[RQ] Hỏi về ghi film ra đĩa

HAISPORT

Member
Chào các bác em còn gà quá nhờ các bác hướng dẫn. EM có down bộ film Titanic HD hơn 4GB. Giờ em muốn ghi ra đĩa đề gìn giữ cho muôn đời sau :D vậy mong các bác cho em hỏi mua loại đĩa gì có dung lượng lớn để chứa film đó và dùng software nào tốt nhất để ghi vào đĩa để có được 1 bộ phim hoàn hảo cả về âm thanh lẫn chất lượng phim.

Cám ơn các bác nhiều :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: [RQ] Hỏi về ghi film ra đĩa

Ghi ra đĩa quang thì không hy vọng "gìn giữ cho muôn đời sau" đâu bạn vì tuổi thọ của bọn này thuộc loại ngắn và bất ổn định.

Theo kinh nghiệm của mình, đĩa Sigma vừa rẻ (4500k) lại cho chất lượng rất khá (lưu trữ 2 năm vẫn đọc tốt). Chương trình ghi thì nhiều lắm, bạn dùng cái UltraIso cho nhẹ nhàng đơn giản. Nhớ ghi ở tốc độ thấp thôi (4x là vừa) thì đĩa mới bền.

HAISPORT

Member

Cám ơn bạn :D muốn có phụ đề chạy luôn cùng phim thì chỉ việc để tên file film và phụ đề giống nhau rồi ghi vào đĩa hả bạn hay như thế nào :D có cho vào chung 1 folder không hay cứ để 2 file bên ngoài rồi ghi vào đĩa luôn :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cám ơn bạn :D muốn có phụ đề chạy luôn cùng phim thì chỉ việc để tên file film và phụ đề giống nhau rồi ghi vào đĩa hả bạn hay như thế nào :D có cho vào chung 1 folder không hay cứ để 2 file bên ngoài rồi ghi vào đĩa luôn :D

2 file cùng chung 1 thư mục là được (thư mục gốc cũng là thư mục). Như vậy để cho đơn giản, bạn cứ kéo thả file film và file fụ đề vào rồi burn đĩa, không cần tạo thêm thư mục nào cả.

tên film và tên phụ đề không nhất thiết phải trùng nhau hoàn toàn. Giả sử tên phim là
- ABC.mkv
thì tên phụ đề English có thể đặt là
- ABC.ENG.srt
tên phụ đề Việt có thể đặt là
- ABC.VIE.srt
...

Làm như vậy có thể nhận biết ngôn ngữ phụ đề khi nhìn tên file (không cần mở file), đồng thời có thể copy nhiều file fụ đề khác nhau kèm với file film mà chương trình play vẫn nhận biết và load tự động.

HAISPORT

Member

Bạn ơi cho hỏi đĩa Sigma dung lượng của nó bao nhiêu GB. Muốn mua đĩa từ 8G-10GB thì mua đĩa gì và giá $ thế nào ạ :D

tbn2004

Active Member

Bạn ơi cho hỏi đĩa Sigma dung lượng của nó bao nhiêu GB. Muốn mua đĩa từ 8G-10GB thì mua đĩa gì và giá $ thế nào ạ :D

Đúng đúng, DVD thông thường thì khoảng 4.7GB là max òy. Có ai bán loại nào 8-10GB ko ta :bz

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

DVD double layer (dvd-9) có dung lượng 8.5 GB, giá cho loại bèo nhèo vào khoảng 30k/dvd trở lên.

Chủ quan mình khuyên không nên xài loại này, ghi khó, ghi lâu, kém bền. Giải pháp khắc phục vẫn là cắt phim to thành các mảnh 4.37GB để ghi lên các dvd-5

hieube

Member

DVD double layer (dvd-9) có dung lượng 8.5 GB, giá cho loại bèo nhèo vào khoảng 30k/dvd trở lên.

Chủ quan mình khuyên không nên xài loại này, ghi khó, ghi lâu, kém bền. Giải pháp khắc phục vẫn là cắt phim to thành các mảnh 4.37GB để ghi lên các dvd-5

Thảo nào hôm em làm 2 chiếc DVD 9 (8.5 GB ) về ghi mặc dù để tốc độ thấp nhất mà ghi vẫn cứ rớt tiếc đứt ruột :((

duongtrung

Trừ trường hợp đang kẹt "đạn", còn không đĩa cứng vẫn là giải pháp kinh tế lâu dài, hiệu quả cho việc lưu trữ HD về mọi mặt các bác ui. Ráng dành dụm nếu muốn theo nghiệp HD!

HAISPORT

Member

Vậy chỉ chơi m-HD ghi được cả tập film vào 1 đĩa ko phải cắt phim :D
Tớ thấy m-HD chất lượng cũng tốt lắm rồi :D

HAISPORT

Member

Hix... em ra ngoài hàng hỏi mua cái đĩa trắng ghi DVD nó bảo 25K và đưa em cái đĩa maxell DVD-R 4.7GB DATA - 120MIN VIDEO. Cái đĩa này có tốt hơn đĩa Sigma không vậy các bác. Thấy các bác bảo 5k/đĩa mà em mua cái đĩa maxell này hết 25k :(( nó lừa em à

NguoiTamKy

nó không lừa cậu đâu ;)) đĩa này có luôn cái vỏ đúng không? nó đắt tiền là đúng vì chất lượng đọc/ghi của nó rất tốt :D . Có điều nếu ở HCM, tớ khuyên cậu nên tìm mua loại đĩa melody (loại 50DVD/hộp) giá khoảng 180K. Loại đĩa đó tớ dùng đến 5 năm mà vẫn chạy như thuở ban đầu vậy. Khi ghi thì nên chạy cỡ 8X (12 phút sẽ xong 1 DVD 4.5GB) là ổn.

HAISPORT

Member

Đĩa giờ đã có. Em đã cài UntraIso rồi nhưng loay hoay mãi hông biết cách ghi film ra đĩa. Bác nào làm rồi hướng dẫn cụ thể cho em từng bước sử dụng cái Soft đó được ko :|

Truongduclong

Haizzzz, tự nghiên cứu chút cho nhớ lâu bạn ah, cứ biết là ghi kiểu data, tốc độ ghi là để khoảng 4x thôi cho chắc ăn (đĩa tàu cứ thế cho chắc :D), còn làm thế nào tự nghiên cứu đi bạn, vứt đi vài đĩa là khôn ra ngay ấy mà :-j

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đĩa giờ đã có. Em đã cài UntraIso rồi nhưng loay hoay mãi hông biết cách ghi film ra đĩa. Bác nào làm rồi hướng dẫn cụ thể cho em từng bước sử dụng cái Soft đó được ko :|

Bạn kéo thả các file cần ghi vào cửa sổ chương trình, sau đó nhấn F7 để hiện menu burn đĩa, tới đây chỉnh tốc độ ghi là 4x rồi nhấn nút burn. Sau khi ghi xong, đĩa sẽ được đẩy ra.

dunga

Active Member

Muốn mua đĩa DL ghi tốt, độ bền cao bạn nên mua đĩa Imation, 110.000/đĩa (Có hộp)

nqk

Ở Hà Nội giá đĩa DVD-DL (Sigma) bán lẻ là 20k/chú. Còn một số loại đĩa khác có mức giá cao hơn, 22k, 50k, 70k, 100k v.v.

Kinh nghiệm (với đĩa Sigma): Ghi phim DVD-Video thì mấy chú đầu tàu bị vấp ở layer break point, trong khi đầu có tên tuổi (LG, Pioneer) đọc nuột. Chưa thử ghi data (phim MKV) lớn hơn 1 đĩa DVD-5 nên không rõ thế nào với cái chỗ "layer break" này.

Chương trình ghi đĩa ngon nhất: ImgBurn.

Bên trên