Review tốc độ download của các gói cáp quang VNPT, Viettel, FPT ....

Mr Vui Ve

Member
Mình lập topic này để cùng với các bác review về:

1.quá trình đăng kí, thủ tục lắp đặt của các gói cáp quang của các nhà cung cấp VNPT/VIETTEL/FPT ..v.v. ( cá nhân/công ty)
2.Review tốc độ download

Mình bắt đầu trước nha:

1. Mình có dùng gói FPT cáp đồng 1 tháng ~330k gì đó, down fshare khoảng ~700Kb/s, nhà có 2 người sử dụng àh, với cáp đồng xem sopcast giật quá, thế là muốn tìm giải pháp kinh tế hơn, nên đã cắt hợp đồng.

Thấy có quảng cáo cáp quang của 2 anh chàng Fiber VNN 12M và Viettel Eco 12M
Mình cũng đắn đo tìm hiểu 2 thằng này

Anh chàng Viettel Eco thì bắt buộc phải kèm theo gói xem tivi gì đó ( mình ko có nhu cầu cũng phải mất phí vì gói d/v này) và thủ tục cũng lằng nhằng, giấy tờ đầy đủ và phải lên tới tân nơi trụ sở cách nhà cũng 5km nên mình cho ze

Anh chàng Fiber VNN khuyen mãi 12M thì tới tận nhà làm xong, rồi nghiệm thu và kí hợp đồng luôn, giá thì 220k chưa thuế/ 1 tháng, nếu mình đóng trước 18 tháng ( đóng cáng nhiều tháng thì chiết khấu càng cao). Mình lắp của VNPT vào dịp 30/4 vừa rồi. Cảm thấy rất happy và hài lòng, thủ tục nhanh gọn và tốc độ cao. CẢM GIÁC NHƯ ĐC LÊN ĐỜI

2. Review thiết bị:
*Modem TOTO LINK wifi 4 port/wifi gọn nhẹ

*Down vip fshare khoảng 8-12MB/s các bác khác khoảng 2MB/s không biết sao mình may mắn thế - hay là xóm mình ko ai xài nên có mình mình, xem sopcast khỏi K+ .Down free megashare khoảng 2MB/s

Check speed test
check speed upload trên fshare của mình khoảng 10MB/s

3. Lâu rồi mình ko up ảnh, ko biết các bác có kinh nghiệm up ảnh trang nào để post vào forum thì cho mình biết với
Hình ảnh ko PTS nhé với mình ko PR ai cả
Các bác review tiếp nhé mạng cáp quang các dịch vụ khác ở nhà hoặc cty nhé
Các bác dùng VPS chiến PTU miễn up hình nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

kinglettn

Active Member
Ðề: Review tốc độ download của các gói cáp quang VNPT, Viettel, FPT ....

Nhà em đang dùng cái gói 235k/6M của FPT.
Mới đây các nhà mạng lên băng thông nhưng thấy FPT nó lên ít quá. Giờ là 8M.
Nhìn VNPT, Viettel... cũng cùng gói mà tận lên 12M lận.
Đang băn khoăn không biết có nên đổi không.
Lắp đặt thì nhanh, đ.ký hôm trước hôm sau lắp luôn. Modem TP LINK wifi 4 port/wifi.
Nhưng mà dạo gần đây em thấy đường truyền của FPT không ổn lắm.

dolongbinh1122

Well-Known Member

mình cũng tính đăng ký mà bảo là hết pót hây bọt gì đó nên chưa có lắp thử bác nào xài rồi cho em ý kiến với nhá 12mb 192 ngàn tháng ạ đống trước 500 ngàn

mạng nhà bác download còn nhanh hơn thằng 35mb nhỉ, mà nó mất tận 1tr5 1 tháng tiền cước. thật vô lý

vanphuc74

Active Member

*Down vip fshare khoảng 8-12MB/s các bác khác khoảng 2MB/s không biết sao mình may mắn thế, xem sopcast khỏi K+
Down free megashare khoảng 2MB/s

Sao tốc độ DOW của bác cao thế em dùng gói cáp quang 10Mb của VNPT mà DOW gói VIP Fsh chỉ có khoàng 2.2 MB/s thôi đó là từ tết đến bây giờ chứ hồi đầu lắp cáp quang thì DOW chỉ được 1.2 MB là max đường truyền. mà gói cước của em là 350,000đ/ tháng có đem thắc mắc với nhà mạng về tốc độ thì họ nói DOW như vậy là đúng tốc độ vì theo lý thuyết Các nhà mạng tính là Mb/s còn mình DOW về máy nó tính bằng MB/s ( 1MB = 8Mb ) vậy cho lên nếu mạng của mình dung lượng là 10 Mb/s thì DOW được 1.2 MB/s là đúng rồi . Nhưng bây giờ từ khi VIỆT TEEl ra gói khuyến mại 12Mb = 200.000đ/ tháng thì mình DOW VIP Fsh max đường truyền được khoảng 2.2 MB/s. KHÔNG HIỂU NỔI

Mr Vui Ve

Member

mình cũng không hiểu nổi, ở cty dùng đồng thời 2 cáp quang VNPT và FPT tốc độ rất cao nhưng down fshare khoảng 5MB/s, ko biết sao mình ở nhà lại cao vậy.

melnsee

Mình xài cáp quang 12mb của Viettel mà sao down vip fshare chỉ được 1.2mb/s nhỉ

luanthieugia

Well-Known Member

VNPT sét nhầm gói cước cho chủ thớt rồi. :D tốc độ Down thế kia = tốc độ gói 100Mb rồi đó. mà VNPT cung cấp gói lớn nhất cho cá nhân là gói F6 = 80Mb (15tr/tháng). Bạn chủ thớt quá sướng rồi :D

luanthieugia

Well-Known Member

mạng nhà bác download còn nhanh hơn thằng 35mb nhỉ, mà nó mất tận 1tr5 1 tháng tiền cước. thật vô lý

Với gói cước 35Mb thì chỉ down max 4.5MB/s thôi bạn nhé :D còn vì sao tốc độ chủ thớt được thế kia có thể là NV kỹ thuật xét nhầm tốc độ hoặc cắm nhầm cổng 100Mb rồi :D

hameunjung

Active Member

Bác chủ nói giá gói cước 220k/tháng, có phải là bác đã đóng cước trước 12 tháng rồi phải không?

Chắc là vậy, chắc nó set cho bác chủ gói 10Ms mà nhấn nhầm thành 100Ms

Mộc Li

VNPT quá đáng thật, sai số gấp 10 lần :(

S379

Uploader

Bạn là người may mắn nhất . Mình 35Mbps down fshare nhanh lắm cũng chỉ 4,5MB/s , bạn những 12MB/s thích quá :-bd

meomatto

Active Member

nhầm cái gì mà nhầm? Cứ cắm cúi mà đao đê, thắc mắc chi cho mất công?! Đơn giản chỉ là 1 cái Enter trên tổng đài thì tốc độ có mà....limit. hehe
Chúc mứng bác chủ, mai em cũng đấu cáp rồi, hi vọng cũng dc lầm tốc độ như của bác! :D

Set nhầm rồi, bác chủ sướng nhỉ. Thử log vào modem xem nó set data rate là bao nhiêu: Down/up

vhunter1

Member

Tháng đầu mình cũng được max là 4m-5mb/s giờ chỉ còn 1.9MB là hết max cùa fshare.Cũng gói đóng trước 18th khuyến mãi ko tính tiền tháng đầu.Nó câu cho xài rồi nó bóp băng thông

lúc trước mình cũng có tình trạng giống bác này, khi đó mình xài 1 line cáp quang vnpt 20Mb, 1 line Viettel 50Mb cùng trên con Draytech 2920 (vnpt wan 1, vt wan 2), mình để dns out vnpt kết quả vnpt đúng tốc độ còn VT down có 1Mb nhưng upload ~ 100Mb, để lục lại tấm hình post lên cho mọi người xem.

ProSkyR

Well-Known Member

Vừa ngồi sửa = paint :D

ngdhieu

Well-Known Member

Mới test xong.

Speedtest.net by Ookla - My Results

Đường truyền 12MBps của VNN. Điện thoại hôm trước hôm sau đến lắp. Hôm sau nữa tự mình lên bưu điện cắt ADSL.
Tốc độ đúng như thông số kỹ thuật. Một điểm cộng cho VNN.

View attachment 162893

Bên trên