[ROM] OpenElec Linux XBMC for ZTV A-class

Ðề: [ROM] OpenElec Linux XBMC for ZTV A-class

Con A của em lại thêm bệnh là khi nghe nhạc âm thanh DTS, khi chuyển sang âm thanh mp3 thì không có tiếng muốn có tiếng thì phải tắt đi bật lại thì mới có tiếng, bị bệnh từ hồi nâng cấp bản rom mới của ztv, bây giời cài Xmio cũng vẫn bị, bác nào cho em cái địa chỉ chính xác của thằng ZTV để em gửi nó về bảo hành với. chứ không dùng ức chế lém (ko kết nối được mạng, nghe nhạc thì như vậy bắt đầu thấy nản với A cù lát rồi)

mình mới gởi bảo hành xong " Phòng bảo hành tầng 13 - 23 Lạc Trung Hai Bà Trưng Hà nội - có bác Chức sđ.thoại : 0948882566

hungphutho

Active Member

Những bệnh của a-aclass khó mà trả lời lắm .
Mình cũng tương đối nghịch ngợm về nó nhưng vẫn đang bị 1 bệnh mà chưa ai có thể trả lời được .
Có mang đến trung tâm các bác ấy cũng bó tay .

Đó là khi đã cắm cổng AV để phát ra loa mà lúc khởi động lại quên không rút các giắc đó ra là sẽ bị hỏng một chi tiết gì đó , hiện tượng sẽ không lên màn hình hiện thị được trên một số TV đời cũ .
Mình không gửi đi sửa vì có mang đi thì các bác trên ZTV gắn vào TV của các bác ấy vẫn chạy bình thường và lại gửi lại luôn thôi .

Rất là phiền phức cho nên chấp nhận bệnh này và chuyển cho những TV nào hoạt động bình thường

A-class bệnh tật đầy người

vuthecong78

Well-Known Member

Bác nào mua thiết bị mới muốn cài Opnelec thì tốt nhất tránh ZTV A class, Xmio ra, cùng giá tiền đó còn đầy con khác phổ thông có cộng đồng hỗ trợ nhiều.

lohado2

Active Member

Những bệnh của a-aclass khó mà trả lời lắm .
Mình cũng tương đối nghịch ngợm về nó nhưng vẫn đang bị 1 bệnh mà chưa ai có thể trả lời được .
Có mang đến trung tâm các bác ấy cũng bó tay .

Đó là khi đã cắm cổng AV để phát ra loa mà lúc khởi động lại quên không rút các giắc đó ra là sẽ bị hỏng một chi tiết gì đó , hiện tượng sẽ không lên màn hình hiện thị được trên một số TV đời cũ .
Mình không gửi đi sửa vì có mang đi thì các bác trên ZTV gắn vào TV của các bác ấy vẫn chạy bình thường và lại gửi lại luôn thôi .

Rất là phiền phức cho nên chấp nhận bệnh này và chuyển cho những TV nào hoạt động bình thường

A-class bệnh tật đầy người

Bác thử làm như em xem nhé.
Nhà em có 2 cái TV.1 cũ, 1 mới. Em cũng bị tình trạng như bác. Cắm vào mới rồi cắm sang cũ không thèm nhận. Ko biết do openelec hay do A-class.
Em bê 2 cái vào gần nhau, cả 2 đều dùng HDMI nhé. Cắm sang tv mới. vào system chuyển đổi độ phân giải. Đang 720 thì sang 1080. Đang 1080 thì về 720. Ok. Xong. Tắt nguồn A, rút ra cho chắc chắn. Cắm lại vào làm lại bước chuyển đổi như trên. Lưu ý là chỉ chuyển 1 lần thôi nhé (vd đang ở 1080 thi chuyển 1 phát sang 720 , ok rồi thôi). Sau đó không rút nguồn A. Rút HDMI cắm sang TV cũ. Lúc này nó vẫn không nhận. Tắt tivi cũ đi bật lại. >> lên hình.
Nếu bệnh của bác giống của em thì em làm như thế đấy. 2 lần rồi.

P/s: giờ em cho A quay lại Android đây. Em Sắm được Pi 2 rồi :D:D:D. Mai Pi của bác mới tới nhỉ :))

dungtoandung

Well-Known Member

chờ bác Đại chơi Pi2 + OpenElec xem có hay hơn A hông?

hungphutho

Active Member

chờ bác Đại chơi Pi2 + OpenElec xem có hay hơn A hông?
Mình ngày mai mới nhận được hành , khi nhận được sẽ cài luôn Openelec 5.9.X để test kodi 15.0 :)
Nghe nói khoản DTS HD với USB DAC nó chơi tốt với kodi 15.0

Nếu so sánh openelec thì A-class sao mà có cửa với PI 2 , Vì cộng đồng của nó quá mạnh , liên tục có bản cập nhật mới và cập nhật qua OTA luôn .

ở hdvietnam này nhiều bác chơi PI nhưng chưa thấy bác nào review con PI 2 mà chỉ là các bản PI cũ cấu hình yêu hơn P2 rất nhiều .

hungphutho

Active Member

Bác nào mua thiết bị mới muốn cài Opnelec thì tốt nhất tránh ZTV A class, Xmio ra, cùng giá tiền đó còn đầy con khác phổ thông có cộng đồng hỗ trợ nhiều.
Tất nhiên rồi , nếu mua thiết bị mới mà chỉ để chạy openelec thì a-class không phải lựa chọn . con xmio mới làm sao chạy được openelec như A-class .

PS . Những bác dùng bản rom ở trang 1 cho a-aclass sẽ không thể ổn định bằng những bác trước đây mình cài qua teamview cho , vì bản mới đó dùng bootloader của ZTV cho nên có thể nó hay lỗi vặt .

hungphutho

Active Member

Bác thử làm như em xem nhé.
Nhà em có 2 cái TV.1 cũ, 1 mới. Em cũng bị tình trạng như bác. Cắm vào mới rồi cắm sang cũ không thèm nhận. Ko biết do openelec hay do A-class.
Em bê 2 cái vào gần nhau, cả 2 đều dùng HDMI nhé. Cắm sang tv mới. vào system chuyển đổi độ phân giải. Đang 720 thì sang 1080. Đang 1080 thì về 720. Ok. Xong. Tắt nguồn A, rút ra cho chắc chắn. Cắm lại vào làm lại bước chuyển đổi như trên. Lưu ý là chỉ chuyển 1 lần thôi nhé (vd đang ở 1080 thi chuyển 1 phát sang 720 , ok rồi thôi). Sau đó không rút nguồn A. Rút HDMI cắm sang TV cũ. Lúc này nó vẫn không nhận. Tắt tivi cũ đi bật lại. >> lên hình.
Nếu bệnh của bác giống của em thì em làm như thế đấy. 2 lần rồi.

P/s: giờ em cho A quay lại Android đây. Em Sắm được Pi 2 rồi :D:D:D. Mai Pi của bác mới tới nhỉ :))
Bệnh của mình khác , nếu là bệnh như bạn thì mình fix nó đơn giản , của mình là bệnh về phần cừng , nó chết 1 con trở hoặc tụ nào đó khi cắm cái chân AV vào box . rất nhiều đầu bị chứ không riêng gì đầu của mình nhưng các bác có TV đời mới không phát hiện ra thôi .

Bạn có PI 2 rồi thì cài openelec hoặc cài mutiboot để có thể trải nghiệm nhiều OS trên thẻ nhớ http://www.berryterminal.com/doku.php/berryboot

dungtoandung

Well-Known Member

Nghe bác , đặt hàng Pi2 thôi, bác làm bài review hoành tráng để anh em còn theo với nhé.

h_hung

Member

Chuẩn bị làm 1 con pi 2 theo bác chủ :d

hungphutho

Active Member

Mình vừa đổi một đầu ZTV của mình cho một người ở chỗ mình :)
Vậy là vẫn có thể đồng hành cùng anh em A-class mà không phải đổi TV mới . Đầu của mình cài rom XMIO cho người đó họ thấy phê luôn họ còn cám ơn mình

đúng là lợi cho cả 2 bên :)

lohado2

Active Member

Mình ngày mai mới nhận được hành , khi nhận được sẽ cài luôn Openelec 5.9.X để test kodi 15.0 :)
Nghe nói khoản DTS HD với USB DAC nó chơi tốt với kodi 15.0

Nếu so sánh openelec thì A-class sao mà có cửa với PI 2 , Vì cộng đồng của nó quá mạnh , liên tục có bản cập nhật mới và cập nhật qua OTA luôn .

ở hdvietnam này nhiều bác chơi PI nhưng chưa thấy bác nào review con PI 2 mà chỉ là các bản PI cũ cấu hình yêu hơn P2 rất nhiều .
Em không rành lắm với cả không có đồ chơi xịn nên không giám làm bài reviwe. Nhưng tối qua cài openelec 5.0.8 thấy chuột lag lắm. Dùng mấy phím NAVI của bàn phím thì thấy không mượt bằng A-class cài openelec. Nhưng bù lại play video với online mượt hơn.
Cũng có thể em cài rom lên cái thẻ 2gb lởm từ thời napolion @@
Em sắm luôn USB Wifi cho nó. Cắm vào nhận luôn :v không phải cài Driver giống trên Window.
Mong bác sớm nhận được em Pi của bác để làm bài chia sẻ cho ae
Cũng có thể do em cài trên ca

hungphutho

Active Member

Em không rành lắm với cả không có đồ chơi xịn nên không giám làm bài reviwe. Nhưng tối qua cài openelec 5.0.8 thấy chuột lag lắm. Dùng mấy phím NAVI của bàn phím thì thấy không mượt bằng A-class cài openelec. Nhưng bù lại play video với online mượt hơn.
Cũng có thể em cài rom lên cái thẻ 2gb lởm từ thời napolion @@
Em sắm luôn USB Wifi cho nó. Cắm vào nhận luôn :v không phải cài Driver giống trên Window.
Mong bác sớm nhận được em Pi của bác để làm bài chia sẻ cho ae
Cũng có thể do em cài trên ca
Openelec trên pi có sẵn hdmi cec , bạn dùng điều khiển tv mà thao tác , sẽ rất mượt . Openelec 5.0.8 là kodi 14 , bạn chơi bản 5.9.x đi xem kodi 15 có ngon hơn ko , với lại kiếm cái thẻ class 10 mà dùng , hoặc kiếm cái usb cài cũng đc

lohado2

Active Member

Openelec trên pi có sẵn hdmi cec , bạn dùng điều khiển tv mà thao tác , sẽ rất mượt . Openelec 5.0.8 là kodi 14 , bạn chơi bản 5.9.x đi xem kodi 15 có ngon hơn ko , với lại kiếm cái thẻ class 10 mà dùng , hoặc kiếm cái usb cài cũng đc

Dùng ĐK TV ĐK Pi ạ? @@ Có cả trò này nữa sao.
Cài được từ USB nữa ? Vậy cứ burn ra cắm vào là được giống thẻ nhớ ạ?
Từ trưa không vào đọc bài của bác. Em lại đặt online cái thẻ 32gb rồi trong khi có tới 4 cái USB.

P/s: Vừa hết giờ làm, phi ngay về nghịch :D

hungphutho

Active Member

Lấy luôn điều khiển TV nhé
TV bật HDIM CEC lên đã
http://kodi.wiki/view/CEC

• AOC - E-link
  • Hitachi - HDMI-CEC
  • LG - SimpLink
  • Loewe - Digital Link or Digital Link Plus
  • Mitsubishi - NetCommand for HDMI
  • Onkyo - RIHD (Remote Interactive over HDMI)
  • Panasonic - VIERA Link or HDAVI Control or EZ-Sync
  • Philips - EasyLink
  • Pioneer - Kuro Link
  • Runco International - RuncoLink
  • Samsung - Anynet+
  • Sharp - Aquos Link
  • Sony - BRAVIA Link or BRAVIA Sync
  • Toshiba - Regza Link or CE-Link

Lăn tăn Pi2 lâu rồi, chờ nó ra loại ram 2G thì múc. Từ lâu đã nghiện dung lượng ram lớn rồi. Thêm thông tin có Wifi bằng USB, có điều khiển là ngon rồi.
Con A của em vẫn ngon, phải làm tản nhiệt lên mặt trên của box nên không bao giờ nóng quá 50oC. Các bác có thể sử dung tản nhiệt của chip PC, quay ngược lại, cắm các răng vào với nhau, thật khéo để mặt trên vừa áp đến mặt trên của box, có thể hơn kích nhưng sẽ không xiết chặt vít. nếu không kiếm được tản nhiệt của chip PC thì các bác có thể dùng miếng tôn vỏ lon, cắt vừa khít với mặt trên của box, sau đó bẻ chữ V nhét vào khe của tản nhiệt chip AB, đuôi chữ V áp sát mặt trên box sau đó vặn vít chặt.
Lưu ý, nếu phần nào có nguy cơ chạm mạch in thì dùng bang dính điện bọc lại. Bác nào khéo tay nhìn không biết là đồ chế.

hungphutho

Active Member

Lăn tăn Pi2 lâu rồi, chờ nó ra loại ram 2G thì múc. Từ lâu đã nghiện dung lượng ram lớn rồi. Thêm thông tin có Wifi bằng USB, có điều khiển là ngon rồi.
Con A của em vẫn ngon, phải làm tản nhiệt lên mặt trên của box nên không bao giờ nóng quá 50oC. Các bác có thể sử dung tản nhiệt của chip PC, quay ngược lại, cắm các răng vào với nhau, thật khéo để mặt trên vừa áp đến mặt trên của box, có thể hơn kích nhưng sẽ không xiết chặt vít. nếu không kiếm được tản nhiệt của chip PC thì các bác có thể dùng miếng tôn vỏ lon, cắt vừa khít với mặt trên của box, sau đó bẻ chữ V nhét vào khe của tản nhiệt chip AB, đuôi chữ V áp sát mặt trên box sau đó vặn vít chặt.
Lưu ý, nếu phần nào có nguy cơ chạm mạch in thì dùng bang dính điện bọc lại. Bác nào khéo tay nhìn không biết là đồ chế.
Hay đấy , chắc chạy mát lắm đây . Bạn có thể cho xin ít ảnh cái tản nhiệt của bạn để anh em tham khảo không ?

lohado2

Active Member

Lấy luôn điều khiển TV nhé
TV bật HDIM CEC lên đã
http://kodi.wiki/view/CEC

• AOC - E-link
  • Hitachi - HDMI-CEC
  • LG - SimpLink
  • Loewe - Digital Link or Digital Link Plus
  • Mitsubishi - NetCommand for HDMI
  • Onkyo - RIHD (Remote Interactive over HDMI)
  • Panasonic - VIERA Link or HDAVI Control or EZ-Sync
  • Philips - EasyLink
  • Pioneer - Kuro Link
  • Runco International - RuncoLink
  • Samsung - Anynet+
  • Sharp - Aquos Link
  • Sony - BRAVIA Link or BRAVIA Sync
  • Toshiba - Regza Link or CE-Link
Em đang dùng với con Samsung. Không biết phải làm thế nào để sử dụng điều khiển được.
Bác chỉ rõ hơn xíu nữa được không?

...................................

vừa youtube search thì trên điều khiển của SamSung phải có nút Anynet + mới được. Con Samsung cùi của em k có@@
image.php

Chỉnh sửa lần cuối:

Đôrêmi

Moderator

Hô qua nhận lại con A Class các bác bên ZTV gửi lại đã cài sẵn ROM Xmio không hiểu sao nhà có 2 cái tivi thì con 46F5000 của Samsung không hiển thị được, lúc đầu để 720 thì lên hình nhưng cứ chớp chớp giật giật, để 1080 thì tối om luôn, giờ thì 720 cũng tối om (đã thay rất nhiều dây HDMI và đổi cả các cổng HDMI trên tivi) lạ cái là con Toshiba cũ ở phòng ngủ thì kết nối ngon lành, để 720 hay 1080 đều mượt. Không biết up lại ROM có khắc phục được tình trạng này không?

dungtoandung

Well-Known Member

May quá , con A nhà mình đấu vào 3 cái TV đều ngon lành, đang chạy OpenElec rất mượt, chờ bác Hungphutho dẫn đầu RaPi2 lại nghịch tiếp.
Bác Đồ chuyển sang OpenElec xem sao, có khi lại nghiện luôn thì nguy.

Bên trên