Tèo Em – Chết cười với Trí Nguyễn và Thái Hòa, một phim xuất sắc!

kidcat

Member
Ðề: Tèo Em – Chết cười với Trí Nguyễn và Thái Hòa, một phim xuất sắc!

Phim này ăn khách vãi, lúc nãy mua vé Galaxy suất 22h20 mà cũng không còn chỗ, làm mình phải mua vé trước để trưa chủ nhật xem =P~. Lần đâu tiên thấy phim VN mà công ty mình ai cũng muốn đi xem hết.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

như mình đã nói trong bài, bạn nào thấy phim chỗ nào chưa được hay có thể viết bài phản biện (càng nhiều bài càng tốt) để người đọc có cái nhìn đa chiều nhưng hãy viết một cách rõ ràng, có luận cứ chứ đừng có nói khơi khơi. Kiểu như "phim này mình thấy dở quá" (không hay là so với tiêu chuẩn của bạn, tiêu chuẩn phim Mỹ hay phim Việt Nam) hoặc là "mình thấy báo abcxyz nào đó chê nên mình nghĩ phim sẽ không hay đâu" ...

ps: bài viết trên báo tuổi trẻ mình có đọc và người viết (Cát Khuê) này cũng chả lạ gì, từ phim Lửa Phật lần trước đã thể hiện là không có cái nhìn thiện cảm và viết theo kiểu rất hằn học (không bàn đến khả năng cảm thụ điện ảnh), tất nhiên là ta vẫn tôn trọng cảm nhận của họ nhưng nói sai sự thật, "phim thiếu sự cuốn hút, thiếu sự tươi mới nên khá vắng thiếu tiếng cười" - nguyên văn trong bài viết, thì thôi thua, đúng là khả năng bẻ cong ngòi bút là vô hạn.

ps2: Mình thích những cây viết review trên HDVN này hơn là những phóng viên viết trang tin (như tuổi trẻ ...), viết công tâm, khách quan (như angus, monk_da, Daniel Trần ...) vậy nên mong các bạn đó sẽ sớm cái bài review trên này.

Chỉnh sửa lần cuối:

anh0424

Active Member

ôi trời, các bác nói nhiều quá em mới tìm cái bài trên tuoitre đọc thử, đọc tới "vắng thiếu tiếng cười", em cười khẩy một cái rồi nhẹ nhàng close tab.

ngoài hdvietnam thì em chỉ hay lướt qua review của vne thôi, chính xác và khách quan, không (hoặc rất ít) bị đồng tiền chi phối!

MONK_da

Film critic

Chẳng hiểu sao Monk không thích kịch bản phim này lắm!

Đoạn mở đầu rất chán và dẫn dắt rất gượng, các nhân vật diễn tả nội tâm, khóc lóc ngay từ mới đầu phim nhưng hầu như chẳng ai xúc động, mà khán giả chỉ ngồi bắt giò các tình tiết trong phim và bình luận "nhỏ này già quá!"... Monk thấy hiệu quả tâm lý của cách làm này không cao vì khán giả vừa mới bắt đầu làm quen nhân vật, chưa kịp hiểu chuyện gì xảy ra thì phim đã tạo ngay xung đột để kích câu chuyện lên, nên không tạo được sự đồng cảm của khán giả.

Ngay cả đoạn giới thiệu tựa phim và dẫn dắt vào cảnh mở đầu cũng không ấn tượng nữa, nó thiếu sự liên kết và tạo điểm nhấn đầu tiên, vốn là yêu cầu cần thiết khi MỞ ĐẦU một tác phẩm để tạo sự hào hứng cho khán giả. Bởi vậy, có lẽ vì chìm trong sự buồn chán của phần mở đầu, nên ngay khi Thái Hoà vừa xuất hiện là khán giả cười ngay, dù anh này chưa kịp nói câu gì hài cả.

Cái không thích thứ 2 là các nhân vật phụ gây cười nhưng rất vô duyên. Nhất là cặp vợ chồng già Hữu Châu. Dù là danh hài nhưng phần xuất hiện và những câu thoại hài của chú Hữu Châu không làm ai cười được vì kiểu hài "mạnh quá ai chịu nổi" này quá cũ rồi. Hoặc như bà chủ khách sạn gọi điện tám chuyện để nhấn mạnh đến thân hình của mình cũng không gây cười cho ai được. Đến cả vai khách mời của Ngọc Diệp cũng không.

Đó là những cái Monk không thích. Còn đây là những cái Monk thích:

- Diễn xuất của Thái Hoà: Nói phim này của Thái Hoà, khán giả bỏ tiền mua vé xem phim vì Thái Hoà... là chính xác. Trong khi Johnny Trí Nguyễn diễn khá gượng (mặc dù trong phim chỉ gượng nhất là ở cảnh cây xăng và cảnh ở trạm sửa xe, các cảnh sau có vẻ nhập tâm hơn, vì không phải gồng mình), thì Thái Hoà có thể nói là có phong độ ổn định nhất.

Cảnh hài anh lấy được nụ cười khán giả, nhưng cảnh xúc động anh diễn cũng hay không kém, khóc ngon lành, nhưng vẫn giữ được cái hài của nhân vật, không bị thoát ra. Nó khiến khán giả im lặng theo dõi chứ không xì xầm to nhỏ như cảnh khóc lóc của các nhân vật phụ ở đầu phim, vì lúc này khán giả đã thân với nhân vật hơn.

- Gương mặt đẹp và nét diễn khá tốt của Ninh Dương Lan Ngọc. Em mang nét đẹp dịu dàng của Ngọc Diệp nhưng diễn nhập vai hơn, có cảm xúc hơn.

- Trừ một vài chi tiết hài quá lố, dơ, hơi thô tục, thì cũng có vài cái khá duyên. Monk thích nhất đoạn cây cầu, vì nó tạo chút bất ngờ và hấp dẫn, kịch tính nhưng rất hài hước của phim. Hay như cái tấm bảng là một yếu tố hài bất ngờ và cũng hợp lý.

Tóm lại: Cảm giác sau khi xem không hài lòng lắm, vì theo Monk nó là sự đi xuống từ Long Ruồi, dù liều lượng hài cao hơn, drama nhiều hơn, xung đột hơn nhưng cách sắp xếp nó không thật sự hấp dẫn. Hài thô, dơ tục lạm dụng khá nhiều nên hơi phản cảm. Đoạn chửi bậy mà có khán giả bên cạnh Monk giật mình "Ồ! Nó chửi ghê vậy!".

P/S: Xem phim này sẽ thấy đúng là suýt nữa phim bị cấm chiếu vì "không phản ánh đúng hiện thực xã hội", do dám lôi hình ảnh các chiến sĩ ra gây hài, may mà xử lý khéo, không quay cận mặt các chiến sĩ, cắt luôn các đoạn có thể phản cảm, chưa kể có thể còn bị gán ghép cho cái tội cổ vũ chống người thi hành công vụ.

Cái án 16+ với phim này cũng có thể xem là còn nhẹ.

king_of_mar1311

Active Member
Ngửi thấy mùi pr trong này, ko biết chủ thớt kiếm được bao nhiêu chứ mình đi coi phim này rồi, hài thì cũng buồn cười thật nhưng mà ra rạp xong quên tuốt luốt, cũng cùng thể loại như Long ruồi thời nào thôi, giải trí hài kịch cuối tuần :)

buileminhtri13

Đã đi xem phim này. Và có đôi lời.
1/ Coi ở ở rạp Cineplex, mới sáng sớm đã hết vé. => Bác nào kêu ít người đi xem thì xem lại lời nói nha, nói mà không có căn cứ người ta gọi là nói khoác đó (hoặc cũng có thể bác đó đi xem ở cái rạp bỏ hoang, hoặc rạp tại gia theo kiểu tự kỷ thì miễn bàn).
2/ Phim coi cả rạp cười từ đầu phim tới cuối phim => những cái con người như tụi tui bỏ 70k ra để xem phim hầu như là để mua mấy tiếng cười vì tụi tui muốn cười, và Charlie Nguyễn cùng dàn diễn viên đã làm được.
3/ Đã đọc review của các bạn nhưng không tán thành cái kiểu chưa đi xem phim mà ngồi ở nhà phán như thần thánh nào là phim hài tết = chân dài + thô bỉ + bla bla... vì ai đi xem TE rồi mới thấy được bao nhiêu cô chân dài xuất hiện, xuất hiện bao nhiêu phút :v
4/ Các bạn thích xem phim tình cảm thì không nên review phim comedy nha, nhảm nhí, lãng xẹt, so sánh khập khiễng, lấy yếu tố thể loại phim này làm thước đo cho phim khác.
5/ Những ai chê TE thì cho xin phản biện lại tại sao Doanh thu vé lại tăng nha, người ta làm phim kinh doanh là để kiếm tiền, cứ ngồi chê mà tiền người ta vẫn cứ hốt vào :v cứ như Apple, cứ chê mà nó vẫn cứ là đồ hot, lý do tại sao vậy? Vì bạn là 1 cá thể lập dị, khác hẳn với 1 tập hợp những cá thể tín đồ :)). Nói cho dễ hiểu cứ 10 người thì hết 9 người khen còn riêng bạn chê. Chứ nếu tỷ lẹ 5 - 5 thì còn có nguy cơ. Đằng này phim đang có biểu hiện doanh thu tốt là "cháy vé" nên khả năng anti < không anti là rất cao.

Kết luận, xem hay không tùy mỗi người, đánh giá sao cũng được nhưng đánh giá phải có lý, phải có minh chứng rõ ràng, cụ thể (hay-dở ở phút nào, điểm nào, căn cứ vào cái gì mà nói hay - dở ...) dzị mới thích, hạn chế những nhận xét không căn cứ, rỗng toẹt, người đọc nhìn rất là vớ vẩn.
Riêng về TÈO EM, cá nhân mình đánh giá theo phương diện giá trị nhu cầu, nhu cầu muốn cười, xem xong, cười được, dùng tình tiết cười trong phim chọc bạn bè ngoài đời cũng cười được dzị là ok. Cho 10 điểm.

vietsharp

Member

Từ dạo coi Long Ruồi xong là mình cạch luôn mấy phim hài kiểu nhảm nhảm như này rồi. Vẫn cái lối "hài" như cũ. Chán!!!

-[Y]2[K]-

Active Member
Mình thấy cái "cưới ngay kẻo lỡ" là rất ok so với dòng phim hài và có vài điểm chung giống phim này (Dù chưa coi) mà sao thấy ít ai khen quá nhỉ. Phim này thì quá trời kèo rủ đi coi luôn mới ghê, chắc chắn là phải chọn 1 nhóm và chiến thôi ;))

poly

Banned
Ðề: Re: Tèo Em – Chết cười với Trí Nguyễn và Thái Hòa, một phim xuất sắc!

Ngửi thấy mùi pr trong này, ko biết chủ thớt kiếm được bao nhiêu chứ mình đi coi phim này rồi, hài thì cũng buồn cười thật nhưng mà ra rạp xong quên tuốt luốt, cũng cùng thể loại như Long ruồi thời nào thôi, giải trí hài kịch cuối tuần :)

Bạn bị cảnh cáo vì Dùng từ ngữ quá khích, gây mất hòa khí

thienanh

Active Member

Vừa xem ở Cineplex Garden Mall về, suất 13h10 đây, rạp vắng hoe.
//Phim này mình nghĩ nó đã thành công vì ít nhất thì cũng khiến những người như mình cười đã đời :)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

___Hawkeye

Mấy bạn đi coi film nhiều cho hỏi cái,định đi coi vào T5(26.12) sắp tới ở galaxy,à mà không biết ngày 26 tụi galaxy còn tính là ngày lễ không mấy bạn,vẫn xài thẻ SV được chứ hả?
không biết bên galaxy sao chứ bên lotte,thằng bạn mình mới mua vé cho ngày mai mà cũng bị tính giá ngày lễ.

vietsharp

Member

HD viet nam cố tình lăng xê phim. Lúc đầu thì tung tin thất thiệt về nhiều diễn viên trong phim sau là khen phim này nức nở!!!!

Đọc review của chủ topic là thấy có mùi PR quá lố rồi ;))

kelvinnguyen

đúng là có mùi PR thiệt, nhưng mà PR có lý vì mình xem ngoài rạp rồi, cả rạp cười nghiên ngã làm rần rần cả rạp, nói chung là đáng đồng tiền và ko có phô và dỡ như những phim việt khác.

b0ngb0t

Member

e làm ở rạp chiếu phim, vé phim này bay rất nhanh nhé :3

minhjirachi

Well-Known Member

Mình cũng thấy giống như bạn. Kịch bản nói trắng ra là: "Không thật, không thực tế!". Nếu ai xem trailer film này rồi thì sẽ thấy rất ư là mắc cười. Nhưng xem thực tế thì cũng đúng như vậy, chỉ những đoạn xuất hiện trong trailer là thật sự mắc cười thôi. Ngược lại thì mình thấy cũng không có gì là mắc cười cho lắm. Nếu so sánh film này với những film trước đó thì mình thấy film này thua hẳn so với film "Long Ruồi".

Trong film có cảnh 2 anh em Tí và Tèo đánh nhau với cá sấu (nghe thôi cũng thấy xạo rồi -> coi rất chán), cảnh chiếc xe lao xuống khỏi cầu đâm vào 1 chiếc xà lang chở cát (xạo luôn), cảnh cuối film Tèo lấy được cô nàng vô tình gặp ở đám hỏi của vợ Tí (không nhớ Ninh Hương Lan Ngọc trong film tên gì đành gọi vậy) tiếp tục xạo tiếp. Film này mình thấy nội dung khá ư là: "tào lao" nhưng biết làm sao được khi mình gọi nó là film nên đành chấp nhận một số cảnh không thực.

Những cảnh mình có thể cười được như là: cảnh các con số 999999 và bị xe hàng đụng 1 cái nó thành 000001, cảnh đong lít nào ra lít đó nhưng khi bình chỉ được vỏn vẹn 0.9l. Ngoài ra thì mình thấy cũng rất ư là bình thường. Coi xong thì thấy hơi tiếc tiền nhưng thôi cũng chấp nhận luôn. Quan trọng tùy vào cách đón nhận nội dung của người xem như thế nào. Mình thấy trong rạp mình xem họ cũng cười nhiều nhưng người không cười được chắc cũng không phải riêng mình. Vì vậy muốn biết hay hay không thì phải thử rồi mới biết. :D

thay vì ở đây chém chủ thớt PR này nọ mọi người có thể chạy ra rạp 1 lần rồi về làm một review phản bác tranh luận tùy thích chứ không phải lên đây để ném đá ... mọi người ở đây để tranh luận về phim .. không phải về nhưng người review..
riêng mình thấy em xuất sắc về yếu tố giải trí xong nội dung drama và kịch bản thì chưa đi đến đâu

Seneken

Member

Nói thật là mình khi xem trailer đã chắc chắn được 8 9 phần là phim này chả có nội dung gì cả. Chỉ để chọc cười, nhưng mình lại rất háo hức đi coi và mình đã cười cho đã về những gì phim mang lại cho mình và bạn bè mình. Phim này hoàn toàn là một phim giải trí và đơn giản xem để cười thôi nhưng chả hiểu sao "nhiều nhà phê bình" phim tỏ ra cực kỳ nguy hiểm bình luận về phim với tư tưởng phim đem đi dự giải Oscar không bằng ah.

Nó vẫn hay và nghiêm túc hơn khối phim hài nhạt nhẽo của VN hiện tại, ví dụ như mình từng sai lầm khi bị dụ đi coi Đại Náo Học Đường gì đó thôi :).

tungtute

Member

Phim giải trí thôi mà...cười vui xả stress là ok rồi...có phải "cán bộ" bên cục...điện ảnh đâu mà phải soi kĩ thế >:)>:)>:)

thunderboyz

Member

Xem xong cười đã, rất vui...xã trét sau 1 tuần căng thẳng. Đơn giản là vậy !

Bên trên