Sony PS3 làm HDplayer

zero153

Member
Mình không biết đã có chủ đề này chưa nhưng cứ lập cho ae giúp đỡ.MÌnh muốn xài hdplayer từ máy chơi game PS3 .Con PS3 có thể chơi hd (mkv,mts2,....) từ ổ cứng gắn ngoài được không .Thanks

dungtoandung

Well-Known Member
Ðề: Sony PS3 làm HDplayer

Hack sẽ chơi được file >4g, điều kiện fw 3.55 trở xuống. Nếu không hack phải chia nhỏ file ra, chất lượng hình ảnh rất đẹp.

dungtoandung

Well-Known Member

Phần cứng đồ họa của PS3 khủng gấp nhiều lần HDP. Xem phim trên ổ gắn ngoài không làm mòn hơn mắt đọc đĩa game ps3. Vậy là tiết kiêm từ 6t ( Dune) đến 3 t ( imax) gì đó rồi.

thanhyk

Well-Known Member

Mình không biết đã có chủ đề này chưa nhưng cứ lập cho ae giúp đỡ.MÌnh muốn xài hdplayer từ máy chơi game PS3 .Con PS3 có thể chơi hd (mkv,mts2,....) từ ổ cứng gắn ngoài được không .Thanks

Nếu mình có ps3 thì cứ thử play xem ok hông, hình như nó không đọc được phụ đề srt thì phải...
Nếu nó thay thế được tính năng đầu hdp thì cũng chẳng cần sắm thêm hdp nữa...

thanhyk

Well-Known Member

Hình như mod HTPC có 1 bài đánh giá, đại khái nó chơi được như đầu hdp nhưng hình như chưa chơi được srt và 3D. Có điều để chơi được như vậy thì nghe nói phức tạp hơn pc chơi hd, nên tính biểu diễn thì cao nhưng tính thực dụng thì thấp...

Hình như mod HTPC có 1 bài đánh giá, đại khái nó chơi được như đầu hdp nhưng hình như chưa chơi được srt và 3D. Có điều để chơi được như vậy thì nghe nói phức tạp hơn pc chơi hd, nên tính biểu diễn thì cao nhưng tính thực dụng thì thấp...
PS3 hiển thị tốt phụ đề srt (hỗ trợ cả phụ đề Việt) nhé bạn (thậm chí còn hỗ trợ tự động tìm phụ đề tại subscene phù hợp với phim đang xem). 3D thì nó chơi cả 3D ISO Bluray pass ra luôn DTS-HD MA. Chỉ cần cài homebrew vào, khi xài mở máy lên là play thôi chứ có gì phức tạp đâu. :-bd

HTPC Supporter

1- ps3 của bạn phải là đời từ slim trở lại đây thì mới hack được, từ đó mới cài đặt thêm ứng dụng để xem phim qua nas và xem từ fshare được.

2- bạn tham khảo bài viết về xem phim với PS3 ở đây

PS3 - Xem phim trên NAS - Việt Nam High-Definition Forums
PS3 - Xem HD trực tiếp trên fshare qua showtime

Nói chung là xem phim trên PS3 nhiều thao tác loằng ngoằng khó dùng chỉ áp dụng cho bạn thôi, chứ người già, phụ nữ, trẻ em của nhà bạn thì nên xem bằng cái khác

thanhyk

Well-Known Member

Bác huynguyencc cho hỏi bác có sử dụng ps3 không, thấy cái này hay nhưng ko có kinh nghiệm, có bác làm được có bác ko. Ps3 hack fw 3.55 trở lại? Mình thấy ps3 nhiều loại quá, nào full hack (hình như fw 4.6), nào đĩa mồi, dung lượng hdd 80gb đến 500gb, loại slim, loại fat, giá từ thấp đến gấp đôi, v.v...chẳng biết đâu mà lần. Bác có thể giải thích các vấn đề trên. Bác tư vấn chọn ps3 nào để làm hdp và chơi game chứa trong nas (cài win sever 2008), ko cần đĩa mồi, dung lượng ổ cứng nhỏ (nhưng nhận được ổ 3tb) vì có chứa gi vào nó đâu, tất cả phim, nhạc, game chứa trên nas. Chơi game ngon, làm hdp ngon (phụ đề srt, iso bluray, iso 3d, xuất dts-hdma/ true-hd mượt mà...online và offline). Chắc phải làm quả này nếu nó chơi như hdp mà lại đẹp hơn...

Bác huynguyencc cho hỏi bác có sử dụng ps3 không, thấy cái này hay nhưng ko có kinh nghiệm, có bác làm được có bác ko. Ps3 hack fw 3.55 trở lại? Mình thấy ps3 nhiều loại quá, nào full hack (hình như fw 4.6), nào đĩa mồi, dung lượng hdd 80gb đến 500gb, loại slim, loại fat, giá từ thấp đến gấp đôi, v.v...chẳng biết đâu mà lần. Bác có thể giải thích các vấn đề trên. Bác tư vấn chọn ps3 nào để làm hdp và chơi game chứa trong nas (cài win sever 2008), ko cần đĩa mồi, dung lượng ổ cứng nhỏ (nhưng nhận được ổ 3tb) vì có chứa gi vào nó đâu, tất cả phim, nhạc, game chứa trên nas. Chơi game ngon, làm hdp ngon (phụ đề srt, iso bluray, iso 3d, xuất dts-hdma/ true-hd mượt mà...online và offline). Chắc phải làm quả này nếu nó chơi như hdp mà lại đẹp hơn...

Để mình giới thiệu sơ lược về các dòng PS3 cho bác hiểu:
1. PS3 Model:
Ps3 hiện giờ có 5 thế hệ:
Bác tham khảo hình sau:

Thế hệ thứ 5 là Super Slim mới ra sau này (không nên chơi model này vì hack bằng mod chip).

2. Best PS3 Model và phương pháp hack:
Trong các thế hệ thì thế hệ thứ 4 được đánh giá là good nhất. Bác có thể tìm mua các model của thế hệ thứ 4 như trong hình.
Theo mình thì 2 Model CECH 25XXACECH 25XXB là best trong 4th.

Firmware: Thì bác nên chọn FW 3.55 trở xuống thì sẽ hack bằng CFW.

Khi hack bằng CFW thì chơi game sẽ không cần đĩa mồi, có thể chơi game hoặc xem phim từ ổ cứng trong hoặc ngoài (support NTFS HDD). Còn NAS thì mình chưa test nên chưa biết.

3. Kết:
PS3 có xứng đáng để thay thế HD Player không ?
==> Tùy người: sẽ có người thích người không.
+ Bác nào thích sự đơn giản chuyên dùng để xem phim thì chọn HD Player.
+ Bác nào thích vọc và đa năng: vừa chơi game , vừa xem HD (mkv, Bluray disk, ISO Bluray, 3D ISO Bluray) thì chọn PS3.
HD Player và PS3 đều có điểm hay riêng của nó (mình thì đang dùng cả 2).
Mình viết bài này chỉ mục đích đóng góp và đưa ra thêm lựa chọn cho các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

Chuẩn quá. Em sẽ nghiên cứu 2 model 25xxA và 25xxB trên, chắc chỉ khác vấn đề dung lượng chứ tính năng đặc điểm là như nhau. Bác cho hỏi thêm fw hack đời sau 3.55 thì sao ạ, tưởng càng mới càng ngon, với lại hỗ trợ nas (vd oppo fw cũ ko hỗ trợ nas tốt còn fw mới hỗ trợ ok, thêm mấy tính năng điều khiển qua app nữa). À mà sp3 có remote ko hay điều khiển/ lựa chọn bằng tay cầm, dùng chuột/ bàn phím qua cổng usb điều khiển dc ko bác.

Chuẩn quá. Em sẽ nghiên cứu 2 model 25xxA và 25xxB trên, chắc chỉ khác vấn đề dung lượng chứ tính năng đặc điểm là như nhau. Bác cho hỏi thêm fw hack đời sau 3.55 thì sao ạ, tưởng càng mới càng ngon, với lại hỗ trợ nas (vd oppo fw cũ ko hỗ trợ nas tốt còn fw mới hỗ trợ ok, thêm mấy tính năng điều khiển qua app nữa). À mà sp3 có remote ko hay điều khiển/ lựa chọn bằng tay cầm, dùng chuột/ bàn phím qua cổng usb điều khiển dc ko bác.

Firmware 3.55 chỉ là điều kiện cần để hack PS3 dùng CFW, sau đó bác có thể up lên CFW mới nhất hiện giờ (CFW 4.55) để tận dụng tất cả chức năng fw mới nhất của PS3. PS3 thì mình hay dùng tay cầm Dual Shock wireless để điều khiển. PS3 hỗ trợ keyboard và mouse nhé, có thể mua lọai wireless hay dùng qua eagle converter để dùng keyboard, mouse của PC.

phithien

Well-Known Member

Em thì ko có nhu cầu mua PS3, vì chơi mỗi PES 13. Nhưng kết tay cầm ko dây của nó, đá qua răng xanh ngon lành. anh em thich chơi game cũng nên sắm, vừa làm HDP, vừa chơi game

thanhyk

Well-Known Member

So sánh khập khiễng nhưng cứ so sánh. Không nói về tính năng chất lượng mà chỉ nói về giá bán, doanh số: ps3 doanh số lớn hơn oppo nhiều (số lượng càng nhiều hơn nữa). Giá ps3 mềm hơn oppo (chắc ps3 ngang giá dune base 3d). Em tin rằng theo số lượng sản xuất/ giá thành thì ps3 có giá rất cạnh tranh, nghĩa là tỉ suất lợi nhuận thấp hơn oppo nhưng do số lượng sản xuất và tiêu thụ lớn--> doanh số lớn nên lợi nhuận cao, tuy nhiên chắc chắn nếu không bán được cái đĩa game nào thì ps3 cũng dẹp tiệm, do vậy lợi nhuận lớn rơi vào đĩa game chứ ko phải ps3. Khuyết điểm duy nhất của ps3 thì chính là nó không phải là hdp hoàn hảo (thuận tiện, dễ dùng, app phong phú...).

Tầm này mua Xbox One làm HD Player ngon hơn nhiều bạn ạ.
Nó chạy êm ru, cấu hình mạnh, chơi CD, DVD, Blueray ngon lành. Có thể cài Youtube TV (4k),VLC, Kodi nữa.

Giá chỉ loanh quanh 2tr hoặc hơn chút.

Bên trên