Robot & Frank(2012): Robot làm bạn với con người được đấy chứ !

Hai Scm

Active Member

Em hay xem phim khoa học viễn tưởng, robot người máy kiểu Transformer nên tò mò xem Robot and Frank, tưởng cũng kỹ xảo hoành tráng như Transformer hay Walll-E, mà không có hóa ra lại bàn về vấn đề rất con người...

Chuyện đầu tiên và xuyên đến cuối phim là bác Frank dáng người vẫn khỏe mạnh, minh mẫn thậm chí là tinh quái nữa là khác (trộm chuyên nghiệp mà =))) mà con cái cứ suốt ngày lo bác ốm và quên trước quên sau nên cậu con trai Hunter mới mang 1 con robot đến sống chung với bác Frank

Lúc đầu bác Frank chối đây đẩy và coi như con cái bỏ thí bác nên nạt nộ và hắt hủi con robot đến tội.... cô con gái đang ở Turkmenistan cũng bay về để tận tay chăm sóc bác...

Ấy vậy mà con robot âm thầm chăm sóc bác Frank như một người thân, nấu cơm, dọn dẹp, lên kế hoạch đi bộ các kiểu để đảm bảo hoàn thành nhiệm vụ... thậm chí đôi khi cái giọng đều đều của con robot lại phát ra những suy nghĩ tình cảm rất người như lúc robot nói với bác Frank nếu không hoàn thành nhiệm vụ, thì nó bị tháo tung ra như kiểu hóa kiếp ở Việt Nam

Rồi bác Frank vẫn không quên "nghề" của bác là thó đồ từ món đơn giản là cái tượng nhỏ xíu ở tiệm đến cuốn sách quý trong thư viện và đỉnh nhất là bộ nữ trang triệu đô của cặp vợ chồng hàng xóm. Đi theo phụ trợ bác Frank, mà robot chuyển biến tình cảm từ chỗ như 1 đứa trẻ ngây ngô cất giùm cái tượng mà bác Frank bỏ lại khi bị chủ cửa hàng quát đòi đưa bác ra cảnh sát, đến lúc đi theo bác Frank trộm sách rồi phụ bác Frank trộm nữ trang...

cùng bác Frank theo dõi vợ chồng hàng xóm để thó bộ nữ trang đắt tiền

Con robot không có tình cảm thế mà hóa ra làm bác Frank phát sinh nhiều tình cảm đến lạ lùng... lúc con gái bác bay về tắt robot để chăm sóc cho bác, bác đâm ra thẫn thờ, nhớ robot để chuyện trò và để giúp bác đi ăn trộm....
rồi bác bực dọc quát mắng con gái để cô bật con robot lên lại... cao trào của tình cảm của bác Frank là lúc cảnh sát ập vào lục soát nhà bác để tìm chứng cứ, rồi họ chợt ra nghĩ ra cách lấy bộ nhớ của con robot chứa tất cả hình ảnh mà nó thấy.... bác Frank với sự mưu mô của mình đã cứu con robot đi... rồi con robot cứ khẩn khoản nói với bác format nó đi để xóa toàn bộ dữ liệu mà bác cứ chần chừ không nỡ, vì format rồi là tất cả những kí ức của nó về bác sẽ bị xóa sạch, nó sẽ không là một cậu bé chuyện trò với bác nữa mà là cục sắt mất rồi... chần chừ hồi lâu bác mới ôm em nó vào lòng và nhấn nút format mà mắt rơm rớm, gọi robot một cách trìu mến như con....

Kết phim, bác Frank thấy những bác khác có con robot mà dáo dác tìm con robot của mình dù biết rằng ký ức của nó đã bị xóa sạch để đổi lấy sự an toàn cho bác...

Thế đấy ai bảo robot không có tình người và con người không có tình cảm với robot... lối làm phim nhẹ nhàng, lời thoại và cách xây dựng tình tiết lại khiến em chăm chú đến lạ lùng cái mối quan hệ giữa bác Frank và robot...

Xem phim em cứ nhớ đến Siri, trợ lý trên Iphone cũng biết hài hước khi người chủ hỏi khó "cô ta".... Xem phim xong đọng lại trong em một cảm giác rất tích cực là công nghệ robot, hitech hoàn toàn có thể mang tính nhân bản, có thể xây dựng quan hệ thân thiết với con người, làm người bạn trung thành cần mẫn với con người, giao tiếp và chia sẻ tình cảm với con người như 1 người bạn tâm giao...

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên