SOS: gần 2TB phim mới có nguy cơ bị xóa sổ, rất mong anh em giúp đỡ!

copysun

Member
HDD: WD My Book Essential 2TB, USB 3.0 đã sử dụng khoảng 2 năm.
Hiện tượng: Tối hôm trước vẫn có thể chép phim vào từ computer. Sáng nay Media Player không nhận, không có trong my computer dù vẫn xuất hiện trong Safely Remove Hardware. Disk Management cho biết tình trạng như sau: Unknown - Not Initialized - Unallocated với thông báo: "You must initialized a disk before Logical Disk Manager can access it." Ổ cứng không có tiếng kêu lạ, đèn vẫn sáng.
Các phương pháp đã thử:
1. Test bằng WD Data LifeGuard Diagnostics: Test Result: FAIL Test. Error Code: 08-Too many bad sectors detected.
2. Sử dụng MiniTool Partition Recovery Wizard thì thấy ổ đó là Bad Disk, chạy quick scan để tìm deleted/lost partitions mấy tiếng vẫn 0% dù vẫn chạy nhưng rất chậm.
3. Đã thử cả biện pháp cực đoan là Initialize nhưng cũng không được vì "...I/O device error"

Mình đã cố google cả buổi vẫn không tìm ra cách khắc phục. Nguyên nhân thì không rõ nhưng có 1 vài nghi vấn: đúng trước lúc xẩy ra sự cố, phần mềm NIS của mình vừa hết hạn, có truy cập vào vài website không đáng tin cậy để tìm key (vậy có thể do dính virus không nhỉ?), sau đó khi safely remove HDD thì có thông báo "in use", dù nhớ đã chờ tới khi an toàn mới rút ổ, nhưng cũng không dám khẳng định đã không làm ẩu - vậy đó có thể là nguyên nhân không nhỉ?

Với những kết quả đã nhận được, mình tự cảm thấy đã hết thuốc chữa, nhưng vì quá tiếc gần 2TB phim mới (mà quá nửa số đó còn chưa kịp xem) nên đành mở cầu may topic này hy vọng được anh em chỉ bảo - cứu được cái HDD thì tuyệt, bằng không có thể cứu được mớ phim đó cũng đã đủ mãn nguyện! Rất cám ơn mọi ý kiến đóng góp!

Ðề: SOS: gần 2TB phim mới có nguy cơ bị xóa sổ, rất mong anh em giúp đỡ!

Ổ WD gắn ngoài bị mấy vụ này nhiều. Nó ko liên quan gì cái việc bạn đã vào mấy cái website "lạ" đâu.
Nếu nó còn cho bạn có cơ hội đổi tên ổ thì làm ngay đi, còn ko được nữa thì bạn chụp hình trong Disk Management cho mọi người xem thử.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Virút nó cắn hỏng đĩa cứng...:D

hbinhlove2003

Well-Known Member

Trường hợp của bác chủ mình đã gặp 2 lần trên con WD Mybook 1TB và 2TB của mình, lỗi này là do HDD bị lỗi bảng FAT32 có 1 số thư mục sẽ ko truy xuất được, cho dù bác có scan bằng các soft trên Win cũng ko nhận .Cách khắc phục như sau bảo đảm thành công >90% vì mình củng hên đang xài 1 con Macbook Pro làm ok chứ nếu ko mổ bụng em nó hoặc format rồi:

1. Kiếm 1 laptop macbook hoặc máy nào khác chạy HDH MACOSX, nếu ko có máy thì ra các cửa hàng trưng bày nhờ mượn máy làm tí
2. Vào Application / Utilities / Disk Utility / Chọn vào HDD Box , tiếp theo chọn Verify Disk, chọn Repair Disk, chờ 5-10p báo Done. Gắn vào windows nhận bình thường

phithien

Well-Known Member

HDD thì lúc nào cũng đối mặt với nguy cơ mất trắng Data. vào 1 ngày đẹp trời, tự nhiên ko nhận, cũng chẳng hiểu tại sao =>Đó chỉ có thể là HDD
Giá HDD giờ rẽ lắm rồi, chủ yếu chép phim nhạc... linh tinh, còn data quý giá thì tốt nhất đồng bộ trên mây cho an toàn

copysun

Member

Cám ơn các bác đã tận tình chỉ giáo! Mình check serial N trên website thì "out of warranty", hơi bất ngờ vì không nghĩ mình mua nó đã lâu đến thế (>3 năm) nhưng lục khắp nhà không ra cái hóa đơn mua hàng nên chắc đành phải chịu :(. Rất muốn thử cách của bác hbinhlove2003 nhưng tìm không ra ông bạn nào sử dụng Mac, ra shop chắc họ sẽ không để mình làm, thật chán! Để mình dùng Active Unformat xem sao nhé!

copysun

Member

Hình chụp màn hình đây ạ!

Nó không cho đổi tên hay thậm chí Initialize.

dolongbinh1122

Well-Known Member

cái này là lỗi Unallocated rồi do tất không đúng cách hoặc bị cúp điện hoặc tất trên pc mà không tất hdd có cách để hiện lại như mới là dùng phần mềm này nếu bạn cần thì pm mình mình đã từng bị rồi nó bất phải fomat lại phải không đừng vọi fomat dữ liệu vẫn còn cách cú mà

khôi phục lại phân vùng mà ổ cứng của bạn bị mất và dữ liệu chở lại như mới dùng team mình làm cho ok

copysun

Member

@ dolongbinh1122: Cám ơn bạn! Mình cũng tìm được 1 số kết quả trên Google như bạn nói nên đã thử tìm cách khôi phục lại phân vùng bị mất (bằng MiniTool Partition Recovery Wizard) nhưng scan suốt 1 đêm vẫn chưa được 1% nên nản mà bỏ cuộc! Đã PM cho bạn! Bạn có thể share cho mình cách khắc phục được không?

Đây là kết quả hơn nửa giờ sử dụng Active Unformat! Chưa có gì khả quan và với tốc độ này thì chắc down lại phim còn nhanh hơn, đúng không ạ?

meigyoku1

Well-Known Member

@ dolongbinh1122: Cám ơn bạn! Mình cũng tìm được 1 số kết quả trên Google như bạn nói nên đã thử tìm cách khôi phục lại phân vùng bị mất (bằng MiniTool Partition Recovery Wizard) nhưng scan suốt 1 đêm vẫn chưa được 1% nên nản mà bỏ cuộc! Đã PM cho bạn! Bạn có thể share cho mình cách khắc phục được không?

Đây là kết quả hơn nửa giờ sử dụng Active Unformat! Chưa có gì khả quan và với tốc độ này thì chắc down lại phim còn nhanh hơn, đúng không ạ?

Ổ cứng của bác khả năng bị bad sector khá nặng, bác để mình team view thử xem sao!

haipvg

Well-Known Member

HBH rồi thì cứ mạnh dạnh tháo ổ ra cắm trực tiếp vào PC rồi dùng HDD gen trong đĩa Hiren để sửa.

ttlinhha

Well-Known Member

bác chủ hơi thiếu kiên nhẫn khi dùng Active unformat rồi, HDD của e 3 Tb phải mất 25 tiếng nó mới khôi phục lại đấy ah, nó scan thì đúng là rất lâu. thứ 2 nữa là bác scan qua cổng usb có thể nó lâu hơn đấy, hết BH rồi thì bác tháo ra cắm trự tiếp vào

lequynhan

Well-Known Member

Qua tình hình bác chủ em có một số ý kiến với bác là: Cái giống lưu trữ này nó mà đã có vấn đề thì ta không nên tìm cách sửa chữa để dùng, chỉ sửa chữa để ngâm cứu thì hay hơn. Công việc phục hồi dữ liệu luôn luôn đòi hỏi thời gian tỉ lệ thuận với dung lượng, do vậy bác đừng có mà sốt ruột nhìn phần mềm quét :D

davidbeckham_nd

Well-Known Member
Re: Ðề: SOS: gần 2TB phim mới có nguy cơ bị xóa sổ, rất mong anh em giúp đỡ!

HDD thì lúc nào cũng đối mặt với nguy cơ mất trắng Data. vào 1 ngày đẹp trời, tự nhiên ko nhận, cũng chẳng hiểu tại sao =>Đó chỉ có thể là HDD
Giá HDD giờ rẽ lắm rồi, chủ yếu chép phim nhạc... linh tinh, còn data quý giá thì tốt nhất đồng bộ trên mây cho an toàn
Trên mây cũng không an toàn đâu bác, rùi cũng đến lúc một ngày mây muốn đòi tự do đi xa thui. Tốt nhất là những gì quí giá bác, không nên trông chờ ở đồ điện tử

hbinhlove2003

Well-Known Member

Data quan trọng và hiếm mình luôn Backup ra 2-3 cứng khác nhau để phòng ngừa.

ahatuananh

Well-Known Member

Bác search trên mạng phần mềm Active recovery Partiton" thì có thể phục hồi được - em có con 500Gb cũng đã được phục hồi bằng phần mềm này - Tuy nhiên sau khi lấy được dữ liệu thì ổ cứng đó gần như khó sử dụng lại do đã bị bad sector quá nhiều.

vietdung_790

Active Member

Data quan trọng và hiếm mình luôn Backup ra 2-3 cứng khác nhau để phòng ngừa.

Cách này là hiệu quả nhất này các bác, nhưng sẽ gặp phải 1 vấn đề muôn thủa đó là Tiền =))=))

Vấn đề này thực sự là nan giải, cho dù kiến thức HD có cao siêu đến thế nào cũng phải bó tay. :-t

ASAP

Well-Known Member

Anh thử PM Partition Table Doctor xem thử nhé...

Bên trên