Sound Card (or DAC) nào trong tầm giá ~4.000.000 VNĐ

tusontay

Huyền Thoại
Em muốn hỏi các cao thủ là nên đầu tư DAC có cổng USB hay mua sound card (mua thêm DAC sau) để nghe nhạc.
Và với tầm giá ~4.000.000 VNĐ thì model nào sáng giá nhất?
Nếu sound thì ưu tiên cổng USB hoặc PCI Express. PCI thường thì máy em ko có rồi.

Em nghe hòa tấu & nhạc xưa. 2 kênh thôi ạ. :D
Thanks.

Chỉnh sửa lần cuối:

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: Sound Card (or DAC) nào trong tầm giá ~4.000.000 VNĐ

@Ting: Cảm ơn bác đã quá khen. Sự học là vô bờ bến, em đã đọc bên VNAV khá nhiều, nhưng giờ muốn nghe thêm ý kiến của các cao thủ nữa. :)

coolpix8700

Well-Known Member

Bác đang quan tâm đến DSD thì có khi nên bỏ qua nhóm soundcard giá xung quanh 4tr. đi.
Chờ nâng cấp lên hẳn DAC có đường vào USB Assync luôn một thể!
Còn nếu yêu tiếng chép và tiếng bass thì tập trung vào cái chip Sabre32 ES9018. Mạch ra nó thường dùng opamp xuât âm trực tiếp không lo giới hạn tần số do tụ không tốt!

Member

Bác nghe nhạc xưa không nên chọn soundcard, nó hợp với kiểu nghe đa thể loại.

Bác có thể tham khảo Musiland ​Monitor 03 US giá 3,4 triệu. Con này nghe vocal khá hay lại hỗ trợ driver asio cho foobar. Nếu bác có ý định sau này sẽ đầu tư một con dac cao cấp hơn để nghe nhạc thì có thể lấy con này Musiland Moli về để nghe tạm, sau có thể xuất tín hiệu Optical ra dac rời.

tusontay

Huyền Thoại

Bác có thể tham khảo Musiland ​Monitor 03 US giá 3,4 triệu. Con này nghe vocal khá hay lại hỗ trợ driver asio cho foobar. Nếu bác có ý định sau này sẽ đầu tư một con dac cao cấp hơn để nghe nhạc thì có thể lấy con này Musiland Moli về để nghe tạm, sau có thể xuất tín hiệu Optical ra dac rời.
Bác ko đọc kỹ rồi, Musicland Moli thì em chịu, vì máy nhà em ko còn chân PCI nữa. Con Musicland Monitor 03 US cũng là một gợi ý. Thanks.
Bác nghe nhạc xưa không nên chọn soundcard, nó hợp với kiểu nghe đa thể loại.
Em đang dùng Creative SB1090. Đang băn khoăn là mua thẳng DAC có USB hay chỉ cần lấy tín hiệu Optical từ con sound kia. :)
Bác đang quan tâm đến DSD thì có khi nên bỏ qua nhóm soundcard giá xung quanh 4tr. đi.
Chờ nâng cấp lên hẳn DAC có đường vào USB Assync luôn một thể!
Còn nếu yêu tiếng chép và tiếng bass thì tập trung vào cái chip Sabre32 ES9018. Mạch ra nó thường dùng opamp xuât âm trực tiếp không lo giới hạn tần số do tụ không tốt!
Anh có thể gợi ý về dòng nào không anh Lâm?

coolpix8700

Well-Known Member

Cái DAC này, giá về VN cả modul USB Xmos là 8,5tr.
Dùng 6 cái Opamp AD797, có thể có đường ra ếch xeo (balance).
Cái này các opamp đều được gắn trên socket nên có thể thay đổi "chất âm" bằng cắm-rút, và dễ thấy nhất là thay đôi cuối hay cả 6 cái AD797 bằng OPA627!

DanielTran

Well-Known Member

Cái DAC này, giá về VN cả modul USB Xmos là 8,5tr.
Dùng 6 cái Opamp AD797, có thể có đường ra ếch xeo (balance).
Cái này các opamp đều được gắn trên socket nên có thể thay đổi "chất âm" bằng cắm-rút, và dễ thấy nhất là thay đôi cuối hay cả 6 cái AD797 bằng OPA627!

He he, em cũng đang hóng. Cơ mà bác giúp thì giúp cho trót, con này nhìn gấu quá, mong bác cho thêm ít thông tin, và nhất là đánh giá của bác, vì sao bác quan tâm em này vậy ah? Chắc là nó phải có những điểm gì hơn các em khác mà bác cũng đã ngâm kíu qua?

coolpix8700

Well-Known Member

Cơ bản thì đã viết hết rồi đấy bác!
Nó dùng chip Sabre32 ES9018 của Essonic, bộ nguồn được thiết kế khá cẩn thận và cách xuất âm trực tiếp của nó tránh được các giới hạn của xuất âm qua tụ (tần số, chất lượng các giải âm) và ngay cái bộ opamp của nó (6 cái AD797), các linh kiện khác cũng thuộc loại khá tốt. Trang bị đầu vào Coaxial và Optical, với giá kia thì thêm cả modul USB Xmos, truyền tải assync,...
Còn về chất âm thì chắc bác phải nghe trực tiếp, mỗi người một sở thích, nhưng với cái em đang dùng thì em thấy chi tiết, sạch và thể hiện khá tốt cái "sân khấu". Tất cả em chỉ dám dùng chữ khá, vì giá nó có 8,5 triệu. Hồi em mua là 7,8 sau update thêm cái modul Xmos (rồi thay AD797 bằng OPA627)!

tusontay

Huyền Thoại

Có lẽ em dừng lại tất cả để chờ làm luôn con này vậy, nhìn bộ nguồn xuyến đã thích rồi. :)

coolpix8700

Well-Known Member

Có lẽ em dừng lại tất cả để chờ làm luôn con này vậy, nhìn bộ nguồn xuyến đã thích rồi. :)

Mà chính là cho âm thanh DSD, những cái DAC khác sờ được DSD giá cao hơn khá nhiều (bỏ qua mấy cái mini-USB DAC đi)!

Chụp cái display của nó lúc playing file DSD64

Chỉnh sửa lần cuối:

coolpix8700

Well-Known Member

Đúng nó đấy bác!
Đây là cái em đang dùng sau khi đã gắn thêm modul Xmos (như cái trong ảnh của bác).
Nhưng hiện giờ em gắn thêm 1 ít tản nhiệt trên chip Xmos và mấy con opamp.
Cái trong hình của bác có sẵn đầu cắm cho đầu ra ếch seo, nhưng chưa đấu dây (có sắn trên bo mạch). Dùng đầu ra ếch seo thì tiết kiệm được đôi opamp cuối!

Kiểu xuất âm trực tiếp giúp đỡ rất nhiều so với kiểu qua tụ, vì các nhà sx chủ yếu dùng các loại tụ hoá, tùy giá mà tụ hóa có thể đến loại cao cấp như blackgate, nhưng khó có thể bằng nhưng loại tụ MKP, tụ dầu,... Nhưng mấy loại tụ sau lại có nhược điểm không chỉ giá rất cao mà kích thước của chúng cũng quá lớn để có thể cắm vừa vào chỗ mấy cái tụ hoá khi cần nâng cấp. Và dù rất đắt thì nhiều người vẫn đưa cái khẩu hiểụ "tốt nhất là không có", tức là "trực tiếp"!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

tusontay

Huyền Thoại

Cái này mà mod thêm cục lọc nguồn ở trước 2 cái xuyến kia nữa thì ổn đó anh Lâm nhỉ?

coolpix8700

Well-Known Member

Bác để ý nó đã được gắn thêm 2 cái varistor chống sét (hay xung cao áp) và bộ lọc đơn giản bằng L-C (cản quẩn trên lõi Ferit)!
Trước khi gắn lọc cứ bật nó lên là tv bị chớp, nhưng thế thì nó mới ngăn được tác động đến các thiết bị khác!
Về nguồn nó được dùng 3 con LT1963 khác nhau cho các phần digital và analog khác nhau!
Tụ nguồn chung và đến sát chân IC toàn của ROE và Silmic, tụ Silmic sát chân IC được kẹp VIMA MKP!!!

Thanhvo31

Well-Known Member

Em cũng hay sưu tầm DAC .. cỏ, giới thiệu bác mấy em mà em đang có, tầm giá 4 củ:

HRT microstreamer

AudioQuest DragonFly V1.2, bọn WHF bơm em này lên hàng DAC of the Year 2014, em này cắm vào phone hay tablet tiện hơn chứ em nghe không thích bằng HRT.

Ngoài ra em ngắm thêm mấy em này nếu chơi Rasberry Pi,. tổng thiệt hại cỡ <2 tr nhưng có một em dạng music server bằng RasPi chạy cực êm, không tốn điện.

IQaudIO.com Pi-DAC+ "PLUS" HAT audio card

2014-09-13T11:23:16.821Z-pi-dac_plus.jpg.855x570_q85_pad_rcrop.jpg

2014-05-28T18:08:39.835Z-case4.jpg.855x570_q85_crop_region-[u'130',%20u'65',%20u'3240',%20u'2113']_pad_rcrop.jpg

Em có 4 con DAC rời / tích hợp(HRT, NAD D3020, TEAC-UD501, AudioQuest Dragon Fly v1.2 nhưng HRT vẫn là con em nghe nhiều nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:

Đúng nó đấy bác!
Đây là cái em đang dùng sau khi đã gắn thêm modul Xmos (như cái trong ảnh của bác).
Nhưng hiện giờ em gắn thêm 1 ít tản nhiệt trên chip Xmos và mấy con opamp.
Cái trong hình của bác có sẵn đầu cắm cho đầu ra ếch seo, nhưng chưa đấu dây (có sắn trên bo mạch). Dùng đầu ra ếch seo thì tiết kiệm được đôi opamp cuối!

Kiểu xuất âm trực tiếp giúp đỡ rất nhiều so với kiểu qua tụ, vì các nhà sx chủ yếu dùng các loại tụ hoá, tùy giá mà tụ hóa có thể đến loại cao cấp như blackgate, nhưng khó có thể bằng nhưng loại tụ MKP, tụ dầu,... Nhưng mấy loại tụ sau lại có nhược điểm không chỉ giá rất cao mà kích thước của chúng cũng quá lớn để có thể cắm vừa vào chỗ mấy cái tụ hoá khi cần nâng cấp. Và dù rất đắt thì nhiều người vẫn đưa cái khẩu hiểụ "tốt nhất là không có", tức là "trực tiếp"!!!

Tên e nó là gì vậy bác Coolpix? VN có shop nào bán chưa bác?

Bên trên