[Review] Tivi Led Samsung UA-48H5100 đời 2014 có DVB-T2

kyuu

Nguồn bài do chính em viết: [Review] Tivi Led Samsung UA-48H5100 đời 2014 c
Nhà em vừa lên đời 2 em TV, 1 em Sony 32'' và em Samsung 48'' 48H5100 vì mấy em TV cũ date lâu quá rồi. Hơn nữa nghe nói VTV nhà mình sắp chuyển sóng hết sang DVB-T2 nên nhà em nhân tiện đợt sale world cup mua luôn.
Sau đây là quick review em UA-48H5100 để các bác có thêm thông tin trước khi mua các dòng sản phẩm của năm nay:

1) Giá cả: hiện tại với giá tầm 12tr - 14tr đi mua TV 42-50'' thì mình thấy em này giá hợp lý nhất. Đầu tiên cũng định xem xét em LG 49LB551T vì giá rẻ hơn tầm gần 1tr, dáng cũng đẹp, thanh thoát nhưng cuối cùng mình vẫn chọn 48H5100 vì các lý do:
- chưa thấy bác nào kêu ca nhiều lỗi, so với LG49LB551T có hẳn 1 thread dài với khá nhiều vấn đề trên hdvietnam.
- bảo hành 2 năm. Ko biết các bác tnao chứ mình vẫn cứ ham bh dài.
- với giá tốt của thương gia hdvn cho mình thì em này rẻ thứ 2 sau mỗi em LG

2) Ngoại hình: Samsung nói chung là mạnh về mặt thiết kế, em này dù thuộc dạng basic nhưng trông vẫn rất ổn. Chỉ tính riêng quả viền mỏng tang là mình đã thích SS, LG rồi. Trc xem quen em Pana 50 cao to đen hôi nên giờ nhìn viền mỏng màn cũng có cảm giác hơi bé, nhưng khi lên hình lại thấy ấn tượng hơn khá nhiều. Mượn tạm ảnh trên mạng, tối về em sẽ chụp hình thật cho các bác nghía

3) Chất lượng hình ảnh: TV nào mới mua về em cũng thấy hình ảnh chưa được ổn hết, từ Plasma Pana trước đây đến Sony 32R410B và Samsung UA-48H5100. Tùy chỉnh 1 lúc rồi cũng vẫn chưa hài lòng, cứ có cảm giác như đây là hàng lỗi hay hàng trưng bày vậy. Đành để TV bật ở đó, quay lại công ty làm và tối về review thì, ơ kìa, tự cái TV đã fix được sóng tốt hơn hoặc đã "nhập gia" được với dây angten hay sao đó mà hình ảnh lại ổn thế này. Bản thân em đánh giá thì
- Xem HD: chất lượng 9/10, dù sao đi nữa thì em nó vẫn là Full HD, quét 100Hz. Xem trực tiếp Suits trên Zing TV ở mức 480p mà vẫn khá nét
- Xem cáp: VTV1, VTV2 nét căng, VTV3 lại muỗi. Em đang chờ VTV Cab khuyến mại tiếp gói HD để lắp dùng xem cho sướng

4) Chất lượng âm thanh: Thực sự mà nói thì âm thanh của TV cũng chả có gì nhiều để nói. Âm thanh của em UA-48H5100 nghe ở âm lượng trung bình là ổn, rõ và tương đối ấm. Xem phim, truyền hình cáp đều ok với tai của vợ chồng em

5)Chức năng : Cũng chưa có nhiều thời gian để ngâm cứu hết chức năng, nhưng riêng về chọn kênh thì mình thấy em này không bằng em Sony 32R410B vừa mua. Em Sony có 1 nút dành riêng cho việc chuyển đổi giữa analog / digital và việc dò kênh riêng giữa 2 hệ này là rất đơn gian. Em 48H5100 thì mình phải vào menu dò kênh, sau đó đc lựa chọn để dò analog hoặc digital, nhưng mình sẽ mất hết các kênh đã dò nếu chuyển hệ :|

6)DVB-T2 : nghe lời các bác em thử mua 1 em angten râu về lắp vào cả 2 TV (nhà ở chung cư) và đúng là vẫn bắt đc sóng DVB-T2 thật, xem đc VTV1, VTV2 nét căng, ANTV và 1 vài kênh do AVG phát free vẫn đc. Có điều VTV3 và đa số các kênh hay xem như HBO, Star Movies ... đều ko bắt đc, em ko rõ là do angten lởm quá hay do các nhà đài khóa nữa. Nói chung hiện tại em chưa tận dụng đc DVB-T2, mà có lẽ cũng chẳng thể làm đc nếu hướng nhà chung cư của em k thuận tiện để bắt sóng.

ndchieu22

Well-Known Member
Ðề: [Review] Tivi Led Samsung UA-48H5100 đời 2014 có DVB-T2

chúc mừng bác sở hữu 2 em tivi model 2014 , 1 m sony và 1 em samg sung, về vụ DVB-T2 thì một số kênh nó khóa mã nên bác không xem được là đúng bác bắt được khoảng 30 kênh free thôi

kyuu

chúc mừng bác sở hữu 2 em tivi model 2014 , 1 m sony và 1 em samg sung, về vụ DVB-T2 thì một số kênh nó khóa mã nên bác không xem được là đúng bác bắt được khoảng 30 kênh free thôi

Chẳng nhẽ VTV 3 với VTV 6 nó cũng khóa mã hả bác? Đen cái VTV Cab nó vừa hết đợt khuyến mại tặng đầu HD cho gói 50k/ tháng nên giờ em lại đành chờ nó có ctrinh khuyến mại khác để đăng ký ~O)

DigiCity Group

Well-Known Member

Chẳng nhẽ VTV 3 với VTV 6 nó cũng khóa mã hả bác? Đen cái VTV Cab nó vừa hết đợt khuyến mại tặng đầu HD cho gói 50k/ tháng nên giờ em lại đành chờ nó có ctrinh khuyến mại khác để đăng ký ~O)
VTV3,6 có khoá mã đâu bác, cái này chắc do sóng thôi bác à, nếu được bác tìm mua ang ten xương cá ý.

phongfx88

Mình bán hàng ở siêu thị điện máy, bác nào mua hàng cứ call cho em, em để giá rẻ nhất, hàng chính hãng, mới nguyên đai nguyên kiện.

ndchieu22

Well-Known Member

nếu bác bắt đủ kênh thì có cả 3 kênh HD này VTV1 HD, VTV3 HD , VTV6 HD

tonytruong

Super Moderators

Chúc mừng bác chủ nhé. :) ;)

kyuu

nếu bác bắt đủ kênh thì có cả 3 kênh HD này VTV1 HD, VTV3 HD , VTV6 HD

Mấy kênh đấy nó có ghi rõ chữ HD bên cạnh k bác? Như em thấy thì ở TV nhà em nó k hiện chữ HD, có chữ AVG mờ mờ phía dưới, hình thì mịn nhưng ko đc nét và theo mắt của em thì ko phải là HD. Hoặc chất lượng HD của VTV kém, hoặc các bác AVG blur hơi mạnh tay :|

@tony truong: Thanks bác

renhat

Well-Known Member

bác mua angten trời xem bắt dc ko?
moden này e đang có giá cực tốt. bác nào có nhu cầu ới e

manhtran71

Well-Known Member

Mấy kênh đấy nó có ghi rõ chữ HD bên cạnh k bác? Như em thấy thì ở TV nhà em nó k hiện chữ HD, có chữ AVG mờ mờ phía dưới, hình thì mịn nhưng ko đc nét và theo mắt của em thì ko phải là HD. Hoặc chất lượng HD của VTV kém, hoặc các bác AVG blur hơi mạnh tay :|

@tony truong: Thanks bác

Có chứ bác HD thì nó phải ghi rõ HD xem đẹp hơn nhiều, nhưng bây giờ sao khó bắt quá hồi trước thì dể mình chỉ dùng antenna nhỏ là bắt được, còn giờ đây cũng với antenna đó chỉ bắt được 12 đài VTC thôi nhưng xem vẫn ổn đẹp hơn cáp mới đau, TV mình là SN W804A.

Haxen

Well-Known Member

Chúc mừng bác chủ nhé.
- Có thể chỗ bác sóng yếu nên không bắt được, chứ VTV1, 3, 6 HD là kênh miễn phí hơn nữa đây là đài trung ương phát cho toàn dân xem nên không khóa được.
- Những đài mà bác bắt được và có logo AVG mờ phía dưới là do AVG phát lại hoặc thỏa thuận nhượng quyền chứ không phải do nhà đài phát.
- Hiện tại với chuẩn thu KTS DVB-T2 thì chỉ có 3 kênh phát HD miễn phí là VTV1 HD, VTV3 HD, VTV6 HD, ngoài ra còn rất nhiều kên phát KTS SD khoảng 25 kênh xem được và rất nhiều kênh có nhưng không có tín hiệu

kyuu

Thêm cái ảnh thằng em chơi LoL trên TV qua HDMI

backup

Member

Hình như em náy quét thực có 50Hz thôi bác chủ ah

Mr Vui Ve

Member

Tivi này xem bóng đá hay xem các chuyển động nhanh có bị vệt ji ko bác chủ ?

vietlive

Bác mua qua thương gia nào thế bác, an tâm không bác. nếu bác ngại bác pm cái nhé, e định cuối tuàn này phang e nó luôn. Xài đc tháng có vấn đề gì không bác. Đây lần đầu em bỏ số tiền to thế này mua tv nên hỏi hơi lắm. Srr bác

DigiCity Group

Well-Known Member

Bác mua qua thương gia nào thế bác, an tâm không bác. nếu bác ngại bác pm cái nhé, e định cuối tuàn này phang e nó luôn. Xài đc tháng có vấn đề gì không bác. Đây lần đầu em bỏ số tiền to thế này mua tv nên hỏi hơi lắm. Srr bác

Không sao đâu bác, a e trên HD rất nhiệt là tình ;)) bác cần gì cứ pm a e tư vấn cho. Bỏ cả đống tiền ra phải cân nhắc kĩ chứ .

vietlive

Bác digi ơi, tiếc là e ở xì thàn. Kg thương mại với bác đc rồi. Hihi

DigiCity Group

Well-Known Member

Bác digi ơi, tiếc là e ở xì thàn. Kg thương mại với bác đc rồi. Hihi

Hehe ksao bác :D chỉ cần pm a e tư vấn cho bác . Còn giá cả bác inbox mấy bác trong đó để có giá tốt nhất ;))

Bên trên