SONY W804A VÀ CHUẨN KẾT NỐI MIRACAST

manhtran71

Well-Known Member
Hôm nay mình xin chia sẽ chút kinh nghiệm về chuẩn kết nối Miracast, một chuẩn mà chúng ta thường thấy chúng hiện hữu trong đa số SmartTV ngày nay. Vấn đề này không mới nhưng có 1 số bác còn ngộ nhận chuẩn kết nối Miracast chỉ có thể thực hiện khi kết nối Tv với Smartphone (có chuẩn Mircast) thông qua Wifi direct (Wifi direct các bác tự tìm hiểu giúp mình nhé). Chuẩn kết nối này vẫn thông qua Wifi hotspot để phản chiếu hình ảnh từ Smartphone lên TV một cách bình thường các bác ạ.
Miracast là gì? nói nôn na là chuẩn kết nối để phản chiếu hình ảnh từ thiết bị này lên thiết bị khác (các bác có thể lên google tìm hiểu thêm nhé :).)

Kết nối
Bây giờ là phần chính mình muốn chia sẻ. Các bác có trong tay một Smartphone có hỗ trợ chuẩn kết nối Miracast và một chiếc TV cũng hỗ trợ chuẩn này thì câu chuyện bắt đầu từ đây. nếu như chúng ta chỉ kết nối chuẩn này thông qua Wifi direct thì thật uổn phí vì khi kết nối như vậy thì chiếc smartphone không thể nào có thể duyệt Web, Hay xem phim oline thông qua App trên điện thoại được, nó chỉ là mạng cục bộ. Chỉ còn cách chúng ta phải kết nối thông qua Wifi hotspot để tận hưởng tối đa những gì mà chuẩn kết nối này mang lại và biến chiếc TV chúng ta trở nên thông minh hơn với tốc độ xử lý đáng kinh ngạc.
Ở đây mình có hai thiết bị để thực hiện việc này là Smartphone Sky A880s và SN W804A cùng một số hình ảnh để các bác tham khảo.

Từ điện thoại mình sẽ mở Miracast. (hình bên dưới)

Trên TV mình sẽ mở phần phản chiếu hình ảnh. Cái này chúng ta phải mở sẵn trên TV khi ấy Smartphone mới tìm thấy đựơc.(hình bên dưới)

và đây là hình mình đã tắt Wifi direct. (hình bên dưới)

Smartphone kết nối với Wifi Hotspot, hình ảnh được phản chiếu từ smartphone lên TV.(hình bên dưới)

Duyệt Web từ smartphone hình ảnh được phản chiếu từ smartphone lên TV.(hình bên dưới)

Xem phim Online (hình bên dưới)

nghe nhạc từ bất cứ trang Web nào (hình bên dưới)

và chơi game... (hình bên dưới)

Lời kết:
Với bài chia sẽ nho nhỏ mình mong có thể giúp các bác tận hưởng tối đa những gì mà công nghệ mang lại cho cuộc sống của chúng ta :). Rất hoan nghênh những chia sẽ, đóng góp ý kiến của các bác.

hdvcom

Member
Ðề: SONY W804A VÀ CHUẨN KẾT NỐI MIRACAST

Chính xác, cái Miracast quan trọng hơn cái Wifi. Kết nối thì cái nào cũng được, Wifi Direct (2 thiết bị kết nối trực tiếp như Bluetooth) cũng được mà Wifi hotpot (gián tiếp qua thiết bị trung gian Wifi AP) cũng được. Nhưng Miracast phải là Miracast "xịn" mới được, loại Screen Mirroring trên Galaxy S4 thì chịu hồn không thể kết nối thoải mái TV các hãng khác được dù S4 là thiết bị đắt tiền, và Samsung trả lời thế này:

Samsung Galaxy S4 Screen Mirroring Is Not Miracast Compliant

kientrung84

Bác chủ có nhầm lẫn, MIRACAST là chuẩn kết nối xây dựng trên wifi direct. Kết nối kiểu như của bác là theo kiểu gián tiếp qua adapter (chính là cái wifi hotspot nhà bác). Vì trường hợp này bác tắt wifi direct của con tivi W804 đi rồi nên điện thoại và tivi không kết nối Miracast trực tiếp sang nhau mà qua cái router.

Chi tiết hơn mời bác đọc bài sau:

http://3a.com.vn/huong-dan-cai-dat-san-pham/miracast-la-gi-hdmi-khong-day-miracast.html

Chỉnh sửa lần cuối:

kientrung84

Còn đây là hướng dẫn i-manual trong tivi Sony W804 về phản chiếu hình ảnh bằng Miracast:
Nó nói rõ là: không cần bộ định tuyến không dây hoặc điểm truy cập (wifi router, hotspot)

manhtran71

Well-Known Member

Bác kientrung84 nói chính xác mình không phủ nhận, nhưng khi bác dùng cùng thương hiệu SN cho cả hai thiết bị thì rất dể, nhưng khi khác thương hiệu thì việc phản chiếu hình ảnh sẽ rất khó khăn do Wifi direct nó sẽ kén hỗ trợ 1 số sản phẩm không cùng hãng, nếu có smartphone khác bác sẽ thấy ngay bất lợi này. Ở đây mình muốn chia sẽ việc kết nối Miracast thông qua wifi hotspot để các bác gặp trục trặc trong việc giao tiếp bằng wifi direct.
P/s nếu bác để ý kỹ bác sẽ thấy trên smartphone mình đến hai cột sóng wifi, kiểm tra wifi direct TV thì ngắt kết nối hoàn toàn.

Chỉnh sửa lần cuối:

hdvcom

Member

Mình cũng phân vân vụ này mãi cuối cùng đành "cho rằng" nó chính là Miracast. Nếu các thiết bị chỉ đơn thuần nằm cùng LAN qua Wifi hotspot thì chưa thể phản chiếu màn hình lên được, phải có một system software nào đó tham gia vào vụ này. WiDi thì liên quan đến kiến trúc x86 chỉ laptop nền tảng Intel mới có tác dụng, mà điện thoại Android rõ ràng không phải x86, vậy tại sao chiếu lên được? Tắt Miracast 1 trong 2 thì ngỏm luôn, vậy phải kết luận sao đây khi các tài liệu đều ghi "Miracast xây dựng trên nền Wifi Direct"? Lại còn vụ phản chiếu màn hình đang lướt web nữa, nếu Wifi Direct thì không lướt web được.

Chứng tỏ Miracast không nhất thiết phụ thuộc Wifi Direct. Hoặc nếu không thì chỉ còn cách kết luận khi đang phản chiếu rồi nếu tắt Wifi Direct thì Miracast vẫn hoạt động.

kientrung84

Re: Ðề: SONY W804A VÀ CHUẨN KẾT NỐI MIRACAST

Mình cũng phân vân vụ này mãi cuối cùng đành "cho rằng" nó chính là Miracast. Nếu các thiết bị chỉ đơn thuần nằm cùng LAN qua Wifi hotspot thì chưa thể phản chiếu màn hình lên được, phải có một system software nào đó tham gia vào vụ này. WiDi thì liên quan đến kiến trúc x86 chỉ laptop nền tảng Intel mới có tác dụng, mà điện thoại Android rõ ràng không phải x86, vậy tại sao chiếu lên được? Tắt Miracast 1 trong 2 thì ngỏm luôn, vậy phải kết luận sao đây khi các tài liệu đều ghi "Miracast xây dựng trên nền Wifi Direct"? Lại còn vụ phản chiếu màn hình đang lướt web nữa, nếu Wifi Direct thì không lướt web được.

Chứng tỏ Miracast không nhất thiết phụ thuộc Wifi Direct. Hoặc nếu không thì chỉ còn cách kết luận khi đang phản chiếu rồi nếu tắt Wifi Direct thì Miracast vẫn hoạt động.

http://3a.com.vn/huong-dan-cai-dat-san-pham/miracast-la-gi-hdmi-khong-day-miracast.html

Theo như bài báo này thì cái cách mà bác manhtran71 kết nối có thể hiểu là Miracast gián tiếp vì nó thực hiện thông qua một cái Adapter là cái wifi hotspot nhà bác ấy.

Và giả thiết của em đặt ra là: có hai loại kết nối đồng thời xảy ra:

+ Việc dùng wifi hotspot làm trung gian truyền dữ liệu này thực hiện nhờ kết nối thứ nhất trên băng tần 2,4 GHz. Tức là điện thoại nối với wifi, wifi nối với tivi đều cùng băng tần đó.

+ Sở dĩ điện thoại vẫn có thể truy cập mạng, lướt web, xem phim là nhờ có kết nối thứ hai trên băng tần 5 GHz (kết nối wifi hotspot với riêng cái điện thoại để truyền dữ liệu internet từ wifi hotspot sang điện thoại)

Đó cũng là một cách giải thích. Không biết có đúng không.

Còn Miracast trực tiếp như em thực hiện là giữa 2 thiết bị, một phát (điện thoại), một thu (tivi). Và điều kiện để kết nối trực tiếp kiểu này là cả hai thiết bị phải cùng có chứng nhận Miracast. Và cũng tương tự như trên, kết nối điện thoại với tivi là wifi direct trên băng tần 2,4 GHz, còn modem wifi vào điện thoại là trên băng tần 5 GHz.

Chỉnh sửa lần cuối:

manhtran71

Well-Known Member

Bác kientrung84 phần đầu bác nói chuẩn miracast dạng kết nối gián tiếp. Nhưng có 1 điều cần lưu ý với bác rằng nếu như kết nối trực tiếp với TV qua Wifi direct trước tiên bác phải connet với Wifi direct của TV trong phần cài đặt mạng của ĐT.
Còn về việc chạy hai băng tần thì mình nghĩ không có vì Wifi hotspot của mình chỉ có 1 băng tần là 2,4GHz thôi.
Bác cứ tắt thử Wifi direct và mở sẳn phần phản chiếu hình ảnh trên TV sau đó phản chiếu hình ảnh từ ĐT xem có được không. Mình nghĩ chắc là được, bác thử xem rồi cập nhật kết quả nhé.

Nexus 4 của mình có tính năng miracast này nhưng sao mình không làm được theo cách này nhỉ.
Trên tivi mình kết nối wifi vào hệ thống wifi nhà mình, bật sẵn chế độ phản chiếu.
Trên nexus 4 mình kết nối vào hệ thống wifi nhà mình, sau đó vào setting, display, cast screen thì nó báo là: no nearby devices were found, hichic. Làm sao đây ta

hdvcom

Member

À, mà cái Miracast không phải là chuẩn kết nối nhé. Miracast là chuẩn share màn hình. Wifi Direct mới là chuẩn kết nối. Kết nối đó có thể được dùng cho việc share màn hình hoặc share file (tức là nếu TV chạy hệ điều hành Android xịn có khả năng quản lý file như Philips demo thì có thể copy/paste file mp3, jpg... từ điện thoại vào ổ lưu trữ của TV qua ứng dụng như SuperBeam).

kientrung84

Re: Ðề: SONY W804A VÀ CHUẨN KẾT NỐI MIRACAST

Bác kientrung84 phần đầu bác nói chuẩn miracast dạng kết nối gián tiếp. Nhưng có 1 điều cần lưu ý với bác rằng nếu như kết nối trực tiếp với TV qua Wifi direct trước tiên bác phải connet với Wifi direct của TV trong phần cài đặt mạng của ĐT.
Còn về việc chạy hai băng tần thì mình nghĩ không có vì Wifi hotspot của mình chỉ có 1 băng tần là 2,4GHz thôi.
Bác cứ tắt thử Wifi direct và mở sẳn phần phản chiếu hình ảnh trên TV sau đó phản chiếu hình ảnh từ ĐT xem có được không. Mình nghĩ chắc là được, bác thử xem rồi cập nhật kết quả nhé.

Ok. Em vừa thử làm theo cách bác nói. Em xóa bỏ hoàn toàn liên kết cũ giữa điện thoại và tivi, đồng thời tắt wifi direct của tivi đi. Sau đó tạo lập phản chiếu hình ảnh mới theo cách của bác nói ở đầu thớt này thì kết quả là cũng phản chiếu được như bình thường. Lướt web, chạy youtube cũng bình thường y như bác nói luôn. Tuy nhiên, điện thoại của em không hề có 2 cột sóng wifi riêng như bác manhtran71, lúc nào nó cũng chỉ có một cột wifi duy nhất thôi.

Vậy, tóm lại có 2 cách để phản chiếu hình ảnh là:

1. Thông qua wifi hotspot, như bác manhtran71 làm.

2. Thông qua wifi direct kết nối trực tiếp điện thoại và tivi, như em làm. Cái này có khi kén hơn, bác nào như em, dùng điện thoại SN & tivi cũng SN thì làm dễ hơn, còn điện thoại hãng khác thì phải kiểm tra lại. Đây, theo Sony nói, thì nó chính là Miracast.

Em nói Miracast gián tiếp là nói tạm thế, còn theo như i-manual trong tivi Sony W804 nói thì cách kết nối của bác manhtran71 không phải là Miracast. Cần nghiên cứu thêm xem thực sự nó là chuẩn gì.

Các bác thử tham khảo link này xem, em ngờ rằng cách kết nối của bác manhtran71 nó là chuẩn kết nối DLNA +PU+

HƯỚNG DẪN - [Mỗi tuần 1 điều mới] DLNA là gì? | Diễn đàn cộng đồng Sony Việt Nam - Diễn đàn Sony | SECafe

Chỉnh sửa lần cuối:

Bạn manhtran71 cho mình hỏi trên sky của bạn bạn vào mục nào để kết nối dt với tivi vậy

manhtran71

Well-Known Member

Bạn manhtran71 cho mình hỏi trên sky của bạn bạn vào mục nào để kết nối dt với tivi vậy

À mình vào phàn cài đặt trong đó có phần mạng & kết nối không dây> mục "THÊM NỮA"> trong đó có nhiều thứ lắm có cả NFC ...mình vào phần LIÊN KẾT. Máy mình chạy rom 4.4.2

anh0629

Active Member

Quá hay. Cảm ơn những chia sẻ của cả nhà!!!

Sau 1 hồi vật lộn thì cũng đã miracast Nexus4 lên tivi được rồi, lại có cái để nghịch. Cảm ơn chủ thớt nhiều

Em cũng đang dùng con A880s nhưng mà chưa có cơ hội thử kết nối Miracast của nó vì con tivi cùi nhà em không có chức năng này mới đau! :D

DigiCity Group

Well-Known Member

Em cũng đang dùng con A880s nhưng mà chưa có cơ hội thử kết nối Miracast của nó vì con tivi cùi nhà em không có chức năng này mới đau! :D

Bác trường có nhu cầu em 4k nào vậy, để em phục vụ bác ;))

kientrung84

Hôm nay mình xin chia sẽ chút kinh nghiệm về chuẩn kết nối Miracast, một chuẩn mà chúng ta thường thấy chúng hiện hữu trong đa số SmartTV ngày nay. Vấn đề này không mới nhưng có 1 số bác còn ngộ nhận chuẩn kết nối Miracast chỉ có thể thực hiện khi kết nối Tv với Smartphone (có chuẩn Mircast) thông qua Wifi direct (Wifi direct các bác tự tìm hiểu giúp mình nhé). Chuẩn kết nối này vẫn thông qua Wifi hotspot để phản chiếu hình ảnh từ Smartphone lên TV một cách bình thường các bác ạ.
Miracast là gì? nói nôn na là chuẩn kết nối để phản chiếu hình ảnh từ thiết bị này lên thiết bị khác (các bác có thể lên google tìm hiểu thêm nhé :).)

Kết nối
Bây giờ là phần chính mình muốn chia sẻ. Các bác có trong tay một Smartphone có hỗ trợ chuẩn kết nối Miracast và một chiếc TV cũng hỗ trợ chuẩn này thì câu chuyện bắt đầu từ đây. nếu như chúng ta chỉ kết nối chuẩn này thông qua Wifi direct thì thật uổn phí vì khi kết nối như vậy thì chiếc smartphone không thể nào có thể duyệt Web, Hay xem phim oline thông qua App trên điện thoại được, nó chỉ là mạng cục bộ. Chỉ còn cách chúng ta phải kết nối thông qua Wifi hotspot để tận hưởng tối đa những gì mà chuẩn kết nối này mang lại và biến chiếc TV chúng ta trở nên thông minh hơn với tốc độ xử lý đáng kinh ngạc.
....
Với bài chia sẽ nho nhỏ mình mong có thể giúp các bác tận hưởng tối đa những gì mà công nghệ mang lại cho cuộc sống của chúng ta :). Rất hoan nghênh những chia sẽ, đóng góp ý kiến của các bác.

Quả thực cách làm của bác manhtran71 là một cách làm rất mới và cần tìm hiểu thêm xem chính xác nó là gì.

Theo thông tin trên rất nhiều bài báo, thậm chí cả định nghĩa trên từ điển wikipedia dưới đây thì MIRACAST bắt buộc là phải thực hiện qua wifi direct, và bị giới hạn trong những thiết bị hỗ trợ wifi direct. Mà trong khi đó bác manhtran71 lại tắt wifi direct của tivi đi rồi mà vẫn thực hiện được việc kết nối này thông qua mạng wifi gia đình.

Hơn nữa nó nói: Miracast không thể chạy trên mạng IP thông thường (wifi gia đình, mạng nội bộ có dây, mạng internet).

Vậy thì đấy có được gọi là MIRACAST không? câu hỏi vẫn để ngỏ, mời các bác cho ý kiến.

Lịnk wikipedia:

Miracast - Wikipedia, the free encyclopedia

Trích đoạn trong wikipedia:

"Disadvantages[edit]
Miracast is limited to Wi-Fi Direct supported devices. Comparing to other IP-based screen mirroring applications such as Splashtop,[16] MirrorOp,[17] VNC and RDP, Miracast cannot run on all IP networks such as conventional Wi-Fi, wired Ethernet, HomePlug powerline networking and Internet, but those IP-based screen mirroring applications can run on Wi-Fi Direct. The Miracast standard also has "optional components" such as Wireless Multimedia Extensions (WMM). The use of optional components in "standards" often causes issues if one vendor supports the options components and another does not. Its reliance on Wi-Fi Direct also reduces the attractiveness of the technology in enterprise environments."

Bên trên