[Share] Thêm một quán café để ace mê Hi-end, chia sẻ nhạc lossless

Vitconyeubx

Chào cả nhà, em có ông anh già bên vnav sau bao năm ấp ủ vừa mở quán café hi-end ở khu Hồ Con Rùa, là nơi để ổng cùng mấy chiến hữu gần xa test máy, share nhạc. Em mới đi về thấy khá ok: không gian rộng rãi, ghế ngồi êm ái và dàn âm thanh set up tốt (ít nhất em nghe dàn này đánh nhạc Việt khá ổn, mấy quán hi-end khác toàn đánh nhạc ngoại thôi).

Mà vui cái khách ghé hay nói quán này đâu phải hi-end đâu, hi-end gì mà bộ loa nhìn mới cáu và ngầu quá :p ace xem thử mặt em nó rồi cho ý kiến nào:
Địa chỉ quán : 40C Trần Cao Vân, P.6, Q.3

Chỉnh sửa lần cuối:

stranger88

Ðề: [Share] Thêm một quán café để ace mê Hi-end, chia sẻ nhạc lossless

hình chụp của bác hơi ảo ảo sao ý ??? ( theo ngu ý of e )
nếu đc chi tiết hơn chút thì chắc ae sẽ comment sôi nổi hơn .

xadieu_2000

Bác ý dùng ống mắt cá để chụp ý mà. Đẹp và sang trọng. Khi nào vào SG nhất định sẽ qua!

xadieu_2000

Nhưng chưa biết cấu hình Dàn của bác thế nào. Mới dòm qua thấy đánh mono block và loa cột của bác có phải BW không nhỉ!

bác không cho địa chỉ cụ thể,khó tìm lắm

Vitconyeubx

hình chụp của bác hơi ảo ảo sao ý ??? ( theo ngu ý of e )
nếu đc chi tiết hơn chút thì chắc ae sẽ comment sôi nổi hơn .
Cái này là hình bạn bác ấy chụp, em xem cũng thấy nhức mắt. Có góp ý rồi và bác ấy đang chụp lại hình khác để share cho mọi người @@
Nhưng chưa biết cấu hình Dàn của bác thế nào. Mới dòm qua thấy đánh mono block và loa cột của bác có phải BW không nhỉ!
Cái này chắc e cũng phải hỏi lại bác ấy quá, chuyên môn thì không biết, nhưng lỗ tai cục gạch của e nghe album của Lệ Quyên đánh trên con này khá là hay. Hôm trước bác ấy cho em nghe thử album TAS-The Absolute Sound 2009 (download ở đây) hơi bị phê
bác không cho địa chỉ cụ thể,khó tìm lắm
Nè bác, địa chỉ quán, sr vì e quên ko đăng : 40C Trần Cao Vân, P.6, Q.3

Vitconyeubx

hôm nào em ghé bác kham khảo.. Giá cả thế nào bác: Vì là sinh viên đam mê âm nhạc + mấy quán cà phê có phong cách "bụi bụi " giống quán bác nên bon chen vào tham quan cho đã cái lỗ tai trâu ^^.. Em thì có tặc vào thử hợp với mình thì vào thường siêng... Đang cần không gian mới để thư giản... mấy quán kia ngồi hoài dường như ý tưởng không có loãng như trước nữa... Thư giản hiii

Giá cả thì cũng theo mặt bằng chung ở khu hồ con Rùa thôi bác à nằm trong mức 30k ~~> 60k ^^ nhưng sau khi tham khảo cái menu thì mình thấy giá thường ở mức xê xít 30k -> 45k là nhiều. Được cái quán còn có bán cơm trưa nữa nếu bác lỡ đi vào giờ ăn của dân văn phòng hehe

hiennguyen125

Cặp loa này không phải là BW đâu mà là Usher Be20 đó. Lần trước thấy bác atlantic share cái hình phòng nghe có cặp này.

Search trên HDVietnam thấy ít thông tin về Usher Be20 quá, có bác nào review con này giúp anh em hiểu thêm không :D

anh145

Quán này nằm ngay Hồ Con Rùa, đầu hẻm là cafe Grammy hồi trước đó, hôm khai trương đêm nhạc live em có đi 1 lần mà đông quá đành ngồi tầng trệt nghe nhạc hi-end :D

Em kết quán nhất ở chỗ kết hợp giữa Hi-end và Ibox café (mọi người có ai đi Ibox chưa nhỉ). Ghế sofa to đùng như Ibox, ngồi êm ái mà nghe nhạc đánh từ dàn Hi-end ở trên thì ""phê lòi"". Ngu ý của em là cũng chưa thấy cái quán nào đặt nguyên bộ ""sofa vòm"" trước dàn máy như bác chủ này hết, y như phòng nghe nhạc ở nhà, hehe

Vitconyeubx

Còn đây là kinh nghiệm thiết kế phòng nghe mình kím được
Một vài thủ thuật sau đây, không quá khó và quá đòi hỏi về mặt kỹ thuật, có thể giúp bạn có được một phòng nghe như ý.

Tạp âm, kích thước phòng, cách bố trí thiết bị và vật liệu cách âm… tất cả chúng có thể là những "viên sạn trong" mà bạn khó nhận ra. Hãy tuân thủ một vài quy tắc khi lắp đặt phòng nghe, bởi tạp âm có thể xuất phát từ máy điều hoà, từ bên ngoài, từ chính dàn máy và thậm chí của chính phòng nghe tạo ra. Để biết được tạp âm xuất phát từ đâu, hãy nghe nhạc từ phía sau của loa.

Xử lý cách âm

Vải sẽ có tác dụng hút tới 70% âm cao và phản hồi 100% âm trầm, chính vì vậy nếu sử dụng vải làm thiết bị cách âm thì bạn sẽ có cảm giác như tiếng bass lớn hơn và tiếng treble không còn nữa. Sở dĩ có kết quả tốt như vậy là do bản thân âm thanh trong phòng kín được tạo thành từ âm thanh trực tiếp và âm thanh phản hồi. Nếu âm thanh trực tiếp được phát ra gần với loa thì âm thanh phản hồi sẽ vang xa.

Chính vì vậy mà khi sử dụng vải làm thiết bị cách âm, âm phản hồi sẽ bị hút lại, giúp bạn thấy âm thanh mượt mà hơn. Tại các phòng chiếu phim, phòng karaoke, người ta thường sử dụng vải nhung làm thiết bị cách âm. Do đó việc tối kỵ là trong phòng nghe treo quá nhiều tranh ảnh, các vật liệu cứng, chúng sẽ làm bạn có cảm giác âm thanh không trong, có nhiều tạp âm.

Cách đặt loa
Một phòng nghe tiêu chuẩn phải có kích thước từ 15m2 trở lên, với diện tích này mới đủ để đặt các loa cách nhau ít nhất từ 3 m, và cách người ngồi khoảng 3,5 m và cách tường 1 m. Việc bố trí chỗ kê loa còn phụ thuộc vào kiểu dáng loa. Với những trần nhà cao quá 3m nên sử dụng những loa tháp, chú ý là với phòng nghe nhạc không nên thiết kế trần dạng vòm.

Với những trần nhà quá cao nên sử dụng loa tháp.

5 nguyên tắc sau giúp bạn xác định được vị trí đặt loa một cách thích hợp nhất:
- Đặt cách xa tường và sàn nhà để tránh tiếng dội của âm bass.
- Dùng tai nghe để kiểm tra khoảng cách của các loa cho phù hợp. Thông thường hai loa tạo thành một tam giác đều là hợp lý nhất.
- Đặt loa hướng về phía người nghe.
- Tâm của màng loa tương đương với chiều cao ngang ngực của người nghe.
- Khoảng trống sau lưng của người nghe càng lớn càng tốt. Có thể đặt một tấm hút âm bằng mút hoặc xốp để chống các âm thanh dội từ tường lại.

Ampli

Chất lượng của dây loa và cách đặt loa với ampli là rất quan trọng. Chẳng thế mà có những người không hiểu tại sao có những bộ dây lên tới hàng nghìn USD. Hiện nay, trên thị trường có rất nhiều loại nhãn hiệu dây loa nổi tiếng như: Van Den Hui, Transparent, Synergitic hay Purist Audio. Chất lượng của dây loa phụ thuộc hoàn toàn vào chất liệu chế tạo nên chúng (từ vàng, bạc, đồng, bạch kim hay hợp kim…), vào công nghệ chế tạo, vào tiết diện của dây, và vào thương hiệu của nhà sản xuất.

Theo nguyên tắc thì tiết diện của dây phải tỷ lệ thuận với độ dài mới có thể đảm bảo được chất lượng của âm thanh. Nếu dây có chiều dài 5 m trở xuống thì tiết diện của dây phải vào khoảng 1,5mm2, trên 5 m thì có tiết diện là 2,5mm2. Một điểm lưu ý không kém là không được phủ kín hoặc chồng máy lên ampli.

Vị trí thiết bị

Thông thường ampli, đầu đĩa, dàn, thường được đặt trên kệ hoặc trong tủ gỗ kính với các vách ngăn. Nên đặt kệ hoặc tủ ở giữa phòng, nếu là tủ thì trong lúc sử dụng nên mở cửa tủ hoặc khoan các lỗ nhỏ phía sau giúp ampli được thoáng. Màn hình được đặt trên mặt tủ hoặc đặt cùng trên kệ nhưng ở vị trí trung tâm. Loa có thể đặt ở hai bên, cách tường hai bên và sau là 1m và cách người ngồi là 3 m.

Với những gia đình sử dụng phòng khách làm phòng nghe nhạc thì cách bố trí thiết bị là rất quan trọng. Chúng có thể mang lại cho gia đình bạn một phòng khách hiện đại và sang trọng. Nhưng có một điểm hết sức lưu ý, đó là màu sắc, hình khối và tính năng của các thiết bị âm thanh phải có sự kết hợp chặt chẽ. Những màn hình cỡ lớn từ 21 inch trở lên, đầu DVD riêng biệt cùng với những chiếc loa xinh xắn sẽ có ích hơn rất nhiều một dàn DVD trong hoàn cảnh này.

Có hàng ngàn cách khác nhau để có được một phòng nghe hoàn hảo, các thiết bị ngày càng hiện đại, vật liệu cách âm ngày càng tốt hơn và trình độ người nghe cũng ngày một tiến bộ. Một vài nguyên tắc trên đây giúp chúng ta có thể tự làm để có một phòng nghe như ý ngay trước thềm năm mới.

Chỉnh sửa lần cuối:

the sung

Member

đẹp nhỉ, giá mà ngoài HN thì mình cũng ghé thăm nom tí...

cuongdoanvan

Well-Known Member

bác cho thông tin bộ đồ nghề đi bác , em nhận diện được đôi usher

SonyNguyen

Active Member

Cặp mono đèn nghe ấm áp lắm đây

Vitconyeubx

Cùng với mặt bằng chung là thích lắm rồi.. Buồn buồn chạy vào ấy xem sao.. ( hơi xa à )....Mà em hỏi 1 cái nữa..( hơi nhiều chuyện) có yêu cầu nhạc được không bác ( Tuấn ngọc, Vũ khanh, elvis phương... nhạc trịnh... v.v.v ) vì lỗ tai em chỉ hưởng ứng với mấy loại này thôi... ( nhạc "xưa" càng tốt )...
ông chủ quán nói đang lên lịch phát nhạc (có nhạc Việt) để mọi người tiện theo dõi đó. Bạn like facebook http://facebook.com/haycafe để update nhe
bác cho thông tin bộ đồ nghề đi bác , em nhận diện được đôi usher
Cặp loa này không phải là BW đâu mà là Usher Be20 đó. Lần trước thấy bác atlantic share cái hình phòng nghe có cặp này.

Search trên HDVietnam thấy ít thông tin về Usher Be20 quá, có bác nào review con này giúp anh em hiểu thêm không :D

Mình chỉ mới hỏi được thông tin về cặp loa Usher :
Loa là Usher Be20 đặc điểm
2 loa Bass 30cm eaton Germany
1 Mid gồm
* Âm trầm xuống rất thấp và đủ áp lực để người nghe có thể cảm nhận đầy đủ sức mạnh của âm trầm
* Mid gồm : cho âm thanh trong trẻo độ động cao đáp ứng tốt cả giọng ca và độ động cho các bài giao hưởng hoành tráng
* Treeb berylium chơi tiếng dày cao tới mà không bị chói gắt

Mấy thiết bị còn lại để mình hỏi lại sau

Em thấy trong đó có cây Piano, có cho khách đánh ko bác? :)
Hehe nếu bạn biết đánh thì cứ tự nhiên :x

Chỉnh sửa lần cuối:

welldone

Well-Known Member

Nơi này làm j có share lossless bác chủ!

Vitconyeubx

Nơi này làm j có share lossless bác chủ!

Quán có share nhạc lossless trên website của quán mà bạn. Hiện tại trên website đã share được kha khá nhạc rồi và vẫn đang upload lên :D
VD : Best Audiophile Voices Vol.5 | Hay Cafe
Ngoài ra quán cũng đang xây dựng thêm nhiều chương trình cho các bạn mê nhạc hi-end, lossles thời gian tới
Bạn có thể like fanpage của Haycafe để để update thông tin mới : https://www.facebook.com/haycafe?ref=ts

Chỉnh sửa lần cuối:

namjake

Quán này wifi khá tốt, chắc dùng cáp quang nên lướt web thậm chí download băng băng như chỗ không người, có điều ngồi mấy cái ghê sofa to đùng thì êm ái thật, nhưng ngồi lâu bàn thấp hơi mỏi lưng. Bác chủ thớt em hỏi thêm cái ghế hình vòng cung này nếu đi ít khoảng 2-3 người có ngồi được không, hay để chủ quán tiếp bạn thôi ta?

Vitconyeubx

Bác chủ thớt em hỏi thêm cái ghế hình vòng cung này nếu đi ít khoảng 2-3 người có ngồi được không, hay để chủ quán tiếp bạn thôi ta?
Hay cafe dành riêng để cùng enjoy âm nhạc với mọi người không chỉ riêng ai nên bạn đừng ngại khi ngồi vào bộ ghế này dù chỉ đi 1 mình (thực tế là hiện nay nhiều khách thích bộ ghế này lắm)

illt

đọc tới bình luận thứ xx mới thấy đc cái địa chỉ =.="

Bên trên