Setup 7.1 cho phòng khách chung cư

haigaru

Member
Sắp tới e chuyển về chung cư ở, e định setup 7.1 ở phòng khách. Vấn đề là ghế sofa kê sát tường, hai loa sbl và sbr treo lên trần có ảnh hưởng gì ko các bác.

Bác nào có kn setup âm thanh cc tư vấn e với

tittom79

Well-Known Member
E đang ở chung cư, sofa kê sát tường, đã từng chơi 5.1. Khi đó Surr. R & L để ngang sofa.
Hiện giờ e chơi 9.2, hai cái Sur. B. L & R e để ngay sau sofa, cao hơn đầu khi ngồi khoảng 70cm (theo sách HDSD của hãng). Hai loa này cũng có thêm hiệu ứng khi so với trước đây không có, tuy nhiên không nhiều và ko rõ rệt cho lắm. Vì vậy, nếu là e bây giờ, e sẽ Modify bằng cách bỏ bớt một loa đi. Chỉ lắp 1 loa Sur. Back thôi, sẽ đặt đối diện với loa Center. Một là đỡ lãng phí tiền, hai là nhìn đỡ nhìn thấy toàn loa là loa.
Còn nếu bác treo được lên trần thì e nghĩ cũng không có vấn đề gì, cũng là một cách chơi, cứ trải nghiệm thôi bác. Chẳng qua ngày e sửa nhà chưa có chuẩn Atmost nên e không treo trần, chứ nếu có thì e cũng chạy trần rồi.
Vài lời chia sẻ cùng bác.

haigaru

Member
Chắc em setup theo chuẩn 5.1.2 thôi. Con denon nhà em nó mới hỏng hdmi. Đang tính đổi sang marantz hoặc yamaha....nhà bác dùng con AR nào thế ạ

tittom79

Well-Known Member
Nếu bác xem phim là chính thì e thấy Yamaha là lựa chọn tốt, hiệu ứng âm thanh nghe hay hơn. Theo e bác nên đi nghe thử trước khi lựa chọn là hay nhất bác à.
E thì e đang dùng Pre-Pow để xem phim. Còn trước đây e dùng X4000 của Denon. :)

vinagoh

Well-Known Member
Sắp tới e chuyển về chung cư ở, e định setup 7.1 ở phòng khách. Vấn đề là ghế sofa kê sát tường, hai loa sbl và sbr treo lên trần có ảnh hưởng gì ko các bác.

Bác nào có kn setup âm thanh cc tư vấn e với
Vẩn setup đúng 7.1 theo đề xuất home theater đi Bác, khi xem phim kiếm cái ghế ngồi đúng vị trí chuẩn để xem, hiệu ứng surr cân bằng rỏ nét...... Xem xong xếp ghế lại gọn gàng.
Mình vẩn chơi theo cách này. :D

Bên trên