So sánh cổng Display Port và HDMI

asterix

Member
Ðề: So sánh cổng Display Port và HDMI

Vấn đề là Việt Nam chưa có, bác hỏi ai bây giờ ? Nếu cứ tra Google thì ai cũng làm được, tranh luận theo kiểu tôi tìm nhanh, nhiều hơn anh thì...
Những đề tài như này bạn nên đặt tên chủ đề theo hướng cùng tìm hiểu thì tốt hơn !
Bác nói chưa có là chưa có cái gì? Em xài Lap Dell kg có cổng HDMI, em chưa có đủ điều kiện để test coi nó có các tính năng đúng chuẩn của nó không, nhưng là người không quá lăn tăn nên đối với em 1 cọng cable DP--->HDMI là đủ. Còn chuyện sau này hàng điện tử dân dụng có chuyển sang sử dụng DP hay không thì kg nói trước được. Nếu em nhớ không lầm thì hiện nay các nhà sản xuất hàng điện tử vẫn phải trả tiền bản quyền cho cái cổng HDMI, còn DP thì free! (Em nhớ lầm thì tha cho em!)

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng

Bác nói chưa có là chưa có cái gì? Em xài Lap Dell kg có cổng HDMI, em chưa có đủ điều kiện để test coi nó có các tính năng đúng chuẩn của nó không, nhưng là người không quá lăn tăn nên đối với em 1 cọng cable DP--->HDMI là đủ. Còn chuyện sau này hàng điện tử dân dụng có chuyển sang sử dụng DP hay không thì kg nói trước được. Nếu em nhớ không lầm thì hiện nay các nhà sản xuất hàng điện tử vẫn phải trả tiền bản quyền cho cái cổng HDMI, còn DP thì free! (Em nhớ lầm thì tha cho em!)
Laptop có HDMI thì có đã lâu rồi, các thiết bị dùng DP thì mình chưa thấy, chưa dùng nên không biết trả lời sao.
Tất cả các phát minh khi đưa ra sản phẩm thương mại đều phải trả tiền tác quyền hết (không nhiều thì ít) và các hãng sản xuất đều tính vào giá thành hết.
Nếu bạn đã dùng qua thiết bị sử dụng DP thì trả lời giúp với bạn khangxxxx.

vicgame

Member

Tính năng kỹ thuật của DisplayPort cho phép nối tới màn hình có độ phân giải 3840 x 2400 , hoặc hỗ trợ hai màn hình có độ phân giải 2560 x 1600 @ 60Hz hoặc 04 màn hình 1920 x 1200 . Kênh dữ liệu cũng được mở rộng từ 1Mb/s lên tới 720 Mb/s .

mà quả thật thế này http://www.tuvantinhoc1088.com/print.php?id=1762 thì không phải là FullHD rồi.

Cái này mà không phải Full HD thì là gì hả bác ??

asterix

Member

Khi nào bác thấy chắc chắn thì hãy phát biểu, cái đoạn kia vẫn còn "hình như"...

Mấy cái link wiki của bác nào đó post phía trên có lẽ đã đủ để tham khảo rồi, chắc bác muốn những thứ "siêu việt" hơn..?

Cái hình bác post chắc anh em trên đây ngó cho vui, vì chắc chả mấy ai nghiên cứu về streaming capble. Còn nếu bác đang nghiên cứu lĩnh vực này thì anh em trên đây chắc chịu hết, chả ai trả lời được cho đâu...

P/s all in topic:

- Tại sao HDMI lại dùng trong dân dụng?
- Vì HDMI có 1920x1080p24, còn Display Port không có.

Em trình còi chỉ biết có vậy!

Vì em thấy có vài ý kiến (all in topic) thế này nên em "xoáy" 1 quả chơi mà bác!

datphong

Các bác ơi ,em gà lắm,mong các bác hướng dẫn giúp
hiện nay em đang sử dụng con laptop T500 thinhpad,có cổng Display Port và HDMI,nhưng kết nối vào Tivi Plasma không có hình, chỉ có màn hình đen thôi. Mong các bác chị giúp
thanhk

datphong

Các bác ơi ,em gà lắm,mong các bác hướng dẫn giúp
hiện nay em đang sử dụng con laptop T500 thinhpad,có cổng Display Port và HDMI,nhưng khi kết nối vào Tivi Plasma bằng dây cáp Display Port và HDMI vẫn không có hình chỉ có màn hình đen thôi. Mong các bác chị giúp
thanhk

kinggai

Well-Known Member

Hiện tại ở nhà e chỉ có mỗi con Laptop HP 6450b là có cổng Display port, tính mua cái chuyển HDMI-DIsplay port mà nó đắt quá trời

soupnice

Displayport hỗ trợ refresh rate đến 120hz, con HDMI chỉ >>> 60hz >>>> 3d thi nen chon displayport (DVI >>> 120hz). cái này giúp các bạn không phải ngỡ ngàng khi màn hình hỗ trợ 120hz mà chỉ chỉnh dc 60hz qua HDMI. mình đang sử dụng monitor samsung s23a750d nên mình biết.

Chỉnh sửa lần cuối:

các bác cho hỏi mua con dây nối DP--->HDMI này ở đâu nhỉ(Hà nội) ợ, em vừa đổi con HP cũng cổng này, k chuyển xem phim được

ninoninaxx

Well-Known Member

các bác cho hỏi mua con dây nối DP--->HDMI này ở đâu nhỉ(Hà nội) ợ, em vừa đổi con HP cũng cổng này, k chuyển xem phim được

bác vào trang em mà tham khảo. hiện bên em còn 2 sợi displayport to hdmi , hình của em nó đây
cable Displayport to HDMI

Dài 1m8, dây zin nên rất chắc chắn, 2 đầu mạ vàng rất tốt, chấu gài trên đầu displayport bấm nhẹ nhàng
Giá 400k ( số lượng có hạn )

kiemcun

Google cáp DP này thì chỉ thấy đa phần là cáp chuyển, còn cáp để dùng Lap - LCD thì hầu như ko ra cái gì cả, 1 số chỗ thấy sell DP - DP giá 200k ko biết dùng đc ko nữa >_<

son_omegamart7

Display Port (DP) cho băng thông lớn hơn HDMI nhiều, hiện giờ DP chỉ có ở trên các thiết bị cao cấp, các card đồ họa cao cấp thôi, HDMI thì phổ thông rồi. Tương lai chắc sẽ là DP và Thunder Bolt, 2 chuẩn kết nối này có băng thông khá cao.

Bên trên