So sánh độ bền bỉ của các hãng chế tạo HDD ?

handyman

Ðề: So sánh độ bền bỉ của các hãng chế tạo HDD ?

Cái này chắc phải nói hên xui thôi! Ngoài ra có thể dựa trên thời gian bảohafnhh để xác định, hãng nào dám bảo hành thời gian càng lâu thì hàng càng chuẩn (hiện tại Samsung đứng đầu về thời gian BH)

phamhongson

Well-Known Member

Em cũng vote cho Seagate nhưng vừa rồi con 7200.12 #500GB em mới mua chưa được 3 tháng đã died, mất toi hơn 70 phim mà toàn phim em tuyển lựa. Thế là em bye forever Seagate luôn và ẵm em Samsung 1.5TB.

kendo

Member

mình dùng con ata 40GB của seagate, năm nay là đúng 11 năm, chạy vẫn ngon, nếu ko muốn nói là quá ngon. Vẫn ủng hộ seagate là chủ yếu, 3 ổ TB là của seagate ko

newhire

Member

Mình xài 1 cái Seagate 650G khoảng 2 năm rồi thấy vẫn không có vấn đề gì. :)

springseavn

Seagate ngày xưa là chúa tể về HDD, nói chung là rất bền.
Giờ thì kết Samsung vì giá/ dung lượng tốt, còn chưa dùng nên chưa biết thế nào.

vnthanh

Member

Nhà em có cái SG cài OS, chạy êm 3 năm nay ko có vấn đề j` cả. Mà nếu tậu thêm chắc em mua của samsung, bảo hành tốt lắm các bác ạh

boyintel

Well-Known Member

Em thì vote cho seagate 1 phiếu, đang dùng sea 320gb dùng tốt lắm :D
Sang năm này tính dùng sang con WD xem thế nào :D
Đúng là của bền tại người, khà khà >:)

lovely_day123

mình thì khoái segate độ bên cao và bảo hành lâu năm

thanhtung0506

nếu bản thân em thì seagate bên nhất sau đó là WD nhưng chênh nhau khoongn hiều lắm

locnk

Member

Độ bền của các hãng này thì chẳng biết ai hơn ai. Kén chọn thương hiệu nhưng mua phải cái ổ chất lượng kém thì cũng toi, hàng nào cũng lẫn lộn cái tốt cái xấu cả mà. Với lại còn do người sử dụng nữa, nguồn điện kém ổn định, lại hay vác đi vác lại chép phim thì chẳng mấy mà nó ngỏm.

applethailand

Các bác bàn chuyện hay thật đấy!? Em sài máy tính từ NGÀY SỬA NGÀY SƯA (từ thời 486DX2 mốt thời thượng đến giờ), cũng từng tháo ổ cứng chết cơ ra cứu dữ liệu rồi, em thấy rằng:
1/ Các ổ cứng đều SÊM SÊM thôi! thằng sản xuất nào đểu thì chết từ lâu rồi, các thằng còn lại đến bây giờ đều có thể chấp nhận được (ai không may thì cưới được 1 em đi-ô-xyn bẩm sinh thôi.
2/ Kinh nghiệm nữa là đừng test nhiều, càng test nhiều nó càng phát sinh lắm bệnh, khi phát hiện bệnh cố chữa càng nhanh chết.

an khang

Member

Em xài cái 1TB của Hitachi! Em thấy bền, êm chạy ngon! Giá cả phải chăng! Chất lượng bảo đảm!

leehuyhd

Member
Ðề: So sánh độ bền bỉ của các ổ HDD ?

Vấn đề đặt ra như sau: Sau một thời gian dài hì hục tải từ net cả TB phim HD (không nói các bác ở các thành phố nhớn giúp nhau chép cái roẹt full HDD :-h) và chép lên HDD, bỗng dưng một ngày đẹp trời nó died :mad:, toàn bộ công sức của ta sẽ tiêu tùng. Cứ cho là hãng sẽ đền ta một ổ hoàn toàn mới, nhưng ta đâu chỉ cần có vậy :rolleyes:

Vậy thì nếu cùng dung lượng, tính năng kĩ thuật tương đương ...(bỏ qua vấn đề giá cả !) thì ổ của Sam sung, WD hay SG (3 nhãn phổ biến nhất) sẽ vận hành êm ái và bền bỉ nhất, theo kinh nghiệm của các bro đã dùng nhiều hay đã bán hàng lâu năm (mong các bác khách quan). :confused::confused::confused:

- Bác dùng Samsung đi, con này chạy ổn định lắm, Seagate cũng được nhưng bị nóng máy lắm bác à? E Test qua nhiều loại rồi và dừng loại ở Samsung.
Theo Em bác nên chọn Samsung, Chúc bác tìm được HDD ưng ý.

meogia

Bây giờ mình từ bỏ nghiệp OC nên không biết thế nào chứ hồi xưa có 1 kinh nghiệm là OC thì rất mau die HDD, k die thì bad tùm lum. Chính vì cái này mà bây giờ dù là mem từ đời của vOz mà mình cứ all default cho lành, chả phải lo nghĩ gì.

Do vậy nếu bạn nào không pro lắm trong việc OC thì mình khuyên không nên ham hố óc iếc, để cả dàn máy chạy default cũng là 1 cách để HDD sống lâu.

Bác có thể giải thích cho e OC là vậy ?

leehuyhd

Member

Samsung number one. Nếu dùng cho HDbox thì Samsung ổ nhất, nhưng dùng cho máy tính thì Seagate số 1.

TQN

Ðề: So sánh độ bền bỉ của các ổ HDD ?

Vấn đề đặt ra như sau: Sau một thời gian dài hì hục tải từ net cả TB phim HD (không nói các bác ở các thành phố nhớn giúp nhau chép cái roẹt full HDD :-h) và chép lên HDD, bỗng dưng một ngày đẹp trời nó died :mad:, toàn bộ công sức của ta sẽ tiêu tùng. Cứ cho là hãng sẽ đền ta một ổ hoàn toàn mới, nhưng ta đâu chỉ cần có vậy :rolleyes:

Vậy thì nếu cùng dung lượng, tính năng kĩ thuật tương đương ...(bỏ qua vấn đề giá cả !) thì ổ của Sam sung, WD hay SG (3 nhãn phổ biến nhất) sẽ vận hành êm ái và bền bỉ nhất, theo kinh nghiệm của các bro đã dùng nhiều hay đã bán hàng lâu năm (mong các bác khách quan). :confused::confused::confused:

Topic này vẫn xôm quá...

Với tiêu chí trên thì đừng quan tâm những dòng sản phẩm dân dụng thông thường.

- Nếu bác chủ thớt vẫn có nhu cầu như trên thì hãy sắm WD RE-3 hoặc WD RE-4.

Note: Seagate ES.2 tuy là dòng HDD chuyên dụng cho lưu trữ nhưng tỉ lệ lỗi rất cao, tương đương 7200.11 (vì vậy đừng dại mua thằng này).

hanta

Member

hehe, đúng là thật khó để đưa ra ý kiến rằng HDD của ai là tốt nhất!!!

osiric

Well-Known Member

Mình thấy bây giờ bàn về HDD trên HDvietnam thì chỉ nên bàn về HDD dung lượng từ 1.5TB trở lên thui, đã ở HDvietnam mà cứ 80gb đến 160gb bảo là bền lém thì ko đúng cho chứa phim HD lắm
Có mem nào chứa vài trăm phim HD mà mua cả đống HDD 80GB or 160GB đâu

Moi móc lên bàn tiếp, vì chuẩn bị có HDD 3TB rùi

Bên trên