Review Data Center 20TB tự build và hệ thống entertainment

Ðề: Review Data Center 20TB tự build và hệ thống entertainment

chà đọc bài của bác ngộ ra được nhiều điều quá. Cảm ơn bác về 1 bài viết rất hay và hữu ích như vậy. Rất đáng để học tập hehe, e cug sẽ cố gắng để có thể làm 1 e DC như bác. Nhưg e thấy 1 số linh kiện trong DC của bác rất khó kiếm. Chắc còn phải gắng nhiều mới chơi được 1 e DC như bác. 1 lần nữa cảm ơn bác.

Bác cho e hỏi là DC của bác hoạt động có tốn điện không? khi bật thì cả 10 HDD cùng chạy ah?

tunggiao

Member

chà đọc bài của bác ngộ ra được nhiều điều quá. Cảm ơn bác về 1 bài viết rất hay và hữu ích như vậy. Rất đáng để học tập hehe, e cug sẽ cố gắng để có thể làm 1 e DC như bác. Nhưg e thấy 1 số linh kiện trong DC của bác rất khó kiếm. Chắc còn phải gắng nhiều mới chơi được 1 e DC như bác. 1 lần nữa cảm ơn bác.

Em nghĩ khó nhất là Port Mutiplier và card raid thôi. Nguyên tắc setup 1 hệ thống nhiều HDD thì card raid là cái đầu tiên phải xét tới, không có thì giống như máy tính mà không có CPU.

Có nhiều loại card raid, nhưng tựu trung đều theo nguyên tắc quản lý được lũy thừa 2 HDD, có những card quản lý tới 256 HDD nhưng số cổng IDE, sata, SAS đều giới hạn (vì không lẽ 256 cổng gắn trên 1 board mạch thì diện tích đâu mà đủ). Chính vì thế mới phát sinh ra Port Multiplier, tham khảo Wiki

Em cũng nhờ mua trên mạng thôi, em có quen 1 bác trên Handheld, em chuyên nhờ bác ấy mua hàng dùm, chỉ cần đưa link, giá = giá web + chi phí cực kỳ phải chăng. Mà bây giờ em thấy rất nhiều người mua hộ hàng trên web, nhiều khi có 1 tuần là có hàng. Bác cứ tự build theo nhu cầu, cần món gì thì nhờ mua, đơn giản mà, nhiều khi hàng đặt mua về có rồi mà mấy món khác mua ở VN bác còn chưa mua xong ấy chứ :D

Câu hỏi sau của bác em trả lời luôn: do sở thích của em là 1 ổ 20TB, không chia lẻ nên khi bật máy là cả 10 ổ đều chạy, nếu bác thích 10 ổ độc lập thì làm công tắc nguồn cho từng ổ cũng chẳng khó gì, setup trong bios AHCI là xong. Mà HDD công suất full load chưa đến 15W/ ổ, idle có 1W, chạy cả 10 ổ có nghĩa gì, quan trọng làm làm mát và cấp nguồn ổn định thì có HDD chạy 10 năm chưa si nhê :D

Mã:
16. Hệ thống bật tắt: toàn bộ điện hệ thống của em bật tắt bằng contactor (khởi động từ), nhấn 1 phát vào nút xanh, cấp điện cho hệ thống, nhấn vào nút đỏ: tắt điện toàn bộ hệ thống. Từng thiết bị có công tắc bật tắt riêng. Ra Nhật Tảo mua 1 bộ điều khiển remote 4 lệnh. Nhấn nút B thì bật điện toàn bộ hệ thống, nút D tắt toàn bộ điện hệ thống, nút C nhấn 1 cái bật DC, nhấn cái nữa tắt DC. Để bật tắt DC thì em câu song song thêm 1 sợi dây nút on, off power của mainboard nối vào board remote 4 lệnh. Vào Control Panel -> Power Option -> System Setting chỉnh when i press the power button thành shutdown

Em làm 3 remote giống y hệt, mỗi phòng 1 cái. Cần bật, tắt DC thì ngồi ngay tại phòng bật, không cần xuống phòng giải trí nơi để DC và dàn chính. Remote này xài sóng RF cực kỳ xa, nhà 4 lầu đứng sân thượng điều khiển bếp dưới trệt còn được.

Nút điều khiển contactor

Rất cảm ơn bác về con DC thật tuyệt, nhưng em còn cảm thấy một điều thú vị nữa ở hệ thông "bật tắt" của bác. Bác có thể làm một bài thật chi tiết để anh em học tập được không ạ ?
Thanks !

Daithanhthai

Active Member

Em cũng nhờ mua trên mạng thôi, em có quen 1 bác trên Handheld, em chuyên nhờ bác ấy mua hàng dùm, chỉ cần đưa link, giá = giá web + chi phí cực kỳ phải chăng. Mà bây giờ em thấy rất nhiều người mua hộ hàng trên web, nhiều khi có 1 tuần là có hàng. Bác cứ tự build theo nhu cầu, cần món gì thì nhờ mua, đơn giản mà, nhiều khi hàng đặt mua về có rồi mà mấy món khác mua ở VN bác còn chưa mua xong ấy chứ :D

Câu hỏi sau của bác em trả lời luôn: do sở thích của em là 1 ổ 20TB, không chia lẻ nên khi bật máy là cả 10 ổ đều chạy, nếu bác thích 10 ổ độc lập thì làm công tắc nguồn cho từng ổ cũng chẳng khó gì, setup trong bios AHCI là xong. Mà HDD công suất full load chưa đến 15W/ ổ, idle có 1W, chạy cả 10 ổ có nghĩa gì, quan trọng làm làm mát và cấp nguồn ổn định thì có HDD chạy 10 năm chưa si nhê :D
bác ơi nick bác bên Heo heo là gì thế ạ ? Cái bác bác quen có phải cậu Hoanglz Đội cấn ko ạ ? hay là bác Đỉnh DTZ hay .....?
Máy bác có bật 24/24 ko ạ hay khi nào dùng thì bật ạ ? Em copy trong PC giữa các HDD chỉ đc 70MBs là cao nhất

tunggiao

Member

bác ơi nick bác bên Heo heo là gì thế ạ ? Cái bác bác quen có phải cậu Hoanglz Đội cấn ko ạ ? hay là bác Đỉnh DTZ hay .....?
Máy bác có bật 24/24 ko ạ hay khi nào dùng thì bật ạ ? Em copy trong PC giữa các HDD chỉ đc 70MBs là cao nhất

Em nhờ anh Công nick congduale bên handheld, không quen bác Hoàng bán pin và bác Đỉnh bán laptop.

Máy em chỉ bật khi xem phim, hình hoặc khi chép phim vào ra, ai cần thì bật. Có khi cả tuần không rảnh để xem phim thì DC cũng nằm ngủ luôn :D

Bác muốn copy nhanh thì cấu hình máy cũng phải mạnh, mà copy giữa các HDD trong 1 máy thì 70MB/s cũng là cao rồi bác.

@Thinhutehy: hôm nào rảnh em sẽ viết bài nói về vụ remote và contactor, nói chung rất đơn giản bác ạ

tunggiao

Member

Băng thông lý thuyết của mạng LAN gigabit là 125MB/s, thì việc em chép được trên 60MB/s cũng là bình thường. Bác nào muốn tận mục sở thị cứ ghé qua em :D

tieuthieugia

Well-Known Member

em mới alo bác Chip, đang ngủ trưa...cũng đang định nhớ anh Chip chút nè.
muh bác lường bài viết em là sao, em k hiểu

nick_ectasy

Cho mình hỏi bộ công tắt với cái remote giá bao nhiêu và mua ở đâu, mình cũng tính làm 1 bộ DC giống như bạn nhưng mình chưa có kinh nghiệm để làm, mình mới tính bộ DC của bạn vào khoảng 25T ( mình tính theo giá linh kiện mới 100% ) chưa tính 10 HDD. Mình rất thích phong cách thiết kế của bạn, 3 năm trước mà nghĩ tới làm dây Lan toàn bộ phòng ngủ và trong nhà thì mình nghĩ bạn rất giỏi về IT, rất cảm ơn bài Review của bạn, nhờ bài Review này của bạn nên mình học hỏi thêm được rất là nhiều thứ.

tunggiao

Member

Contactor 60A mình nghĩ là đủ cho hệ thống gồm HD Player; Data Center; Receiver; Karaoke bao gồm đầu karaoke, mixer, effect, equalizer, micro...; CD Player, Preamplifier, Power Amplifier cho nghe nhạc; cộng thêm ba thứ linh tinh. Giá 550k

Remote 4 lệnh giá 160k bao gồm 1 bo và 1 remote, mua thêm 1 remote giá 40k 1 cái

@All: em welcome các bác tới nhà em để có điều kiện chê bai, góp ý hay khen ủng hộ cũng được. Bác nào có nhã ý ghé tệ và tệ xá thì cứ PM cho em, em làm tư nhân nên giờ giấc cũng thoải mái. WELCOME

Tks bác Nick_ectasy quá khen, em là dân ĐH kinh tế khóa 1988-1992, IT là món giải trí tốn tiền của em :D

Chỉnh sửa lần cuối:

quangst

Banned

bác tungiao cho mình xin hỏi tí: mình đang định chép phim cho khách, data khoảng 32TB thì 2 giải pháp này cái nào ok hơn...

1/ Làm DC giống như bác, cái này thì quá tuyệt rồi mà không biết chép 1 lúc cho nhiều khách thì chép làm sao???

2/ Dùng 4 máy PC cấu hình cao, mỗi máy chứa 1 hdd win và 4 hdd phim, còn lại mỗi máy 1 dây sata để chép cho khách, tất cả thông qua LAN GIGABITE

vậy với nhu cầu chép phim cho khách thì bác thấy giải pháp nào ok hơn và tốc độ chép của 2 giải pháp khác nhau nhiều không?

Thanks bác nhiều lắm...

tunggiao

Member

Làm nhiều PC đi bác ạ, chứ DC thì bác chép cùng lúc cao lắm là 2 HDD với tốc độ trên 60-70MB/s.

Bác chép phim nên chép qua cổng sata, máy cũng không cần cấu hình cao đâu, Core Duo, 1GB là đủ

HD Beginner

Xin chủ TOPIC cho mình ném đá nhé. Hi

Sau đợt nâng cấp gần đây (Thay Main, chip). Mình đã có 1 hệ thống 10 ổ HDD, nhưng chi phí chắc rẻ bằng 1/3 hệ thống của chủ TOPIC, hình thức cũng chắc chắn đẹp hơn nhiều. Vừa HTPC vừa NAS luôn.

Case: Silver Stone LC-16M, mặc định chứa được 6 HDD, nâng cấp thành 10 HDD. Case mặt nhôm phay này mới xứng đáng để cạnh đồ Audio High End được. Chứ case như của chủ TOPIC thì nên để trong phòng kỹ thuật hơn vì chắc chắn xấu và kêu to..

Main: P55-UD6 (Gắn được 10 SATA, nên chẳng cần Card với Raid làm gì cho loằng ngoằng, tốn điện và khó config)

CPU: Core i3

Hiện tại 10 HDD mình chơi cả ổ 1.5TB và 2TB nên dung lượng chưa được bằng chủ TOPIC là 20TB. Đang chờ quãng nửa năm nữa quất luôn ổ 3TB để lên thẳng 30TB luôn.

Tự cảm thấy đẹp,đơn giản và tiết kiệm hơn rất nhiều hệ thống của chủ TOPIC. Đó là chưa kể hệ thống quản lý phim Media Center Master nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

Daithanhthai

Active Member

Xin chủ TOPIC cho mình ném đá nhé. Hi

Sau đợt nâng cấp gần đây (Thay Main, chip). Mình đã có 1 hệ thống 10 ổ HDD, nhưng chi phí chắc rẻ bằng 1/3 hệ thống của chủ TOPIC, hình thức cũng chắc chắn đẹp hơn nhiều. Vừa HTPC vừa NAS luôn.

Case: Silver Stone LC-16M, mặc định chứa được 6 HDD, nâng cấp thành 10 HDD. Case mặt nhôm phay này mới xứng đáng để cạnh đồ Audio High End được. Chứ case như của chủ TOPIC thì nên để trong phòng kỹ thuật hơn vì chắc chắn xấu và kêu to..

Main: P55-UD6 (Gắn được 10 SATA, nên chẳng cần Card với Raid làm gì cho loằng ngoằng, tốn điện và khó config)

CPU: Core i3

Hiện tại 10 HDD mình chơi cả ổ 1.5TB và 2TB nên dung lượng chưa được bằng chủ TOPIC là 20TB. Đang chờ quãng nửa năm nữa quất luôn ổ 3TB để lên thẳng 30TB luôn.

Tự cảm thấy đẹp,đơn giản và tiết kiệm hơn rất nhiều hệ thống của chủ TOPIC. Đó là chưa kể hệ thống quản lý phim Media Center Master nữa.

em nghĩ của bác đi theo hướng HTPC , còn của bác chủ thớt đi theo hướng DC Pro nên cũng hơi khó so sánh . Cũng như của bác justbenice đi theo hướng nhỏ gọn tiết kiệm tối đa mà lại đc nhiều dung lượng thì cũng không so sánh được ... Bác nào cũng khủng cả mỗi bác 1 kiểu

tunggiao

Member

Cái case của bác HD Beginner nhìn quả thật rất đẹp, nhưng giá 6tr5, giá case của em có 3tr3 :D. Thêm cái nữa, mặc định case Silver Stone LC-16M có 6 bay 3.5" (mỗi bên ba bay), 1 bay 5.25" và 1 bay 3.5" ở giữa. Bác nâng cấp lên thêm 4 bay 3.5" không biết nhét chỗ nào. mà cho dù có nhét (em nghĩ chắc chỗ mấy cái rear fan) thì đã là không đúng thiết kế, lưu thông không khí tản nhiệt là bất hợp lý.

Hệ thống của em có 2 thêm 2 món là Port Multiplier và Card Raid, hai món này giá 320$, còn ngoài ra thì như nhau. Chênh lệch giá của case với mainboard, CPU thì thiết nghĩ hệ thống của bác cũng ngang giá hệ thống của em chứ bác nói bằng 1/3 giá của hệ thống em thì có vẻ là sự phóng đại quá, bác xem lại nhé :D

Em set up Port Multiplier và card raid nhằm mục đích lớn nhất là 1 ổ 20TB luận lý, trong windows của em, chỉ có 1 ổ 20TB. Hệ thống của bác HD Beginner chắc chắn nếu muốn ghép ổ thì tối thiểu cũng phải 2 ổ luận lý. Tất nhiên có người thích để nhiều ổ, nhưng em thích chỉ 1 ổ lớn nên build theo ý mình.

Ngoài ra, card raid xử lý dữ liệu vào ra chuyên nghiệp và nhanh hơn nhiều so với chip cầu nam của main board (soft raid) và chip Gigabyte Sata2 do có CPU trên raid card (hard raid)

Hệ thống của em hoàn toàn có thể mở rộng gấp đôi dung lượng nhé, máy của bác thì đành phải sinh sản vô tính thêm 1 cái để kế bên để nhân đôi dung lượng nếu muốn :D

Thêm nữa, raid card rất dễ config chứ không khó khăn gì nhé các bác. Đã tự build được hệ thống thì config card raid dễ còn hơn uống bia ấy chứ =))

Còn hệ thống quản lý phim Media Center Master thì em cài vào cũng được chứ có gì đâu :D

Nói chung về tổng thể thì hệ thống của bác và của em là giống nhau, khác mỗi cái raid card và port multiplier. Bác hơn em cái case đẹp. Hết

Bác sử dụng mainboard và CPU cao cấp (so với hệ thống DC và HTPC) là phí tiền, chẳng để làm gì :)

Hệ thống của bác do nâng cấp thêm 4HDD nên có thể nói là ruột gan lằng nhằng dây nhợ, khó sắp xếp thiết bị chứ không thể nói là đơn giản được. Bác post thử vài hình của máy bác lên cho em học hỏi nhé.

Cuối cùng: những lời em viết trên đây là với ý vui vẻ pha lẫn hài hước cho vui, hoàn toàn không có ý war nào đâu nhé bác HD Beginner.

Thân

leepham

Well-Known Member

10 HDD trong 1 case liệu giải nhiệt tốt ko bác HD Beginer :| Nhòi nhét em nó thế e sợ nóng lắm giảm tuổi thọ mấy cái HDD . Nếu được bác mổ con HTPC của bác ra cho AE tham khảo thì tốt quá

nick_ectasy

Contactor 60A mình nghĩ là đủ cho hệ thống gồm HD Player; Data Center; Receiver; Karaoke bao gồm đầu karaoke, mixer, effect, equalizer, micro...; CD Player, Preamplifier, Power Amplifier cho nghe nhạc; cộng thêm ba thứ linh tinh. Giá 550k

Remote 4 lệnh giá 160k bao gồm 1 bo và 1 remote, mua thêm 1 remote giá 40k 1 cái

@All: em welcome các bác tới nhà em để có điều kiện chê bai, góp ý hay khen ủng hộ cũng được. Bác nào có nhã ý ghé tệ và tệ xá thì cứ PM cho em, em làm tư nhân nên giờ giấc cũng thoải mái. WELCOME

Tks bác Nick_ectasy quá khen, em là dân ĐH kinh tế khóa 1988-1992, IT là món giải trí tốn tiền của em :D

Bác tunggiao cho mình hỏi Contactor 60A là contactor của hãng nào, mình kiếm trên google nhưng không thấy, nhà mình gần Nhật Tảo nên chuyện cái remote thì cũng dễ cho mình. Bộ DC và cách bài trí của bác như vậy thì đối với nhiều người là đẹp nhưng riêng đối với mình thì quá hoàn hảo. Có cơ hội thì mình cũng muốn ghé nhà tunggiao để có thể xem kỹ hơn bộ DC và cách bài trí của bạn, và cũng muốn được gặp mặt để học hỏi thêm những kinh nghiệm về IT.

Mình nói thiệt chứ không phải quá khen đâu. Tunggiao hoc ĐH KINH TẾ khóa 1988-1992 thi chắc năm nay tunggiao cũng được U40 rồi, vậy mình kêu tunggiao bằng anh nha vì mình năm nay chỉ mới U25 thôi. Theo em biết thì IT hay món gì cũng vậy, nếu là sở thích rồi thì tốn tiền chơi thôi :D

Bác tunggiao cho mình hỏi Contactor 60A là contactor của hãng nào, mình kiếm trên google nhưng không thấy, nhà mình gần Nhật Tảo nên chuyện cái remote thì cũng dễ cho mình. Bộ DC và cách bài trí của bác như vậy thì đối với nhiều người là đẹp nhưng riêng đối với mình thì quá hoàn hảo. Có cơ hội thì mình cũng muốn ghé nhà tunggiao để có thể xem kỹ hơn bộ DC và cách bài trí của bạn, và cũng muốn được gặp mặt để học hỏi thêm những kinh nghiệm về IT.

Mình nói thiệt chứ không phải quá khen đâu. Tunggiao hoc ĐH KINH TẾ khóa 1988-1992 thi chắc năm nay tunggiao cũng được U40 rồi, vậy mình kêu tunggiao bằng anh nha vì mình năm nay chỉ mới U25 thôi. Theo em biết thì IT hay món gì cũng vậy, nếu là sở thích rồi thì tốn tiền chơi thôi :D

Cũng đang chờ bác chủ cho một bài về hệ thống nguồn điện đấy ạ

Hô hô, bác này làm đúng cái em đang thích. Nhưng cho em hỏi là theo em biết thì max phân vùng chỉ có 2.1TB, sao lại có thể làm lên trên 20TB ạ?? Em ko rõ lắm.

VỚi lại thật ra cái này của bác ko kinh tế về điện lắm thì phải?. Em cũng đang dùng PC 1000W. Tốn điện lắm.

tunggiao

Member

@Nick_ectasy: contactor là thứ phổ biến thứ 2 sau CP, CP là cái cầu dao trên đồng hồ điện nhà bác ấy, bác cứ ra tiệm điện, mặt vác lên ra bộ rành lắm, nói bán cái contactor LS (là thương hiệu của LG, xài được, giá rẻ) là nhân viên tiệm điện cúc cung phục vụ bác ngay =)). Bác cứ ghé nhà e chơi :D

@Thinhutehy: thực ra xài contactor hiệu nào cũng được bác ạ, chẳng khắt khe gì đâu, cứ xài thằng LS, Panasonic, Merlin Gerin... như em nói với bác Nick_ectasy là OK, đây là hàng mới 100%, nếu rành hơn nữa thì chịu khó sưu tập hàng secon hand, đỉnh nhất là Mitsubishi, LS xài 1 thời gian cục từ nó kêu o o, phòng kín cách âm chuyên nghe nhạc ampli đèn hơi khó chịu.

Về cái mạch contactor thì e kiếu ít hôm, ráp thực tế nó dễ, vẽ mạch e kém lắm nên để rảnh rảnh :)

@Leepham: em cũng nghĩ như bác, đã xài tới hàng chục HDD thì phải rackmount server mới mát được vì nó thiết kế đặc trị cho vụ này. Mấy em case HTPC thì mục tiêu là đẹp, theo đuổi tiêu chí mát như Data Center thì còn gì là đẹp :D

@Picachu 301: em đã PM trả lời cho bác, chắc chắn 1 điều Win 7 32 bit quản lý được ổ vài chục TB, chi tiết thì e sẽ đưa link bác tham khảo sau, giờ xỉn quá ;). Vụ điện em thấy cũng chẳng hao lắm đâu, lấy đồng hồ cặp, cặp thử thì khoảng 2A thôi, nhân hiệu điện thế và hệ số công suất cos phi thì chắc chưa đến 400W thực tế. Bác nào chuyên ngành điện vào ý kiến thử coi chứ em đo là đo thực tế thấy vậy. Cái PSU 1000W không có nghĩa là xài hao điện, PSU 1000W là gánh được tải 1000W, bác xài 200W thì chỉ hao 200W thôi. Em chưa thấy PC nào tải lên tới 1000W, trừ mấy cái xài quad card VGA khủng, 1 hệ thống PC (hợp lý) xài SLI VGA cũng chỉ 500-600W là cùng

Sorry đầu óc không tỉnh táo, sửa bài hoài, hihi

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên