sắp làm nhà xin hướng dẫn đi dây ngầm để chơi nas ạ

trên kia toàn bài các bác giới thiệu vs hướng dẫn về nas ko thấy đề cập đế vấn đề kéo dây hay các vấn đề phát sinh
chỗ quê e. thợ điện nước chỉ đi dây điện vs ống nước căng thì làm thêm dây điện thoại âm nữa chứ hôm hỏi ông làm điện nc ông bảo ko biết đi dây mạng âm.
các bác nào đã làm nhà rồi hướng dẫn e với ạ.
em định xây nhà 2 tâng muốn mỗi phòng có 1 line LAN gigabit . nas chắc để ở cầu thang trong hộp kỹ thuật. còn mạng chắc dùng cáp quang VNPT ạ.

emiuanh

Active Member
Ðề: sắp làm nhà xin hướng dẫn đi dây ngầm để chơi nas ạ

Em nghĩ cũng kéo theo đường dây điện bình thường thôi, hộp kĩ thuật có switch, nas, rồi từ đó kéo dây lên từng phòng ( âm tường nên dùng ống nhựa, chia làm 4 khoang, mỗi khoang đi 1 loại dây ( dây điện, điện thoại, dây mạng ... ) , để tránh rối, nhiễu, cũng như dễ dàng thay thế khi đứt ). Rồi nas cắm vào switch là được. Còn dây mạng từ ngoài nhà vào, nếu ko muốn đi dây lòng vòng thì làm luôn 1 đường âm tường ( ống có sẵn lỗ trống) từ ngoài vào đến lỗ kĩ thuật, rồi khi họ lắp mạng kêu họ kéo dây vào đường đó là đẹp ( khi lắp ống cho sẵn 1 sợi dây mồi trước, khi nhà mạng tới lắp chỉ cần cột 1 đầu dây vào dây mồi rồi rút là ok )

Có cả loại ống nhựa 4 khoang sao bác. Trước hỏi thợ nó kêu đi ống nhựa chịu lực tròn của sino. Ko thấy nói có 4 khoang

tatam

Well-Known Member

Về cơ bản bác cần xác định nơi nào là trung tâm đặt switch. Từ đây sẽ toả đi các nơi, đảm bảo khoảng cách ngắn nhất từ switch đến thiết bị, ....

Có thể đi chung dây mạng với dây điện thoại trong 1 ống. Làm sao kéo dây thẳng từ switch đến ổ âm tường mà không bị nối như dây điện hay điện thoại ở hộp trung gian.

Tóm lại, bác cần cho biết sơ đồ nhà bác có bao nhiêu tầng (bác đã nói 2 tầng), mỗi tầng bao nhiêu phòng, khoảng cách giữa các phòng trong cùng tầng bao nhiêu mét, cầu thang đặt ở đâu,... Từ đó, anh em mới tư vấn chính xác cho bác được.

E thiếu sót. Dự tính 4 phòng 2 ở tầng 1 2 ở tầng 2 . hộp kỹ thuật e đặt ở dưới cầu thang. Cầu thang nằm giữa nhà ( ngăn phòng khách vs phòng bếp).thấy mấy bác kêu 2 đoạn co là phải 1 cái hộp out j đó. Mà từ cầu thang lên phòng phải 4 5 co chứ chả ít ( đi vuông góc ). Cái out đấy là j bác

tatam

Well-Known Member

2 tầng là tầng trệt và lầu hay tầng trệt và 2 tầng lầu vậy bạn?

nhà em làm kiểu nhà ống (ngoài bắc) . tầng 1 là phòng khách + phòng bếp vs 2 phòng ngủ
tầng 2 : 2 phòng ngủ + 1 phòng sinh hoạt chung . chắc lắp cái tivi vs làm ít dụng cụ thể dục vs chỗ phơi đồ . kiểu các cụ em thích thế.

nsnhd

Well-Known Member

Các loại dây cáp đồng thì ko có vấn đề gì, nhưng hiện giờ cáp quang thì xử lý ntn ? Nhất là khi đưa ra ngoài nhà để sau này kết nối dịch vụ ?

tatam

Well-Known Member

Bạn hỏi vào dịp tết nên sẽ ít người vào 4rum, qua tết sẽ nhiều trả lời hơn.

emiuanh

Active Member

Các loại dây cáp đồng thì ko có vấn đề gì, nhưng hiện giờ cáp quang thì xử lý ntn ? Nhất là khi đưa ra ngoài nhà để sau này kết nối dịch vụ ?
Cáp nào cũng vậy, chỉ đi đến trước nhà bạn hoặc vào trực tiếp moderm nhà bạn đâu có âm tường chạy khắp nhà. Nên vd bạn muốn cáp quang đi vào nhà thì khi xây nên chuẩn bị sẵn 1 đường ống để dây chạy từ ngoài vào moderm,switch của bạn thôi.

nsnhd

Well-Known Member

Cáp nào cũng vậy, chỉ đi đến trước nhà bạn hoặc vào trực tiếp moderm nhà bạn đâu có âm tường chạy khắp nhà. Nên vd bạn muốn cáp quang đi vào nhà thì khi xây nên chuẩn bị sẵn 1 đường ống để dây chạy từ ngoài vào moderm,switch của bạn thôi.

Bạn ko hiểu ý mình, vd với cáp đồng thì chỉ cần đi cáp mạng trong ống ruột gà thò ra trước cổng nhà. Giờ tất cả dùng cáp quang thì chọn cáp nào, đấu nối ra sao ?

hamdzui

Member

Bạn ko hiểu ý mình, vd với cáp đồng thì chỉ cần đi cáp mạng trong ống ruột gà thò ra trước cổng nhà. Giờ tất cả dùng cáp quang thì chọn cáp nào, đấu nối ra sao ?

My god, bạn tính dùng tất cả cáp quang trong nhà sao ? đã tính tới trang thiết bị optical cho cáp quang chưa ? sang thế ? ^-^

rainsg

Member

Có một số điểm lưu ý sau:

1/ Xác định vị trí trung tâm:

Switch, thiết bị phát sóng WiFi, NAS, đầu chia truyền hình cáp .... đặt ở đây, cho vào kệ hoặc 1 tủ nhỏ cho gọn, chừa sẵn không gian cho các thiết bị phát sinh sau này như UPS, thêm NAS v.v...

2/ Từ điểm trung tâm đi ống nhựa âm tường đến tất cả các phòng , kéo cáp mạng, truyền hình cáp, cáp điện thoại

Tuyến âm tường này đi riêng, không đi chung với đường điện, dùng ống nhựa giống như ống cho dây điện là được. Hạn chế các điểm gấp khúc, khi bắt buộc phải có gấp khúc có thể dùng ống nhựa phi to hơn để sao cho sợi cáp mạng bên trong không bị gập chữ L đến 90 độ.

3/ Xử lý cáp quang Internet: thêm 1 vị trí gắn modem Internet

- Làm sẵn tuyến ống đâm từ ngoài nhà vào, để dây mồi chờ sẵn. Xác định vị trí tuyến ống đâm vào (thông thường cho nó nằm gần công tơ điện), gắn 1 kệ nhỏ lắp modem của nhà cung cấp dịch vụ tại đây. Đến khi lắp đặt cáp quang Internet chỉ cần dùng dây mồi kéo vào đây.

- Từ điểm lắp modem đi ống âm tường về vị trí trung tâm, kéo cáp mạng, điện thoại, truyền hình.

Lý do phải xử lý như thế vì điểm trung tâm thông thường nằm ở giữa nhà, gầm cầu thang v.v..., không thể luồn cáp quang âm tường qua các khúc rẽ vào đến điểm trung tâm. Do đó phải thêm 1 vị trí gắn modem ở đầu nhà, cáp quang kết thúc tại đây, sau đó modem kết nối cáp đồng âm tường về switch.

4/ Xác định vị trí đặt thiết bị phát WiFi

Nhiều trường hợp điểm trung tâm không thuận lợi cho việc phát WiFi như nằm trong góc khuất cản sóng, gầm cầu thang v.v..., nên đặt WiFi chỗ thông thoáng, lợi cho phát sóng, tránh phát sinh mua thêm thiết bị WiFi cho các phòng sóng yếu (có thể treo tường chỗ khoảng không cầu thang giữa 2 tầng). Đi ống âm tường từ vị trí này về điểm trung tâm.

TPL

Member
Re: Ðề: sắp làm nhà xin hướng dẫn đi dây ngầm để chơi nas ạ

Kéo một hoặc hai sợi cáp quang hay cáp đồng qua ống d16/d20 thoải mái, không khó khăn gì cả, chỉ khó ở chỗ làm đầu cáp: cáp quang phải có người và thiết bị chuyên dùng, còn cáp đồng thì kìm bấm rất sẵn và chỉ cần nhớ bấm đúng vị trí 8 lõi màu ở hai đầu cáp là OK.

Chỉnh sửa lần cuối:

tatam

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: sắp làm nhà xin hướng dẫn đi dây ngầm để chơi nas ạ

Với cáp quang mà đi ngầm thì bên Viễn Thông chưa chắc đã đồng ý làm đâu, vì rất khó khi kiểm tra xử lý sự cố.

Kéo một hoặc hai sợi cáp quang hay cáp đồng qua ống d16/d20 thoải mái, không khó khăn gì cả, chỉ khó ở chỗ làm đầu cáp: cáp quang phải có người và thiết bị chuyên dùng, còn cáp đồng thì kìm bấm rất sẵn và chỉ cần nhớ bấm đúng vị trí 8 lõi màu ở hai đầu cáp là OK.

TPL

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: sắp làm nhà xin hướng dẫn đi dây ngầm để chơi nas ạ

Với cáp quang mà đi ngầm thì bên Viễn Thông chưa chắc đã đồng ý làm đâu, vì rất khó khi kiểm tra xử lý sự cố.

hình như là bác chủ muốn dùng cáp quang cho toàn bộ mạng trong nhà chứ không chỉ đoạn từ bên ngoài vào router-switch; nên vấn đề trở nên rắc rối .... và có lẽ không cần đến như vậy, trích dẫn :
Bạn ko hiểu ý mình, vd với cáp đồng thì chỉ cần đi cáp mạng trong ống ruột gà thò ra trước cổng nhà. Giờ tất cả dùng cáp quang thì chọn cáp nào, đấu nối ra sao?

Chỉnh sửa lần cuối:

emiuanh

Active Member

chắc bác chủ chưa phân biệt được cáp quang với mạng Lan trong nhà lắm, nên nghĩ cáp quang sẽ chạy quanh nhà và đi vào từng thiết bị :). Chạy quanh nhà chỉ là mạng lan xài cable 5e hay 6e thì tùy bác, còn cáp quang chỉ từ ngoài đến router thôi bác nhé.

quần_tà _lỏn

Active Member

Theo như mình hình dung là nhà bác 1 trệt và 1 lầu.
Tốt nhất là đi cặp theo dây truyền hình, dây truyền hình đi như thế nào thì cáp mạng di như thế. Khác tí chổ ngỏ vô. Truyền hình kéo tới bancon nhà và đấu nối vô dây âm chờ sẵn khác cáp mạng khúc này chạy thẳng vô tới vị trí đặt modem (và switch - nếu có). Từ switch sẽ tỏa đi âm tường tất cả các phòng, khúc này tuyệt đối không cho nối dây - đứt thì tháo bỏ nguyên sợi và thay sợi khác. Khi đưa ra khỏi tường chừa ít nhất 1m để cắt và bấm mạng (chuyên nghiệp bấm 1 lần là gọn, nhưng nghiệp dư cắt một hồi thiếu là đục tường luôn). Ở đầu của modem - tạm gọi là trạm đấu nối - các dây tập trụng về thì để bấm vô đâu RJ45 cắm vô modem hoặc switch. Còn không thì phải dùng bộ wallplate và các hạt nhân nối mạng (bao nhiêu dây x2 cho bấy nhiêu hạt nhân).

bộ wallplate 4 lổ: Trong hình là 1 LAN (mau xanh dương), 1 diện thoại và 2 tivi/video. Bác chọn cái "mặt nạ" có số lổ phù hợp số dây mạng nhà bác.

hạt nhân mạng LAN (bên trong bộ wallplate)

Chi tiết bên trong. Làm dây này cần kềm nhấn dây

ngdhieu

Well-Known Member

Ngon bổ rẻ khỏe nhất vẫn là lắp repeater cho từng tầng, hư đến đâu thì sửa đến đó.

Kinh nghiệm nhà mình: Đi hệ thống cáp ngầm lúc xây nhà, nhưng mấy năm sau mới lắp mạng, rờ đến cáp thì sợi chạy được, sợi không. Thế là đành bỏ cả hệ thống dây ngầm, chuyển qua hệ thống wifi repeater.

Bên trên