[Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC

hungphutho

Active Member
[Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC[14-05-15]

UPDATE NGÀY 22-05-15 ROM CHO ĐẦU E/C CLASS GỒM 2 BẢN .
http://www.hdvietnam.com/diendan/22...h-nghiem-ztv-e-c-post8173949.html#post8173949

UPADTE NGÀY 21-05-15
ROM STOCK CỦA g-box midnight mx2 cho A-class .

http://www.hdvietnam.com/diendan/22...hare-kinh-nghiem-ztv-e-c-113.html#post8172140

UPDATE NGÀY 14-05-15
HƯỚNG DẪN UP ROM CỦA XMIO VIETTEL CHO A-CLASS

ROM này là Stock dump 100% từ XMIO viettel , không có thay đổi gì cả ngoài root

Download rom về , giải nén vào thẻ nhớ sẽ có 3 file

aml_autoscript , uImage_recovery , VIETTEL-XMIO.zip , copy vào thư mục gốc của thẻ nhớ và gắn thẻ nhớ vào A-CLASS

Gắn nguồn vào nó sẽ load vào giao diện CWM , sau đó dùng phím điều khiển để chọn .

Phím đỏ trên điều khiển để di chuyển và phím 0 để chọn .

Chọn instal zip from sdcard , chọn đến file VIETTEL-XMIO.zip và flash như bình thường , sau khi flash xong thì tháo thẻ nhớ ra và khởi động lại rồi thiết lập thông số cho A-class .

Các dịch vụ xem truyền hình và và PHIM cần phải đăng ký acc của XMIO mới xem được nhé , Free 3 tháng đầu tiên .

DOWNLOAD ROM : [HIDE]A-CLASS-XMIO-VIETTEL.zip[/HIDE]

Thank & Credit @tienlequoc Dành thời gian để mình dump rom từ đầu viettel XMIO
CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG !

Bonus thêm cái hình trong khi thực hiện làm rom , khuyến cáo không làm theo :)

UPDATE NGÀY 15-05-15
DOWNLOAD ROM PHIÊN BẢN NGÀY 15-05-15 : [HIDE]http://www.fshare.vn/file/SVNERB1V2DDH[/HIDE]

Thay đổi :
- Rom đã sign để cài được với recovery 3E stock
- Sử dụng kernel mới của VIETTEL XMIO , ( bản trước dùng kernel ZTV )
- Bỏ logo ZTV splash , Hoàn toàn là XMIO .

Cài đặt : Nếu ai đã sử dụng phiên bản trước thì làm tương tự cài đặt với CWM ROM NGÀY 14-05-15 ( đọc hướng dẫn ở #1 của chủ đề này )

Nếu những đầu không load được giao diện CWM , hoặc khi gắn nguồn nó load vào giao diện recovery 3E và khi chọn rom xong nó báo Installation aborted thì tiếp tục chọn đến file VIETTEL-XMIO.zip và flash lại là được .

Một số máy không load được vào recovery nào cả thì có thể vào mục update trên rom của ZTV và chọn đến file VIETTEL-XMIO.zip rồi chọn khởi động lại để cập nhật .

Nếu các bạn không thành công hoặc lỗi giữa chừng xin hãy chụp lại ảnh khi báo lỗi và đưa lên forum để mình biết và đưa ra giải pháp , đừng có nói là không làm được mà không có cho mình biết nguyên nhân cũng như hình ảnh nhé .

-

CÁC PHIÊN BẢN CŨ ĐÃ LỖI THỜI :
----------------------------------------------------------------------------------------

Chú ý Những đầu ZTV Aclass bản demo mà có nút reset chỉ up được rom "ROM COOK CHO ALL ĐẦU A-CLASS" bên dưới
.

ZTV KHÔNG CHỈ LÀM XEM

Chào các bạn trước mình có lập chủ đề về vấn đề root a-class cho thấy nhiều bạn quan tâm cho nên hôm nay mình sẽ chia sẻ bản rom của mình cho a-class có sẵn root .

Có vài điều mình muốn nói trước khi các bạn up .
Đây là bản rom mình port từ một thiết bị khác sang ZTV A đó là con DroidTV MX cho nên có thể hiện tại vẫn còn lỗi ở một vài chỗ . Các bạn phải hiểu xác định chơi ROM thì sẽ hay gặp các lỗi nhỏ nhưng nói chung nó hoạt động tốt . Còn nếu ai thích sự ổn định thì cứ rom gốc của ZTV mà dùng , khỏi phiền phức làm chi .

Vài hình ảnh:
Gồm 3 launcher cho các bạn tùy ý chọn
ZTV launcher , 3D launcher , Stock launcher Or Android
MIQAbcryUiwpOQxrr9Ty3BL7XAr5KYkVMF-DvIDBxvo=w903-h510-no

Cài đặt ROM COOK .
1 . Chuẩn bị :
- Download [hdvietnam.com]Rom-Mod-ZTV-AClass-root.zip 485.6 MB về và giải nén ra máy tính
- Gắn thẻ nhớ vào máy tính và Copy tất cả các file trong thư mục ROM vào thẻ nhớ .

2 . UP ROM COOK .

- Tắt ZTV và rút dây nguồn ra Gắn thẻ nhớ vào ZTV ( Nếu có gắn chuột , USB , ổ cứng , bàn phím thì rút hết ra nhé )
- Gắn nguồn vào để ZTV bắt đầu up rom . các bạn chú ý là có thể hơi lâu một chút cố gắng đợi nhé . tầm 15 phút mới xong

Khi bắt đầu up rom bạn sẽ thấy một lúc xong nó báo lỗi như hình dưới này

Đừng sợ hãi và tiếp tục làm theo .
- Dùng điều khiển của ZTV và nhấn phím Đỏ ( Power ) để di chuyển đến mục Apply update from EXT sau đó dùng phím số 9 (phím số 9 trên bàn phím điều khiển ) để chọn . các bạn tiếp tục chọn đến phím nguồn để di chuyển và chọn đến file A-Class-mod-by-xxxxxx.zip lúc đầu các bạn copy vào thẻ nhé đó , sau đó phím số 9 để chọn và đợi nó bắt đầu update
Nếu thấy như hình bên dưới đây là bạn đã thành công

Rút nguồn + Tháo thẻ nhớ và cắm nguồn lại để thưởng thức . ( xóa các file trong thẻ nhớ đi rồi hãy gắn vào ZTV nhé , không là nhiều lúc quên là nó lại up lại rom đấy )

lần đầu khởi động hơi lâu các bạn đừng sợ hãi :)

Khi lên nguồn rồi thì mặc định la tiếng anh . các bạn cứ next đi rồi vào phần setting của nó và chọn ngôn ngữ tiếng việt .

3 . Hướng dẫn cài XBMC và remote trên điện thoại cho tiện .
- Copy file xbmcapp-DroidTV-230713.apk ở thư mục lúc giải nén ra ý , sau đó copy vào ZTV và cài đặt . hoặc cũng có thể chép file đó vào /data/app rồi set 0644 cho nó và khởi động lại .
Phần còn lại tùy biến XBMC thế nào là tùy ý các bạn .

- Cài đặt Remote trên điện thoại
Cài RC_Server.apk trên ZTV sau đó mở lên để start server .
cài RC_Client.apk trên điên thoại sau đó mở lên và chọn edit > add > nhập IP của ZTV vào và connect
Download My Files

Mình thấy cái remote này rất hay và làm việc 100% công việc không cần dùng đến remote của ZTV , ngay cả di chuyển bằng cảm ứng cũng chạy rất mượt

Nếu các bạn có phản hồi gì cứ nói ra mình sẽ chỉnh sửa lại nhưng lỗi trong khuẩn khổ kiến thức của mình

Chúc các bạn vui vẻ .
ZTV KHÔNG CHỈ LÀM XEM

RECOVERY CWM :

Mình đã build thành công CWM cho A-class . Recovery CWM để các bạn có thể backup lại rom của a-class ra thẻ nhớ và phục hồi lại bất cứ lúc nào bạn muốn . và không sợ bị mất dữ liệu .
Bây giờ có thể nghịch rom mà không sợ phải mang đi bảo hành :D
Và bạn cũng có thể dùng CWM để root cái rom gốc của ZTV ;)) ( hướng dẫn root rom gốc bên dưới .)

- HƯỚNG DẪN DÙNG CWM ĐỂ BACKUP VÀ RESTORE
Download CWM-AClass.zip giải nén vào ngoài cùng của thẻ nhớ > Gắn thẻ vào Aclass và cắm nguồn , Vậy là sẽ tự động load CWM ở thẻ nhớ mà không cần flash nó vào Chíp NAND của máy .

Dùng phím nguồn của điều khiển để di chuyển và dùng phím 0 để chọn
Giao diện như này

- HƯỚNG DẪN DÙNG CWM để root rom gốc của ZTV - an toàn 100% .
Download file utoo-root-signed.zip bên dưới copy vào thẻ nhớ cùng với CWM . sau đó dùng CWM để flash cái file đó vào , vậy là bạn đã root được rom gốc của A-class , quá dễ đúng không

HƯỚNG DẪN UNBRICK CHO NHƯNG BẠN ĐEN ĐỦI
http://www.hdvietnam.com/diendan/22...e-ztv-aclass-rom-cook-root-8.html#post6910155

--------------------------------------------------------

ROM COOK CHO ALL ĐẦU A-CLASS

[hdvietnam.com]Rom-Mod-All-ZTV-AClass-V2.zip 478.5 MB
https://mega.co.nz/#!WQc3XZIY!5Nsd5QHknfepjoNV6kSyl8-bQq5Tdzd5EqOFYcXM-2I

ROM này up qua CWM do vậy sẽ an toàn không bao giờ sợ máy bị brick cho dù đầu A-class nào cũng chạy được rom này

Hướng dẫn :

Download về giải nén ra vào thẻ nhớ .( tất cả có 3 file trong đó )

Gắn thẻ vào đầu ZTV > cắm Nguồn > đợi vài giây nó sẽ load vào được giao diện recovery CWM thì dùng điều khiển và chọn Install zip from Sdcard > chọn đến file zip > đợi bao giờ nó về lại giao diện chọn file thì xong và tháo thẻ , rút nguồn và gắn lại để thưởng thức

- Điều khiến trên CWM , Dùng phím đỏ ( Power ) để di chuyển , dùng phím 0 để chọn

Mình up lên dropbox bạn nào cần thì download nhé:
CWM: Link
RC_Client: Link
RC_Server:Link
Utoo-root-signed: Link
Rom: Link(Cái này Bác Hùng mới up nhé)

Cách cài đặt rất đơn giản. Đọc theo Hướng dẫn bác Hùng và làm. A Class của mình trong danh sách 100 voucher(đã cài ok) nên a.e cứ làm nhé.
ROM CHO ALL A-CLASS V3 :
Download ROM-ACLASS-ROOT-XBMC-v3.rar 286.2 MB
https://mega.co.nz/#!jAMg0QBD!Lzvh6XvEVmNb4WewayAJI_F6HTchpNKpHqho21Ebkfk
Thay đổi :
- Rom này sử dụng base từ rom gốc ZTV để có được sự tương thích phần cứng
- Xóa bỏ Zlauncher và chỉ dùng Apex launcher vừa nhẹ và tiện ( có menu đa nhiệm )
- XBMC 13 Gotham . chạy với quyền root để tối ưu hóa .

Hướng dẫn cài đặt :
Copy tất cả các file vào thẻ nhớ . gắn nguồn và up rom như với CWM như bản V2 :

Hướng dẫn chạy XBMC mượt với Video 1080p . Các bạn copy file playercorefactory.xml đi kèm trong file download cho vào đường dẫn sau
Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata/ trên thẻ nhớ . và từ bây giờ thì bạn có thể chạy mượt các video 1080p trên ổ cứng và cả ở các add on ( Phương pháp này là external player XM play ) , Khi nào muốn về lại mặc định thì chỉ cần rename file playercorefactory.xml đi là ok

PS . Bản xbmc gotham trong rom mình add nhầm bản cũ , hãy download bản mới nhất ở đây để fix lỗi
http://mirrors.xbmc.org/releases/android/arm/

ROM CHO E VÀ C CLASS ĐÃ ROOT + CH PLAY :

Hướng dẫn up rom cook cho E và C :
1 . Tắt nguồn và tháo các thiết bị gắn ngoài ra
2 . Download file E-C-CLASS-ROM-ROOT.zip cho vào thẻ nhớ . không được giải nén nhé
E-C-CLASS-ROM-ROOT.zip 234.1 MB
https://mega.co.nz/#!XItUCJRA!zGrdKUYEdslXIqUdncptAZLjKT9jtDNXqqKQHcbvIfg
Download tiếp file này cũng cho vài thư mục gốc của thẻ như file trên
factory_update_param.aml 86 B
https://mega.co.nz/#!6FNWHAyL!LI5Q0Cy77HpjVJO2a7j9FyRlxzdWl20yeVNB6HTQ23s

3 . Gắn thẻ nhớ vào đầu E/C . sau đó giữ chặt nút nguồn rồi cắm điện . đợi vài giây khi thấy con android chạy thì bỏ tay nút nguồn ra . đợi 1 lúc là xong nó tự khởi động lại .

Chú ý rom này không khác gì rom gốc của ZTV cả chỉ có thêm root và ch play , và mình có xóa mấy cái ứng dụng game , yahoo , facebook đi cho nhẹ

Chúc các bạn thành công

Có phải ZTV C và E đều dùng một loại chip không nhỉ? Sao con C của mình không chơi được XBMC nhỉ?

Thanks anh nhiều. Em up bằng thẻ nhớ ok rùi anh. Anh có file cài XBMC cho dòng E không a? Một lần nữa cảm ơn anh nhiều ạ.

ZTV E và C là cùng một loại chip , Amlogic 8726 M3 , đơn nhân 1GHZ ( VNPT SMART BOX cũng thế ) . Còn a-class là 8726 MX 2 nhân 1,2GHZ .
Do vậy E và C khó mà chạy mượt được XBMC như a-class .
Để chạy được XBMC trên E và C thì chỉ có cách :
1 . cài đặt XBMC như thông thường http://xbmc.org/download/ mở chạy lần đầu rồi thoát .
2 . Vào ch play cài đặt MX play ( miễn phí ) , mở mx play lần đầu rồi thoát
3 . Copy file playercorefactory.xml vào Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata/ ( dùng trình quản lý file es file explorer hoặc root explore )

Vậy là ZTE E Và C có thể chơi được XBMC mượt rồi .

Tối ưu hóa XBMC cho các bác mạng cùi như em .

1 . Cứ dùng bản xbmc mới nhất nhé
bản Đang Build từng ngày Index of /nightlies/android/arm
Bản phát hành Index of /releases/android/arm

2 . Modify the video cache
Có bác làm theo dùng cache trên ổ cứng nhưng mình thấy hiệu suất bị giảm do truy xuất ở ổ cứng (Load Disk I/O)
Cách tối ưu nhất vẫn là cache trên ram . nhưng ở ram thì cần cấu hình sao cho hợp lý không là máy sẽ hết đấy .

A-class của mình khi mở XBMC và vào phần system > system info > ram trống 405MB do vậy mình sẽ lấy 200mb làm cache .
Thực tế mình test với mạng cùi nhà mình vẫn xem tốt video 720P trên HDrepo . Lúc đầu tiên play cứ để cho nó buffer tẹt ga hết 200mb cache kia đi rồi nó tự động play . hoặc bạn play khi thấy nó buffer đủ xài :)

Đây là file cấu hình cache của mình .
advancedsettings.xml
Mã:
<advancedsettings>  
   <network>
    <buffermode>1</buffermode>
    <cachemembuffersize>204857600</cachemembuffersize>
  </network>
</advancedsettings>

Các bạn copy cho nó vào Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata/ và thưởng thức
File cache của mình có tác dụng cả khi xem file trên ổ cứng,DNLA, mạng LAN , NAS ....

Có bác nào cài bản XBMC 13 beta2 mới nhất bị vấn đề với phụ đề không vậy? Addon XBMC subtitles thì ko cho cài vì ko tương thích. Cài từng server vào thì không có phần cài đặt để ưu tiên phụ đề Việt. Toàn ra phụ đề Anh ko à. :)
Vẫn có phần ưu tiên chọn phụ đề mà bác .
XBMC GOTHAM nó cắt bỏ cái XBMC subtitles rồi và phải cài từng sẻvice một , Tuy nhiên thì mình thấy có 2 thằng có tiếng việt thôi là
OpenSubtitles.org và Subscene.com . bác cài 2 thằng này sau đó vào Setting của xbmc > Video > nhìn xuống bên dưới có settings level bạn chọn Advance... . > sau đó sẽ hiện mục Subtile > bạn chọn 2 mục đầu tiên là vietnamese hết . > kéo xuống dưới có mục "Default Movie service" bác chọn một trong 2 thằng service vừa cài làm mặc định nhé .

Vậy là nó tự tìm Sub tiếng việt cho bác ở một trong 2 thằng kia . tuy nhiên lúc xem thì bác có thể một số phim nó không có sub trên service kia thì bác chọn vào nút download để nó tìm các sub tiếng việt ở một trong 2 thằng nhé .

Hiện tại đã có XBMC BETA 3 rồi bác ạ . Index of /releases/android/arm

Mấy bác dùng phần mềm XBMC trên ZTV A1 có cách nào lưu lại cái favourite để lần sau xài ko? Trên máy tính thì được mà cái AB thì bấm chuột phải nó thoát ra mục trước chứ ko ra 1 cái option để chọn add favourite. Mỗi lần tìm phim thì phải gõ từng chữ cái mệt quá.

Thử phím menu trên cái khiển của A-class xem sao bác?

Yes phím menu trên điều kiển của a-class có hiện favorites

----------------------------------------------------------------

TỰ TẠO PLAYLIST TRÊN XBMC

Bạn nào là fan của XBMC mà không tìm được nguồn phim và nhạc theo ý muốn thì làm theo hướng dẫn của mình nhé .
Các bạn có thể tự tạo một playlist với link media trên vào mục favourites của XBMC

Mình sử dụng nó thấy tiện theo nhu cầu của mình vì các add on trên xbmc nhiều khi nó không có phim và nhạc theo ý muốn được .

Các bạn tạo một file tên là favourites.xml sau đó nhập các link như theo mẫu của mình dưới đây

Nếu link là fshare thì phải cài cái addon hdrepo của bác trung để chơi :)
<favourite name="Ten phim">PlayMedia("plugin://plugin.video.hdrepo/?url=http://www.fshare.vn/file/T7CGHGNWNT/&mode=4")</favourite>
<favourite name="Ten phim 2">PlayMedia("plugin://plugin.video.hdrepo/?url=http://www.fshare.vn/file/TTVBHMX6GT/&mode=4")</favourite>
Nếu là foder từ fshare thì thêm như thế này
ví dụ
<favourite name="296 BAI QUOC TE BAT HU">ActivateWindow(10025,"plugin://plugin.video.hdrepo/?mode=12&query=http://www.fshare.vn/folder/TBPBZZHKST/&type=folder&url=fshare_folder",return)</favourite>
<favourite name="Nhac LOSSLESS TUYEN CHON (flac)">ActivateWindow(10025,"plugin://plugin.video.hdrepo/?mode=12&query=http://www.fshare.vn/folder/EQ78K0ZIQ3/&type=folder&url=fshare_folder",return)</favourite>

Nếu là direct link thì add như thế này là đc
<favourite name="Ten Clip">PlayMedia("http://url-phim.com.mp4")</favourite>

Sau đó lưu lại và chép vào thư mục userdata
Để play nó thì click vào favourites ( hình ngôi sao ) và chọn như bình thường Vậy là các bạn đã có một list của riêng mình rồi . Thích thể loại nào thì cứ add url vào file đó là ok

BRt5aG-Q86jkniVOPudQEDh8LO2jtOXtHar9LSWuRNo=w907-h510-no

Mình thấy cái add on hdrepo rất hay là mình cũng có thể chơi được tất cả media chứ không riêng gì video
Mình thấy hay là nó chơi được cả file .zip
Đây là file favourites.xml của mình share cho các bạn nào muốn test .
Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
Nhớ copy vào thư mục userdata của xbmc nhé
- Trên PC là C:\Users\(ten ban)\AppData\Roaming\XBMC\userdata
- Trên Android là Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata/
- Trên iOS là /private/var/mobile/Library/Preferences/XBMC/userdata/
- Trên Linux là ~/.xbmc/userdata/
- Trên Mac OS X là /Users/<your_user_name>/Library/Application Support/XBMC/userdata/

Mạng nhà mình chậm mình toàn tìm các file nhẹ để chạy . các bạn mạng khủng thì tự tìm phim HD và add vào nhé

Chúc các bác vui vẻ .

Download ROM COOK :
[hdvietnam.com]Rom-Mod-ZTV-AClass-root.zip 485.6 MB
pass giải nén : hdvietnam.com

Theo dõi thêm tại đây http://gocmobile.net/threads/433160/

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: [Share] ZTV AClass Rom Cook + Root + XBMC

rất hoan nghênh những người vì cộng đồng như bác....chúc bác sớm tìm tòi và nghiên cứu ra thêm nhiều cái mới để anh em vọc

3dong

Member
Ðề: [Share] ZTV AClass Rom Cook + Root + XBMC

Cho mình hỏi hơi ngu một chút: bản ROM này so với bản ROM nguyên bản của ZTV có gì hay hơn không và có tiếp tục sử dụng được các dịch vụ của ZTV (LiveTV, VOD, Karaoke) hay không?

hungphutho

Active Member

Cho mình hỏi hơi ngu một chút: bản ROM này so với bản ROM nguyên bản của ZTV có gì hay hơn không và có tiếp tục sử dụng được các dịch vụ của ZTV (LiveTV, VOD, Karaoke) hay không?
Khác ở chỗ là nó đã ROOT và có XBMC đi kèm ( Hướng dẫn XBMC bên trên ) . Thêm nữa là giao diện cũng khác , nhưng nếu muốn dùng giao diên như của bản gốc cũng có cho bạn chọ đó .
Về LiveTV, VOD, Karaoke thì mình vẫn đang dùng bình thường trên ROM này . Hết hạn thì nạp $ thế thôi

vinhdo

Member

phải chi có người hack được mấy phần mềm hayhaytv ,hdviet để xem free thì hay biết mấy

HDrepo_com

Tiếc là không có hàng hot để thử :d. Chạy HDrepo ổn không bác?

longkien

Member

thế mà ZTV Tuyên bố ZTV A -CLASS có tính bảo mật rất cao, không ai có thể hack được ?

hungphutho

Active Member

thế mà ZTV Tuyên bố ZTV A -CLASS có tính bảo mật rất cao, không ai có thể hack được ?

Đúng là họ bảo mật rất cao đấy , có điều nó là android thì vẫn root được , và khi đã root rồi thì làm người ta làm được nhiều thứ hơn nữa .
Để tạo ra được bản rom này thì box của mình bị die mấy lần tit ngóm , phải repair boot > sau đó thì mình đã biết được trong cái file mã hóa của họ có những gì thông qua một thủ thuật :)

phithien

Well-Known Member

Đúng là họ bảo mật rất cao đấy , có điều nó là android thì vẫn root được , và khi đã root rồi thì làm người ta làm được nhiều thứ hơn nữa .
Để tạo ra được bản rom này thì box của mình bị die mấy lần tit ngóm , phải repair boot > sau đó thì mình đã biết được trong cái file mã hóa của họ có những gì thông qua một thủ thuật :)

ZTV phải mời bạn về làm về mảng bảo mật mới đúng. bên làm, bên hack để test

tienthanhbk

Well-Known Member

Mấy thằng ZTV chỉ giỏi làm ổ khóa thôi, làm chìa khóa với chúng là công việc khó khăn nên nghĩ ai cũng như vậy, không thể mở khóa được

meomatto

Active Member

Bác giỏi phết nhờ! chịu khó mày mò ghê. :D
Thằng Z kia có khi phải mời bác về làm việc để thay mấy cái đứa dở hơi, giỏi chơi giỏi chém hơn giỏi làm của chúng nó đấy.

dtsexpert

Active Member

phải chi có người hack được mấy phần mềm hayhaytv ,hdviet để xem free thì hay biết mấy

vậy bác nghĩ sao khi an trộm vô nhà bác lấy đồ ???? Ai cũng suy nghĩ như bác sẽ tới lúc chảng còn gì để xài

duytanltl

Member

vậy bác nghĩ sao khi an trộm vô nhà bác lấy đồ ???? Ai cũng suy nghĩ như bác sẽ tới lúc chảng còn gì để xài

không ai ăn trộm của ai cả, đem đồ ra trưng ngoài đường, kẻ đi qua người đi lại, không ai lấy mới lạ... nếu muốn giữ thì cất đi. Mệt!!!!

vuasumu_online

Bác chủ thớt đúng là cứu thế cho Ztv, đang định ném em Ztv A và E đi thì gặp đc topic này, lại có cái để vọc rồi. Bác Inbox em xin cái FB bác thi thoảng giao lưu chút. Cám ơn bác đã cho anh em trải nghiệm mới.

Bên trên