Sáng chế mới về chế tạo màn chiếu đây

mydaden

Member
Tình cờ mình có một tấm vải thô cotton làm rèm cửa bị thừa bèn nghĩ ra tận dụng nó để làm màn chiếu. Lúc đầu để nguyên vải chiếu lên thì xem rất mờ do phông không nhận đủ được ánh sáng từ đèn chiếu, tự nhiên thế nào lại nhìn thấy thùng sơn tường nhà màu trắng nằm cạnh đấy liền nảy sinh ra ý nghĩ sơn nó lên vải. Tuyệt vời, dùng con lô lăn khoảng 3 lần ( chú ý đợi khô lớp này mới sơn lớp tiếp theo nhé ) thì hình ảnh khi thể hiện trên màn chiếu đẹp không thua kém jì so với màn chiếu xịn ( đã mượn màn chiếu xịn để so sánh ). Do đồ tận dụng nên chỉ mất 100k mua bộ ống Inox làm khung treo thôi. Mua bộ màn chiếu cùi hơn 1tr không phải là không mua được nhưng tận dụng lại thấy thoả mãn được ý tưởng của m. Anh em cho ý kiến về vấn đề này nhé

osiric

Well-Known Member
Ðề: Sáng chế mới về chế tạo màn chiếu đây

Cái này hay à nha
Nhưng nhà ko có máy chiếu nên ko thử được

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nếu sơn tường có tác dụng tốt như thế thì việc gì bác phải thêm tấm vải vào, bác chiếu thẳng lên tường có phải đơn giản hơn không

mydaden

Member

Do nha khong co phong rieng de lam phong nghe nhin, tan dung phong sinh hoat chung de lam phong chieu. Tren tuong treo nhieu tranh anh nen khong co mang tuong nao co the du dien tich de chieu nem moi tan dung kieu nay do bac oi

mydaden

Member

a` quen, tuong nha em bon tre con no ve day len tuong nen muon chieu cung chang chieu duoc

hnim47

bác có ở HN ko? khi nào em qua thưởng lãm với

mydaden

Member

Em chỉ rỗi vào ngày chủ nhật thôi, địa chỉ nhà em là số 6 - nghách 58A/58 Hoàng Đạo Thành - Kim giang -Thanh Xuân - Hà nội ( trong khu tập thể kim giang nhé ), số DT 0913326861. Bác đến thì gọi trước, có nhiều phim hay thì cầm qua trao đổi luôn nhé.

Bác cho hỏi cái "màn chiếu" của bác có cuộn lại được như loại bình thường k ?;;)

tuanhungct

Well-Known Member

Hihi sau này nếu có cái máy chiếu không thì chắc chắn sẽ gia nhập CLB màn chiếu sơn của bác.

hieuhoa823

trùi ui!tui có màn chíu loại đời cũ vẫn xem đc nhưng mờ!tui ra quầy bán sơn mua sơn phản quang trộn với sơn mầu trắng(cho đỡ tốn tìn vì sơn phản quang rất đắt)sơn lên vải loại ga trải giường =>ok xem nét như hd readly kaka.cũng tốn khoảng 150k do dung ga cũ đi ăn xin.

davidhand

Moderator

Máy chiếu HT <2000 USD thì cứ tường phẳng + sơn trắng ko phản quang mà các bác chơi, đảm bảo ko thua màn chiếu xịn đâu, lại đỡ mất công kéo lên kéo xuống.

nguyenhai2109

Các bác nói chí phải,cả mùa WC vừa rồi toàn đem ra sân chiếu vào tường nhà hàng xóm cho cả khu xem,chắc chỉ kém màn chiếu tí ti,nhưng dc bù lại cái đông vui và gió trời.Kết luận lại là tuyệt vời.

berryfun

Chúc mừng bác cái chính là bác vui là được mà. Nhiều khi cái thú DYI nó hay và mê là vậy.

duongvib

Member

Chúc mừng bác có ý tưởng sáng tạo, tuy nhiên em nghĩ sau một thời gian màn chiếu của bác có thể xuất hiện các vết rạn, do vải và sơn co ngót nhiệt khác nhau

Có giấy dán tường màu trắng ko các bác. Bác nào có máy chiếu mua về thử xem. Em cũng đang định sơn tường nhưng ko biết mua sơn loại nào, hãng nào? trắng tinh hay trắng mờ?

davidhand

Moderator

Sơn hãng nào cũng được, sơn trắng bóng mờ nhé bác, hình sẽ đẹp, ko bị chói. Nhớ bo viền cho đẹp và lấy đúng tỉ lệ bác ạ.
Chúc bác thành công và happy với thành quả của mình.

Cứ ra hàng sơn bảo cho thùng trắng bóng mờ à bác? Sơn màn 200'' thì cần mua thùng bao nhiêu tiền .Trước khi sơn phải bả matit cho tường nhẵn đúng ko ạ? sau đó sơn khoảng mấy lần?

sonpham

Member

E cũng đang tính làm giống bác này!

davidhand

Moderator

Sơn màn fixframe thì bác làm như sau:
- Chiếu thử lên tường lấy kích thước mong muốn, đánh dấu.
- Đo diện tích bề mặt, xử lý bằng (matit nếu cần thiết)
- Sơn xong bề mặt thì bo viền cho đẹp.
Bác ra cửa hàng sơn hỏi loại sơn trắng, bóng mờ dùng cho sơn nội thất và diện tích cần sơn là họ biết ngay, màn 200" bác mua sơn chắc ko tới 200k. Làm cần cận thì bác sẽ có 1 màn fixframe cực đẹp.

Bên trên