So sánh độ bền bỉ của các hãng chế tạo HDD ?

vnlaker8x

Ðề: So sánh độ bền bỉ của các hãng chế tạo HDD ?

Hitachi cũng good lắm đó, xài hoài chả thấy sao cả mà ổ rất mát :D

game_matter

Em thì còn một con Seagate 20GB mua từ 2001, không kéo torrent nhiều nhưng 1 ngày ít nhất 10h, dạo này thì 24/24 nhưng chưa thấy suy suyển gì cả :D

howtomiss

Member

Sao mấy bác khoái khoe ổ cứng 20GB nhỉ hehe? Mấy cái ổ cổ này nó làm tốt lắm. Mấy bác phải review ý kiến mấy ổ cứng mới mới bây giờ dung lượng 500GB trở lên mới thấy được chất lượng chứ :p.

Kluan

Tôi là newbie , tôi vừa mua HDD Samsung 160 GB từ Hoàn Long cho cái HTPC ,
Cac bác cho hỏi : sao tôi dùng chương trình HD life kiểm tra thấy ổ cứng này đã xài hơn 13 tháng rồi ? . Do chương trình không đúng hay Hoàn Long bán không đúng .
Mong sự giúp đỡ .

nghe&nhin

Member

Cac bác cho hỏi : sao tôi dùng chương trình HD life kiểm tra thấy ổ cứng này đã xài hơn 13 tháng rồi ? . Do chương trình không đúng hay Hoàn Long bán không đúng .
Mong sự giúp đỡ .
ặc, Hoàn Long 8-x
lần sau tránh xa nhé bác, Hoàn Long luôn nằm trong Black list của ae IT đó ^:)^

duongbaba

Active Member

Sai bét hết, tớ burn ra dvd nên xui lắm thì hư vài đĩa thôi. Các bác chơi HDD mà hư thì ...8-x

game_matter

Sao mấy bác khoái khoe ổ cứng 20GB nhỉ hehe? Mấy cái ổ cổ này nó làm tốt lắm. Mấy bác phải review ý kiến mấy ổ cứng mới mới bây giờ dung lượng 500GB trở lên mới thấy được chất lượng chứ :p.
Có cái ổ nào hơn 500GB đâu =; mỗi con 20GB đấy với con 160GB (dùng 2 năm) thôi, bèo nhèo xem HD tạm bợ

haiauden

Member

ặc, Hoàn Long 8-x
lần sau tránh xa nhé bác, Hoàn Long luôn nằm trong Black list của ae IT đó ^:)^

Có thể có nhiều ý kiến khác nhau !
Nhưng theo ý kiến cá nhân của mình thì Hoàn Long, trước đây có cả Titan nữa đúng là địa chỉ không nên tới, hoặc có tới thì không nên mua!

Frog

Member

em thấy HDD hên xui lắm, chẳng biết đâu mà lần. Lựa HDD hãng nào BH tốt, giá cả hợp lý.... mà múc thôi.
như cái HDD Maxtor 80G của em dùng 4 năm rồi. tăt máy, ngắt điện.....OC....==>chết PSU, Main,Vga thế mà thằng già này vẫn sống nhăn răng. Hiện giờ "hắn" đang chung sống với cô bé Sea 7200.12 1T. chẳng biết sau này đứa nào chết trước>:)

IZZ

Active Member

Bây giờ mình từ bỏ nghiệp OC nên không biết thế nào chứ hồi xưa có 1 kinh nghiệm là OC thì rất mau die HDD, k die thì bad tùm lum. Chính vì cái này mà bây giờ dù là mem từ đời của vOz mà mình cứ all default cho lành, chả phải lo nghĩ gì.

Do vậy nếu bạn nào không pro lắm trong việc OC thì mình khuyên không nên ham hố óc iếc, để cả dàn máy chạy default cũng là 1 cách để HDD sống lâu.

Mong sự giúp đỡ .

Hoàn Long, Titan là anh em một nhà, chịu khó tránh xa ra vì nổi tiếng bán đồ rẻ nhưng tỉ lệ đồ đểu và bảo hành đểu cũng nhiều, em bị rôi, đem bảo hành, nhận xong vài bữa lên nó đổi cho chéo con khác của khách hàng khác nên mang tới mang lui mất thời gian, chán ... bỏ thì nó được lợi.

Haihard

Member

Hoàn Long, Titan là anh em một nhà, chịu khó tránh xa ra vì nổi tiếng bán đồ rẻ nhưng tỉ lệ đồ đểu và bảo hành đểu cũng nhiều, em bị rôi, đem bảo hành, nhận xong vài bữa lên nó đổi cho chéo con khác của khách hàng khác nên mang tới mang lui mất thời gian, chán ... bỏ thì nó được lợi.

Em phân phối HDD cũng khá lâu, loại nào cũng có bán qua rồi. Nói tóm lại là như nhau cả thôi. Của bền tại người đấy các bác ạ. Xài đúng quy trình kỹ thuật thì muốn hỏng HDD cũng khó chứ lỗi sao được. Chiếc HDPC của em có 8 khe Sata em cắm hết sạch. Chạy 24/24 cũng 8 tháng nay (trừ lúc anh EVN chơi xấu) mà vẫn không cảm thấy xi nhê gì.L-) Nói chung may rủi cũng nhiều.

laminnova

Member

Có cách mà khi HDD die vẫn cứu được cho dù IT bó tay đó là chia sẽ dữ liệu cho anh em HD cất giữ dùm. Mua cái mới về chép lại chơi tiếp:rolleyes:. Vì vậy nên mới cần diễn đàn HDvietnam để anh em chúng ta gặp nhau. Hoan hô HDvietnam:-bd

please_helpme

Active Member

thằng nào mà chẳng CHẾT!
Seagate - Maxtor - Quantum - HITACHI - Samsung - Western Digital - ... đều CHẾT bất thình lình như thường dù có râu ria S.M.A.R.T gì đó!
thằng thì chết đuối (vừa mua đc con HDD Full HD thì... tõm 1 cái xuống cống),
thằng thì Cúm (cho thằng bạn Cúm mượn Copy HD, nó hắt xì 1 phát văng hết dớt dãi vô ổ suy ra cắm bị Nổ thế mới Khổ vì k đc BH)
thằng lại tai nạn giao thông (hí hửng vác đi khoe vì mới Leech đc Full ổ toàn xxx, ra đường... rồi cả chủ lẫn ổ lên giường +)
... (còn nữa) ... tiếp theo và HẾT! :D

Tớ có một cái ổ Maxtor 6,4GB đang cài Win ngồi up bài đây, một con Quantum 10GB cài HĐH máy chuyên copy phim (24/24), một con Quantum 13GB cài HĐH một con máy đồng bộ chuyên kéo torrent (24/24) bro nào đã đến nhà tớ rồi chắc ít nhiều cũng nhìn thấy vì các máy đều cởi truồng cả ngày :))
Thế đã gọi là là bền bỉ chưa nhỉ ???
Chưa hết :D
Trong bộ sưu tập còn có một em IBM 120MB, 1 em Fujitsu 540MB và một em Quantum 1.2GB (loại Bigfoot 5.25") kỷ niệm những ngày đầu không phải vọc DOS từ đĩa mềm, cách đây vài năm test vẫn còn chạy tốt lâu rồi chưa có cơ hội xài lại :))

Chỉnh sửa lần cuối:

quần_tà _lỏn

Active Member

Ng ta đã nghiên cứu kỷ vài năm rồi mới dám báo cáo, nếu chạy như server 24/7 thì nó ít die nhất. Còn chạy tắt mở liên tục thì mau die. Lý do là, mỗi bộ phận trong hdd đều có tuổi thọ và độ bện được tính toán cho hoạt động đủ thời gian để die. Nên chạy liên tục thì hết giờ nó die, tắt mở thì đầu từ liên tục "cất cánh", "hạ cánh" :D có lúc cũng sẽ bị lọt "đường băng".

Mình thì thấy hồi xưa các hãng (Samsung, Maxtor...) có loại ổ mỏng. Loại này nhanh đi lắm, bad biếc tùm lum, die liên sọi.

Chính xác. Toàn ổ 20gb và 40Gb, Max thì nóng, SS thì chậm, die lần lượt từng em sau khi hết bh.

HDVN1080

Member

Em phân phối HDD cũng khá lâu, loại nào cũng có bán qua rồi. Nói tóm lại là như nhau cả thôi. Của bền tại người đấy các bác ạ. Xài đúng quy trình kỹ thuật thì muốn hỏng HDD cũng khó chứ lỗi sao được. Chiếc HDPC của em có 8 khe Sata em cắm hết sạch. Chạy 24/24 cũng 8 tháng nay (trừ lúc anh EVN chơi xấu) mà vẫn không cảm thấy xi nhê gì.L-) Nói chung may rủi cũng nhiều.
bác có thể phổ biến quy trình sử dụng cho ae học hỏi được không, có kiêng có lành mà,...cảm ơn bác

jame007nt

Mình dùng Samsung, máy tính bật 24/24 6 năm không tắt, chỉ thỉnh thoảng khởi động lại thôi. Đến giờ HDD vẫn hoạt động tốt và đang leech phim đều đều.

Máy của bác bật 6 năm k tắt => không tin lắm.

hangbinhdan

Member

Em có con NAS 12 ổ 320GB sata2 Maxtor chạy 24/24 sau 13 tháng thì con nào cũng có bệnh. Sau khoảng 15 tháng thì cả 12 em cho lên tủ bầy hàng mẫu không dùng đợc.
Vừa ra đi 1 em 80GB seagate check đã chạy được hơn 400 ngày liên tục. Nhưng giờ mỗi cái mortor nó quay còn không ghi không đọc.

Bên trên