Sử dụng Xbox One để xem phim, nghe nhạc

hoangthao78

Well-Known Member
Đợt vừa rồi Black Friday bác không nhờ ai đặt hộ dùm. Có mấy trang web đặt hộ đấy.
Em cài thằng Scorpio Player xong rồi play file ISO Bluray Remux. Kết quả là lag tung chảo bác ạ.
Harry Potter Collection 2001-2011 Bluray 1080p VC-1 AVC TrueHD DTS-HD MA5.1-NGB
Không biết em có chỉnh sai gì không? Mong bác tư vấn giúp với. Em xài Xbox One X.
File tầm 30GB
Bác mua One X ở Sg hay hn vậy?
Bác vào Setting của Scorpio chọn Advance, Kích hoạt On dòng nào có chữ Use H265/HEVC/HDR Acceleration Hardware rồi khởi động lại xem có thay đổi ko.

Dang Quoc Anh

Active Member
Đợt vừa rồi Black Friday bác không nhờ ai đặt hộ dùm. Có mấy trang web đặt hộ đấy.
Em cài thằng Scorpio Player xong rồi play file ISO Bluray Remux. Kết quả là lag tung chảo bác ạ.
Harry Potter Collection 2001-2011 Bluray 1080p VC-1 AVC TrueHD DTS-HD MA5.1-NGB
Không biết em có chỉnh sai gì không? Mong bác tư vấn giúp với. Em xài Xbox One X.
File tầm 30GB
E chơi 4k-hdr ngon luôn.
Thấy cái Best Player ko ngon bằng Scorpio Player.
Hiện tại e thấy Scorpio là ngon nhất.

Dang Quoc Anh

Active Member
Bác mua One X ở đâu vậy?
E vẫn đang dùng con Xbox One S thôi. Chỉ có chơi game 4k mới cần One X, còn xem phim 4k-hdr bác chỉ cần con One S là đủ, ah mà con One S của e khi chơi game có HDR nó vẫn lên bình thường, e cũng ko check kĩ nó có phải 4K HDR ko, nhưng chơi Fifa 2019 hay Gear Of War 4, Foza Holizon 3 nó hiện thêm cái logo HDR trên TV, với e chỉ cần fullHD là nuột rồi

Bác có xem phim bằng kodi trên xbox chưa vậy. Xbox của em bị lỗi không đăng nhập được Fshare VIP. khộ quá.
E ko dùng Kodi nên không rõ, nhưng Kodi trên xbox chỉ ở mức tạm đủ thôi. thấy nó ko làm tốt như trên Android.

Dang Quoc Anh

Active Member
Nó hỗ trợ những cái này bác ah

AshleyNHV

Member
Update ngày 1/2/2018: KODI đã ra mắt trên Xbox One với phiên bản Kodi 18.
Thấy nhiều bác hỏi Xbox One, hoặc PS4 có chơi được Film hay không, lại thấy giống mình ngày xưa trước khi quyết định mua console, các bác này cũng giống mình vừa muốn chơi game, lại muốn thỉnh thoảng xem phim trên ổ cứng gắn ngoài cho tiện, với kinh nghiệm đã dùng qua console, có một vài thông tin cho các bác để các bác quyết định có mua hay không.
1. PS4, hoặc Xbox One có thay thế được HD box 100% hay không?
PS4 thì Không
Xbox One thì Có

Bác Hoangthao78 cho em hỏi chút ạ.

Em có mua 2 cái ổ cứng WD My Passport Ultra 4TB sử dụng với Xbox One S. Cả 2 ổ cứng đều bị tình trạng là chỉ đọc được 2TB dữ liệu (từ 0-2TB) ban đầu copy vào ổ cứng, từ sau đó (2TB-4TB) là tất cả các phim điều bị báo lỗi. Em đã sử dụng với tất cả các Player như Best Player, Scorpio, VLC, Kodi đều bị như vậy

Trong khi 2 ổ cứng này vẫn nhận và xem hết đc trên máy tính và 1 cái đầu HD Player khác

Vậy đây có phải là lỗi của Xbox One S hay ko và liệu có cách khắc phục ko ạ

Tks bác nhiều

hoangthao78

Well-Known Member
Bác nào có dự định mua Xbox One X với nhu cầu sử dụng nó như 1 thiết Multimedia cần phải lưu ý các điều sau:
Thứ nhất: Xbox One X play không những tốt mà là rất xuất sắc những file 4K/H265/HDR/ISO 4K.
Thứ hai: Xbox One dựa trên phiên bản hệ điều hành mới nhất chỉ hỗ trợ ổ cứng gắn ngoài 2T, cắm ổ ngoài 4T, 8T nó vẫn nhận và đọc đc, nhưng không Play, không Copy, không Move… tức là ko tất cả các thao tác với những file nào nằm ngoài 2T ban đầu của ổ đó.
Đây có thể đc coi là một trong những nhược điểm lớn đối với người chơi HD, để khắc phục điều này chỉ có 1 cách là format ổ cứng gắn ngoài theo định dạng của Xbox thì nó sẽ nhận tuốt 4T, 8T, nhưng điều này lại kéo theo 1 rắc rối ko kém đó là khi bạn muốn Copy thêm film, thêm video clip vào ổ bắt buộc phải Copy thông qua Wifi (từ PC copy sang Xbox), hoặc cắm 1 ổ ngoài có chứa file Video đó vào rồi Copy ngược vào Xbox.
Thứ ba: Với phiên bản hệ điều hành hiện tại Xbox One không cho phép bất kỳ 1 phần mềm nào đc phép tự Passthrough Audio sang Receive (ngoại trừ phần mềm Blueray cho phép pass Audio thẳng đến Receive), mà Xbox hoàn toàn quyết định việc này thông qua phần Setting của nó, bạn chỉ đc phép chọn dòng âm thanh xuất ra từ Xbox đến Reiceive (bạn đc phép chọn dòng xuất ra là Dolby, Dolby Atmos, DTS đến Receive).

hoangthao78

Well-Known Member
Hot news: Phần mềm Wireless Display đã đc Microsoft phát hành cho Xbox One, với phần mềm này chúng ta có thể:
- Chiếu mọi hình ảnh (mirror) từ điện thoại, PC lên Xbox.
- Khi chiếu hình ảnh của điện thoại, PC lên Xbox chúng ta có thể dùng luôn tay cầm của Xbox để sử dụng như 1 con chuột và điều khiển các hoạt động trên PC.
- Có thể nói, với tính năng này Xbox đã hoàn thiện mọi phương pháp giao tiếp ko dây với PC:
+ Stream file (video, hình ảnh, music) lên Xbox.
+ Chiếu hình ảnh không dây (wireless display) lên Xbox.
+ Hỗ trợ DNLA có phụ đề.

hoangthao78

Well-Known Member
Việc gắn ổ cắm ngoài rồi copy các file vào Xbox là 1 việc quá bình thương, còn vấn đề copy không dây các file từ PC vào Xbox phải thực hiện ra sao, hiện tại Hệ điều hành của Xbox ko trực tiếp hỗ trợ điều này, bạn sẽ phải sử dụng phần mềm của bên thứ 3, có 2 phần mềm thực hiện điều này:
- Phần mềm My File Explore: Giao diện giống hệt My Computer trên máy tính, bạn cài nó trên Xbox, mở lên tìm kiếm các thư mục đc chia sẻ qua DLNA của máy tính, chọn thư mục hay file cần Copy rồi copy vào Xbox.
- Phần mềm Lan Driver: Phần mềm này hỗ trợ giao thức Samba (smb), một giao thức chia sẻ file thông dụng của Windows, các bước như sau
Chọn thư mục cần share trên PC, share thư mục đó, mở Lan Driver trên Xbox, tìm thư mục đã đc share và copy.

hoangthao78

Well-Known Member
Như đã nói ở trên, có 3 phương pháp giao tiếp không dây từ PC với Xbox:
- Stream file từ PC lên Xbox.
- Chiếu ko dây từ PC lên Xbox.
- Chia sẻ DLNA từ PC lên Xbox.
Phần này chỉ đề cập đến phương pháp thứ nhất đó là Stream file lên Xbox.
Stream file (đôi khi đc tích hợp ngay trên các phần mềm media như Best player, ACG player mà bạn đã cài trên PC, nó thường đc gọi bằng từ Cast)
Tuy nhiên ngay bản thân Windows đã hỗ trợ nó từ nhân hệ điều hành rồi, bạn ko cần phải cài đặt bất kỳ phần mềm nào cả. Mở File Explore trên Win, chọn file cần stream, nháy phải file đó, chọn Xbox trên danh sách và thế là xong.
Xbox One X hỗ trợ việc stream file 4K video, dù file đó có bitrate cao đến bao nhiêu cũng ko thành vấn đề với nó, nhưng ko phải phần mềm nào mà bạn cài trên PC cũng truyền (stream) nội dung 4K đến Xbox.
Hiện tại chỉ có 2 thứ stream file 4K nguyên bản lên Xbox, đó là.
- Phần mềm Movies & TV của chính Windows.
- File Explore của chính Windows.
- Phần mềm Playcast của bên thứ 3
Các phần mềm khác mà bạn cài trên PC ko truyền 4K, mà nó giảm đi còn fullHD (ví dụ phần mềm Best Player, phần mềm ACG Player...)
Với việc stream 4K này, bạn ko cần phải bận tâm về việc PC của mình (cũ, yếu, ko có cổng HDMI 2.0, ko hỗ trợ HDR...) có play đc 4K/HDR/H265 hay ko, mà Xbox One X làm tất cả các việc đó, và nó làm quá tốt là đằng khác.
Khi nhận tín hiệu Stream từ PC lên, Xbox ngay lập tức bật phần mềm Movies của nó để play nội dung đc truyền, nhưng phần mềm này ko đa năng, tốt nhất bạn bật sẵn phần mềm Kodi trên Xbox, quay lại PC, Stream file 4K đó, thì Kodi trên Xbox sẽ tự động play file đc truyền từ PC.

thuyvi77

Xin chào các Anh Chị , em có 1 việc muốn nhờ giúp đở , em copy file từ ổ gắn ngoài vào xbox one s bằng File Explore nhưng nó thông báo not enough space .Mặc dù em mới cài có 1 game 16 GB ,mong nhận được hồi đáp của Anh Chị , xin chân thành cám ơn .

hieuhoang1

Tới thời điểm hiện tại thì Kodi trên Xbox có ngon hơn trước không các bác, mình đang phân vân xbox S hoặc đầu Dune HD pro 4k

hieuhoang1

Bác nào có dự định mua Xbox One X với nhu cầu sử dụng nó như 1 thiết Multimedia cần phải lưu ý các điều sau:
Thứ nhất: Xbox One X play không những tốt mà là rất xuất sắc những file 4K/H265/HDR/ISO 4K.
Thứ hai: Xbox One dựa trên phiên bản hệ điều hành mới nhất chỉ hỗ trợ ổ cứng gắn ngoài 2T, cắm ổ ngoài 4T, 8T nó vẫn nhận và đọc đc, nhưng không Play, không Copy, không Move… tức là ko tất cả các thao tác với những file nào nằm ngoài 2T ban đầu của ổ đó.
Đây có thể đc coi là một trong những nhược điểm lớn đối với người chơi HD, để khắc phục điều này chỉ có 1 cách là format ổ cứng gắn ngoài theo định dạng của Xbox thì nó sẽ nhận tuốt 4T, 8T, nhưng điều này lại kéo theo 1 rắc rối ko kém đó là khi bạn muốn Copy thêm film, thêm video clip vào ổ bắt buộc phải Copy thông qua Wifi (từ PC copy sang Xbox), hoặc cắm 1 ổ ngoài có chứa file Video đó vào rồi Copy ngược vào Xbox.
Thứ ba: Với phiên bản hệ điều hành hiện tại Xbox One không cho phép bất kỳ 1 phần mềm nào đc phép tự Passthrough Audio sang Receive (ngoại trừ phần mềm Blueray cho phép pass Audio thẳng đến Receive), mà Xbox hoàn toàn quyết định việc này thông qua phần Setting của nó, bạn chỉ đc phép chọn dòng âm thanh xuất ra từ Xbox đến Reiceive (bạn đc phép chọn dòng xuất ra là Dolby, Dolby Atmos, DTS đến Receive).
Bác cho hỏi Xbox đời đầu có cài Kodi hoặc dùng xem phim 4k được không.

hoangthao78

Well-Known Member
Bác cho hỏi Xbox đời đầu có cài Kodi hoặc dùng xem phim 4k được không.
Xbox đời đầu cài Kodi đc, nhưng chỉ play 1080p thôi, chơi đc 4K nhưng giật lag
X one X mới chơi Iso 4k/h265/ hdr/ 60 khung hình mượt mà.
X one S thì chưa có điều kiện thử nghiệm 4K, nên không biết đc.

hieuhoang1

Xbox đời đầu cài Kodi đc, nhưng chỉ play 1080p thôi, chơi đc 4K nhưng giật lag
X one X mới chơi Iso 4k/h265/ hdr/ 60 khung hình mượt mà.
X one S thì chưa có điều kiện thử nghiệm 4K, nên không biết đc.
Vậy theo bác thì giữua Xbox S và đầu Dune HD 4k pro thì thiết bị nào giải trí dễ dàng và ngon hơn.

hoangthao78

Well-Known Member
Vậy theo bác thì giữua Xbox S và đầu Dune HD 4k pro thì thiết bị nào giải trí dễ dàng và ngon hơn.
Xbox one S chỉ play được đĩa Blueray 4K thôi, còn có play được file mkv 4k hay iso 4k bác phải hỏi người đã dùng Xbox one S mới trả lời được cho bác.
Nếu One S mà play đc mkv 4k thì bác ko phải suy nghĩ, vì:
- Thiết kế One S quá đẹp.
- Bền bỉ, êm ái theo cách không thể tin được.
- Màu sắc trung thực đỉnh cao.
- Luôn đảm bảo tín hiệu film truyền lên Tivi 60 khung hình trên giây (nếu tivi của bác có thể đáp ứng đc) tức là hình ảnh nhìn rất trơn và mượt. (không có hiện tượng giật hay khựng)

Bên trên