Tại sao 720p số dòng ngang lại chỉ hơn 500?

tophit

Member
Mình băn khoăn không hiểu các nhóm Rip tại sao rất ít khi để đúng res 1280x720 mà số dòng ngang thường chỉ gần 600 nên khi xem cả ở màn 16:9 vẫn có hai vạch đen ở trên dưới. Những phim nào để đúng 1280x720 lên fullscreen xem rất tuyệt. Có lẽ mấy phim đó phải mua màn hình 21:9 của Philips chăng?

subin

Active Member
Ðề: Tại sao 720p số dòng ngang lại chỉ hơn 500?

bởi vì phim màn ảnh rộng là 21x9 khi sản xuất ra thành đĩa blu-ray thì nó vẫn giữ khuôn hình đó. Nếu cắt đi theo tỉ lệ 16x9 thì sẽ bị mất 2 bên cạnh. Vì thế nên người ta chọn giải pháp vẫn giữa nguyên tỉ lệ 21x9 và khi xem ở tivi 16x9 sẽ xuất hiện 2 vạch đen ở trên và dưới phim.

hauvnn87

bởi vì phim màn ảnh rộng là 21x9 khi sản xuất ra thành đĩa blu-ray thì nó vẫn giữ khuôn hình đó. Nếu cắt đi theo tỉ lệ 16x9 thì sẽ bị mất 2 bên cạnh. Vì thế nên người ta chọn giải pháp vẫn giữa nguyên tỉ lệ 21x9 và khi xem ở tivi 16x9 sẽ xuất hiện 2 vạch đen ở trên và dưới phim.

Chuẩn ko cần chỉnh !

tophit

Member

Thế tức là những phim(màn ảnh rộng) mình xem trên truyền hình(4:3) thì mình được xem có nửa(hình) phim thôi các bác nhỉ. Hoặc nếu muốn xem hình original thì phải xem hai cái vạch đen kia có khi diện tích lớn hơn phần có hình???!!!

digikni

Well-Known Member

bác subin cho em hỏi thêm là tại sao phim hoạt hình cũng chiếu rạp mà lại có tỷ lệ 16:9?

subin

Active Member

Thế tức là những phim(màn ảnh rộng) mình xem trên truyền hình(4:3) thì mình được xem có nửa(hình) phim thôi các bác nhỉ. Hoặc nếu muốn xem hình original thì phải xem hai cái vạch đen kia có khi diện tích lớn hơn phần có hình???!!!

đúng rồi đấy, như kiếu HBO nó chọn giải pháp cắt đi 2 bên cạnh. Còn ông VTV nhà ta thì phim cuối tuần nó cho dzúm hình lại nên nhìn người nào người đấy cao vống lên :D

bác subin cho em hỏi thêm là tại sao phim hoạt hình cũng chiếu rạp mà lại có tỷ lệ 16:9?

cái này mình cũng ko rõ, nhưng một số phim vẫn là 21:9 Như Kungfu PandaWall-e chả hạn.

Chỉnh sửa lần cuối:

haipvg

Well-Known Member

đúng rồi đấy, như kiếu HBO nó chọn giải pháp cắt đi 2 bên cạnh. Còn ông VTV nhà ta thì phim cuối tuần nó cho dzúm hình lại nên nhìn người nào người đấy cao vống lên :D

Mình thì lại rất thích các chương trình mà đẩy người cao vống lên như vậy, vì khi đó xem trên LCD sẽ không còn bẹt nữa, lại nhiều hình ảnh hơn.

Bên trên