Review sơ lược về Tv Sony 43W800C

trung1984

Member
Phát hiện thêm nguy hiểm ở 43W800c này là chân và viền xung quanh đều là kim loại, sờ vào bị giật, tôi nghi do nó bị xông điện từ đầu DVD, HDP nên thử rút hết dây nối ra, rút luôn cả dây anten, để kiểm tra. Kết quả là cắm điện lại vẫn thấy tivi bị rò điện ra vỏ, không hiểu ông Sony lắp ráp kiểu gì mà rò đến mức bút điện đỏ chóe, chắc phải tầm 110V (ko có đồng hồ nên ko biết chính xác).

Rút hết dây nối:

Cắm điện, kiểm tra:

Rút phích điện ra, đảo lại, kiểm tra lại:

Nhà bác nào có trẻ nhỏ phải cẩn thận đề phòng đừng cho chúng sờ đến chân, vỏ tivi.

Ghê vậy bác? Cái này có phải lỗi cá biệt không hay là con nào cũng thế ah? Bác nào đang dùng con này thì test thử xem sao ah?

Vulinhdt1

Member
Ðề: Review sơ lược về Tv Sony 43W800C

Em cũng update rồi. Cả download lẫn cài đặt mất gần 1h. Cảm nhận đầu tiên thì giao diện ko thay đổi gì. Tốc độ thì có vẻ nhanh và mượt hơn. :d

trung1984

Member
Re: Ðề: Review sơ lược về Tv Sony 43W800C

Em cũng update rồi. Cả download lẫn cài đặt mất gần 1h. Cảm nhận đầu tiên thì giao diện ko thay đổi gì. Tốc độ thì có vẻ nhanh và mượt hơn. :d

Lâu thế cơ à. Tôi có 30 phút. Đúng theo thông báo của tivi, và thông báo trên web Sony:

Dung lượng của bản mới PKG2.601.0052PAA là 1,2 GB.

Vụ rò rỉ điện ở cạnh viền cũng như chân đế kim loại thì tv nhà e ko bị , e sờ vào trực tiếp rồi lấy bút thử điện đều ko có phản ứng nào cả :D

ndchieu22

Well-Known Member
Ðề: Re: Review sơ lược về Tv Sony 43W800C

Phát hiện thêm nguy hiểm ở 43W800c này là chân và viền xung quanh đều là kim loại, sờ vào bị giật, tôi nghi do nó bị xông điện từ đầu DVD, HDP nên thử rút hết dây nối ra, rút luôn cả dây anten, để kiểm tra. Kết quả là cắm điện lại vẫn thấy tivi bị rò điện ra vỏ, không hiểu ông Sony lắp ráp kiểu gì mà rò đến mức bút điện đỏ chóe, chắc phải tầm 110V (ko có đồng hồ nên ko biết chính xác).

Rút hết dây nối:

Cắm điện, kiểm tra:

Rút phích điện ra, đảo lại, kiểm tra lại:

Nhà bác nào có trẻ nhỏ phải cẩn thận đề phòng đừng cho chúng sờ đến chân, vỏ tivi.
vụ hở điện chắc con của bác bị thôi ah, chứ thường ngày em test tv bán có sao đâu, bác gọi sony kiểm tra lại giúp bác co tv này xem ntn?

tuanbh

Member

các bác ơi, có phần mềm nào quản lý file không các bác, em cài es explorer vô mà không biết cách nào chép cái file advandce.xml cho kodi hết, coi film nó cứ buffering ức chế quá

trung1984

Member
Re: Ðề: Re: Review sơ lược về Tv Sony 43W800C

vụ hở điện chắc con của bác bị thôi ah, chứ thường ngày em test tv bán có sao đâu, bác gọi sony kiểm tra lại giúp bác co tv này xem ntn?

Đã gọi điện báo bảo hành và bảo hành Sony (tổng đài, trong Sài Gòn) trả lời chính thức rằng chuyện rò điện họ không kiểm tra cho đâu, ko thuộc phạm vi đc bảo hành (vì ko ảnh hưởng đến tivi, tivi vẫn chạy hoàn toàn bình thường). Họ chỉ đưa ra lời khuyên tới khách hàng là trong quá trình sử dụng ko nên động chạm gì vào vỏ, chân; có thể thì nên làm thêm dây nối đất cho vỏ.

Tôi hỏi thêm là nếu tôi dùng đồng hồ điện chứng minh đc điện áp của vỏ, chân là rất lớn (VD: 90V, 110V), có thể gây nguy hiểm cho người sử dụng, thì hãng có cử người đến kiểm tra cho tôi ko. Câu trả lời tiếp tục là không, và hãng cũng ko có quy định nào về việc này cả.

Bó cả tay lẫn chân cho cái anh Sony này! :(

ndchieu22

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Review sơ lược về Tv Sony 43W800C

Đã gọi điện báo bảo hành và bảo hành Sony (tổng đài, trong Sài Gòn) trả lời chính thức rằng chuyện rò điện họ không kiểm tra cho đâu, ko thuộc phạm vi đc bảo hành (vì ko ảnh hưởng đến tivi, tivi vẫn chạy hoàn toàn bình thường). Họ chỉ đưa ra lời khuyên tới khách hàng là trong quá trình sử dụng ko nên động chạm gì vào vỏ, chân; có thể thì nên làm thêm dây nối đất cho vỏ.

Tôi hỏi thêm là nếu tôi dùng đồng hồ điện chứng minh đc điện áp của vỏ, chân là rất lớn (VD: 90V, 110V), có thể gây nguy hiểm cho người sử dụng, thì hãng có cử người đến kiểm tra cho tôi ko. Câu trả lời tiếp tục là không, và hãng cũng ko có quy định nào về việc này cả.

Bó cả tay lẫn chân cho cái anh Sony này! :(

thử bút điện mà đỏ đèn còn kêu không sao, bác cứ call cho sony đi họ phải giải quyết thôi

trung1984

Member
Vô ích thôi. Tôi có gửi email kèm mấy cái ảnh bút thử điện đỏ lòm mà. Sau đó họ xem xét, họ mới gọi điện lại cho tôi và trả lời chính thức như thế. Số gọi đến là 1 số điện thoại cố định, có lẽ anh ta là kỹ sư của phòng bảo hành, khi đang nói chuyện tôi có nghe thấy tiếng léo nhéo của các nhân viên tổng đài đang trả lời khách. Những vấn đề kỹ thuật khó mà nhân viên tổng đài ko nắm đc thì họ thường phải trao đổi với kỹ sư rồi mới trả lời đc, vì vậy đôi khi ta thấy họ hay nói xin anh đợi 1 lát và giữ máy để tôi tham khảo thông tin. Hoặc đôi khi lâu quá thì họ sẽ yêu cầu ngắt máy, vài phút sau họ sẽ gọi lại.

Anh ta biết bút thử điện sáng và anh ta nói Sony khuyên khách hàng ko động chạm vào vỏ máy, có đk thì nên làm dây nối đất. Đến đây là bó tay!

Tôi vặn tiếp, nếu tôi dùng đồng hồ điện chứng minh đc điện áp ở chân, vỏ là 90v, hoặc 110v, là nguy hiểm cho người sử dụng thì Sony có cử ktv đến xem xét ko? Anh ta bảo vấn đề rò điện này Sony ko có quy định nào để đc bảo hành hoặc kiểm tra cả. Nó ko ảnh hưởng gì đến hoạt động bình thường của tivi. Đến đây thì bó chân thật rồi!

Thế nên tôi mới bảo bó cả tay lẫn chân với cái anh Sony này. Gần đây trong Đà Nẵng đang có vụ lùm xùm cô con dâu lên tum phơi quần áo bị điện giật chết do cầm mắc phơi chạm vào cục nóng điều hòa LG đó. LG còn đang cãi chày cãi cố.

0tajsa0

Member

KLQ nhưng có bác thương gia nào quanh đây cho e xin cái giá ạ...e ở hà nam...thanks các bác

hongson2828

Well-Known Member

cái tivi dùng điện 18v thì giật làm sao được bác kiểm tra lại cục nguồn thôi ,mượn thử nhà khác về cắm xem sao

trung1984

Member

cái tivi dùng điện 18v thì giật làm sao được bác kiểm tra lại cục nguồn thôi ,mượn thử nhà khác về cắm xem sao

Phát biểu như thế thể hiện rằng bác hơi chủ quan về điện đóm đấy. Hiệu điện thế và điện thế là 2 khái niệm khác nhau. Nếu đầu dây A có điện thế 100V và đầu dây B có điện thế 119,5V thì hiệu điện thế giữa A và B là 19,5V. Hiệu điện thế nhỏ thật, tưởng ko nguy hiểm nhưng bác thử cầm tay vào A hoặc B xem nó thế nào. :))

Tôi sẽ trình bày tiếp vấn đề sau đây.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung1984

Member

Tất nhiên Sony họ đã nói thẳng rằng họ ko bảo hành ko kiểm tra gì hết cho những trường hợp rò điện ra vỏ như thế này. Nên có nói nữa cũng chả tác dụng gì. Nhưng tôi vẫn thử đi tìm hiểu căn nguyên xem sao lại thế.

Tôi đã chạy đi mượn 1 cái đồng hồ đo điện của thợ điện tử để về đo đạc, xác định chính xác điện áp.

Đầu tiên, tôi rút hết dây nối với đầu DVD, HDP, chỉ để tivi chạy bình thường với anten:

Đây là đồng hồ đo, đầu tiên, tôi kiểm tra điện áp ở ổ cắm xem có đúng 220V ko:

Kết quả: 225V

Tiếp theo tôi chuyển dây đỏ sang đo chân tivi, dây đen (dây mát) vẫn để ở ổ cắm (vì điện thế ở lỗ mát coi như bằng 0, lấy làm chuẩn):

Kết quả là: 60V tròn xoe như ảnh trên.

Tiếp theo tôi chuyển đầu đỏ lên mép trên của cái chân tivi để đo lại (vì nãy để nó chạm cả chân và mặt gỗ, sợ ko chính xác):

Kết quả: vẫn thế, 60V

Tiếp theo tôi chuyển đầu đỏ lên đo mép trên của viền nhôm của tivi:

[url=https://flic.kr/p/z71NfD]

Kết quả: vẫn 60V, vậy là chân và vỏ viền nhôm điện thế như nhau.

Tiếp theo tôi rút giắc của bộ nguồn của tivi để đo (chỗ giắc cắm vào tivi có khắc kí hiệu điện 1 chiều 19,5V):

Đo cực bên trong:

Kết quả cực trong: 70V

Đo cực ngoài:

Kết quả cực ngoài: cũng 70V

Điều này thật vô lý, vì 2 cực này là điện 1 chiều, hiệu điện thế giữa chúng là 19,5V. Vậy kết quả 60V và 70V ở trên là sai chăng? Tôi cũng lăn tăn nhưng ko dám chuyển thang đo sang 1 chiều, vì nhỡ cháy đồng hồ thì toi.

Cuối cùng tôi chuyển thang đo sang điện 1 chiều để kiểm tra hiệu điện thế giữa 2 cực trong ngoài (theo Sony thì nó là 19,5V 1 chiều):

Kết quả là: hơn 18V một tí, coi như 18,5V đi.

Vậy các bác thử phân tích xem chân, vỏ con tivi nhà tôi điện thế đúng thực của nó là bao nhiêu? Là xoay chiều hay 1 chiều? (lấy chân mát của ổ cắm làm chuẩn, cốt 0). Các bước đo ở trên là do tôi quan niệm điện thế ở vỏ là xoay chiều, nên tôi để thang đo ở xoay chiều, và ra kết quả như thế, liệu quan niệm thế có đúng ko?

Chỉnh sửa lần cuối:

gacon_vn

Active Member

Em nghĩ do cái nguồn của Tivi, bác mượn đâu đó đc 1 cái về thử xem sao. Giống như nguồn máy tính ấy, đầu ra chỉ có 12v và 5v thôi nhưng bị dò thì sờ vào vỏ máy tính cũng giật tê phết.

trung1984

Member

Em nghĩ do cái nguồn của Tivi, bác mượn đâu đó đc 1 cái về thử xem sao. Giống như nguồn máy tính ấy, đầu ra chỉ có 12v và 5v thôi nhưng bị dò thì sờ vào vỏ máy tính cũng giật tê phết.

Tôi thì tôi nghĩ điện áp đến mức độ chạm bút thử điện vào đỏ chót như thế thì vài chục Vôn là cái chắc. Điều đó nghe logic với con số 60V mà tôi đo đc ở trên. Điều lạ là tại sao đo cực trong & cực ngoài của cái bộ nguồn (so với dây mát của điện lưới) thì chúng lại đều là 70V?

RMF

Member
Ðề: Re: Ðề: Review sơ lược về Tv Sony 43W800C

Tôi thì tôi nghĩ điện áp đến mức độ chạm bút thử điện vào đỏ chót như thế thì vài chục Vôn là cái chắc. Điều đó nghe logic với con số 60V mà tôi đo đc ở trên. Điều lạ là tại sao đo cực trong & cực ngoài của cái bộ nguồn (so với dây mát của điện lưới) thì chúng lại đều là 70V?

Mình nghĩ là việc bạn đo có điện áp AC 70V trên cả 2 cực của đầu ra bộ nguồn chứng tỏ bộ adapter nguồn này có vấn đề rồi vì khi nắn ra điện áp DC 19V vẫn lọc không hết phần điện AC ( có thể còn sót lại hài AC bậc nào đó chẳnf hạn). Bạn mượn đâu bộ adapter khác thử xem sao.

Bên trên