Sử dụng Xbox One để xem phim, nghe nhạc

tungnguyen7219

Update ngày 1/2/2018: KODI đã ra mắt trên Xbox One với phiên bản Kodi 18.
Thấy nhiều bác hỏi Xbox One, hoặc PS4 có chơi được Film hay không, lại thấy giống mình ngày xưa trước khi quyết định mua console, các bác này cũng giống mình vừa muốn chơi game, lại muốn thỉnh thoảng xem phim trên ổ cứng gắn ngoài cho tiện, với kinh nghiệm đã dùng qua console, có một vài thông tin cho các bác để các bác quyết định có mua hay không.
1. PS4, hoặc Xbox One có thay thế được HD box 100% hay không?
PS4 thì Không
Xbox One thì Có
2. PS4, hoặc Xbox One có thể thay thế được nhu cầu chơi phim thông thường hay không (mkv, mts, dts, phụ đề tiếng Việt ngon hay không), nếu không tính đến nhu cầu xem file ISO, h265?
Có. Tốt hơn nhiều là đằng khác.
3. Chọn PS4 hay Xbox One để xem phim, nghe nhạc đây?
Xbox One.
* Về cơ bản nếu chỉ tính phần mềm Media Player mặc định theo OS thì 2 thằng này như nhau, chỉ giải mã được AC3, hỗ trợ phụ đề vô cùng kém,... Nhưng Xbox One hơn PS4 ở chỗ nó có 1 tá các ứng dụng của bên thứ 3 trên Store để giải quyết điều này:
- Ứng dụng VLC, bạn nào đã sử dụng VLC trên desktop thì ứng dụng này giống hệt trên Xbox One (mkv, dts, phụ đề chơi tuốt), nhưng mình khuyên các bạn không cần chú ý đến thằng này vì có nhiều ứng dụng khác sẽ khiến các bạn quên nó luôn.
- Ứng dụng khuyên dùng:
+ Xem phim: Ứng dụng Best Player (thằng này giống MX player, Archos Video trên Android) mkv, dts, phụ đề tiếng Việt (Unicode, nhiều phụ đề) thoải con gà mái.
+ Xem phim, nghe nhạc: Ứng dụng ACG Player
Ứng dụng này có thể nói là phần mềm vô cùng tuyệt vời, khiến cho bạn không muốn xem phim, nghe nhạc trên đầu HD, hay Android TV nữa (ở nhà tôi có Android TV cài tất cả các phần mềm như KODI, Archos để xem phim, nhưng khi biết đến ACG Player trên Xbox One tôi chỉ dùng khi xem file ISO mà thôi)
Nhược điểm của ứng dụng này: Không chơi được ISO, không giải mã được Dts.
Ưu điểm: Có nhiều, nhưng có 2 điều tuyệt vời nhất mà các bạn không bao giờ có thể tìm thấy trên các đầu HD, Android TV đó là:
* Phụ đề khi xem phim: Chỉ có 2 chữ để nói đó là tuyệt diệu, chưa bao giờ thấy. Có nhiều bác ngạc nhiên vì phụ đề có gì đáng để quan tâm. Các phần mềm khác, ngoài việc cho thay đổi màu sắc, cỡ chữ, vị trí phụ đề, nhưng ứng dụng này còn làm được hơn thế, nó cho bạn tùy chỉnh phụ đề khiến cho phụ đề của bạn có hiệu ứng chiều sâu nhìn nổi bật hẳn, lung linh như giọt nước khi xem phim, trải nghiệm khi xem phim HD của các bác sẽ khác hẳn, và không muốn quay lại dùng các phần mềm đã sử dụng từ trước tới nay (phụ đề nhìn phẳng quá, và bèn bẹt, không có chiều sâu, khiến cho bạn khi xem phim cảm thấy bộ phim thiếu chiều sâu). Nói chung nếu dùng nó để xem các phim Document như Planet Earth 2, thì các bác sẽ cảm thấy nuối tiếc thời gian trước đây đã lãng phí khi xem phim với tất cả phần mềm khác.
* Có Spectrum khi nghe nhạc: Các bạn còn nhớ khi dùng phần mềm Winamp, Windows Media Center trên máy tính, khi nghe nhạc nó có Spectrum là những hình ảnh lên xuống theo nhịp điệu nhạc vô cùng màu sắc thì ACG cũng có tính năng này (giống như spectrum đầy màu sắc trên các bộ dàn của Nhật í)
tất nhiên là xbox one rồi

kimchan

Well-Known Member
Bác nào dùng Kodi trên Xbox one X cho hỏi kinh nghiệm. Sao lúc mình fast forward thì có mình hình xanh lá, tầm vài giây nó mới hát tiếp. Mà hình ảnh cũng không mượt có cảm giác bị lag. Mình dùng TV Samsung 4K, mở file direct trên tv thì hát tốt nhưng không hổ trợ TDS

DeislerX

Member
Xbox vừa có bản cập nhật tháng 5 cho phép audio passthrough 100%. Hiện tại, Kodi chưa passthrough được nhưng nếu dùng phần mềm Movies & TV để xem phim trên ổ cứng di động, USB hoặc qua media server thì hỗ trợ 100% luôn. Có thể nói Xbox One giờ quá mạnh mảng media player sau khi có thêm khả năng passthrough audio. Ngoài ra, giá 1 con One S giờ còn khá mềm - tầm 3 hoặc 4 triệu là có 1 media player quá ngon.

Dang Quoc Anh

Active Member
Xbox vừa có bản cập nhật tháng 5 cho phép audio passthrough 100%. Hiện tại, Kodi chưa passthrough được nhưng nếu dùng phần mềm Movies & TV để xem phim trên ổ cứng di động, USB hoặc qua media server thì hỗ trợ 100% luôn. Có thể nói Xbox One giờ quá mạnh mảng media player sau khi có thêm khả năng passthrough audio. Ngoài ra, giá 1 con One S giờ còn khá mềm - tầm 3 hoặc 4 triệu là có 1 media player quá ngon.

Quá chuẩn bác ạ, giờ audio passthrough rồi thì nó khỏe hơn bất kì con nào media box nào rồi bác

hoangthao78

Well-Known Member
Đính chính thông tin sai trước đây là Xbox One không nhận được đầy đủ dung lượng ổ cứng gắn ngoài lớn hơn 4T:
Các bác lưu ý khi dùng ổ cứng gắn ngoài (lớn hơn 4T) để xem phim với Xbox One thì đừng định dạng là FAT32 mà là định dạng NTFS (chọn kiểu phân vùng là GPT, không chọn kiểu phân vùng cũ là MBR), thì nó sẽ nhận và đọc được tất cả, không thiếu 1 file nào cả, đã thử nghiệm thực tế với ổ cứng gắn ngoài 24T.

Dang Quoc Anh

Active Member

Có vụ này e thấy thằng xbox vẫn làm chưa tốt là passthrough ko hết. Nếu e chạy film là DTS-HDMA7.1 hoặc Dolby True HD qua đầu Himedia Q30 thì nó passthough hết và AVR nó kich lên DTS:X hoặc Dolby Atmos. nhưng qua xbox lên AVR nó chỉ hiển thị được DTS và Dolby Audio.

Vẫn hy vọng thằng Xbox nâng cấp tiếp. Mà xbox nó nói hỗ trợ Dolby Vision mà e mở file bằng Movies & TV vẫn ko được. E có mua thêm phần mềm Scorpion Player cũng ko được.

DeislerX

Member
Mình thấy vẫn passthrough lên DTS-HDMA được mà, trên AVR hiện rõ. True HD thì mình chưa thử. Con AVR nhà mình đang dùng là Denon 1513 ko hỗ trợ HDR nên không rõ vụ Dolbi Vision.

Có vụ này e thấy thằng xbox vẫn làm chưa tốt là passthrough ko hết. Nếu e chạy film là DTS-HDMA7.1 hoặc Dolby True HD qua đầu Himedia Q30 thì nó passthough hết và AVR nó kich lên DTS:X hoặc Dolby Atmos. nhưng qua xbox lên AVR nó chỉ hiển thị được DTS và Dolby Audio.

Vẫn hy vọng thằng Xbox nâng cấp tiếp. Mà xbox nó nói hỗ trợ Dolby Vision mà e mở file bằng Movies & TV vẫn ko được. E có mua thêm phần mềm Scorpion Player cũng ko được.

comdien

Member
Em có xbox s, nên mua dts:x hay dolby atmos đây các bác, em chủ yếu nghe nhạc, xem phim ạ.

Các bác cho hỏi, hiện tại xbox one s có chơi được 4k Vision chưa ạ? Phim 4k vision hoặc m2ts!

comdien

Member
Em đang xem ngon bản kodi 18.9, giờ xbox em tự cập nhật lên bản 19.3 ( em ko biết gì luôn á) thế là vietmediaf, hay 1 đống cái add on hay ho ko xài được nữa. Có bác nào biết chỉ em cách với... em xin cảm ơn.

HDentry

Member
Cảm ơn các bác. Thớt này trao đổi bổ ích quá. Em có Xbox One S mà chỉ biết chơi mỗi game, xem phim thì vẫn bằng con đầu HiMedia Q8 cũ. Về em phải mày mò mới được.

hoangthao78

Well-Known Member
Cảm ơn các bác. Thớt này trao đổi bổ ích quá. Em có Xbox One S mà chỉ biết chơi mỗi game, xem phim thì vẫn bằng con đầu HiMedia Q8 cũ. Về em phải mày mò mới được.
Xbox vừa mới update phần mềm Groove music, sau khi update xong phần mềm này có thể play các file music lossless, và các file video mkv theo thư mục và theo playlist, tức là play offline các file đó từ ổ cứng xbox, hoặc ổ cứng gắn ngoài. Phần mềm Grove music này có chức năng như phần mềm Windows media player trên PC. Tuy nhiên vẫn chưa được đa năng như Kodi.

hoangthao78

Well-Known Member
Theo các thành viên trên kodi forum, bản Kodi mới nhất 19.4 đã cho phép passthrough True DD, DD Atmos, DTS X trên Xbox.

Bên trên