Sự kết hợp tuyệt vời - sau bao ngày mân mê tăng tăng giảm giảm

namct

Chào các bác, mầy mò rất lâu và kỹ lưỡng, giờ em config player và decoder như sau, các bác cho ý kiến nhé.

Theo em cảm nhận thì nó tuyệt vời hơn tất cả các setting mà em đã từng lựa chọn.

VGA em Pixel Shader 3.0

Chức năng sharpen của VGA làm việc rất tệ, tuy nhiên chức năng GLow-boost ánh sáng của nó tuyệt vời, vì vậy sharpen đi, sau đó làm nét bằng shade: sharpen edge + sharpen bằng CPU.

Nếu chỉ sử dụng sharpen bằng CPU thì các góc cạnh sẽ không đạt được độ nét như ý muốn, phải tăng độ nét lên thì cách cạnh (edge) mới đủ nét rõ rệt nhưng như thế lại làm cho các phần bên trong trở nên sần sùi. Sử dụng sharpen của CPU ở mức độ vừa phải cộng thêm Sharpen Edge của GPU hòan toàn xử lý đc điều này... quả là mỹ mãn!!!

Tóm lại là:

***Player: MPC
+ Output: DirectShowVideo chọn WMR9 Renderless
+ Use texture surfaces & render in 3D
+ Resizer: Bilinear PS2.0

***decoder: ffdshow
+ Postprocressing: automatic quality control, streng 200% (cái này để khử ô vuông do chất lượng nén thấp)
+ picture properties : Tùy Tivi, nhưng tóm lại là nên tăng contrast 5% và giảm độ sáng ~8%. Với tivi LCD đặc biệt là LCD samsung nên giảm color xuống 5-10%
+ Sharpen: Unsharp Mark, Đặt ở mức 45-55

****Shader
(right click ---> Shader ---> Combine --> Add Sharpen Edge và Sharpen vào, cho Sharpen Edge lên trên)
riêng Sharpen: Chọn Edit, sửa ---> #define effect_width (1.6) -----> #define effect_width (0), nhớ chọn PS_3

Đấy các bác thử config giống em xem có vừa mắt không, với em, em cảm thấy rất tuyệt vời!!

Tất cả các bộ phim em down về giờ em mang ra xem lại hết cho nó đã mắt. Quả là khác biệt lớn.

Mong các bác cho ý kiến.

(sorry các bác, không chụp được ảnh vì chụp ảnh nó không lưu cái shader)

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

Ðề: Sự kết hợp tuyệt vời - sau bao ngày mân mê tăng tăng giảm giảm

Bạn attach cái file config.ini của MPC lên đây để mọi người Download về là nhanh nhất.
Đôi khi hướng dẫn chi tiết mà vẫn khó làm đó bạn.
Cám ơn trước nhé

aliviss

chưa phải là tối ưu đâu ko nên để sharpen vì nó làm rõ các chi tiết quá --> thiếu độ mịn của hình ảnh

em đưa ra ý kiến sau nhà em cũng thiết lâp như của bác nhưng # ở phần combine em để là sharpen complex+16-235-->0-255 bác cứ thử mở 1 phim rồi chỉnh 2 chế độ combine thì sẽ thấy của em nó mịn hơn hẳn

Bạn attach cái file config.ini của MPC lên đây để mọi người Download về là nhanh nhất.
Đôi khi hướng dẫn chi tiết mà vẫn khó làm đó bạn.
Cám ơn trước nhé

Đúng đấy ạ, post lên cho tớ dễ hiểu tý. Đang tập tành nên mý bác thông cảm

nghe&nhin

Member

Chào các bác, mầy mò rất lâu và kỹ lưỡng, giờ em config player và decoder như sau, các bác cho ý kiến nhé.

Theo em cảm nhận thì nó tuyệt vời hơn tất cả các setting mà em đã từng lựa chọn.

VGA em Pixel Shader 3.0

Chức năng sharpen của VGA làm việc rất tệ, tuy nhiên chức năng GLow-boost ánh sáng của nó tuyệt vời, vì vậy sharpen đi, sau đó làm nét bằng shade: sharpen edge + sharpen bằng CPU.

Nếu chỉ sử dụng sharpen bằng CPU thì các góc cạnh sẽ không đạt được độ nét như ý muốn, phải tăng độ nét lên thì cách cạnh (edge) mới đủ nét rõ rệt nhưng như thế lại làm cho các phần bên trong trở nên sần sùi. Sử dụng sharpen của CPU ở mức độ vừa phải cộng thêm Sharpen Edge của GPU hòan toàn xử lý đc điều này... quả là mỹ mãn!!!

Tóm lại là:

Đấy các bác thử config giống em xem có vừa mắt không, với em, em cảm thấy rất tuyệt vời!!

Tất cả các bộ phim em down về giờ em mang ra xem lại hết cho nó đã mắt. Quả là khác biệt lớn.

Mong các bác cho ý kiến.

(sorry các bác, không chụp được ảnh vì chụp ảnh nó không lưu cái shader)

xài chức năng Edge Enhancement có sẵn trong setting của VGA card Nvidia cho kết quả tốt hơn nhiều, riêng mình thì mình tăng max giá trị Edge Enhancement và chọn Shaders là 16-235-->0-255 trong MPC. Kết quả màu sắc giữ nguyên, hình ảnh mịn màng nhưng vẫn sắc nét và mình rất hài lòng với cách tinh chỉnh này :x
Đối với VGA card ATI thì mình chịu vì chưa sử dụng bao giờ >:D<

La Cinema

Member

xài chức năng Edge Enhancement có sẵn trong setting của VGA card Nvidia cho kết quả tốt hơn nhiều, riêng mình thì mình tăng max giá trị Edge Enhancement và chọn Shaders là 16-235-->0-255 trong MPC. Kết quả màu sắc giữ nguyên, hình ảnh mịn màng nhưng vẫn sắc nét và mình rất hài lòng với cách tinh chỉnh này :x
Đối với VGA card ATI thì mình chịu vì chưa sử dụng bao giờ >:D<

Theo cách của bác, em xem mấy file FLV cũng thấy khả thi hơn hẳn. :):):)

Bên trên