Tây Sơn Hào Kiệt - từ 30/4/2010

Dai Minh Kim

Ðề: Tây Sơn Hào Kiệt - từ 30/4/2010

Chán chít, mới nghe đến cái zụ hãng film Lý hùynh là biết ngay vai chính ai đóng gồi. Hãng này chỉ có duy nhất 1 diễn viên chính thôi. Chán phèo :(

quoctrung

Well-Known Member

Iem kết Thùy Lâm trong fin này thoai .
Công nhận là hiệu ứng+kỹ xảo film cực kỳ tệ ... hic ...
Xem Phim này vì tinh thần Việt và vì Gấu đòi xem .
Xin hết ...

hoangtrinhag

TRÍCH CỦA STEVEN ONLINE "@hoangtrinhag: Xin lỗi vì tôi ko "ăn trông nồi, ngồi trông hướng", "uốn lưỡi 7 lần trước khi nói" khi là người VN mà chê phim VN, đáng ra thấy phim VN có chỗ nào dở thì tôi phải để trong bụng, miệng thì tấm tắc khen hay mới phải, dù gì mình là người VN thì xấu vẫn phải khen đẹp, dở vẫn phải khen hay. Còn phim tàu thì có phim nào hay tôi phải chê cho nó quê vì ai biểu nó làm phim hay mà lại nói tiếng tàu, cái tội phim tàu làm hay hơn phim VN làm chi, chê cho nó bỏ ghét."

Xin lỗi ông bạn nhé, Làm ơn đọc kỹ lại những câu tôi viết, xem có câu nào tôi khen hay chê cuốn phim này không. Tất cả những gì tôi viết chỉ là bức xúc khi ông bạn chưa đi xem phim mà lại đưa ra đánh giá của mình như thế, trong khi ông bạn khoe mình là người kỷ tính.

Tôi chẳng thích gì tên Lý Hùng này và thú thật là tôi chưa bao giờ xem phim nào của hắn đóng cả. Nhưng tôi không dám chê, hoặc khen nó bởi vì tôi không có xem phim này. Ông bạn hãy nhìn cả topic đi, người chê nhiều lắm, chê hơn ông bạn nữa, nhưng đó là những người đã xem rồi, họ đưa ra ý kiến và tôi đọc họ, lắng nghe họ với tất cả trân trọng.

Chỉnh sửa lần cuối:

VnVn

Member

Bác ấy làm từng đấy phim mà vẫn ko rút ra đc kinh nghiệm gì nhiều cho phim này. Đúng là "lực bất tòng tâm" thật. Phải xem sức mình đến đâu thì làm phim đến đó, đừng tự đâm đầu vào tường rồi bảo khó khăn. Nếu thực sự có nhiệt huyết làm phim sử thi ca ngợi anh hùng thì bác ấy nên hợp tác với 1 hãng nào đó làm phim sẽ sinh động và thành công hơn. Bác ấy ko nên ôm đồm hết làm gì vì khả năng của bác ấy ko đủ để làm một bộ phim quy mô như thế. Bác ấy có "tiền tỉ" nhưng ko biết đầu tư vào phim tốt thì bác ấy vẫn ko làm phim hay đc. Phim đầu tư chi phí cao chưa chắc đã thành công và ngược lại.

Cũng ủng hộ bác ấy nếu bác ấy thực sự có lòng đam mê, nhiệt huyết với những anh hùng dân tộc. Nhưng bác ấy phải lượng sức mình, nếu thấy ko đủ sức thì nên hợp tác với hãng nào đó để làm một bộ phim lịch sử thể hiện thành công hào khí dân tộc và có giá trị nghệ thuật. Ko làm thì thôi chứ làm là phải làm cho ra ngô ra khoai chứ phim lịch sử mà làm ko tới nơi tới chốn, dở dở ương ương thế này thì ko truyền tải đc hào khí anh hùng dân tộc mà thậm chí có khi phản tác dụng vì người xem cảm thấy hình ảnh lịch sử ko đc hào hùng mà tầm thường quá, trẻ con chúng nó xem lại cười thì hỏng.

@hoangtrinhag: Xin lỗi vì tôi ko "ăn trông nồi, ngồi trông hướng", "uốn lưỡi 7 lần trước khi nói" khi là người VN mà chê phim VN, đáng ra thấy phim VN có chỗ nào dở thì tôi phải để trong bụng, miệng thì tấm tắc khen hay mới phải, dù gì mình là người VN thì xấu vẫn phải khen đẹp, dở vẫn phải khen hay. Còn phim tàu thì có phim nào hay tôi phải chê cho nó quê vì ai biểu nó làm phim hay mà lại nói tiếng tàu, cái tội phim tàu làm hay hơn phim VN làm chi, chê cho nó bỏ ghét.

@poly: Thực ra em ko định vào những topic phim VN đâu vì anh đã đuổi khéo em rồi, lý do vì em nói ko đúng ý của anh. Do em tuổi nhỏ nông cạn ko biết anh là mod nên em mới nói trái ý làm a giận lẫy ko reply bất kỳ ý kiến nào của em. Em đã ko "xem phim Việt trên tinh thần khán giả Việt" mà khắt khe với phim VN, phải luôn luôn thấy đc cái hay của phim VN, dù trong bụng thấy dở nhưng phải thấy trong cái dở có cái hay vì mình là người VN phải biết tìm ra đc cái hay trong phim VN mà. Nhưng em đã "xem phim tàu trên tinh thần khán giả tàu" vì em đã khen, vì em thấy phim lịch sử nó làm hay, sinh động, đáng ra em phải chê mới thể hiện đc tinh thần khán giả VN: ko phim nào làm hay hơn phim VN mình, phim tàu làm có hay thì nó vẫn là phim tàu, phải tìm mọi cách ko công nhận nó làm phim lịch sử hay hơn mình, phim VN mình hay rồi cần gì phải học hỏi bọn nó. Một lần nữa em xin lỗi vì đã nói trái ý a nha.

Không biết bạn đã đi xem phim này chưa nhỉ ? Theo tinh thần mình nói thì : Khi làm phim phải để lại 1 cái j đó trong phim , Nếu xét từ khâu kịch bản , cảnh quay , kỹ xảo , diễn viên thì đêu ở mức quá tầm thường .
- Có thể diễn viên diễn tệ ,ok ko thành vấn đề
- Góc quay xấu , ok , do máy quay mình tệ , nhưng nói thật mình cũng có mày mò chụp hình , quay phim 1 xíu , nhưng qua góc quay trong phim thì mình nói ở mức dưới trung bình .
- Kịch bản , sửa 1 cách trắng trợn , không đúng với lịch sữ ???
- Kỹ xảo , nói thật là cảnh cắt đứt chân , tên lữa , bay trên không , áo quần , phục trang ..... Tất cả làm còn kém hơn mình dùng Window Movie Maker từ từ thở hàng vi

http://www.youtube.com/watch?v=YrzfVQ1vKf0

Bạn lên xem clip hát nhép này , mặc dù nó ko đc đâu tư , nhưng góc quay , phối màu rất hợp lý . Tây Sơn phải gọi = cụ .

- Đến giờ mình vẫn phân vân 1 điều là không biết gia đình lý huỳnh đó lấy 12 tỷ từ đâu ra để làm bộ phim này .
- Cuối cùng , sao bạn không bỏ tiền đi coi phim nhỉ *-:)

TRÍCH CỦA STEVEN ONLINE "@hoangtrinhag: Xin lỗi vì tôi ko "ăn trông nồi, ngồi trông hướng", "uốn lưỡi 7 lần trước khi nói" khi là người VN mà chê phim VN, đáng ra thấy phim VN có chỗ nào dở thì tôi phải để trong bụng, miệng thì tấm tắc khen hay mới phải, dù gì mình là người VN thì xấu vẫn phải khen đẹp, dở vẫn phải khen hay. Còn phim tàu thì có phim nào hay tôi phải chê cho nó quê vì ai biểu nó làm phim hay mà lại nói tiếng tàu, cái tội phim tàu làm hay hơn phim VN làm chi, chê cho nó bỏ ghét."

Xin lỗi ông bạn nhé, Làm ơn đọc kỹ lại những câu tôi viết, xem có câu nào tôi khen hay chê cuốn phim này không. Tất cả những gì tôi viết chỉ là bức xúc khi ông bạn chưa đi xem phim mà lại đưa ra đánh giá của mình như thế, trong khi ông bạn khoe mình là người kỷ tính.

Tôi chẳng thích gì tên Lý Hùng này và thú thật là tôi chưa bao giờ xem phim nào của hắn đóng cả. Nhưng tôi không dám chê, hoặc khen nó bởi vì tôi không có xem phim này. Ông bạn hãy nhìn cả topic đi, người chê nhiều lắm, chê hơn ông bạn nữa, nhưng đó là những người đã xem rồi, họ đưa ra ý kiến và tôi đọc họ, lắng nghe họ với tất cả trân trọng.

Nói thật chưa xem phim nhưng nghe qua hãng phim Lý Huỳnh, biết chắc diễn viên kiêm đạo diễn gạo cội, ngôi sao sáng điện ảnh quốc tế Hồng Kông - Lý Hùng quen thuộc đóng vai chính trong phim nghe là thấy oải rồi. Ko biết là bác Lý Huỳnh tiết kiệm chi phí làm phim nên ko mời những diễn viên ngoài "Lý gia" đóng vai chính trong phim hay sao mà hễ phim nào của hãng phim gia đình này lại toàn người nhà đóng vai chính. Anh Lý Hùng đã đóng rất nhiều phim nhưng vẫn thấy chẳng tiến bộ là bao, anh ấy có thế mạnh là con nhà võ, diễn võ chứ diễn xuất thì thô cứng, vai nào cũng cái kiểu cách ấy xem phát chán.

Đến phần xem trailer phim thì thấy những gì đã đề cập, nói ra người ta lại bảo mình vội vàng đánh giá, chỉ xem đc vài đoạn, chưa xem hết phim mà đã nhận xét này nọ. Nhận xét đánh giá thì mỗi người đều khác nhau, tùy theo cảm xúc, sự tinh ý, khả năng cảm thụ khác nhau (mình chỉ dám nói "khác nhau" chứ ko dám nói "cao thấp" sợ ng ta lại nói mình tự sướng nữa, ko dám nói nhiều vì mình chỉ là một khán giả khó tính, ko phải nhà phê bình nghệ thuật gì đó đâu). Lúc này mình chợt nhớ đến cuộc thi âm nhạc Vietnam Idol. Vòng thi tuyển chọn các thí sinh hát ko có nhạc, thí sinh chỉ hát đc có 1 đoạn là ban giám khảo phán ngay anh/chị có vé sang vòng sau hay ko? Ban giám khảo đúng là đánh giá quá vội vàng khi chưa nghe người ta hát hết bài mà đã phán này, phán nọ??? Mình thì ko dám phán như BGK cuộc thi đó vì mình ko fải nhà phê bình nghệ thuật, mình chỉ dám đưa ra cảm nhận của mình và những nhận xét từ đầu của mình toàn sai???

Do đó, đừng hỏi tại sao mình ko đi xem phim nhé. Ủng hộ phim lịch sử làm hay hơn ko nhất thiết là phải bỏ tiền mua vé xem cái mà mình ko thích. Cũng giống như: tôi thấy anh làm phim ko hay, nhưng phim nói về lịch sử thì tôi phải trả tiền cho anh xem phim để tôi thể hiện lòng yêu nước, tự hào dân tộc rất lớn của tôi và ủng hộ nền điện ảnh nước nhà, để biết anh bỏ tiền tỉ, diễn viên quần chúng, voi, ngựa hùng hậu thì phim nó sẽ thế nào, để biết quá khứ hào hùng bị anh hạ bệ thành tầm thường ra sao trên phim. Bỏ tiền mua vé xem phim ko fải là cách để ủng hộ giống như là quyên góp ủng hộ đồng bào lũ lụt đâu.

Nói thế ko có nghĩa là mình tẩy chay phim. Bạn nào thích và yêu lịch sử hào hùng nước nhà thì đi xem ủng hộ là rất tốt. Mình thì ủng hộ điện ảnh nước nhà theo cách khác. Tùy theo điều kiện, quan niệm và cách suy nghĩ của mỗi người mà thể hiện khác nhau.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuankts

Active Member

Đã tự hứa với lòng mình là không ra rạp coi phim Việt mà mình lại mắc sai lầm 1 lần nữa,mặc dù đã chuẩn bị tinh thần ủng hộ phim Việt là chính,đặc biệt là có cảm tình sau khi xem Để Mai Tính.Nhưng....,vẫn là cái chữ nhưng...xem xong không thể nào không bực mình và buồn cười được(nhất là cái cảnh a Hùng đi khinh công như quảng cáo mì Hảo Hảo :))),vẫn biết so sánh là khập khiễng với những tác phẩm trên thế giới nhưng lấy lòng tự hào dân tộc ra để bảo vệ cho phim thì không thể chấp nhận được.Bẫy Rồng,Dòng máu anh hùng...cũng là phim Việt đấy thôi nhưng không ngây ngô và "cải lương" như TSHK,rõ ràng đây là vấn đề thuộc về tư duy và khả năng của đoàn phim,đạo diễn.Còn bác nào ủng hộ phim thì trên tinh thần "tự sướng" và dân tộc chủ nghĩa là chính chứ không thể phủ nhận sự thất bại hoàn toàn của TSHK.
Riêng em thì coi xong TSHK thì hình ảnh oai hùng của Nguyễn Huệ đã nhạt nhòa đi phần nào so với tưởng tượng khi học lịch sử nước nhà.Lý Hùng không thể hiện được cái chất của 1 vị tướng đã đi vào lịch sử như thế(không phải cứ la hét om sòm là ra dáng đâu).Vẫn biết TSHK là công sức và tâm huyết của cả đoàn phim nhưng phải thẳng thắn thừa nhận là chưa thể "nuốt trôi" được,chẳng phải dân ta hay nói " lực bất tòng tâm" đó sao.Đôi lời nhận xét chủ quan.

densau

Tây Sơn Hào Kiệt lấp kỉ lục về .... thời gian chiếu ở Mega Hải Phòng , khởi chiếu tuần trước tuần này , hôm nay thứ 6 , đã ko còn thấy lịch chiếu nữa . Chắc do phim hay quá rạp sợ quá tải

...
- Đến giờ mình vẫn phân vân 1 điều là không biết gia đình lý huỳnh đó lấy 12 tỷ từ đâu ra để làm bộ phim này...

OK! Mình cũng đang có suy nghĩ & thắc mắc y như bạn về điều này... Đối với đa số người Việt hiện nay, hơn 12 tỉ VND ko phải là con số nhỏ! Có thể nói; đó là cả 1 gia sản chắt chiu dành dụm của cả 1 thế hệ, đời người... Nếu Nhà nước có "tha thiết" khuyến khích, kêu gọi làm phim Lịch sử, cổ trang thì chưa chắc "đại gia" nào trong nước VN dám bỏ số tiền lớn ra đầu tư làm đâu! Mà nếu vì tinh thần yêu nước thật sự, mấy quý vị giàu có (biết tính toán) đó chắc chắn cũng phải thuê đạo diễn Trương Nghệ Mưu hay Lý An làm.. cố vấnB-)

Theo như tuyên bố chắc nịch của "Tổng đạo diễn" Lý Huỳnh: "Tôi sẽ tiếp tục làm phim về những anh hùng" thì coi bộ; điều "phân vân" của bạn VnVn hoàn toàn có cơ sở để mỗi người tự đặt câu hỏi trong lúc "siêu phẩm bom tấn" đang thất bại thảm hại...:-?

bacsinam

Tôi xin có chút ý kiến, những gì tôi nói chỉ là giả thuyết dựa trên những bình luận khác, tôi chưa xem phim này, nhưng giả thuyết của tôi là: nếu chúng ta có thể làm khác đi, kết quả sẽ khác.
Theo thiển ý của tôi, vấn đề nghiêm trọng nhất chính là cách làm việc theo kiểu "gia đình trị" của những nhà làm phim này. Chúng ta không cần biết do động cơ nào, có thê vì họ quá đam mê điện ảnh, hoặc quá ngưỡng mộ vua Quang Trung, họ có tinh thần yêu nước, hay tiêu cực hơn, họ chỉ muốn có danh tiếng, nhưng dù với động cơ nào thì tư tưởng "gia đình trị" cũng là sai lầm và thiển cận. Nếu nói về tiền bạc, chỉ cần các anh có một kịch bản thật xuất sắc, các anh có thể mở công ty và huy động vốn tài trợ làm phim; tôi tin chắc không ít người yêu nước sẵn sàng bỏ tiền ra đóng góp cho một phim tương tự, nhất là bà con việt kiều. Không chừng lúc đó số tiền sẽ còn cao hơn gấp nhiều lần. Nhưng chính gia đình họ tự đóng cửa lại rồi thu chi với nhau. Nếu bàn về trang phục hay vũ khí trong phim, chỉ cần các anh bỏ bớt đi vài con ngựa chiến là có thể mở hẳn 1 cuộc thi thiết kế trang phục cho Quang Trung, Ngọc Hân, sẽ có hàng trăm sinh viên ngành Mỹ thuật sẵn sàng tham dự cuộc thi như vậy, và ta sẽ không phải thấy mấy bộ đồ cải lương màu sặc sỡ đó. Nếu bàn về đạo diễn, tại sao không giao cho một đạo diễn thực sự có tay nghề, kí hợp đồng, trả lương cao cho ông ta toàn quyền sáng tạo, nếu bàn về diễn viên, tại sao hễ phim của gia đình này thì ai cũng biết Lý Hùng sẽ diễn vai chính, dù khả năng diễn xuất của anh này không có. Nếu bàn về kịch bản, tôi nói thật, chỉ cần 20 người trong diễn đàn này ngồi lại làm 1 cái brainstorming cũng cho ra nhiều ý tưởng hơn về hình tượng Quang trung. bao nhiêu tiểu thuyết và sách sử hình như họ đều không đọc qua.
Cuối cùng, tôi không chê bộ phim, tôi chỉ chê cách làm việc của nhà làm phim mà thôi. Tôi tin chắc có nhiều bộ phim có thể sẽ dở hơn, nhất là phim kiểu mì ăn liền, ra thẳng dvd bên Mỹ không hiếm, chuyện phim tốn tiền nhiều nhưng bị chê lên chê xuống cũng không phải là không có, như mấy phim The island, Pearl harbor đều là bom tấn, sau đó ăn cả giỏ cà chua của khán giả. Vấn đề không phải là chê, mà là rút ra bài học các bạn à.
Chỉ không biết các nhân vật chính trong tuồng này có muốn học không thôi.

poly

Banned

Cuối cùng, tôi không chê bộ phim, tôi chỉ chê cách làm việc của nhà làm phim mà thôi. Tôi tin chắc có nhiều bộ phim có thể sẽ dở hơn, nhất là phim kiểu mì ăn liền, ra thẳng dvd bên Mỹ không hiếm, chuyện phim tốn tiền nhiều nhưng bị chê lên chê xuống cũng không phải là không có, như mấy phim The island, Pearl harbor đều là bom tấn, sau đó ăn cả giỏ cà chua của khán giả. Vấn đề không phải là chê, mà là rút ra bài học các bạn à.
Chỉ không biết các nhân vật chính trong tuồng này có muốn học không thôi.

thanks bacsinam đã nhận ra vấn đề và viết bài này
cũng nhờ thế mà e có cảm hứng viết tiếp về phim này
sắp offline rồi, poly cố gắng nhín chút tg viết

poly

Banned

Rất nhiều người ngay từ khi xem trailer phim đã nhận ra cái yếu nhất của phim là về mặt kỹ thuật. Cái này ngay từ đầu poly không phủ nhận. Nhưng ít ai nhận thấy cái vấn đề cốt yếu của bộ phim như poly và chú Hisashi nói chuyện với nhau ngay từ đầu, đây là phim chính sử tư nhân đầu tiên của VN sau 75 về thời đại Quang Trung. Nói thế để các bác phân biệt với phim lịch sử về thời cận 75 và do nhà nước tài trợ. Nhận ra như thế mới thấy bước đột phá của Tây Sơn Hào Kiệt và đừng so sánh.

Tuy rằng poly thích phim này vì lý do cá nhân nhưng vẫn chê cách làm phim như bác Nam đã nói, nhiều người chỉ nhận quần áo mới, màu phim như phim TH , lỗi kỹ thuật sai phục trang bối cảnh, thoại sến......tất cả những cái đó chỉ là bề nổi. Điều quan trọng nhất đến từ quan điểm về diện ảnh và cách làm phim theo kiểu chục năm trước của nhà Lý Huỳnh. Điều này poly đã nhận ra ngay từ trước hôm họp báo , về cách mà nhà Lý chiếu kỹ thuật tại nhà mời miệng, cách làm tờ rơi với văn phong kiểu cũ, poster....và đến hôm họp báo.... Những cái đó đã ko tạo được thiện cảm ban đầu với khán giả thì khó mà kéo họ đến rạp. Và khán giả VN nói thiệt là theo poly rất có thành kiến với phim Việt, poly cũng ko thể hiểu tại sao chỉ vì áo quần mới mà có thể tẩy chay dữ vậy, những lỗi như cột đèn cổ áo sơ mi lại có bạn rảnh đến mức ngồi photoshop và hả hê vì mình nhận ra. Nói thiệt chớ poly chỉ ví dụ cái phim gần nhất là Clash of Titans kiểu tóc và trang phục nó cũng sai tè le đó thôi .
Nhiều bác nói chuyện đủ thứ nhưng ko nhận ra rằng kiểu phim thế này là do cách làm phim có từ thời chục năm trước, thời phim mì ăn liền . Các bác có thể nói sao phim ngày xưa hay quá, nói thiệt chứ phim ngày xưa hay nhưng coi tại thời điểm bây giờ thì bà con cũng chém cho ko ngóc đầu nổi. Ví dụ như giờ có bác xem Ghost hỏi sao phim này kỷ xảo có gì hay mà bà con xưa mê quá xá.

Nhà Lý Huỳnh bỏ làm phim đã quá lâu, họ ko biết giờ cái gì cũng chuyện nghiệp, ko chỉ từ cách làm phim mà đến chuyện nhỏ nhất như viết tờ rơi, khổ poster chuẩn, event ra mắt....cái gì cũng phaỉ có đội ngũ chuyên nghiệp chứ ko thể là dựa vào ngừơi nhà cho đỡ tốn kém. Ngay cả cách nói trước công chúng, cách trả lời PV báo chí ,cách nói tạo scandal gây chú ý cũng thô thiển.....Mà lần này poly phải công nhận các bạn báo chí rất yêu thương nhà Lý Huỳnh vì sự mạnh dạn và cái tâm làm phim , trọng nghĩa tình ngày xưa cũng như biết rằng đây là phim lịch sử tư nhân nên đã không hề đập mà còn khen . Tuy nhiên giờ đây báo chí ko còn là kênh thông tin duy nhất, mọi ngừơi đều có khả năng trình bày ý kiến trên phương tiện truyền thông như blog, forum, và khán giả bây giờ là thượng đế, họ có vô vàn nguồn phim Mỹ Âu để xem, nhận thức đã cao hơn, khả năng cảm nhận cũng cao hơn, nhưng lại săm soi phim Việt nhiều hơn . Đó là những điều nhà Lý Huỳnh ko biết. Poly vẫn nhớ hình ảnh ở Liên Hoan Phim Việt tại Nhà Hát Hoà Bình, trong khi gian hàng của BHD chiếu phim TH Bỗng Dưng Muốn Khóc hay Phước Sang chiếu KHi Đàn Ông Có Bầu, bà con bu coi đông nghẹt thì gian hàng của nhà Lý chiếu trailer TSHK ế nhệ .Còn bác Lý Huỳnh ngồi ghế bố phe phầy quạt như tách khỏi đám dông khán giả, poly ko thể quên hình đó vì nó rất ngậm ngùi.

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

Đúng như poly nói: Phạm Công Cúc Hoa, Kỳ Tích Núi Bà Đen, Thăng Long Đệ Nhất Kiếm, ....... ngày xưa đã từng làm mưa làm gió tại các rạp hát, làm điên đảo lòng người, thanh niên thì suýt xoa, bà già thì rơi nước mắt. Nhưng nếu những bộ phim đó mà công chiếu vào thời điểm hiện tại mà không bị chém cho tơi tả thì lạ.
Vì ngày xưa, nước nhà đóng cửa, không giao du nên giải trí gần như bằng 0. Ngoài 3h mỗi ngày đài THVN phát gì xem nấy thì những bộ phim của nhà Lý Huỳnh đúng là món ăn xa xỉ trên màn ảnh lớn rồi. Chả có gì mà so sánh, cũng chả có gì mà xem nếu .... dám chê.

Ngày nay bà con ta bội thực phim Mỹ, phim Tàu nên xem bom tấn như Iron man, Transformer, The Dark Knight, ..... còn bị đáp hàng tấn đá nữa là phim của nhà Lý Huỳnh.

poly

Banned

Poly có lộn không vậy? Nhà Lý Huỳnh làm rất nhiều phim lịch sử rồi mà?

thanks bác
là phim chính sử, về Quang Trung, còn các phim kia mang tính dã sử nhiều hơn
ngay cả DMAH cũng là dã sử chứ ko phải chính sử
em đang viết tiếp

Chỉnh sửa lần cuối:

DanielTran

Well-Known Member

bacsinam nói đúng lắm, xong phim này chỉ mong bác Lý nghỉ làm phim luôn cho khỏe, chứ bác Lý cứ cố đấm ăn xôi thế này, đu theo bác dễ bị đứt dây quá!

Đận sau bác Lý mà vẫn còn muốn làm phim nữa, nên cho cậu thế tử đi theo thụ giáo với Jonny Trí Nguyễn, còn cô công chúa Hương Hương thì đi theo NTV. Xong rồi lại giao phim cho anh Charlie Nguyễn đạo diễn giúp cho, lấy công rẻ thôi.

Nhưng mà Daniel vẫn lo, vì tình hình là có vẻ bác Lý xem phim Việt còn ít hơn anh em trên này, chứ không bác phải nhận ra rằng Việt Nam giờ có nhiều phim ngon lành cành đào lắm.

Thôi thì cũng mong đận này bác Lý huề vốn, hay lỗ ít ít thôi.

poly

Banned

Nhà Lý vẫn còn cái tâm với phim Việt, nhưng ko như thời trước, khán giả Việt có quá nhiều chọn lựa, và ra rạp xem phim ko phaỉ với tâm thế khán giả Việt đi xem phim Việt, mà với tâm thế khán giả đi xem phim giải trí. Và TSHK nó mắc nhiều lỗi quá, từ kịch bản , dựng phim, quay phim, đạo diễn , những yếu tố chính khiến bộ phim ko hấp dẫn khán giả xem phim với mục đích giải trí. Mà điều này như poly nói ở trên, do ekip ko chuyện nghiệp , làm theo kiểu gia đình. Nhìn vào ekip làm phim sẽ thấy, tổng đạo diễn, diễn viên , nhà tài trợ ( tiệm cơm ) , chỉ đạo võ thuật, quay phim ... toàn người nhà, kinh hoàng hơn là đạo diễn Phượng Hoàng xuất thân từ làm video cải lương.....

Nói thế là đủ hiểu rồi , 12 tỷ của nhà Lý Hùynh, dân làm phim mê phim coi xong ai cũng xót xa, dù nhận ra rằng 12tỷ đó là của tư nhận chứ không phảỉ phim nhà nước cúng cụ hoang phí tiền thuế của dân. Nếu bạn đã xem phim sẽ thấy huy động voi nhiều cỡ nào , 20.000 lượt người ( lượt người xuất hiện trong phim chứ ko phải tổng cộng dv nhé )..... đúng là quá lớn cho một phim tư nhận , nhưng quay phim quá kém đã ko thể hiện được công sức và mức độ hoành tráng này . Giá mà sự đầu tư này được giao cho đúng người , đúng ekip chuyên nghiệp hơn thì khán giả Việt đã có một tác phẩm lớn . Xem xong , ai có tâm và hiểu chuyện một chút , chắc đều nghĩ như bác Tran

Đận sau bác Lý mà vẫn còn muốn làm phim nữa, nên cho cậu thế tử đi theo thụ giáo với Jonny Trí Nguyễn, còn cô công chúa Hương Hương thì đi theo NTV. Xong rồi lại giao phim cho anh Charlie Nguyễn đạo diễn giúp cho, lấy công rẻ thôi.

Tiếc lắm thay cho một sự đầu tư lớn cả về tinh thần lẫn vật chất.

Chỉnh sửa lần cuối:

Mình có một câu hỏi lớn là "Tổng Đạo diễn" Lý Huỳnh và hãng phim tư nhân gia đình của ông có thực sự vì lòng yêu nước, tự hào dân tộc nên làm phim một cách vô tư ko cần lợi nhuận, doanh thu ko? Câu trả lời dĩ nhiên là ko vì bất cứ một nhà kinh doanh, làm phim nào cũng phải hướng đến lợi nhuận hoặc sự thành công về danh tiếng của bộ phim, diễn viên trong phim, giá trị nghệ thuật... Nhưng vì tư duy làm phim kiểu cũ nên ông tưởng rằng phim VN bây giờ cũng dễ tìm khán giả như những thành công xưa kia khi thị trường phim VN lúc đó ko có nhiều cạnh tranh như bây giờ, ko có nhiều phim ra dáng như bây giờ.

Thôi thì những khán giả Việt thương Lý Huỳnh, hãng phim gia đình Lý Huỳnh hãy xem phim để cứu lấy đứa con tinh thần và cứu lấy doanh thu bộ phim cũng là cứu gia đình nhà họ Lý. Nói chung là người ta đã bỏ "tiền tỉ" ra để làm phim thì khán giả nên biết thương người mà bỏ tiền ra để nhà làm phim thu hồi vốn làm phim lịch sử khác cho xem. Phim Việt sống nhờ tình cảm của khán giả Việt (số khán giả Việt có thành kiến với phim Việt ít hơn nhiều so với số khán giả có tình cảm và ủng hộ phim Việt) nhưng ko vì thế mà lợi dụng tình cảm đó để tồn tại mãi đc mà tự thân nó phải có sức sống, có thực lực. Ko thể bắt người ta thương mình chỉ vì mình "can đảm": dám là người đầu tiên làm cái này chưa ai dám làm (nhưng mình lại ko đủ khả năng làm), dám bỏ "tiền tỉ" từ túi cá nhân ra để làm vì nhiệt huyết mà ko màng lợi nhuận, làm những điều phi thường hơn người (nhưng lại ko đủ lực), làm phim lịch sử khó khăn trăm bề... để tìm sự đồng cảm của khán giả đc.

P/S: Các bạn hãy ra rạp xem phim "Để mai tính" để xem khán giả Việt ko đi xem phim Việt để ủng hộ một cách gượng gạo, mà để thấy khán giả Việt vẫn ko quay lưng với những phim Việt có giá trị nghệ thuật, biết cách làm, biết liệu cơm gắp mắm và tư duy làm phim hiện đại. Khán giả Việt luôn yêu mến và ủng hộ phim Việt và biết đặt tình cảm của họ đúng chỗ, ko mù quáng.

Chỉnh sửa lần cuối:

fusuke

Nghe mọi người nói thế may là mình không phí tiền đi xem phim này.

Bên trên