Sub Xem Phim - Nên Chơi Đôi Hay Đơn??

seagalvsjetli

Active Member
Hi các bác,

1. Giả sử chi phí là gần bằng nhau và công suất cũng gần bằng nhau thì nên chơi 2 sub hạng trung (vd 500W + 500W) hay chơi 1 sub cao cấp (1000W)? Và vì sao?

2. Có cần phải đặt tiêu chí diện tích phòng lên đầu tiên trước hết? Nếu có, giả sử sau 1 thời gian tai mình tăng đô thì làm sao?

Ví dụ: em xài 1 sub 500W phòng 3x5m giờ tự nhiên thấy chưa đã thì nên giải quyết ra sao? Đã max volume trên sub rồi ạ.

Bác nào xài qua hoặc có kinh nghiệm share với anh em giúp ạ. Thanks.

Theo ý em, Lý do chơi 2 sub:

1. Giảm rủi ro hư hỏng xuống còn 50%. Lúc đầu em chơi con Velodyne Optimum 12 (RMS 1200W, $1500), 2 năm sau nó die. Em hết dám chơi sub mắc nữa. Sắm PB2000 (500W, 17tr) thoải mái dập maximum tơi bời giờ 2 năm vẫn ok.

2. Tổng công suất 2 sub vẫn bằng 1 sub cao cấp, nhưng để 2 góc thì chắc nghe âm sẽ lan tỏa đều cả phòng hơn.

macay161

Banned
Nên chơi 2 sub bác ơi . hay hơn khá nhiều đấy ạ. E thì toàn chơi dual port sub với seal sub . Nghe vừa có lực của port sub . Vừa có độ trầm sâu rộng của seal sub .

thanhyk

Well-Known Member
Cá nhân mình thì thích dùng 1 sub hơn 2 (nói chung là loa) nếu là phòng bình thường (không lớn như hội trường). Vd loa cần công suất 500w thì dùng 1 thay vì dùng hai loa 250w.

thanhminhppc

Active Member
Chơi gì thì chơi nhưng phòng 15 m2 mà 2 sub công suất như thế thì tội nghiệp cái đầu với cái tai sớm mắc bệnh :)

K3nt

Active Member
Em chơi 1 sub, vặn min power mà đã cảm thấy uỳnh uỳnh hết cả đầu óc rồi (phòng em 25m2). Chơi 2 sub chắc chỉ để chế độ thì thầm quá.

hainam1982

Well-Known Member
Theo em 2 sub phù hợp với phòng có diện tích lớn còn diện tích nhỏ có lẽ không cần. Còn nếu các bác thích cảm giác mạnh thì cứ chơi thôi nếu có điều kiện. em cũng thấy bọn khoai tây hay setup 2 sub cho phòng xem phim có diện tích cũng không lớn lắm.

DanielTran

Well-Known Member
Bởi vì 1 sub có giá gấp đôi sẽ không đem lại chất lượng gấp đôi; do đó với cùng tầm tiền, việc chia ra chơi 2 sub sẽ đem lại hiệu quả không gian tốt hơn rõ rệt với mức chất lượng xét riêng từng sub giảm không nhiều.

Tất nhiên với điều kiện là chất lượng của mỗi sub phải tương đồng với chất lượng bộ dàn.

Tuy nhiên nếu xét đến thế nào anh em cũng sẽ phải nâng cấp; thì nên chơi 1 sub đắt tiền trước, rồi khi nâng cấp sẽ mua thêm sub đắt tiền thứ 2; bằng cách này sẽ cho hiệu quả đầu tư tốt hơn hẳn so với khi mua 2 sub rẻ tiền rồi nâng cấp thành 2 sub đắt tiền (chưa kể đến thanh lý 2 sub rẻ tiền đó còn lỗ thêm 1 khoản).

justbenice

Moderator
Nếu có điều kiện về phòng ốc thì chơi Dual là số 1 rồi. Âm sub sẽ đều hơn, uy lực hơn, lan trải hơn. Nhưng phòng chật thì phải chơi 1 sub khỏe thôi.

JL F113V2 của em :p

seagalvsjetli

Active Member
Nên chơi 2 sub bác ơi . hay hơn khá nhiều đấy ạ. E thì toàn chơi dual port sub với seal sub . Nghe vừa có lực của port sub . Vừa có độ trầm sâu rộng của seal sub .

Em cũng đoán thế :)
Đang nhắm sub seal, chắc sb2000. đang lăn tăn 500w hay 1000. 1200w và giá

Sao chưa cho ae ngắm dàn nữa bác?
Sao ko để sb2000 chơi luôn mà thấy đăng bán zậy ;)
Sao đang từ 500w nhảy lên 1500w zậy ;)

seagalvsjetli

Active Member
Bởi vì 1 sub có giá gấp đôi sẽ không đem lại chất lượng gấp đôi; do đó với cùng tầm tiền, việc chia ra chơi 2 sub sẽ đem lại hiệu quả không gian tốt hơn rõ rệt với mức chất lượng xét riêng từng sub giảm không nhiều.

Tất nhiên với điều kiện là chất lượng của mỗi sub phải tương đồng với chất lượng bộ dàn.

Tuy nhiên nếu xét đến thế nào anh em cũng sẽ phải nâng cấp; thì nên chơi 1 sub đắt tiền trước, rồi khi nâng cấp sẽ mua thêm sub đắt tiền thứ 2; bằng cách này sẽ cho hiệu quả đầu tư tốt hơn hẳn so với khi mua 2 sub rẻ tiền rồi nâng cấp thành 2 sub đắt tiền (chưa kể đến thanh lý 2 sub rẻ tiền đó còn lỗ thêm 1 khoản).
Đoạn đầu đồng ý với bác.
Đoạn cuối thì chúng ta chưa hiểu nhau. Cụ thể, nếu phòng 15m2, Thay vì chơi sub 1200w $1500 thì nên chơi 2 sub 500w hoặc 800w giá 2x$700.

Xin hỏi ở đây có ai chơi sub mắc tiền (so với thu nhập) mà bị hư phải bỏ đi trong thời gian ngắn chưa? Cảm giác thế nào? Sau đó sắm gì tiếp? Nếu chưa thì chúng ta ko thuộc về nhau rồi đó, khỏi bàn tiếp.

justbenice

Moderator
Đoạn đầu đồng ý với bác.
Đoạn cuối thì chúng ta chưa hiểu nhau. Cụ thể, nếu phòng 15m2, Thay vì chơi sub 1200w $1500 thì nên chơi 2 sub 500w hoặc 800w giá 2x$700.

Xin hỏi ở đây có ai chơi sub mắc tiền (so với thu nhập) mà bị hư phải bỏ đi trong thời gian ngắn chưa? Cảm giác thế nào? Sau đó sắm gì tiếp? Nếu chưa thì chúng ta ko thuộc về nhau rồi đó, khỏi bàn tiếp.
Mạch amply sub công suất khủng đa phần là class D , rất đơn giản, chỉ bằng lòng bàn tay thôi. Nên trong trường hợp hư hỏng gửi về hãng thay mới cũng dễ dàng. Mình từng gặp trường hợp sub rất khủng hỏng mạch và gửi sang Mỹ bảo hành board mạch công suất.
Còn củ loa thì đa phần đều cực khó hỏng nhất là với củ loa cao cấp, mình cũng chưa từng thấy loa hay sub nào cháy củ loa trong vòng 20 năm đổ lại đây :D

macay161

Banned
Em cũng đoán thế :)
Đang nhắm sub seal, chắc sb2000. đang lăn tăn 500w hay 1000. 1200w và giá

Sao chưa cho ae ngắm dàn nữa bác?
Sao ko để sb2000 chơi luôn mà thấy đăng bán zậy ;)
Sao đang từ 500w nhảy lên 1500w zậy ;)

Trước e dùng bw 610 sau đó chuyển sang pb2000 . Lần đầu nghe pb2000 cũng thấy hay nhưng vẫn thấy thiếu thiếu 1 cái gì đó. Thế là e cắm bw 610 vào đánh cùng . Cảm giác "oaaaa" thỏa mãn vô cùng . Cây đây vài hôm e có lấy e sb16 về thay cho bw610 để dual với pb2000 . Và cảm giác bây giờ chỉ có thể diễn tả là khủng khiếp và rợn từng cọng lông chân ^^

macay161

Banned
Còn đánh 2 sub 500w e nghĩ ko chắc là nó sẽ cho ra 1000 w đâu ạ. E đã test thử và thấy khi đánh dual cảm giác cả 2 sub sẽ yếu đi 1 chút . Nhưng nghe tổng thể tiếng trầm nó vẫn mạnh hơn và dàn trải đều hơn.Khi nghe 1 bài. e thử tắt bật 1 sub thì đúng là thấy sub còn lại đánh mạnh hơn khi nghe dual

DanielTran

Well-Known Member
Đoạn đầu đồng ý với bác.

À nếu bác đã xác định là chơi dual rồi để tránh rủi ro khi bị hỏng một sub, thì còn hỏi ý kiến mọi người làm gì nữa.

Chuyện thiết bị điện tử bị hỏng thì là không ai mong muốn nó xảy ra, nhưng nó đã xảy ra thì phải đối diện thôi. Nếu bác đã nghe dual mà bị hỏng 1 bên thì cái còn lại cũng chỉ nghe tạm thôi chứ tai đã quen với chất của dual làm sao còn hài lòng được.

Còn tóm tắt lại thì cách chơi nào cũng có điểm hay điểm khó của nó cả.

ngdhieu

Well-Known Member
Sao các bác lại quan tâm đến công suất của sub nhỉ?
Chả phải là chúng ta nên qua tâm xem loa nó tạo được cường độ âm thanh tối đa là bao nhiêu ở khoảng cách ngồi nghe hay sao?
Làm 1 củ loa có độ hở giữa cuộn voice coil với nam châm to (>5mm) , cuộn voice coil dây to thì có kéo 2000W cũng chả lên được 92dB nếu ngồi xa 3m.
Muốn nghe đến ép tức ngực, ép tim thì cứ mua 1 cặp thùng sub 5 tấc + 1 con main sân khấu về, đảm bảo rẻ hơn, mà ép phê hơn 1 con sub for home theater giá khủng nhiều.
Điều quan trọng, có đủ chỗ cho nó không? he he....

quangtuong

Banned
Sao các bác lại quan tâm đến công suất của sub nhỉ?
Chả phải là chúng ta nên qua tâm xem loa nó tạo được cường độ âm thanh tối đa là bao nhiêu ở khoảng cách ngồi nghe hay sao?
Làm 1 củ loa có độ hở giữa cuộn voice coil với nam châm to (>5mm) , cuộn voice coil dây to thì có kéo 2000W cũng chả lên được 92dB nếu ngồi xa 3m.
Muốn nghe đến ép tức ngực, ép tim thì cứ mua 1 cặp thùng sub 5 tấc + 1 con main sân khấu về, đảm bảo rẻ hơn, mà ép phê hơn 1 con sub for home theater giá khủng nhiều.
Điều quan trọng, có đủ chỗ cho nó không? he he....
Bác đang chơi theo cách này à ?

Bên trên