Sài Gòn, mua đĩa CD góc ở đâu???

Hiện nay em mới bước vào con đường đau khổ của các bác được hơn 1 năm.
Tình hình là hiện giờ khi lỗ tai trâu của em đang nâng cấp lên từng ngày nên cần mua đĩa CD nhạc quốc tế góc nghe nó mới đã.
Em thì em không thích nghe file nhạc Loseless down trên 4rum xuống. Củng có thể ghi ra đĩa, cách này tốn công và giá thành cao: đĩa Mitsubishi: 10k/đĩa, hộp đựng:3k/cái, in bìa(màu): 5k/cái. Mà chưa chắc cái nguồn đĩa có phải từ góc mà ra không???
Em thích cái cảm giác chui vô phòng, bậc dàn HT lên, lại kệ đựng đĩa, ngắm ngía sau đó lấy 1 cái và…..
Sau một vòng thành phố thì em chỉ phát hiện ra một vài điểm trên đường Huỳnh Thúc Kháng và Sài Gòn Square có loại đĩa này nhưng không nhiều, ít về hàng mới và giá thành khá cao: 40k đến 50k một đĩa.
Hiện nay em đang bế tắc, không biết tìm nguồn đĩa nào khác ở đâu trong SG này???

onggia

Well-Known Member
Ðề: Sài Gòn, mua đĩa CD góc ở đâu???

40K đến 50k bác chê cao thì em chịu rồi,CD gốc thật thì toàn tầm bét nhất 300K bác ạ.40k đến 50K là hàng tàu thôi.

ngoibet

Member

Em thích cái cảm giác chui vô phòng, bậc dàn HT lên, lại kệ đựng đĩa, ngắm ngía sau đó lấy 1 cái và…..
Sau một vòng thành phố thì em chỉ phát hiện ra một vài điểm trên đường Huỳnh Thúc Kháng và Sài Gòn Square có loại đĩa này nhưng không nhiều, ít về hàng mới và giá thành khá cao: 40k đến 50k một đĩa.
Hiện nay em đang bế tắc, không biết tìm nguồn đĩa nào khác ở đâu trong SG này???

Đĩa gốc mà Bác mua được với giá này thì em nghi lắm, đĩa used thì có thể.
Một vài địa chỉ mua đĩa ở trỏng đây:
- Audiophile Shop - Audiophile CD
- CD NHẠC TRẺ, 79-81 Lý Chính Thắng, Q3, TPHCM

Nghia_PMT

Well-Known Member

Muốn mua đĩa gốc thì đa số toàn đĩa tàu đĩa thật thì ít nơi bán và thể loại ko đa dạng và ít cập nhật mới nên tốt nhất lossless cho lành.Lâu lâu có ai về nhờ xách về cho dăm 3 cái thì hay hơn bác ah.

sơnhảiaudio

Bác có thể tới shop Xuân_Minh trên đường Nguyễn Kim tham khảo !

onggia

Well-Known Member

Em cũng ở sài gòn nhưng kg biết chổ mua CD nhạc quốc tế ( CD gốc ) , xin onggia chỉ giúp mình với , và sẵn tiện vui lòng cho mình hỏi thăm nếu như CD gốc mà mình đọc bằng đầu DVD của Sony model DVP NS728H ( chỉ có cổng HDMI out thôi chứ kg có cổng cáp quang ) em dùng cổng HDMI này nối thẳng xuống AVR Denon 1610 và AVR phát ra loa Jamo như vậy có hợp lý kg ( nếu để nghe nhạc ) hay phải đầu tư thêm đầu đọc CD riêng vì có người bảo em rằng chỉ có cổng cáp quang mới cho ra âm thanh chuẩn, mong bác tư vấn giúp em
Cảm ơn nhiều

Thiết bị tầm này bác mua đĩa F1 chơi cũng mái thoải rồi bác ơi,chú ý là dùng dây HDMI nên dùng dây tốt 1 chút.

ngoibet

Member

Muốn mua đĩa gốc thì đa số toàn đĩa tàu đĩa thật thì ít nơi bán và thể loại ko đa dạng và ít cập nhật mới nên tốt nhất lossless cho lành.Lâu lâu có ai về nhờ xách về cho dăm 3 cái thì hay hơn bác ah.

Nếu không có người nhà ở bển thì chịu.
Có người nhà ở bển nhưng xách cái địa mình ứ thích (dù xịn) thì chịu tức.
Em qua HK, nó bảo cũng đa phần đĩa Tàu (mà đắt), cái đĩa HK xịn thì nó ko bán ở những nơi mà "tua" cho nhà mình đến -> Chịu.
Em chưa được đi mấy ông bán cầu phía Tây nên...chịu
Vậy nên, em nghĩ mua mấy cái được gọi là "đĩa gốc" ở mấy shop mình, mà mình nghe thấy thích là được. Khi nào mua được cái đĩa xịn hẳn hoi, thả vào dàn còi nhà mình nghe mà phân biệt được luôn thì...lúc đó trình độ nghe đã lên một tầm cao mới rồi.
Có khi lúc đó vớ được cái CD bán 30USD bác lại hú lên là...rẻ quá!

40K đến 50k bác chê cao thì em chịu rồi,CD gốc thật thì toàn tầm bét nhất 300K bác ạ.40k đến 50K là hàng tàu thôi.

đĩa ở Sài Gòn Square (có 1 tiệm duy nhất trên đó thôi) nghe rất chất lượng bác ạ. Còn Tàu hay không thì em chẳng quan tâm.

fusin

Chào Các Bác! Ui ở Sài Gòn mà muốn mua CD góc thì quả là khó thật. Hồi mình mới về VN đi hỏi mua CD góc...có người chỉ ra góc cây"chợ trời" mua. Thật ra thì CD góc nhạc Việt hay Hải ngoại, nhạc Tây hay Tàu mà dân chơi Hi-End có được,theo mình biết đa phần là hàng xách tay về...nên vô giá, còn cái bày bán thường là không hot hay nhạc không có chủ đề mà dân Hi-end thường sưu tầm. Đi một vòng Đông Nam Á hay Đông Bắc á thì cũng không khá hơn VN mình là mấy cũng toàn là hàng Ông Hồ Cẩm Đào cả....CD góc giá mắc vì Bản Quyền, nếu là đĩa Silver, Golden thì thường thường dòng nhạc Blue, Dance cũng tầm từ 40 - 80 USD, loại nhạc Rock hay Opera...thì trung bình từ 120-270usd tùy theo độ hot và hãng sản xuất, Loại Platium giá bèo nhất cũng từ 250usd trở lên. Theo cảm nhận cá nhân thì ngoài Đức có hệ thống thu âm bậc nhất thế giới,giờ thì Hà Lan cũng có thể nói là khá chuẩn. Còn Mỹ thì khỏi phải nói tuyệt rồi...nhưng 10 năm trở lại đây không còn vậy nữa vì đa phần các phòng thu âm lớn ở Mỹ hiện giờ do Nhật và Bà con Ông Hồ Cẩm Đào nắm giữ nên có thể nói không chính xác lắm hiện 60% CD góc của Mỹ là do TQ gia công...Để có nguồn CD góc xịn để nghe thì có 2 cách bằng con đường rẻ nhất 1 là: đến Đức vào các shop Music cũ tìm hàng sale mua ....giá chỉ 1/10 giá góc mà thôi, nếu chịu khó tìm, tuyển chọn và nghe cũng tìm được hàng trăm chủng loại đĩa xịn khỏi bàn cãi. Cách 2 mà mình thường hay và vẫn đang làm là đăng nhập các diễn đàn Audio nước ngoài giao lưu kết Bạn và trao đổi ,,,,,,đến mượn, xin cho gì đó cũng được miễn là mục đích cuối cùng có cái để nghe .....hihi. Vài ý nho nhỏ gửi đến bạn hiền...Nhớ đó ÂM NHẠC LÀ DÙNG ĐỂ THƯ GIẢN - ĐỪNG VÌ ÂM NHẠC BỊ TRÓI RỒI THAN DỮ nhe!

lehoang40

Ý kiến của bác fusin là khá chuẩn đấy ạ, ở SG mà các bác tìm được CD gốc thì khó hơn lên trời, nhập nguyên gốc về để bán thì không có mấy người chịu bỏ tiền ra mua, đa phần đĩa gốc bây giờ đều nằm ở những chổ người chơi như bác fusin :) mà mấy người như vậy cưng đĩa còn hơn là cưng vàng :)
Nhưng giả sử có được CD gốc thật mà lại dùng các CDP second hand hoặc CDP tầm thấp thì phí cái đĩa không? Nói thật với mấy bác chơi CDP, sau khi mình tìm hiểu kỹ về cơ cấu trong một CDP thì mình tự nhủ cho riêng mình rằng: khi nào có tiền thì chơi luôn 1 con hàng chiến và brandnew, còn nếu không đủ tiền thì đành chấp nhận nghe nhạc lossless thôi.

NhuQuynhCF

CD gốc của Thúy Nga hay Asia có 10$ thôi mà mấy bác, đâu có mắc lắm.

xitrum8x

Active Member

Ý mình nói là CD gốc nó rẻ:)

Tại mình thấy bác fusin bảo Cd gốc các trung tâm khác giá cao quá, mà Asia và thúy nga thì chỉ có 10$ thôi, ko biết bác í có thích Asia &TN ko ??? mình cũng là 1 fan của Asia & TN bác ạ .

ngoibet

Member

Ý kiến của bác fusin là khá chuẩn đấy ạ, ở SG mà các bác tìm được CD gốc thì khó hơn lên trời, nhập nguyên gốc về để bán thì không có mấy người chịu bỏ tiền ra mua, đa phần đĩa gốc bây giờ đều nằm ở những chổ người chơi như bác fusin :) mà mấy người như vậy cưng đĩa còn hơn là cưng vàng :)
Nhưng giả sử có được CD gốc thật mà lại dùng các CDP second hand hoặc CDP tầm thấp thì phí cái đĩa không? Nói thật với mấy bác chơi CDP, sau khi mình tìm hiểu kỹ về cơ cấu trong một CDP thì mình tự nhủ cho riêng mình rằng: khi nào có tiền thì chơi luôn 1 con hàng chiến và brandnew, còn nếu không đủ tiền thì đành chấp nhận nghe nhạc lossless thôi.

Em nghĩ là phần lớn những ai chơi CDP đang dùng đồ seond hand Bác à, và những cái CDP second hand ấy ko hề làm phí cái CD tý nào, ít nhất là ko phí bằng cái CDP mới cùng tiền...

lehoang40

Em nghĩ là phần lớn những ai chơi CDP đang dùng đồ seond hand Bác à, và những cái CDP second hand ấy ko hề làm phí cái CD tý nào, ít nhất là ko phí bằng cái CDP mới cùng tiền...

Sở dĩ mình nói vậy là so với các CD gốc loại hiếm, giá gốc 40 - 80USD một cái, chớ không ám chỉ các bạn chơi CDP second hand. Nhưng vì đã viết tới đây thì phải viết cho hết, nếu không thì có người sẽ hiểu lầm mình:
Các bác chơi CDP chắc cũng biết, nó gồm bộ cơ, mắt đọc, các chip DAC..., muốn nó hoàn hảo thì các bộ phận trên phải hoạt động hoàn hảo, không một sai sót. Các chip DAC thì trong điều kiện được bảo quản tốt, nó sẽ rất bền. Nhưng bộ cơ và mắt đọc thì sẽ có hao mòn theo thời gian, chỉ cần thay vì nó quay 5000 vòng/ph mà nó quay còn 4992 vòng là kẹt rồi, mắt laser thì nếu chỉnh cho nó fosus chính xác thì sẽ sinh ra kén đĩa, nếu chỉnh focus rộng ra thì không kén đĩa nhưng lại mất chính xác, cứ 2 lổ nó đọc thành 1 là tiêu rồi. Mà các CDP second hand thì làm gì có được cân chỉnh cho chính xác, bộ cơ nó chạy nhanh chậm ra sao, mắt đọc thay mới vô tư thì còn gì là hoàn hảo nửa. Dĩ nhiên, các CDP second hand có thể nghe hay hơn các CDP cùng tầm tiền mà brandnew, chỉ vì cả 2 đều không hoạt động chính xác. Mà đôi khi trong âm thanh, nhờ cái không chính xác như vậy nên nó lại trở nên huyền ảo và hay hơn chắng :)

lehoang40

168 thì phải:) chạy ngang hàng ngày mà ko để ý số :) ngoài anh Đạt (sơn hải) cũng có mớ đó, chỉ tội ko share free thì phải :)) cái nào em co là lossless share cho bác nào thích :D

Phải biết thả con tép để câu con tôm chứ :)) :))
Hôm nào cho anh mấy con tép Yang sao Tin nha :)

Bên trên