So sánh độ bền bỉ của các hãng chế tạo HDD ?

jumpy

Well-Known Member
Ðề: So sánh độ bền bỉ của các hãng chế tạo HDD ?

Mình thấy bây giờ bàn về HDD trên HDvietnam thì chỉ nên bàn về HDD dung lượng từ 1.5TB trở lên thui, đã ở HDvietnam mà cứ 80gb đến 160gb bảo là bền lém thì ko đúng cho chứa phim HD lắm
Có mem nào chứa vài trăm phim HD mà mua cả đống HDD 80GB or 160GB đâu

Moi móc lên bàn tiếp, vì chuẩn bị có HDD 3TB rùi

HDD 3 TB có rùi nhưng mà mới ra nên giá hơi chát

danvt

Well-Known Member

Cái SS 1Tb nhiệt độ khoảng từ 32-36 độ C thì có sao ko?

duonghang

Member

Xưa giờ xài SG ko, chưa thấy hư ổ nào ( khoảng 6 năm đổ lại ). Hum qua mới mua WD green gì đó vì nghe nói mát. Chạy phần mềm kiểm tra thì lun cao hơn SG tới 2 độ

Mình nghĩ so sánh các hãng lớn thì chỉ có tính tương đối và + hên xui nữa, chứ nếu có 1 hãng nào đó vượt trội về độ bền bỉ thì nó đã đè bẹp các hãng khác rồi vì giá tiền thì hầu như ngang nhau!

doncoi7

Em dùng ổ SG 40gb ATA từ năm 2004, SS 80gb 2007 đến giờ vẫn chả sao, năm ngoái mua con SG 1Tb dùng chưa được 1 năm down film full ổ thì die phải mang đi đổi ổ khác giờ mua thêm con WD 1Tb ko biết có thọ được lâu ko? Đồ điện tử thì hên xui thui

doncoi7

à quên có dùng 1 con SS 40gb ATA năm 2005 đến đầu 2007 thì tèo mang đi BH nó đổi ổ khác luôn dùng đến giờ vẫn chưa chết. SG dùng nóng hơn nhưng thấy tốc độ có vẻ nhanh hơn, WD mát hơn 2 độ nhưng tốc độ truy xuất chậm hơn một chút thì phải

So sánh thế này thì mình nghĩ cũng ko chính xác, vì còn phụ thuộc vào cả 1 hệ thống, nhiều linh kiện khác, nhiệt độ cũng là 1 yếu tố ảnh hưởng đến độ bền của HDD. Nếu chung 1 điều kiện tốt, thì bản thân mình thấy SAMSUNG là ẹ nhất (mấy bác xài SS đừng giận nhé :D)...còn các nhãn khác thì mạnh về những phân khúc sản phẩm khác nhau, Hitachi và Seagate thì HDD cho Server là vô địch, WD thì nhắm đến người dùng gia đình...Đó là cảm nhận của cá nhân mình :)

mylove_22

chỉ vì MÊ HD mà ra nông nỗi này...chỗ em điện cứ thỉnh thoảng lại chập...thế là cứ bị như thế vài lần lúc đang kéo HD..giờ thì bad rồi :(

megabear

uhm mình vẫn tin cậy WD hoặc SEA hơn, còn hên xui thì mua HDD SAMSUNG 160Gb 100% là xui luôn, mua con đó bảo hành chán chê...

cannabis9x

Bỏ qua tỉ lệ hên xui ! Vote chi Seagate Hitachi ! :))

em là người bán góp ý với các bác như này ạ :
- đồ điện tử thì ko ai dám nói trước được gì,nói thẳng là hên xui.ss và wd chạy có vẻ thích hơn sg nhưng nhiều người lại thích sg hơn.
- Tâm lý e cũng như đa số khách hàng là lỗi bảo hành nhanh là oky vậy lên ss hoặc WD vẫn hay

xhoang

trước đây mình có làm kĩ thuật ở một cty tin học ,cty này chuyên nhập về nhưng linh kiện máy vi tính rẻ nhất để bán cho người tiêu dùng . người việt mình thì thích đồ rẻ nên cty này đánh trúng tâm lý người tiêu dùng nên lượng hàng bán được của cty kha lớn . hai mặt hàng khá ấn tượng của cty là maind (Shaship) là loại maind không tên tuổi và giá khá rẻ (khoảng 700 ngàn là bạn có đươc một cái maind trong khi giá nhập về khoảng 300 ngàn) và ổ cứng (maxtor) , những người làm kĩ thuật trong cty hay nói đùa maxtor là kêu to bởi vì ổ cứng này kêu khá to ngay cả khi mới xuất hàng (mình nói ra điều này không có ý chê bai hâng sản xuất maxtor đâu nhé) ,sự thực thì có nhiều người chưa biết điều này nên nói là mua ổ cứng thì hên xui nhưng thật ra thì đó chỉ là một yếu tố nhỏ thôi còn phần còn lại vẫn là dựa trên sự tinh mắt khi đi mua hàng nữa bạn à . cty trước đây mình làm luôn bán song song hai loại mặt hàng : một la loại dỏm (gọi là loại 2) và một loại tốt (loại một) .đối với khách hàng ở huyện (đại loại khách hàng thiếu hiểu biết ) thì cty bán hàng sẽ đưa hàng loại hai cho khách , còn đối với khách hàng hiểu biết thì cty sẽ đưa hàng loại một cho họ . cái ổ cứng maxtor mình nói là kêu to ở trên là hàng loại hai (đặc điểm ổ cứng dày , trên thân ổ cứng ghi là sản xuất của china và cty chỉ bảo hành đúng một năm cho sản phẩm này) chạy hết bảo hành đúng 1 năm thì ổ cứng chết luôn , cũng có nhiều cái chưa hết bảo hành đã chết và trong trường hợp này cty sẽ thay cho bạn một ổ cứng maxtor khác tất nhiên là cũng sẽ dặt dẹo như cái trước và kĩ thuật trong cty phải tiếp khách hàng mang sản phẩm tới bảo hành khá nhiều kèm những lời chửi bới khó chịu , maxtor loại một thì có đặc điểm là mỏng ,bảo hành 3 năm , trên thân ổ cứng ghi sản xuất của thái hoạc malasia hoạc singapor . cùng là bàn phím của hãng misumi được sản xuất của malasia nhưng cúng có hai loại đấy các bạn (loại một và lọa hai) :loại một thì dòng chữ made in malasia được ghi nổi ở mặt dưới thân bàn phím còn lọa hai thì chỉ là một miếng đề can ghi thông tin về sản phẩm được dán mỏng manh ở mặt sau bàn phím , cả usb ,ram , màn hình lcd ......v v .mình ở ban mê thuột và có lần ra sài gòn mình có đến cty hoàn long và thấy ở hoàn long có khá nhiều linh kiện máy tính loại hai như ở cty trước đây mình làm (mình thấy có khá nhiều bạn trong bài viết này đã có nhiều kinh nghiệm mua hàng ở hoàn long ) mình không ở saigon nhưng mình nghĩ ngoài hoan long thì chắc cũng còn nhiều cty bán hàng cũng giống như hoàn long nữa và việc các bạn mua nhầm hàng kém chất lượng là điều có thể xảy ra thôi . nếu các bạn có ít kinh nghiệm mua đồ máy tình thì các ban hãy đến những chỗ tin tưởng và chấp nhận mua hàng với cái gia hơi cao một xiu mà chất lượng tốt chứ đừng vì mua rẻ hơn được chút xíu mua ở những chỗ không an toàn thì bãn sẽ phải vất vả đi bảo hành nhiều nhiều với nó đây . ở saigon có hai chỗ hàng máy tính và thiết bị văn phòng lớn là hoàn long và phong vũ , hoàn long thì không được rồi còn phong vũ thì cũng khá ok , hàng của phong vũ luôn luôn bán cao hơn ở những chỗ khác nhưng các bạn mua hàng ở đó thì có thể (hên nhiều hỏn là xui đấy) .hi

Cafe_pede

Banned

Thề với đời Chỉ Mua đồ ở Hoàng Long Duy nhất 1 lần . 1 và chỉ 1

meomatto

Active Member

Bài Học cho những người Tham Rẻ!
Của Rẻ là của ÔI. Các cụ ngày xưa đã dạy rồi mà?!

Nếu so sánh những sp chính hãng, new 100% thì WD và SG là 2 nhãn hiệu tốt và bền nhất. Nếu mua chỉ nên mua 2 loại này, HITACHI cũng ok. Ngoài ra không nên mua các hãng khác vì chất lượng kém hơn mà lại chậm hơn, giá lại đắt hơn mới kỳ

Bên trên