Sử dụng Xbox One để xem phim, nghe nhạc

hoangthao78

Well-Known Member
Update ngày 1/2/2018: KODI đã ra mắt trên Xbox One với phiên bản Kodi 18.
Thấy nhiều bác hỏi Xbox One, hoặc PS4 có chơi được Film hay không, lại thấy giống mình ngày xưa trước khi quyết định mua console, các bác này cũng giống mình vừa muốn chơi game, lại muốn thỉnh thoảng xem phim trên ổ cứng gắn ngoài cho tiện, với kinh nghiệm đã dùng qua console, có một vài thông tin cho các bác để các bác quyết định có mua hay không.
1. PS4, hoặc Xbox One có thay thế được HD box 100% hay không?
PS4 thì Không
Xbox One thì Có
2. PS4, hoặc Xbox One có thể thay thế được nhu cầu chơi phim thông thường hay không (mkv, mts, dts, phụ đề tiếng Việt ngon hay không), nếu không tính đến nhu cầu xem file ISO, h265?
Có. Tốt hơn nhiều là đằng khác.
3. Chọn PS4 hay Xbox One để xem phim, nghe nhạc đây?
Xbox One.
* Về cơ bản nếu chỉ tính phần mềm Media Player mặc định theo OS thì 2 thằng này như nhau, chỉ giải mã được AC3, hỗ trợ phụ đề vô cùng kém,... Nhưng Xbox One hơn PS4 ở chỗ nó có 1 tá các ứng dụng của bên thứ 3 trên Store để giải quyết điều này:
- Ứng dụng VLC, bạn nào đã sử dụng VLC trên desktop thì ứng dụng này giống hệt trên Xbox One (mkv, dts, phụ đề chơi tuốt), nhưng mình khuyên các bạn không cần chú ý đến thằng này vì có nhiều ứng dụng khác sẽ khiến các bạn quên nó luôn.
- Ứng dụng khuyên dùng:
+ Xem phim: Ứng dụng Best Player (thằng này giống MX player, Archos Video trên Android) mkv, dts, phụ đề tiếng Việt (Unicode, nhiều phụ đề) thoải con gà mái.
+ Xem phim, nghe nhạc: Ứng dụng ACG Player
Ứng dụng này có thể nói là phần mềm vô cùng tuyệt vời, khiến cho bạn không muốn xem phim, nghe nhạc trên đầu HD, hay Android TV nữa (ở nhà tôi có Android TV cài tất cả các phần mềm như KODI, Archos để xem phim, nhưng khi biết đến ACG Player trên Xbox One tôi chỉ dùng khi xem file ISO mà thôi)
Nhược điểm của ứng dụng này: Không chơi được ISO, không giải mã được Dts.
Ưu điểm: Có nhiều, nhưng có 2 điều tuyệt vời nhất mà các bạn không bao giờ có thể tìm thấy trên các đầu HD, Android TV đó là:
* Phụ đề khi xem phim: Chỉ có 2 chữ để nói đó là tuyệt diệu, chưa bao giờ thấy. Có nhiều bác ngạc nhiên vì phụ đề có gì đáng để quan tâm. Các phần mềm khác, ngoài việc cho thay đổi màu sắc, cỡ chữ, vị trí phụ đề, nhưng ứng dụng này còn làm được hơn thế, nó cho bạn tùy chỉnh phụ đề khiến cho phụ đề của bạn có hiệu ứng chiều sâu nhìn nổi bật hẳn, lung linh như giọt nước khi xem phim, trải nghiệm khi xem phim HD của các bác sẽ khác hẳn, và không muốn quay lại dùng các phần mềm đã sử dụng từ trước tới nay (phụ đề nhìn phẳng quá, và bèn bẹt, không có chiều sâu, khiến cho bạn khi xem phim cảm thấy bộ phim thiếu chiều sâu). Nói chung nếu dùng nó để xem các phim Document như Planet Earth 2, thì các bác sẽ cảm thấy nuối tiếc thời gian trước đây đã lãng phí khi xem phim với tất cả phần mềm khác.
* Có Spectrum khi nghe nhạc: Các bạn còn nhớ khi dùng phần mềm Winamp, Windows Media Center trên máy tính, khi nghe nhạc nó có Spectrum là những hình ảnh lên xuống theo nhịp điệu nhạc vô cùng màu sắc thì ACG cũng có tính năng này (giống như spectrum đầy màu sắc trên các bộ dàn của Nhật í)

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member
Bác nào dùng ps4 có thể chia xẻ việc xem phim và nghe nhạc làm ntn ạ.

hoangthao78

Well-Known Member
Xbox One S và PS4 nhìn đẹp thật, chắc là không có đầu HD nào so được về vẻ đẹp, sức mạnh quá là khủng nữa.

hoangthao78

Well-Known Member
Bác nào dùng ps4 có thể chia xẻ việc xem phim và nghe nhạc làm ntn ạ.
- Game thì không nói làm gì, riêng về khoản Media thì quả thật anh Sony quá cứng nhắc, mà nào có đòi hỏi gì nhiều (phụ đề, ...), cũng chẳng dám mơ đến phần mềm đa năng như KODI. Thôi bỏ qua khoản media trên ổ cứng gắn ngoài của PS4 đi bác ạ, loay hoay với nó rất mất thời gian, bởi vì bác biết rằng để có 1 dự án phần mềm Media cho PS4 gọi là chơi được cũng phải mất vài tháng rồi.
- Sao Sony không khôn như thằng Google nhỉ, ngày Android còn sơ khai, nó đã đi cầu cạnh các Developer, riêng với XBMC, nó cử hẳn 1 team (các kỹ sư) sang để hỗ trợ toàn thời gian, và ngày nay Android đã có KODI xài thoải mái.
- Còn Xbox One có nhiều phần mềm media (mặc dù chưa đáp ứng được hết) bởi vì nó có cùng nhân Windows 10, do vậy khi Xbox One up lên Win 10, một loạt các ứng dụng UWP cũng đổ bộ luôn, các nhà phát triển chỉ việc tích vào ô Xbox, và chỉnh sửa 1 chút cho phù hợp với giao diện, và controller của Xbox. Đấy là còn chưa kể Xbox One có phần mềm Playcast, nó cho truyền cả 1 thư mục của ổ cứng gắn ngoài (video, music) lên máy tính, smart TV, hay đầu HD, và cả điện thoại nữa bất kỳ miễn là có cài KODI, việc còn lại chỉ là vào phòng ngủ để thưởng thức các nội dung đó, còn Xbox cứ để ngoài phòng khách.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangthao78

Well-Known Member
Xbox one có cài thêm KODI được không chủ thớt, nếu có cài thế nào ạ
Theo team XBMC, họ thông báo rằng phần mềm KODI của họ sẽ chính thức đổ bộ lên Xbox store vào cuối tháng 8, còn hiện tại chưa thể cài đc.

Update ngày 1/2/2018: KODI đã ra mắt trên Xbox One với phiên bản Kodi 18.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungtoandung

Well-Known Member
Theo team XBMC, họ thông báo rằng phần mềm KODI của họ sẽ chính thức đổ bộ lên Xbox store vào cuối tháng 4, còn hiện tại chưa thể cài đc.
Cảm ơn bạn
Mình đang dùng Xbox 360 nguyên bản
Cần cài thêm gì và cài như thế nào để xem HD phim từ ổ USB

hoangthao78

Well-Known Member
Cảm ơn bạn
Mình đang dùng Xbox 360 nguyên bản
Cần cài thêm gì và cài như thế nào để xem HD phim từ ổ USB
Nếu bạn dùng X360 chưa hack thì mình không biết, vì mình chưa dùng X360 nguyên bản bao giờ, chỉ dùng X360 hack jtag thôi.
Nếu bạn dùng X360 hack jtag thì cài phần mềm Xmedia, phần mềm này cho phép xem phim HD từ ổ cứng ngoài, tuy nhiên ổ cứng phải ở định dạng FAT32 (với định dạng này thì các file không đc quá 3GB), đây là một hạn chế quá lớn vì các phim HD thường có dung lượng rất lớn.
Tóm lại, việc dùng X360 để xem phim là không phù hợp, tốn thời gian lắm, tốt nhất bác nên chuyển dần sang XBOX One thì hợp lý hơn trong việc xem phim.

hdnew.vn

Mình tham khảo, thấy trên PS4 có ứng dụng Plex, tương đương với KODI. Khi nào thử test xem sao :D

muakhonguotdat

Active Member
Với tư cách là một người đã chơi qua Dune HD, Popcorn Hours C200, Minix Neo X7, Apple TV và đương nhiên là Xbox One (X1) thì mình so sánh qua như sau:

1. Về chất lượng hình ảnh: X1 và Popcorns C200 là một 9 một 10 khi xem phim trên ổ cứng rời. Các đồng chí khác không có cửa với hai con này. Phụ đề như bạn kia nói là quá đẹp luôn ấy.

2. Âm thanh thì chưa đánh giá được hết X1 vì mình đang dùng con Receiver lởm cho X1.

3. Xem phim trên Web (phimmoi.net, etc.): Không khác gì xem trên PC

4. Kết nối với đầu thu TV: Chạy cực tốt nhé. Cắm đầu thu TV vào X1 là nó sẽ phát trực tiếp được. Mình dùng K+, chạy đẹp long lanh.

5. Netflix: hình ảnh trong vắt

6. Games: Khỏi phải bàn. Bây giờ mua Gold tầm 800K một năm thì một tháng có ít nhất 4 games chơi free.

Chi phí mua một con X1 cũ chỉ loanh quanh 4 củ. Tuy nhiên xét về cấu hình chung, bề dày thương hiệu, kho games thì mình k nghĩ các đồng chí Android China cùng tầm giá có cửa mon men đâu.

thedu1020

Active Member
Nếu bạn dùng X360 chưa hack thì mình không biết, vì mình chưa dùng X360 nguyên bản bao giờ, chỉ dùng X360 hack jtag thôi.
Nếu bạn dùng X360 hack jtag thì cài phần mềm Xmedia, phần mềm này cho phép xem phim HD từ ổ cứng ngoài, tuy nhiên ổ cứng phải ở định dạng FAT32 (với định dạng này thì các file không đc quá 3GB), đây là một hạn chế quá lớn vì các phim HD thường có dung lượng rất lớn.
Tóm lại, việc dùng X360 để xem phim là không phù hợp, tốn thời gian lắm, tốt nhất bác nên chuyển dần sang XBOX One thì hợp lý hơn trong việc xem phim.
Bác cho em hỏi. em định mua Xbox one s chủ yếu xem phim, vậy X1 s có gắn ổ HDD rời xem phim được ko và X1 S có hỗ trợ âm thanh 7.1 và 5.1 không. cám ơn bác

hoangthao78

Well-Known Member
Bác cho em hỏi. em định mua Xbox one s chủ yếu xem phim, vậy X1 s có gắn ổ HDD rời xem phim được ko và X1 S có hỗ trợ âm thanh 7.1 và 5.1 không. cám ơn bác
Xbox One hỗ trợ tới 3 ổ cứng gắn ngoài, bạn cắm vào đọc vô tư. Ở nhà mình cắm 3 ổ cứng, mỗi ổ 4T nhận bình thường, không biết ổ 6T và 8T như thế nào.
Về âm thanh, mặc định Xbox One hỗ trợ âm thanh Dolby 5.1, Dolby 7.1, và mới nhất là Dolby Atmos, còn về âm thanh DTS thì bạn dùng các phần mềm giải mã DTS được bán trên Store.
Xbox One S còn đọc được bluray 4K.

thedu1020

Active Member
Xbox One hỗ trợ tới 3 ổ cứng gắn ngoài, bạn cắm vào đọc vô tư. Ở nhà mình cắm 3 ổ cứng, mỗi ổ 4T nhận bình thường, không biết ổ 6T và 8T như thế nào.
Về âm thanh, mặc định Xbox One hỗ trợ âm thanh Dolby 5.1, Dolby 7.1, và mới nhất là Dolby Atmos, còn về âm thanh DTS thì bạn dùng các phần mềm giải mã DTS được bán trên Store.
Xbox One S còn đọc được bluray 4K.
cám ơn bác nhiều. bác cho em hỏi thêm là Xbox one S và Dune base 3D thì con nào hình ảnh đẹp hơn vậy bác. cám ơn

hoangthao78

Well-Known Member
cám ơn bác nhiều. bác cho em hỏi thêm là Xbox one S và Dune base 3D thì con nào hình ảnh đẹp hơn vậy bác. cám ơn
Chưa dùng Dune 3D nên không có ý kiến cho bác về vấn đề này.
Tuy nhiên, vẫn phải dựa vào nhu cầu của mình để quyết định. Nếu thích game khủng 1 chút, nghe nhạc, xem phim 1 chút, và web... Tóm lại mỗi thứ một ít thì lựa chọn Xbox one là phù hợp.
Một ưu điểm của Xbox one mà các đầu HD khó bì kịp, do là thiết bị console chuyên chơi game vì vậy việc xem phim đối với xbox one là công việc quá ư nhẹ nhàng, nếu bác dùng là xem phim là chính thì độ bền của nó có khi gấp đôi í chứ.

hoangthao78

Well-Known Member
Khả năng tản nhiệt và vận hành êm ái của Xbox one có thể nói là phi thường. Dùng Xbox one liên tục 3 ngày để xem phim, không tắt, không dừng 1 chút nào khi sờ vào máy không một chút nhiệt tỏa ra, thậm chí xem phim vào buổi tối cũng không nghe thấy tiếng quạt.
Nếu 1 đầu HD thông thường, chỉ cần xem phim qua đêm đã thấy nóng sực rồi, có khi cháy cả bảng mạch í chứ.

chenzenvl

Well-Known Member
Khả năng tản nhiệt và vận hành êm ái của Xbox one có thể nói là phi thường. Dùng Xbox one liên tục 3 ngày để xem phim, không tắt, không dừng 1 chút nào khi sờ vào máy không một chút nhiệt tỏa ra, thậm chí xem phim vào buổi tối cũng không nghe thấy tiếng quạt.
Nếu 1 đầu HD thông thường, chỉ cần xem phim qua đêm đã thấy nóng sực rồi, có khi cháy cả bảng mạch í chứ.
dùng DUNE xem phim liên tục cũng thấy vấn đề gì muh đòi cháy hở bro :/

ngoài ra đo thử độ tốn điện xem bên nào ổn hơn :D

hoangthao78

Well-Known Member
dùng DUNE xem phim liên tục cũng thấy vấn đề gì muh đòi cháy hở
Dĩ nhiên là xbox tiêu tốn nhiều điện hơn so với 1 đầu HD thông thường.
Ngay trong topic cũng có nói rồi, xbox chưa thể thay thế đc đầu HD thồng thường vì nó có những hạn chế, nếu bro nào quá chú trọng về các tính năng xem phim sẽ có đôi chút thất vọng nếu dùng xbox, chẳng hạn như chưa chơi đc iso, giao diện chưa phù hợp, khả năng chơi 4k chỉ có trên các dòng xbox one mới (One S, One X), hiện tại Kodi chưa có mặt trên store.
Vì chưa dùng Dune bao giờ cho nên ko có nhận xét gì cả, trong bài chỉ nói đầu HD có giá 2.5 triệu để xem phim, thì bình thường xem phim khoảng 6 tiếng thấy tỏa nhiệt kinh khủng.
Ngược có 1 lần dùng xbox để xem phim, quên ko tắt, sau 3 ngày thấy vẫn chạy, sờ ko một chút nóng (màn hình tv thì tự động tắt).

chenzenvl

Well-Known Member
1 chiếc máy tính chạy phim cũng mát rười rượi chứ có gì phải ngạc nhiên đâu :D
chủ yếu là tính chuyên dụng, hiệu năng sử dụng thôi...

hoangthao78

Well-Known Member
1 chiếc máy tính chạy phim cũng mát rười rượi chứ có gì phải ngạc nhiên đâu :D
chủ yếu là tính chuyên dụng, hiệu năng sử dụng thôi...
Bác không thể so sánh 1 chiếc desktop to bự với 1 thiết bị như Xbox chỉ có kích thước 5x20x30 cm đc, với kích thước nhỏ như 1 cái hộp như vậy, việc tản nhiệt của xbox thì rất đáng nể đó chứ, và một điểm nữa mà pc không có, đó là nó ko hỗ trợ điều khiển từ xa trong phần mềm giống như xbox để tạo sự thuận tiện cho người dùng trong việc play phim.
Còn bàn về tính chuyên dụng, ngoại trừ người ko hiểu biết thì trên diễn đàn này những bro tìm hiểu xbox one đều hiểu nó là console chuyên chơi game, nếu chỉ xét đến khả năng chơi phim thì nó thua kém so với các đầu Hd chuyên dụng là điều quá bình thường, nhưng tiềm năng của xbox khi nó có cùng nhân win 10 là việc ko thể xem thường, điều này sẽ bàn ở post kế tiếp.

Bên trên