So sánh độ bền bỉ của các hãng chế tạo HDD ?

onelove27

Ðề: So sánh độ bền bỉ của các hãng chế tạo HDD ?

Thống kê sơ bộ về tỷ lệ lỗi của các linh kiện máy tính: (phần thống kê về ổ cứng)
http://voz.vn/2009/11/02/thong-ke-so-bo-ve-ty-le-loi-cua-cac-linh-kien-may-tinh/5/

Ở một góc độ nào đó, có thể những thống kê trên chưa phản ánh đúng tình hình thực tế, nhưng rõ ràng chúng ta cũng không thể phớt lờ những gì đã đọc được. Vâng, vẫn luôn tồn tại những dòng sản phẩm có tỷ lệ lỗi cao trên thị trường, xảy ra những sự cố mà chính nhà sản xuất phải đứng ra xác nhận và xin lỗi khách hàng.

Tuy nhiên, các bạn nên nhớ rằng chuyện độ tin cậy của một sản phẩm ngày hôm nay và của một hay vài tháng sau là hoàn toàn khác nhau. Chúng có thể trở nên tốt hơn cùng những cải tiến kịp thời của nhà sản xuất, nhưng chúng cũng có thể tệ hơn vì thiếu sự quan tâm hay xuống cấp ở một công đoạn sản xuất nào đó.

Chính vì vậy, vozExpress chỉ muốn những kết quả trong bài viết này trở thành tài liệu tham khảo cho các bạn khi mua sắm, đừng có cái nhìn quá khắt khe hay thậm chí đánh đồng chúng với độ tin cậy, uy tín của nhà sản xuất. Bởi chẳng có ai muốn mang một sản phẩm tồi đến cho khách hàng của mình.

muitendenvn

LeechPro

Em có 1 cái ổ WD 2.5", ở trong con lap, sau đó thay ổ mới nên tháo nó ra cắm box, thôi thì chơi bời đủ kiểu, bị sốc điện đủ kiểu, đôi lúc cắm vào mấy cái máy nguồn yếu, mà box thì lởm, nghe tiếng nó quay như thể quay ko ra hơi, vẫn cắm đầu cắm cổ copy cho full bằng dc, thế mà giờ vẫn sống nhăn răng, thậm chí càng xài càng khỏe thêm ra. Của bền tại người các bác ợ :D

Bác manhthang lúc khen samsung lúc lại chê là thế nào dzạ :D

bethuinong

mỗi tháng có khoảng 5.000 ổ cứng gởi đi bảo hành, trong đó chủ yếu là Seagate

sieucan

Active Member

Vừa đi 1 em SG do đang copy thì rớt cái cạch xuống nền gạch cứng, cắm vẫn chạy nhưng bad tùm lum :((

meomatto

Active Member

Oài, cuọc tranh luận chả có hồi kết, dùng hàng điện tử, chủ yếu gặp may là chính chứ kể ra thì...
Em dùng WD và Sam(chưa dùng Sea) thấy cả 2 đều tốt cả, chạy như trâu như bò mà chúng nó vẫn cứ trơ cái mặt ra, chả thấy đứa nào ốm đau gì hết cả, vậy là khỏe cho cái túi của mình các bác nhể!?:D

nguyenvantrung2410

Active Member

sao các bác toàn tranh luận ổ seagate, wd, samsung mà không thấy nói đến ổ toshiba và fujitsu, em nghĩ ổ cứng toshiba với fujitsu còn ăn đứt mấy thằng kia

earl_grey

Well-Known Member

Con PC của em dùng ổ Samsung 80 GB SATA, mua từ cuối năm 2003, tháo ra lắp vào cóp phim cóp phiếc suốt ngày, chạy đến giờ chưa làm sao cả!

vkc

Well-Known Member

sao các bác toàn tranh luận ổ seagate, wd, samsung mà không thấy nói đến ổ toshiba và fujitsu, em nghĩ ổ cứng toshiba với fujitsu còn ăn đứt mấy thằng kia

Ý bác nói là HDD 2.5" cho laptop à?

vkc

Well-Known Member

chính xác..................

Ở đây ae đang bàn chủ yếu về dòng HDD 3.5" dùng để chứa phim HD thôi, ổ 2.5" mắc quá đâu có khả thi dùng để chứa phim HD, trừ khi bác dùng Xtream hay Dune thôi =P~

nguyenvantrung2410

Active Member

Ở đây ae đang bàn chủ yếu về dòng HDD 3.5" dùng để chứa phim HD thôi, ổ 2.5" mắc quá đâu có khả thi dùng để chứa phim HD, trừ khi bác dùng Xtream hay Dune thôi =P~

ồ, thì ra thế, em có mỗi 1 cái ổ 3,5 640G của WD, với 1 cái 2,5 320G cũng của WD, thấy cũng được, nhưng còn 2 hãng kia thì chất lượng như thế nào so với WD, seagate, samsung hả bác

vkc

Well-Known Member

ồ, thì ra thế, em có mỗi 1 cái ổ 3,5 640G của WD, với 1 cái 2,5 320G cũng của WD, thấy cũng được, nhưng còn 2 hãng kia thì chất lượng như thế nào so với WD, seagate, samsung hả bác

Hai hãng ấy chuyên sản xuất ổ 2.5" cho laptop thui bác ạ, nói về chất lượng thì quá tốt, nhất là Fujitsu

bena

mỗi tháng có khoảng 5.000 ổ cứng gởi đi bảo hành, trong đó chủ yếu là Seagate

không biết bạn lấy thông tin này ở đâu ra, nhưng mình nghĩ seagate chiếm tỉ lệ lớn là lẽ đương nhiên. Vì sao à, không phải sea kép chất lượng, mà chế độ BH của sea quá tốt... Thử hỏi nếu bạn mua 1 cái WD, Sam, hay Hitachi bên Mỹ đem về VN xài, bỗng dưng bị hư thì có được BH ko

doodoofan

Member

Tớ có một cái ổ HDD 300GB hình như của Samsung, không chứa phim nhưng lại chứa những dữ liệu vô cùng quan trọng và đã hỏng không thể chữa nổi (bị cháy cơ). Đem đi khôi phục dữ liệu thì người ta kêu sẽ phải mất từ 5-18 triệu, sợ quá.

Giờ tớ đang dùng 1 ổ WD 1TB, 1 ổ Seagate 1TB, thấy WD dùng được hơn.

haichester

em cũng công nhận ổ Seagate có bộ cơ cực tốt, mà bản mới 7200.12 cũng nhanh và êm lắm, theo em Seagate chất lượng hơn WD với Samsung..

jimitulip

thực ra chất lượng ngang nhau thôi mấy bác. Tùy dùng thế nào thôi. cả hên xui nữa

sega kêu hơi to WD êm ái nhẹ nhàng tốc độ kém hơn tí còn sam sung thì bình thường. kêu không to và tốc độ cũng chả nhanh

handyman

Cái này chắc phải nói hên xui thôi! Ngoài ra có thể dựa trên thời gian bảohafnhh để xác định, hãng nào dám bảo hành thời gian càng lâu thì hàng càng chuẩn (hiện tại Samsung đứng đầu về thời gian BH)

phamhongson

Well-Known Member

Em cũng vote cho Seagate nhưng vừa rồi con 7200.12 #500GB em mới mua chưa được 3 tháng đã died, mất toi hơn 70 phim mà toàn phim em tuyển lựa. Thế là em bye forever Seagate luôn và ẵm em Samsung 1.5TB.

kendo

Member

mình dùng con ata 40GB của seagate, năm nay là đúng 11 năm, chạy vẫn ngon, nếu ko muốn nói là quá ngon. Vẫn ủng hộ seagate là chủ yếu, 3 ổ TB là của seagate ko

Bên trên