[Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

prokun

Member
Re: Ðề: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

cho mình hỏi nhà mình ở Sóc Sơn ngoại thành HN thì lắp cái đầu HD này trên đường cáp có sẵn nó có phải HD chuẩn không hay là upscale?

- Tất nhiên là phải lắp trên đường cáp có sẵn.
- Còn có phải HD hay là upscale thì còn tùy nhà đài bác à, rất nhiều kênh là upscale, và cũng có kênh HD thật.

juventino

Re: Ðề: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

Do bác không hỏi kỹ nó thôi. Lần sau rút kinh nguyệt nhé.
E thì chỉ khoái mấy kênh phim HD, chất lượng khá ngon mà bác.

Các bác cho em hỏi chút. Hôm qua em mới mượn được của anh bạn đầu Intek VCTV HD về nhà lắp. Kết quả Thethao TV HD và BongdaTV HD có lúc bị vỡ hình, có lúc xem được. Các kênh SD và HD chấp nhận được.

Vậy em cần điều chỉnh gì để 2 kênh Thethao TV HD và BongdaTV HD không còn bị vỡ hình. Cảm ơn các bác!

yeuvothangban

Ðề: Re: Ðề: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

Các bác cho em hỏi chút. Hôm qua em mới mượn được của anh bạn đầu Intek VCTV HD về nhà lắp. Kết quả Thethao TV HD và BongdaTV HD có lúc bị vỡ hình, có lúc xem được. Các kênh SD và HD chấp nhận được.

Vậy em cần điều chỉnh gì để 2 kênh Thethao TV HD và BongdaTV HD không còn bị vỡ hình. Cảm ơn các bác!

cái này phải gọi NVKT đến,nó chỉnh tăng mức thu phát hay gì gì đó ngoài hộp mới xem HD nét đc

juventino

Re: Ðề: Re: Ðề: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

cái này phải gọi NVKT đến,nó chỉnh tăng mức thu phát hay gì gì đó ngoài hộp mới xem HD nét đc

Cảm ơn bác. Em đã giải quyết được một phần bằng cách như sau:

1. Tăng cường độ bộ kích tín hiệu (cable nhà em là dùng nhờ, lúc trước chỉ kích trong nhà, bây giờ làm bộ kích thêm cả ở nguồn cho câu cable).

2. Điều chỉnh độ phân giải từ 1080p xuống 1080i (xem được Thethao TV HD và BongdaTV HD) nhưng không xem được SCTV HD; xuống 576p thì xem được SCTV HD nhưng bị vỡ hình Thethao TV HD và BongdaTV HD. Các bác có biết cách xử lý hoàn toàn việc vỡ hình không? Cho em biết với nhé.

3. Có bác nào trên này không dùng VCTV HD thì bán lại đầu thu cho em nhé. Tks!

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

Cảm ơn bác. Em đã giải quyết được một phần bằng cách như sau:

1. Tăng cường độ bộ kích tín hiệu (cable nhà em là dùng nhờ, lúc trước chỉ kích trong nhà, bây giờ làm bộ kích thêm cả ở nguồn cho câu cable).

2. Điều chỉnh độ phân giải từ 1080p xuống 1080i (xem được Thethao TV HD và BongdaTV HD) nhưng không xem được SCTV HD; xuống 576p thì xem được SCTV HD nhưng bị vỡ hình Thethao TV HD và BongdaTV HD. Các bác có biết cách xử lý hoàn toàn việc vỡ hình không? Cho em biết với nhé.

3. Có bác nào trên này không dùng VCTV HD thì bán lại đầu thu cho em nhé. Tks!

Ủa bác ui nếu mà mình câu cáp analog nhờ hàng xóm thì có lắp HD được không ạ?

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

Vẫn dùng được như bình thường bác ạ. Hướng dấn sử dụng tại đây ạ:

www.vctv.vn/20111026100713529p0c168/huong-dan-cai-dat-va-do-kenh-voi-dau-thu-hd.htm+&cd=1&hl=en&ct=clnk&gl=vn]Hướng dẫn c[/url]

Thanks bác vậy nếu muốn có đầu thu phải nhờ thằng chủ đăng ký vs lại em sợ nếu VCTV nó biết có bị phạt không.

juventino

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

Thanks bác vậy nếu muốn có đầu thu phải nhờ thằng chủ đăng ký vs lại em sợ nếu VCTV nó biết có bị phạt không.

Cứ có đầu là xem thôi bác ơi. Còn VCTV thì chỉ phạt câu nối cable chứ có vào nhà mình để kiểm tra hát đê đâu B-)

ajiang

Member
Ðề: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

Tự nhiên mấy hôm nay 2 kênh K+ lại mở cho xem tự do nhỉ (em đang dùng gói 50k/tháng), chắc đ/c kỹ thuật quên ko khóa rồi B-)

gaconzzz

Quên khóa để vỡ mồm các chú ý à??? Bác nói như là đùa với trẻ con. Chắc là cái vụ chuyển giao CMC --> VTVCab vẫn chưa xong...
@ juventino: Cái độ phân giải không quyết định cái gọi là vỡ hình đâu bác ạ, 1080p và 1080i là do cái đầu thu chứ không phải bác để 1080p nó sẽ tốn đường truyền hơn 1080i mà gây ra sụ vỡ hình giống như ta xem trên internet. Bác bật kênh nào bị vỡ hình sau đó bác bấm Info trên điều khiển, bác để ý đến 2 cái vạch. Vạch trên thấp là do tín hiệu truyền hình thấp(bác phải dùng bộ kích để thay thế bộ chia cắm điện của tàu). Vạch dưới thấp thì do cái thông số gì đấy của kênh số thấp(chỉ có bên phía nhà cung cấp dịch vụ dùng đồng hồ mới đo được), thường thì cái này thấp KTV người ta chỉnh thì mới lên cao được.. Cái đầu V-Tec nhà em theo kinh nghiệm cho thấy 2 cái dòng ấy phải từ 80% trở lên thì mới xem tốt.
Một đặc điểm nữa là chúng ta không nên đấu nối tiếp 2 bộ chia điện với nhau dù khoảng cách gần hay xa, tín hiệu xấu là điều tất yếu. Nguyên nhân làm sao thì em không biết...

Chỉnh sửa lần cuối:

Các bác giải ngố hộ em cái :Nếu đang dùng 1TV rồi nếu lắp thêm 1 máy HD nữa thì có phải trả phí TV thứ 2 không (33k/th)
Cám ơn các bác

vẫn trả bình thường bác ạ
Nếu bác dùng cáp thì trả 110K/tháng
Đăng ký HD VCTV thì 110k+50k/tháng
Thêm tivi thứ 2 trở lên thì + thêm 33k/tháng cho 1 cái :D

trungk43

Member

Có mua đầu+thẻ về tự lắp được không các bạn?

unplugged

Member

em cũng thắc mắc, có mua được đầu riêng ở ngoài k nhỉ?

juventino

Re: Ðề: Re: Ðề: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

quan trọng là thẻ thôi :)
tần
Bác cho em hỏi: một số loại đầu thu HD đời cũ như TOPFIELD (loại này có thể dùng được cho HTVC HD) , CEC-HD01, CEC C30CX,... hay các loại đầu mà HTVC, SCTV đã và đang sử dụng cắm thẻ của VCTV HD thì có tương thích không? Thu được tín hiệu VCTV HD không? Không biết dò kênh theo tần số của VCTV cung cấp thì có thể không? Cảm ơn bác.

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Review] Em vừa mới lắp VCTV HD

tần
Bác cho em hỏi: một số loại đầu thu HD đời cũ như TOPFIELD (loại này có thể dùng được cho HTVC HD) , CEC-HD01, CEC C30CX,... hay các loại đầu mà HTVC, SCTV đã và đang sử dụng cắm thẻ của VCTV HD thì có tương thích không? Thu được tín hiệu VCTV HD không? Không biết dò kênh theo tần số của VCTV cung cấp thì có thể không? Cảm ơn bác.

theo mình bít thì ok hết chỉ cần đầu thu đó có hỗ trợ loại khóa mã mà VCTV đang dùng( hình như là Conax) như trong SG có thể dùng đầu Topfiled của HTVC cho SCTV vì hiện tại SCTV chưa khóa mã :) quan trọng là bạn có mua đc thẻ của VCTV ko mà thôi mà nó thường bán kèm chung với đầu thu chứ ko bán riêng đâu :)

Sao giwof có mấy ông vẫn cứ VCTV thế nhỉ, nó giờ là VTVcab rồi, chả còn cái j gọi là VCTV cả

Bên trên