với lại nguồn film 3d nó cũng ít và thường ra sau hd, xem full hd xong rồi biết nội dung rồi thì ta lại ngại xem 3d. Nhưng cái 3d nó cũng có cái hay riêng các bạc ợ, có bác trên diễn đàn trước khi em mua tư vấn full HD như là cơm 3d như là phở em nghĩ cũng đúng. Nếu các bác chỉ mua hd thì khi thảo luận với người dùng có 3d thì cũng tự cảm thấy thiếu thiếu gì đó, như canh thiếu mì chính chẳng hạn... đôi dòng suy nghĩ của em về chức năng 3d ko bít có đúng ko.

Chúc mừng bác chủ thớt cưới được vợ xinh.Em cũng mới lấy em này xong,cảm nhận của riêng em là khá ưng ý về chất lượng hình ảnh,các chức năng như smart hay 3D đều ok (đặc biệt e rất kết cái magic remote,rất chi tiện dụng),nói chung là hài lòng với số tiền dành cho em nó,còn về độ bền thì sau 1 thời gian mới kết luận được. Tiện đây tặng các bác vài tấm hình để các bác nhận xét đánh giá (ảnh e chụp bằng ipad)

Em chưa được dùng em full hd nào khác ngoài em nó! nhưng có xem mấy mẫu SS EH 5000, Sony EX 430. ở nhà người quen trong nhà. Thì thấy em này chất hơn hẳn. Mua em này xong em dự định down lại các siêu phẩm transformer, the avengers,... với dung lượng cao trải nghiệm cho nó đã. Nói chung về hình thức mẫu mã chất lượng hình ảnh trong tầm tiền là em ko chê được. Còn độ bền phải để thời gian nó trả lời, Ô già em dùng LG 32inch từ thời mới có tivi LCD đến giờ chưa hỏng nên em cũng yên tâm.

toanck39

Member

bác chủ thớt ơi, cái vụ phụ đề nếu cắm trực tiếp ổ cứng vào thì thế nào hả bác? bác cho em xin tí đánh giá
Phụ đề thì nó nhận bình thường mà bác, Em dùng WD my passport 1T copy phim vào đó chay tuốt cả 3d và 2d.
Ah!! có bác nào gặp vấn đề này hộ em với: Vào app youtube search chọn một số video như: gangnam style, ... thì nó báo this video not support format... làm thể nào để khắc phục ợ.???

Phụ đề thì nó nhận bình thường mà bác, Em dùng WD my passport 1T copy phim vào đó chay tuốt cả 3d và 2d.
Ah!! có bác nào gặp vấn đề này hộ em với: Vào app youtube search chọn một số video như: gangnam style, ... thì nó báo this video not support format... làm thể nào để khắc phục ợ.???

Em vẫn xem bình thường mà bác, bác thử cập nhật phần mềm xem sao, tv nhà e đang là 3.20.06

toanck39

Member

Em vẫn xem bình thường mà bác, bác thử cập nhật phần mềm xem sao, tv nhà e đang là 3.20.06
Cập nhật phần mêm vào chỗ nào hả bác???? Hôm qua em thấy nó hiện lên hỏi có cập nhật ko? em tắt đi để nghe ngóng xem thế nào đã vì thấy nhiều bác bảo lên ko xuống được

Bên trên