So sánh độ bền bỉ của các hãng chế tạo HDD ?

Haihard

Member
Ðề: So sánh độ bền bỉ của các hãng chế tạo HDD ?

bác có thể phổ biến quy trình sử dụng cho ae học hỏi được không, có kiêng có lành mà,...cảm ơn bác

Quy trình gì đâu. HDD chết là do anh em hay di chuyển nhiều thôi mà. Cứ cắm vào máy chạy thì còn lâu lắm mới hỏng. Các bác HD nhà mình hay vác đi copy phim thì còn hỏng nhiều.
Mỗi máy tính đều có bộ nguồn điện khác nhau, rồi thì mỗi nhà độ ổn định điện khác nhau, chưa kể nhiều bác HDD đang chạy copy rút phịch ra. Nói tóm lại của bền tại người thôi các bác ạ.
Ngày trước anh em kêu HDD nóng. Quan niệm này cũng không chuẩn lắm. Nóng hay mát chẳng liên quan đến độ bền hay tuổi thọ đâu bác ạ. Hãng sản xuất tính hết rồi. Mình chẳng biết bí quyết sản xuất của từng hãng nên cũng không dám nói nhiều đâu :-ss

please_helpme

Active Member

Em dùng con Samsung 200GB >1 năm nay chửa tắt đây!
Bác nào không tin qua nhà Em cho coi tem BH & những files Torrents đang Seed trong PC!
please...

Haihard

Member

Em dùng con Samsung 200GB >1 năm nay chửa tắt đây!
Bác nào không tin qua nhà Em cho coi tem BH & những files Torrents đang Seed trong PC!
please...

Anh ứ tin Tiên Lãng cả năm không bị anh EVN chơi xấu lần nào.
Rảnh quá spam chú em cái. X_X

MTANDTT

Member
Ðề: So sánh độ bền bỉ của các ổ HDD ?

Vấn đề đặt ra như sau: Sau một thời gian dài hì hục tải từ net cả TB phim HD (không nói các bác ở các thành phố nhớn giúp nhau chép cái roẹt full HDD :-h) và chép lên HDD, bỗng dưng một ngày đẹp trời nó died :mad:, toàn bộ công sức của ta sẽ tiêu tùng. Cứ cho là hãng sẽ đền ta một ổ hoàn toàn mới, nhưng ta đâu chỉ cần có vậy :rolleyes:

Vậy thì nếu cùng dung lượng, tính năng kĩ thuật tương đương ...(bỏ qua vấn đề giá cả !) thì ổ của Sam sung, WD hay SG (3 nhãn phổ biến nhất) sẽ vận hành êm ái và bền bỉ nhất, theo kinh nghiệm của các bro đã dùng nhiều hay đã bán hàng lâu năm (mong các bác khách quan). :confused::confused::confused:

Cái này tương đối lắm bác ơi, hãng nào cũng có sản phẩm tốt, sp bị lỗi(xác suất số sp bị lỗi ở mỗi hãng là khác nhau, tuy nhiên chắc chắn là >0%). Nếu mình may măn mua đc sản phẩm tốt thì hãng nào cũng ok.

simca

Máy của bác bật 6 năm k tắt => không tin lắm.

Điện chỗ bác này tốt ghê nhỉ? Ngon hơn cả Data Center chuyên nghiệp ấy chứ, em đi làm 3 năm, có 2 lần hệ thống ngất trên cành quất rồi - đấy là đủ cả máy phát lẫn UPS mà ko đỡ nổi đấy 8-x

Về ổ cứng thì theo thiển ý của em nó là dư này:
1/ Seagate (mua lại Maxtor, hiện có thị phần đứng đầu) Mấy ổ SG em xài chưa hề thấy bị bad hay hỏng cơ. Cái cũ nhất 8 năm rồi nhưng vẫn chạy good.
2/ Western (đã thử mua, chạy mát, ổn định)
3/ Hitachi, đang dùng trong notebook - tương đối
4/ Samsung, đã 4 lần đi bảo hành 4 ổ. 2 lần cho 2 chú bạn, toàn phải dí từ cho chết luôn để đổi ổ mới - nói thật là kém, mỏng mảnh không trâu bò được như SG :mad:

hbc

Moderator

4/ Samsung, đã 4 lần đi bảo hành 4 ổ. 2 lần cho 2 chú bạn, toàn phải dí từ cho chết luôn để đổi ổ mới - nói thật là kém, mỏng mảnh không trâu bò được như SG :mad:

dí kiểu gì đấy, bảo mình một cái,

toàn là phải quấn khăn xong đập nhưng nhiều lúc vẫn ko đứt hẳn #-o

phunghuutuyen

Nối sợi dây nguồn dài dài ra 1 tí, cắm nguồn vào ổ cứng đừng chặt quá, bật nguồn máy lên, lật nó lên dựng nó dậy, lăn qua lăn lại khi nó đang chạy, xong tắt nguồn đột ngột tầm 10 lần như vậy bảo đảm banh xác>:)>:)>:)>:)>:)

departed

Nối sợi dây nguồn dài dài ra 1 tí, cắm nguồn vào ổ cứng đừng chặt quá, bật nguồn máy lên, lật nó lên dựng nó dậy, lăn qua lăn lại khi nó đang chạy, xong tắt nguồn đột ngột tầm 10 lần như vậy bảo đảm banh xác>:)>:)>:)>:)>:)

Thế thì khố quá bác ạ, kiếm cái ắc quy dí cho cái là teo mà bác

worldvision

Huyền Thoại

Seagate vẫn là NO.1
Nhưng mới đây nghe nói thèng Western
mới cho ra ổ cứng công nghệ cao
WD Caviar® Black™. Không biết có đúng như quảng cáo không nữa!!

WD Caviar® Black™
SATA Hard Drives

Mô tả công nghệ thông minh của ổ đĩa WD’s

Kiến trúc điện tử hoạt động cao :

Dual processor – Gấp đôi bộ xử lý với hoạt động tối đa.
• 32MB cache – Lớn hơn, hoạt động nhanh hơn.

Kiến trúc cơ học vững chắc :

StableTrac™ – Tay giữ motor an toàn cho cả hai, làm giảm rung động của hệ thống và làm cho ổ đĩa hoạt động ổn định chính xác trong các thao tác đọc/ghi..
NoTouch™ ramp load technology – Đầu ghi chưa bao giờ chạm đến phương tiện truyền thông đĩa để bảo vệ đĩa tốt hơn trong khi truyền tải, làm giảm đáng kể hao mòn cho đầu ghi và phương tiện truyền thông.

phunghuutuyen

Thế thì khố quá bác ạ, kiếm cái ắc quy dí cho cái là teo mà bác

Bình ac quy điện thế chỉ 12v bác dí vào đâu cho nó tèo, chưa kể tay chân run rẩy, nổ chip nó bảo hành cho bác bằng niềm tin^:)^^:)^^:)^

Chỉnh sửa lần cuối:

cinefan48

Member

Quy trình gì đâu. HDD chết là do anh em hay di chuyển nhiều thôi mà. Cứ cắm vào máy chạy thì còn lâu lắm mới hỏng. Các bác HD nhà mình hay vác đi copy phim thì còn hỏng nhiều.
Mỗi máy tính đều có bộ nguồn điện khác nhau, rồi thì mỗi nhà độ ổn định điện khác nhau, chưa kể nhiều bác HDD đang chạy copy rút phịch ra. Nói tóm lại của bền tại người thôi các bác ạ.
Ngày trước anh em kêu HDD nóng. Quan niệm này cũng không chuẩn lắm. Nóng hay mát chẳng liên quan đến độ bền hay tuổi thọ đâu bác ạ. Hãng sản xuất tính hết rồi. Mình chẳng biết bí quyết sản xuất của từng hãng nên cũng không dám nói nhiều đâu :-ss

Đồng ý với bác này ở một số điểm trên nhưng không đồng ý về vấn đề nhiệt độ.
Tôi cũng đã làm phần cứng mấy năm rồi, dùng qua gần như tất cả các loại ổ cứng rồi. Tôi thấy rằng nhiệt độ là vấn đề cực quan trọng. Bên trên có bác nói là theo kinh nghiệm là càng OC càng nhanh chết HDD. Rất chuẩn luôn. Nhưng có lẽ bác này chưa hiểu nguyên nhân sâu xa. Theo tôi đánh giá, kinh nghiệm sd máy của cả mình và những máy qua tay mình bảo trì, lắp đặt... thì dùng loại chip VXL nào cũng quan trọng. Dòng chip cũ Pen4, dù không yếu lắm, nhưng với những loại đời chót, xung nhịp cao thì khá tốn điện và nóng. Dù lắp quạt tản nhiệt tốt, chip không bị quá nóng dẫn đến cháy nhưng nhiệt độ chip tỏa ra đó cũng quanh quẩn trong thùng máy. Bác nào thửa hệ thống tản nhiệt tốt còn đỡ, chứ lắp máy bình thường thì không gian trong thùng máy rất nóng. Các loại chip nóng điển hình như dòng Presscot (cả Pentium4 và Celeron), dòng Pentium D, AMD... Thế nên ổ cứng ở trong đó không thể mát được, dù có lắp quạt tản nhiệt úp dưới bụng. Nó chỉ thổi không khí nóng từ chỗ khác đến mà thôi.
Tôi đã từng lắp 1 ổ Seagates 160GB, SATA2, cache 8MB, 7200 vòng/phút vào 1 case Pentium E2200. Dòng chip này thì mát, tôi cho chạy chương trình kiểm tra nhiệt độ HDD luôn cùng với Windows. Kết quả là nhiệt độ ổ cứng thấy luôn luôn trên dưới 30 độ C. Dù trưa hè nắng nóng, nhiệt độ ngoài trời gần 40 độ C thì HDD cũng không quá 41 độ C. Ổ cứng hoạt động rất ổn định, nhanh. Nhưng cũng cái ổ đó lắp sang cái case Pentium 4 Presscot 2.8GHz, có HT thì thấy nó nóng hơn hẳn. HDD luôn luôn trên dưới 38-39 độ. Trưa hè nắng nóng thì nó lên tới 47-48 độ C. Ổ cứng càng nóng thì càng mau chết, đó là chân lí, không cần bàn cãi. Chip mà ép xung (OC) thì tất nhiên sẽ nóng hơn để default rồi, nên ổ cứng nó sẽ nhanh chết hơn.
Nhiệt tỏa ra từ cạc hình cũng khá nhiều, nhất là các loại cạc đời cao. Công suất của những cái cạc dòng Radeon HD 48xx đều không dưới 100W (max). Bác nào đầu tư dòng này nên chọn cạc của hãng nào thiết kế có quạt thối gió nóng ra sau lưng case, chứ thổi lung tung ở trong case thì sẽ làm máy nóng hơn nữa.
Nguồn máy tính cũng cực kì quan trọng. Nguồn đểu thì các linh kiện như Main, chip, ram, HDD sẽ nhanh ra đi hơn. Nên mua nguồn tầm trên 500.000 các bác ạ. Đầu tư hơi cao nhưng sẽ không phải hối tiếc đâu. Nguồn tốt xuất ra các đường điện ổn định, êm ái ít ồn, không hao phí điện... còn được bảo hành dài hơn các nguồn vớ vẩn. Chọn mua của Acbel. Cooler Master hay chọn dòng Greenstar của Huntkey cũng được.
Ngoài nguồn tốt nên mua thêm 1 UPS, loại online càng tốt, loại Offline Interactive cũng được. Cũng rẻ thôi mà, loại rẻ nhất tầm hơn 600.000
Ổ cứng của hãng nào thì cũng có một tỉ lệ nhất định bị lỗi, ngoài ra thì đều chạy tốt, bền nếu như nguồn điện tốt và sd đúng cách. Có bác bảo dòng ổ cứng cũ 20GB bền, nhưng tôi thấy nó cũng chết đầy ra. Cái nào còn sống là khá hiếm hoi, mà có sống thì sd cũng kém nhiều rồi.
Thực ra bảo nó bền cũng đúng vì dòng này thường dùng motor tốc độ 5400 vòng/phút, thường bền hơn (vì mát hơn) nhưng cũng chậm hơn loại cùng dung lượng nhưng quay với tốc độ 7200 vòng/phút.
Còn ổ mỏng hay dầy thì cũng như nhau thôi. Tôi có cái ổ Quantum 10GB, 5400rpm, từ năm 2001 đến bây giờ vẫn chạy tốt. Hãng Quantum này bị Maxtor mua lại lâu rồi.
Hãng nào thì cũng thế thôi. Thằng Seagates có thời gian đuối sức, để thằng Maxtor chiếm nhiều thị phần, rồi nó tung ra chế độ BH 5 năm để lôi kéo khách hàng. Thế nên nhiều người tưởng nó tốt hơn, kì thực chết cũng đầy ra. Bây giờ nó khi người ta để ý rồi thì nó lại trở lại chế độ cũ, BH 3 năm. Hình như là từ đầu năm 2009. Riêng tôi thấy dùng ổ Samsung cũng ngon, mà lại bảo hành nhanh, thoáng.
Bác nào bảo phải cố tình làm cho ổ SS chết hẳn để đi BH à! Thế đem đến các công ty máy tính mà mình mua cái ổ đó hay đem đến FPT Yết Kiêu? Tôi có cái SS 80GB 7200rpm, ATA, cache 2MB. Dùng 2 năm rưỡi thì kiểm tra thấy có badsector, mặc dù nó vẫn chạy khá ổn định và nhanh (chính đây là cái tôi lắp vào con Pentium4 Presscot 2.8GHz, HT, làm nó mát nhất là luôn xấp xỉ 40 độ C). Tôi dùng công cụ của Samsung trong đĩa Hirent Boot kiểm tra chứ không đợi nó ngắc ngoải đâu nhé. Thế mà mang đến FPT Yết Kiêu, sau khi check, 1 giờ sau họ đổi cho 1 con 200GB ATA mới tinh, nhưng hơi chậm hơn vì nó quay 5700rpm. May thật, mình đang cần dung lượng lớn. Nếu lỡ nói trước với họ là lấy ổ SATA cũng được thì chắc sẽ mang về 1 con SATA 80GB. Chắc họ đổi cho mình con 200GB do họ sợ máy mình đời cũ, chỉ chạy được ổ ATA nên buộc phải đổi cho cái cùng loại, mặc dù dung lượng hơn hẳn. Lưu ý các bác là ổ ATA mà dung lượng lớn là hơi hiếm. Chắc họ hết hàng cùng loại của mình nên phải trả cho con 200GB.
Như thế thì thấy rằng FPT bảo hành ổ SS cũng thoáng đấy chứ, việc gì phải đập cho nó chết hẳn mới được BH. Bác nào có ổ SS tem chính hãng FPT phân phối mà thấy kém kém thì mang luôn đến FPT mà BH, không cần đợi nó ngóm hẳn hay làm cho nó ngóm hẳn đâu. Đừng mang đến công ty mà nó buôn lại bán cho mình lúc trước, nó om cho dừ xương.
Kinh nghiệm của tôi khi lắp HDD, muốn cho mát nhất thì: lắp ở tầng thấp nhất của khoang ổ cứng, lắp càng thấp, càng xa chip VXL là nguồn phát nhiệt chính càng tốt, bắt chặt tay cả 4 con vít cho ổ áp sát vào vỏ case, truyền nhiệt nhanh hơn. Ở mặt trước của case, ngay sát vị trí lắp ổ cứng nếu có chỗ lắp quạt gió thì nên lắp, theo chiều hút gió từ phía ngoài vào trong case, nó sẽ hút gió mát từ ngoài, thổi vào làm mát ổ cứng. Có thể lắp thêm quạt gió úp dưới bụng ổ cứng cũng được. Mặt sau của case nên lắp thêm quạt gió theo chiều hút gió nóng trong case để thổi ra ngoài. Nếu lắp như thế, không chỉ HDD của bạn được lợi mà nhiều thứ khác cũng hưởng lợi như chipset cầu nam và cầu bắc chẳng hạn. Nhưng nó sẽ làm case của bạn thành 1 cái "cối xay gió" khá ồn ào đấy.
Thường xuyên kiểm tra nhiệt độ ổ cứng, kiểm tra badsector. Nếu thấy có hiện tượng bất thường thì nên xử lí ngay không để quá muộn khi ổ chết hẳn, không thể cứu vãn. Đó là khi máy chậm bất thường, như khởi động rất lâu, chỉ mở 1 cửa sổ thôi cũng rất chậm, dù chưa chạy chương trình gì; hay máy hay bị treo, tự nhiên khởi động lại, defragment chậm hay không thể defragment; mở 1 ổ đĩa logic (1 phân vùng) không được, mà Windows luôn báo lỗi và hỏi có format hay không... Sau khi loại trừ nguyên nhân do virus thì chắc chắn nhiều phần là HDD của bạn có vấn đề, khi nó chưa chết hẳn thì phải mau mau sao lưu dữ liệu và đem đi BH nếu còn hạn BH.
Có 1 số trường hợp may mắn, đó là khi ổ cứng của bạn chết bất đắc kì tử. Lúc trước còn chạy bình thường, sau khi Restart hoặc sau khi đã tắt và bật lại thì máy tính không nhận biết được ổ cứng. Vào BIOS check thì nó báo không có ổ cứng. Khi đó có khả năng là bo mạch của ổ cứng hỏng nhưng dữ liệu trên đĩa cứng vẫn còn tốt. Nếu bạn đem đi BH ở các công ty máy tính hay dù đem đi trung tâm BH ổ SS của FPT thì họ cũng chỉ đổi cho bạn cái ổ khác, vì không ai chịu trách nhiệm về dữ liệu của bạn. Bạn sẽ mất oan dữ liệu, vì dữ liệu của bạn vẫn có thể cứu vãn. Hãy đem HDD đó đến các trung tâm sửa chữa máy tính tin cậy. Chỉ cần thay 1 bảng mạch cùng loại, HDD sẽ hồi sinh. Lưu ý là tiền công không rẻ đâu nhé, nhưng vì quí dữ liệu nên có người vẫn theo cách này. Nhưng nếu dữ liệu đó không quan trọng lắm, vẫn còn nguồn backup, có thể copy lại ... thì thôi, mang đi BH ngay. Tôi gặp trường hợp có người mang cái HDD Samsung 500GB đến, toàn phim HD, mới mua 2 tháng. Nó đang chạy ổn định và rất êm, mát thì hứng chí, tháo ra mang đến để copy phim cho người khác. Cắm vào máy tính lạ, cái HDD die luôn, ngay ở cái máy tính đó đã không nhận. Mang về máy cũ thì không detect được HDD, sau đó cắm vào bất kì máy nào cũng vậy. Rất có thể cái HDD này chỉ chết phần bảng mạch thôi. Nhưng ngặt nỗi nó đắt quá, giá lúc đó là hơn 1.200.000đ. Muốn sửa nó phải tháo 1 bảng mạch ở con khác cùng loại đang chạy tốt thay vào, tức là phá hỏng 1 cái HDD 1.200.000. Tính ra chi phí cả công sửa lẫn linh kiện thay thế quá đắt nên chủ của nó thôi không sửa, đành mang đi BH lấy cái mới, và vĩnh biệt với 500GB phim HD.

Chỉnh sửa lần cuối:

giang_coi

1 phiếu chó SG có đợt em để ổ trong túi quần đùi đang di xe máy rơi xuống đường cộp 2 phát tưởng die mang về vẫn chạy tốt đến tận bây h không đỡ nổi dĩ nhiên là bị bad khá nhiều nhưng cũng chứng tỏ ổ SG quá bền

Sensation

Member

Mình có ý kiến là dùng dòng ES của Seagate. Giá không cao hơn dòng bình thường nhưng hiệu quả và độ bền ấn tượng.

simca

He he, em đã ghi là "dí từ" rồi mà bác, như bác gì dùng ac quy cũng được. Nhưng mà hơi lằng nhằng.

Bác cứ làm cái nam châm móng ngựa loại to to 1 tí là đc, sau đó cắm ổ, bật điện cho ổ quay, đảm bảo chip chiếc ngon roẹt mỗi đĩa từ là die ;)

cinefan48

Member

He he, em đã ghi là "dí từ" rồi mà bác, như bác gì dùng ac quy cũng được. Nhưng mà hơi lằng nhằng.

Bác cứ làm cái nam châm móng ngựa loại to to 1 tí là đc, sau đó cắm ổ, bật điện cho ổ quay, đảm bảo chip chiếc ngon roẹt mỗi đĩa từ là die ;)

Nếu với ổ SAMSUNG FPT phân phôi thì em thấy lạ nhỉ. Cần gì dí điện hay dùng chày đập đâu. Cứ ổ có lỗi là bọn FPT ELEAD phải bảo hành cho mình chứ. Các bác cứ mang đến trung tâm BH FPT SAMSUNG ở Yết Kiêu. Chứ mang đến Trần Anh, Đăng Khoa, Phúc Anh... thì nó mới săm soi xem có đúng là hàng của nó không, ổ chết hẳn chưa. Rồi nó om cho 10 ngày - nửa tháng mới trả đồ BH. Mà đến trung tâm BH của nó cũng phải đợi lâu.

quynhmoi

Member

SSD có được vào danh sách so sánh không ạh?

cinefan48

Member

SSD thì mới quá, và đắt, chưa đủ thời gian kiểm nghiệm để kết luận. Mà ở VN SSD dùng cho máy desktop chưa thấy bán rộng rãi, có muốn mua cũng khó. Chỉ thấy nó lắp cho 1 số laptop thôi, mà giá cũng đắt hơn HDD thường rất nhiều. Với laptop, HDD 720rpm đã đắt hơn loại 5400rpm rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

aquarius

dùng ổ SSD system chạy rất mượt và ít gặp lỗi, ko tiếng ồn , ko nóng nói chung là perfect :))

cinefan48

Member

bác mua aquarius SSD mua SSD ở đâu, giá bao nhiêu, BH bao lâu thế?

Bên trên